JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Green_nightmare
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 61

ต่อไปก็รอ madam2 มาจุติในห้อง JAS สินะ :8)
temet nosce
thine own self thou must know
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 62

กล้วยไม้ขาว เขียน:ถ้าจะมองในแง่ดี ก็ถือว่ารายใหญ่สั่งสอนรายย่อยได้เข็ดหลาบเลยทีเดียวครับ
ต่อไปนี้เวลาใครจะซื้อตามรายใหญ่คงคิดหนักขึ้นอีกสิบเท่า :mrgreen:
ผมกลัวว่าไม่คิดนี่สิ :juju:
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 63

harikung เขียน:
romee เขียน:ก็อาจจะถอนเงินไปซื้อ IPAD2 มั้ง...
มิน่าล่ะ ผมไปตอนเย็นของหมดเกลี้ยงเลย
วันนี้ PLE บวกไป 6% กว่าๆ .... IPAD ขายดีนี่เอง :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 64

:mrgreen: มองโลกในแง่ร้าย
มีการหักหลังกันหรือเปล่า เช็คข่าวจากโบรกของท่านได้นะครับมาจากทางไหนและเท่าไหร่

:B มองโลกในแง่ดี
มีรายหญ่าย+หญ่าย จะลากให้มันกลับไปที่เดิม ช่วยPMมาบอกผมด้วย จักเป็นพระคุณอย่างสูง

สาธุ สาธุ สาธุ

http://www.youtube.com/watch?v=no30f7MA ... re=related

:B :B :B
http://www.youtube.com/watch?v=TVfkP1FQ ... re=related
แนบไฟล์

Pierh

โพสต์ที่ 65

Green_nightmare เขียน:
copperred เขียน:
leaderinshadow เขียน:JAS เค้าขายน้ำมันหรอครับพี่

เห็นราคาลงตามราคาน้ำมันใหญ่เลย
ผมมือใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ ....

ตัวนี้ขายฝันครับ :8)

อยาก like สักพันครั้ง
Vi หน้าใหม่หรือพวกซื้อตามเซียนไม่ดูพื้นฐานจริงๆนะครับ
พอเซียนพูดวิเคราะห์มา ก็เก็บเอาไปเชื่ออย่างไร้สติ

คุณ Leaderinshadow นั่นเซียนวีไอเลยนะครับเค้าแค่เข้ามาเล่นมุขขำๆเท่านั้นแหละครับ
Pierh

โพสต์ที่ 66

ปรัชญา เขียน::mrgreen: มองโลกในแง่ร้าย
มีการหักหลังกันหรือเปล่า เช็คข่าวจากโบรกของท่านได้นะครับมาจากทางไหนและเท่าไหร่

:B มองโลกในแง่ดี
มีรายหญ่าย+หญ่าย จะลากให้มันกลับไปที่เดิม ช่วยPMมาบอกผมด้วย จักเป็นพระคุณอย่างสูง

สาธุ สาธุ สาธุ

http://www.youtube.com/watch?v=no30f7MA ... re=related

:B :B :B
http://www.youtube.com/watch?v=TVfkP1FQ ... re=related

พี่ปรัชญาครับ ขอผมด้วยนะถ้ามีคนบอกมาจริง อิอิ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 67

ตอนที่มันราคาประมาณ 0.6 บาท เพื่อนของคนที่ผมรู้จัก ขายสินทรัพย์หลายอย่างได้เงินสดนับสิบล้าน เอาไปซื้อไอ้ดอกมะลินี่แหละ

ผมบอกได้เลยครับ มันเป็น Gangster ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น! :evil:
ธุรกิจใดๆก็ตามโตเฉลี่ยได้ปีละ 10 - 20 % ทุกปี CEO ก็น่าจะเกือบใกล้ๆเทวดามาเกิดแล้ว
แต่นี้ปีเดียว 1000 % มันจะเป็นไปได้อย่างไร

ผมไม่ได้ซื้อแม้แต่หุ้นเดียว เพราะไม่เคยศรัทธากับวิธีนี้ และ จะไม่มีวันศรัทธาด้วย
ผมเชื่อเวรกรรมมีจริงดูกันไป

กตล :wall: ปล่อยให้เกิดซ้ำเกิดซาก

ปล นี่เป็นการ Post ไอ้ดอกมะลิครั้งแรก แต่ผมเตือนผ่านหลายกระทู้ใน VI ไปแล้วในช่วงที่ผ่านมา :wall:

เห็นใจคนที่ตกเป็นเหยื่อครับ :'O
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 68

ผมว่า ทางที่ดี หายามาคุ้มกันตัวเองดีที่สุด
หากใครสนใจ เรียน business model analysis

จะได้เป็นมือแรกๆในการเก็บหุ้นด้วยตัวเอง

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47698
เห็นคนเข้าอ่านกระทู้เยอะ ช่วยโฆษณาซะเลย... :B :B :B
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
multipleceilings

โพสต์ที่ 69

แสดงให้เห็นว่า member หลายคนปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัดจริงๆ เพราะพอมีห้อง freestyle ที ..... :rofl: :rofl: ทุกที. ขึ้นมาขนาดนี้ correct เท่านี้ถือว่าไม่มากหรอกครับ... สัดส่วน retracement % น้อยครับ รอดูผลประกอบการรายปีดีกว่าครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
tawitin9

โพสต์ที่ 70

เปิดพอร์ตมาดู JAS วันนี้กำไรลดลง 223% ครับ อิอิ JAS WARRANT ชัดๆ :twisted:
Giroro

โพสต์ที่ 71

รอบที่แล้วลงจาก 2 บาท มาที่ 1 บาท แล้วก็ขึ้นมาเป็น 4 บาท
สงสัยรอบนี้จะลงจาก 4 บาท มาที่ 2 บาท แล้วขึ้นไปถึง 8 บาท

ต้องรอดูต่อไป
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 72

JAS หุ้นซุปตาจริงๆ

หุ้นลงวันเดียว ต้องตั้งห้องเฉพาะกิจกันเลย

มีแฟนคลับมากมายที่คอยเชียร์ พวกคอยซ้ำก็เยอะ :B
low PROFILE but HIGH PROFITS
MO101

โพสต์ที่ 73

พี่ที่ทุบ jas ถ้าอยากสาระภาพบาปก็ pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
พี่คีย์ผิด แต่อาย pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
พี่ขาย jas เอาไปซื้อของอย่างอื่น ผมอยากทราบครับพี่เอาเงินไปซื้ออะไร pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
ผมไม่มี jas นะครับ ถ้ามีใครรู้ว่าใครขาย pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
superjm

โพสต์ที่ 74

ท่าน MO101 ครับ ถ้ามีคน pm ไปหาแล้วบอกผมบ้างนะครับ จะได้สบายใจขึ้น
MO101 เขียน:พี่ที่ทุบ jas ถ้าอยากสาระภาพบาปก็ pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
พี่คีย์ผิด แต่อาย pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
พี่ขาย jas เอาไปซื้อของอย่างอื่น ผมอยากทราบครับพี่เอาเงินไปซื้ออะไร pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
ผมไม่มี jas นะครับ ถ้ามีใครรู้ว่าใครขาย pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น
shadow_attack

โพสต์ที่ 75

Paul Octopus เขียน:ตอนที่มันราคาประมาณ 0.6 บาท เพื่อนของคนที่ผมรู้จัก ขายสินทรัพย์หลายอย่างได้เงินสดนับสิบล้าน เอาไปซื้อไอ้ดอกมะลินี่แหละ

ผมบอกได้เลยครับ มันเป็น Gangster ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น! :evil:
ธุรกิจใดๆก็ตามโตเฉลี่ยได้ปีละ 10 - 20 % ทุกปี CEO ก็น่าจะเกือบใกล้ๆเทวดามาเกิดแล้ว
แต่นี้ปีเดียว 1000 % มันจะเป็นไปได้อย่างไร

ผมไม่ได้ซื้อแม้แต่หุ้นเดียว เพราะไม่เคยศรัทธากับวิธีนี้ และ จะไม่มีวันศรัทธาด้วย
ผมเชื่อเวรกรรมมีจริงดูกันไป

กตล :wall: ปล่อยให้เกิดซ้ำเกิดซาก

ปล นี่เป็นการ Post ไอ้ดอกมะลิครั้งแรก แต่ผมเตือนผ่านหลายกระทู้ใน VI ไปแล้วในช่วงที่ผ่านมา :wall:

เห็นใจคนที่ตกเป็นเหยื่อครับ :'O
http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

เอ้า กราบบบบบ 8-)

ปล. ไหนๆฟรีสไตล์แล้วขอเกรียนหน่อย
bladew124

โพสต์ที่ 76

:?:

ไม่มีหุ้นครับ

แต่อยากทราบว่า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงผู้ถือหุ้นใหญ่ อย่างมีนัยยะสำคัญ

จะหาข้อมูล ได้ที่ไหน ครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 77

MO101 เขียน:พี่ที่ทุบ jas ถ้าอยากสาระภาพบาปก็ pm มาหาผมก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น

ข่าวลือเยอะนะครับ ฟังหูไว้หู อย่าเชื่อหมดใจ

กำลังเอียงหูฟังข่าว อิอิ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 78

ถ้ายังไม่สบายใจ pm มาหาผมด้วยก็ได้นะครับ จะได้สบายใจขึ้น :B
McDonald

โพสต์ที่ 79

ผมเชื่อว่าคนที่รับข้อมูลจาก ห้องแจ๊ส ดูแลตัวเองกันได้คับ

เพราะมีข้อดี-ข้อเสีย ความเสี่ยงบอกไว้ค่อนข้างมาก ( :arrow: ถ้าอ่านครบทุกหน้านะ )

แต่เวปอื่น ที่เชียร์กันแบบ ไม่มีข้อมูลพื้นฐานก็....ไม่แน่.... :wall: :wall:
Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
densin

โพสต์ที่ 80

หลังจากอิ่มหมีพีหมันกับเหล่าจ้าวทั้งหลาย เลยถือโอกาสไถ่ถามว่าทำไมวันนี้หุ้นลงแรงจัด
(แม้จะเกรงใจว่ามากินฟรี แต่โอกาสอย่างงี้ต้องถามซะหน่อย)
เหล่าทวยเทพจึงอธิบายสาเหตุให้ผมได้เปิดหูเปิดตา
ว่าเนืองจากข่าวนี้
http://atcloud.com/stories/95686

ว่าถ้าอุกกาบาทชนโลกแล้วไซร้จะเกิดeffectมากมาย
เพราะบนอุกกาบาทจะนำมาซึ่งทรัพยากรมหาศาลมาสู่โลก
ไม่ว่าน้ำมัน ถ่านหิน ทอง เงิน และ โลหะหายาก
แต่จะสังหารมนุษย์ไปค่อนโลกเช่นกัน ทำให้ชsupplyเพิ่ม แต่demandลดลง
สมดุลจะเสียไปอย่างมากทำให้ราคาโภคภัณท์ลดลงอาจจะสร้าง new-lowทั่วโลก

เซียน"เอ๋งดำ"ที่มากิน(ฟรี)ด้วยกัน ก็ควักเอาipad2ที่เพิ่งสอยมาวันนี้
แสดงข้อมูลลับ ดัชนีความเสี่ยงอุกกาบาทรายนาที ที่ได้มาจากเวบที่ต้องเสียตังค์แห่งนึง
เทียบกับราคาJAS ว่ามีcorrelation เกิน98.6%
เนื่องจากขณะที่อุกกาบาทบุกโลก จะเกิดElectro Static Dischargeที่รุนแรงมาก
คราวนี้ไม่ใช่แค่ดาวเทียมเท่านั้นจะเอ๋อๆ ระบบbroadbrandจะเสียหายอย่างแก้ไขไม่ได้อีกด้วย
ทั้งนี้ความเสี่ยงอุกกาบาทที่มากขึ้นผิดปรกติช่วงนี้เพราะหน่วยงานที่สามารถขับเครืองบินชนอุกกาบาตได้
เพิ่งจะโดนสังหารไปพร้อมกับบิลาเดนไปวันก่อน ....บลาๆ

เหตุผลมาหลังเหตุการเสมอ อยากจะอธิบายยังไงก็ได้ อยู่ที่ว่าตอนซื้อคุณซื้อด้วยเหตุผลหรือไม่

ปล. กระทู้นี้จะโดนลบในที่สุดใช่ปะ ถามเพื่อความแน่ใจ แฮ่
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
densin

โพสต์ที่ 81

คำแนะนำสุดท้ายของเหล่าเซียนก่อนนอนคือ
ควรลดพอร์ทอย่างมาก

เหล่าเซียนๆที่พอร์ทระดับพันล้านร้อยล้าน พยายามทำให้ขาดทุน ลดพอร์ทเหลือระดับสิบล้าน
เพราะว่าถ้าเหลืออีกแค่อีก6เดือน เงินพันล้าน ร้อยล้าน ใช้ยังไงก้ไม้หมด
แต่ถ้าหลักสิบล้าน ยังพอจะหาทางให้หมดได้.... :)
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
เกล้า

โพสต์ที่ 82

โอ้ว..สุดท้ายเรื่องอุกาบาทจะมาชนโลกทำให้คนขายแจ็สหนีตาย
สบายใจหละคืนนี้นอนหลับ..หลังจากได้รูสาเหตุที่แท้จริง..ฮ่า :P
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
guhungry

โพสต์ที่ 83

densin เขียน:หลังจากอิ่มหมีพีหมันกับเหล่าจ้าวทั้งหลาย เลยถือโอกาสไถ่ถามว่าทำไมวันนี้หุ้นลงแรงจัด
(แม้จะเกรงใจว่ามากินฟรี แต่โอกาสอย่างงี้ต้องถามซะหน่อย)
เหล่าทวยเทพจึงอธิบายสาเหตุให้ผมได้เปิดหูเปิดตา
ว่าเนืองจากข่าวนี้
http://atcloud.com/stories/95686
หาข้อมูลดูแล้วว่าไม่ชนแน่ใน 100 ปีนี้
http://en.wikipedia.org/wiki/YU55
Warantact

โพสต์ที่ 84

:shock: ตะลึง!

อัศวินขี่ม้าบ้าคือท่านกล้วยไม้ขาวนี่เองเรอะ!?
หรือเอารูปเขามาเฉยๆ

ไอตัวนี้ผมไม่มีนะ หุหุ รู้ตอนอ่านการ์ตูนเม่านี่หละ
ในตำราบัฟเฟต ลินซ์ และเล่มอื่นๆมันบอกธุรกิจนี้ระยะยาวจะตัดราคากันวายวอดจนไม่มีใครได้กำไร
ผมก็ งงๆ ทำไมมันซื้อขายที่ p/b สูงจัง (ไม่ค่อยดูp/eอ่ะครับ มันชอบแกว่ง p/bอ่ะ นิ่มๆ)

ร่วมยินดีสำหรับผู้ออกบนยอดดอย

ปล. ทรูออกร้อยเม็กมาสังหารหกเม็กแล้วนะ
jucharz

โพสต์ที่ 85

ขอร่วมไว้อาลัยด้วยคนครับ ยืนดูวงนอกมาหลายวันไม่กล้าช้อน
S&K Fund

โพสต์ที่ 86

เข้ามามุง :shock:
เกล้า

โพสต์ที่ 87

พอวันจันทร์หุ้นเด้งขึ้นเสียงบ่นพรึมพรำก็ตามมาอีกรูปแบบ
นึง..เซ็งเป็ด...
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 88

เข้ามาให้กำลังใจจร้าา..
อยากให้เวบ thaiVI น่าอยู่ เป็นโรงเรียนบ่มเพาะนักลงทุนคุณภาพ
พวกเราต้องร่วมกันสร้างนะจ๊ะ
oatty

โพสต์ที่ 89

ตามมาอ่านด้วยคน :P
เหนื่อยจังเลย เรื่องของชาวบ้านเนี่ย :D :D
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 90

โพสต์ไว้ในห้อง JAS แล้ว แต่ขอตัดมาแปะให้ห้องนี้ด้วยครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนนะครับ
Nanotube เขียน: ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ถือหุ้นทุกๆ คนนะครับ ผมเองเคยผ่านเหตุการณ์ตอนที่ JAS ลงจาก 2 บาท ไปต่ำสุดที่ 1.07 บาทมาแล้วครับ ตอนนั้นก็รู้สึกเซ็งมากๆ กำไรหายไปเกือบๆ 7 หลัก ความรู้สึกก็คงไม่ต่างจากคนที่เคยโดนเป็นครั้งแรกวันนี้มั้งครับ บวกกับความที่เป็นมือใหม่ยังไม่ตีแตกมากนักก็รู้สึกเครียดและกระวนกระวายตลอดว่าราคาในใจที่เราประเมินไว้มันถูกต้องหรือเปล่า ถ้าถูกทำไมคนถึงกระหน่ำเทขายขนาดนี้ ควรจะขายตามดีมั้ยเผื่อมันลงหนักกว่านี้ และอื่นๆ อีกมากมาย สุดท้ายก็ได้พี่นริศและพี่ๆ อีกหลายๆ คนในห้องนี้ ที่โพสต์เป็นกำลังใจให้ ก็เลยลองเชื่อมั่นในบทวิเคราะห์ของตัวเองดูสักครั้ง (เพราะตอนนั้นราคายังต่ำกว่าราคาพื้นฐานที่ประเมินไว้พอสมควร) และกัดฟันถือตลอดมา แถมยังซื้อเพิ่มด้วยระหว่างทาง ซึ่งท้ายสุดราคาก็วิ่งขึ้นไปสะท้อนพื้นฐานของมันอีกครั้ง ก็เป็นอีกบทพิสูจน์ว่าราคาหุ้นมันจะวิ่งสะท้อนเข้าหาพื้นฐานของมันเสมอ

การตกลงอย่างรุนแรงในวันนี้ ก็ถือเป็นอีกหนึ่งบททดสอบสำคัญให้ใครหลายๆ คน ซึ่งผมเชื่อว่าถ้าใครผ่านจุดนี้ไปได้ก็จะได้บทเรียนและประสบการณ์การลงทุนที่มีค่ามากมาย ซึ่งผมว่ามันมีค่ามากว่ามูลค่าพอร์ทที่ลดลงในวันนี้หลายเท่าครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนครับ