JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kanoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 331

pakhakorn เขียน:
อย่าให้ หลังจากนี้ 3 , 6 เดือน หรือมากกว่านั้น(ตัวเลขที่ผมเคยpostที่ห้อง PTL ช่วง PCL เทขาย PTL ช่วงต้น มี.ค.54) แล้วค่อยมีสิ่งอะไรมาเฉลยให้ช็อกอีก

ผมหวังว่า อย่าให้คล้ายกับหุ้นตัวหนึ่ง จำชื่อไม่ได้แล้ว ที่ กบข ชื้อไว้ประมาณ 3 บาทกว่า แล้วมาวิ่งอยู่ ไม่ถึงบาทจนต่ำกว่าสลึง รู้สึกทำเกี่ยวกับยานยนต์หรือเปล่า? มีเรื่องรุนแรงลง นสพ.ร้องผู้บริหาร กบข ภายหลังวิกฤตครั้งผ่านมา ถ้าหากเป็นเช่นนั้น ผมนึกภาพไม่ออกจริงๆ

ภาวนา...ภาวนา...อย่าให้เหมือนหรือคล้ายเลย

ยานภัณฑ์ ครับ ทำ่่ท่อไอเสียและอะไหล่รถยนต์
long141

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 332

z, ผมว่า เราไปขอฝากตัว เป็นลูกศิษย์ ดีกว่า แล้ว ยุ ให้เค้า แตก กัน

ให้ ไม่ไว้ใจ แล้ว ขาย ตัดราคา กันเอง เหอๆ

ถ้า เค้า สามัคคี กัน เค้าก็ กำหนด ราคากันได้ รายย่อย ก็ มีแต่ เจ๊ง

พูดเล่น น่ะ รายย่อย ก็ เกาะ กระแสได้ แต่ ต้อง โดด ให้ ทัน ยังไง ข้อมูล ก็ สู้เค้าไม่ได้ อยู่ดี
VI with CISA ระดับ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 333

wj เขียน:ถ้าผมเป็นท่านผู้ถือหุ้นใหญ่สมาชิก VI ผมจะไม่ไปจาก thaivi เพราะผมคิดว่าท่านไปยิ่งทำให้ท่านไม่สบายใจ ตอบในสิ่งที่พวกเขาอยากรู้ในตัวท่าน ผมเคยมีปัญหาเรื่องนี้ใน precha อันนัันก็โดนด่าว่าปั่นหุ้น ผมก็ยังคงอยู่ใน thaivi มาตลอด แต่เปลี่ยนจากเชียร์เป็น หาข้อด้อยของหุ้น ลองดูผมโพส์ตย้อนหลังได้

ส่วนตัวผมมีอคติกับเซียนเพราะ ท่านทำแบบนี้หลายตัว ถ้าท่านจริงใจ ท่านต้องบอกว่า ท่านขายเพราะไร ถึงไม่ใช่ธุรต้องมาบอกกัน เรื่องส่วนตัวก็ตาม เพราะตอนที่ท่านมาเชียร์หุ้น มันก็ไม่ใช่ธุรท่านเช่นกัน ท่านให้สอนให้เขาจับปลาได้หรือเปล่า หรือท่านกลัวคนอื่นแย้งขาย ถ้าบอกสมาชิกว่า 3.5 มัน over รับรองว่ามันไปไม่ถึง 3 บาทแน่นอน

การบอกให้ขาย มันไม่สร้างความเสียหายมากเท่าซื้อ เพราะถ้ามันลงมันก็ขึ้นถ้ามันดีจริง
แต่ถ้าบอกให้ซื้อ อันนี้สร้างความเสียหายวงกว้าง เพราะถ้ามันแพงมันก็ไม่ไปตรงนั้นอีก

ผมเป็นท่านผมก็ขาย เพราะราคา 3.5 บาทมัน overvalue มันเป็นราคาในอนาคต แต่กลับไม่ทำส่วนลดให้เป็นปัจจุบัน
ท่านบอกเพื่อนๆซิครับว่า มันแพงไปแล้วนะ เหมือนตอนท่านเคยบอกเชียร์

ผมถึงเชื่อว่า ทำไมต้องมีกฏหมายคุ้มครองเรื่องนี้

(ผมไม่ได้คิดว่าท่านเป็นแก็งนะครับ และไม่เห็นด้วยกับข่าวหุ้นอะไรที่ออกมา มันดูใส่ร้ายท่านเกินไป)

ผมเห็นว่า thaivi ยอมให้เชียร์หุ้นได้ แต่ต้องบอกราคาเป้าหมายได้และเวลาที่คาดการณ์+ข้อด้อยของธุรกิจ เหมือนที่ broker ทำ มันแฟร์กับทุกคน ไม่งั้นท่านก็ไม่ต้องมีเชียร์หุ้นที่ท่านถือ
เราวิเคาะห์หุ้นท่านก็บอกว่า swot analysis แต่ท่านวิเคราะห์ so analysis เป็นส่วนใหญ่

ตลอดหลายปีที่ผ่านมา มันทำให้ผมเชื่อจริงๆ ว่าท่านไม่จริงใจ
ท่านมากู้ศักดิ์ศรีท่านเถอะ
การพูดถึงราคาเป้าหมาย ผิดกฎ กลต. ครับ
เค้าอนุญาติให้เฉพาะนักวิเคราะห์ที่มีใบอนุญาติเท่านั้น
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 334

satantuey เขียน:28 สถาบันใหญ่ถือ JAS สวนแก๊งวีไอทมิฬขาย แรงขายสะเด็ดน้ำ "พิชญ์" กอดหุ้นแน่น
สถาบันในและต่างประเทศ 28 เจ้า แห่ถือหุ้น JAS เบ็ดเสร็จเกือบ 1,000 ล้านหุ้น มีทั้งกองทุน
สำรองฯกฟผ. เครือซิเมนต์ไทย ฯลฯ สวนทางแก๊งวีไอทมิฬ สาดหุ้นหวังใช้สัญญาณเทคนิคข่มขวัญกระเจิง
กดราคาให้ต่ำก่อนเข้าเก็บของถูก มีทุกรูปแบบ ทั้งยืมหุ้นมาชอร์ตเซล-ปล่อยข่าวลือ แต่สุดท้ายต้องรีบไล่ซื้อคืน
หลังปิดสมุดทะเบียน พบ "โพธารามิก" ถือหุ้นครบ ไม่ได้ขายแม้แต่หุ้นเดียว
จากหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น***

:twisted: :twisted: ผมว่าหนังสือพิมพ์เล่นหนัก...จัดหนัก...จัดเต็มเลยงานนี้ :twisted: :twisted:
เห็นด้วยครับ จัดหนักจริงๆ

รูปภาพ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 335

ผมว่าไม่หนัก ถ้าเทียบกับจำนวนเงินมหาศาลที่ได้รับ
สังคมไทยเป็นสังคมที่ขาดความยุติธรรม
ไม่สามารถแยกผิดแยกถูกได้
สังคมของเด็กช่างกล
พรรคพวกต้องมาก่อนความถูกต้อง
ผมเห็นคนเยอะแยะ ชอบทำตัวเป็นไม้บรรทัด
ไม้บรรทัดนั้นจะคดทันที ที่เจอตอ
ตัวอย่างที่ชัดเจนที่สุดคือ กรมสรรพกร
Blueplanet
TTW lover

โพสต์ที่ 336

รายใหญ่ผิดเสมอ :wink:

รายย่อยเสียตังไม่ผิด :mrgreen:

งบออกมาไม่ไปก็แย่แล้ว คิดว่ากำไรจะโต เป็นขั้นบันได มันไม่ขึ้น ก็ต้องออก ธรรมชาติของการลงทุน
คิดผิดก็ต้องออก

ผมยังออกเลย เห็นงบออกมาน่าผิดหวัง
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 337

http://www.se7endaydvd.com/shop/s/se7en ... 4235_b.jpg อันนี้ตุลาการทมิฬ การ์ตูนสนุกครับ

ส่วน VI ทมิฬ มะรู้วววว

เชื่อเห๊อะ เดี๋ยวก็ไม่เข็ดหลาบ มีหุ้นอื่นๆที่จะเป็นสตอรี่แบบนี้อีก คอยดูละกัน :8)
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 338

satantuey เขียน:28 สถาบันใหญ่ถือ JAS สวนแก๊งวีไอทมิฬขาย แรงขายสะเด็ดน้ำ "พิชญ์" กอดหุ้นแน่น
สถาบันในและต่างประเทศ 28 เจ้า แห่ถือหุ้น JAS เบ็ดเสร็จเกือบ 1,000 ล้านหุ้น มีทั้งกองทุน
สำรองฯกฟผ. เครือซิเมนต์ไทย ฯลฯ สวนทางแก๊งวีไอทมิฬ สาดหุ้นหวังใช้สัญญาณเทคนิคข่มขวัญกระเจิง
กดราคาให้ต่ำก่อนเข้าเก็บของถูก มีทุกรูปแบบ ทั้งยืมหุ้นมาชอร์ตเซล-ปล่อยข่าวลือ แต่สุดท้ายต้องรีบไล่ซื้อคืน
หลังปิดสมุดทะเบียน พบ "โพธารามิก" ถือหุ้นครบ ไม่ได้ขายแม้แต่หุ้นเดียว

:twisted: :twisted: ผมว่าหนังสือพิมพ์เล่นหนัก...จัดหนัก...จัดเต็มเลยงานนี้ :twisted: :twisted:
หนังสือพิมพ์เจ้านี้ไม่ใช่เหรอครับ ที่ชอบออกข่าวดีให้รายใหญ่ปล่อยของ หุ้นที่ลงข่าวดีจะวิ่งมากก่อนหน้าแล้ว 1-2 วันทุกครั้ง หลังออกข่าว หุ้นจะลงภายใน 2 วัน ไปสังเกตุกันดู ว่าจริงไหม
เป็นอันรู้กันทุกคนว่า เมื่อไรหนังสือพิมพ์เจ้านี้ออกข่าวดีให้ขาย ออกข่าวร้ายให้ซื้อ
มีหน้าไปเรียกคนอื่น vi ทมิฬด้วยเหรอ
ไอ้ข่าวหุ้นทมิฬเอ๊ยย
Paul Octopus

โพสต์ที่ 339

กด like พันครั้ง :mrgreen:
ท่าทางบรรณาธิการจะปล่อยของไม่ทัน :mrgreen:
ดูจากอารมณ์ที่เขียนนะ อิอิ
akekarat

โพสต์ที่ 340

สงสัยจะโดนกันทั้งสำนัก มีเครื่องมือก็ขอเอาคืนหน่อย เสียเงินไม่ว่า เสียหน้าจัดหนัก :mrgreen:
baggyman

โพสต์ที่ 341

ผมเห็นฝุ่นคลุ้งเลยไม่กล้าเข้าอะ -*-
ฝากเว็บเกี่ยวกับเส้นผมด้วยครับ

http://omarsharif60.wordpress.com
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 342

ฉบับ online อยู่หน้านี้ครับ

http://www.kaohoon.com/daily/13738/28%E ... %B8%99.htm

ยังอยู่หน้า 1 ของ web ตอนนี้ http://www.kaohoon.com/daily/index.htm
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 343

ขอเชย เสี่ยปู่ กะ หมอบำรุง นี่ใครเหรอครับ ????
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
kmint

โพสต์ที่ 344

ยังงงว่า VI ทำไมต้อง กดราคาทุบหุ้นด้วย ถ้าจริงตามที่หนังสือพิมพ์ลง ผมว่าน่าเสื่อมจริงๆนะครับ
เจอตัวจริงจะยกมือไหว้ลงไหมเนียะ :(
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 345

อันนี้ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ได้เสียอะไรกับเหล่าบิ๊กเนม

ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว และ ไม่ได้เป็นอะไรกัน

แต่ผมมองว่า หุ้นเป็นอะไรที่ต้องคิดเองทำเอง การรับข้อมูลข่าวสารเพื่อเอามาประกอบ

การตัดสินใจเพราะการลงทุนไม่ใช่การไปทำ เอ็มแอลเอ็มที่ต้องเอาใครเป็นแม่แบบ

เพราะนักลงทุนแต่ละคนก้มีสไตล์เป็นของตัวเอง

แต่ละคนก้ควรจะลงทุนโดยนำข่าวสารมาประกอบเฉยๆๆ

ส่วนการตัดสินใจเนี่ยนักลงทุน ควรตัดสินใจเองว่าจะซื้อตอนไหน

ใช่ว่าจะเล่นกระแสตามแห่ ว่าบิ๊กเนมซื้ออะไรเราต้องซื้อ หุ้นบางตัวเซียนไม่เจิมมันก้

ขึ้นได้ การลงทุนมันไม่ใชการซื้อหวยที่จะเน้นว่าต้องออกวันที่ 1หรือ 16

ดังนั้นใครก้ตามที่ลงทุนแล้วพลาดไป ควรกลับไปมองจุดอ่อนของตัวเอง

ดีกว่าโทษคนอื่น นักลงทุนหลายท่านเค้าโพสข่าวโพสแนวคิดมุมมอง

โดยอาศัยข่าวสารและพื้นฐานบนความเป็นจริง

ผมว่าหลายท่านที่พลาดแล้ว ทำการบ้านดีๆ และก้จำคำนี้ไว้

ไม่มีใครออกมาจากท้องพ่อท้องแม่แล้วเดินได้เลย ทุกคนก้ล้ม กว่าเดินตัวตรงได้

มันต้องใช้เวลา แต่การเรียนรู้ด้วยตัวเองว่าการเดินได้เป็นยังไง เราก้จะเดินเองเป็น

โทษแต่คนอื่น ตัวเราก้ไม่ัพัฒนาครับ

ขอฝากแนวคิดไว้แค่นี้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ANUPAB_J

โพสต์ที่ 346

ผมไม่ว่าใครนะครับ
จะว่าคงว่าตัวเองละครับ

หนทางการลงทุนเป็นตัวของตัวเอง
จะไปตามคนอื่นตลอดก็ไม่ได้
เราไม่มีสิทธิอะไรจะทักท้วงคนอื่นว่าทำไมไม่บอก ทำไมไม่บอก
แล้วอย่างนี้เมื่อไหร่จะโตกันสักที

http://www.stock2morrow.com/showthread. ... 835&page=1

ผมชอบบทความนี้
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 347

ayethebing เขียน:ขอเชย เสี่ยปู่ กะ หมอบำรุง นี่ใครเหรอครับ ????
โหย นี่รุ่น 2003 ถามงี้ แล้วจะตอบไง 555
kmint

โพสต์ที่ 348

กราบขอโทษหากคำถามทำให้พี่ๆไม่สบายใจนะครับ ผมไม่มีหุ้นนี้นะ แต่กำลังเรียนรู้และหวัดดีทุกครั้งที่เจอ
แต่ผมสงสัยแค่ว่าขายเป็นสิทธิของปัจเจกชน แต่การทุบเพื่อให้เกิดผลอันนี้มันดีสำหรับใครอะครับ

การจะตกผลึกความคิดต้องผ่านการเห็นตัวอย่างหรือลงมือทำเอง ตัวอย่างที่มีรูปแบบแปลกๆแค่ขอคำอธิบายอะครับ

อีกอันคือเราโทษตนเองเสมอเมื่อตัดสินใจทำเอง เมื่อลงทุกผิดพลาดก็ควรอยู่แล้ว
แล้วเราควรโทษตนเองไหมเมื่อการกระทำไม่ใช่viจริงๆอะครับ แต่เป็นต้นแบบหรือสวมเสื้อviอยู่
ขออภัยจริงๆถ้าใครมองต่างไป ผมแค่เริ่มโตขึ้นมองอะไรเริ่มต่างออกไปอะครับ
Warantact

โพสต์ที่ 349

จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังงงอยู่เลยว่าไปซื้อหุ้นตัวนี้กันมาได้ยังไง
ดูบุ๊คก็ไม่มีอะไรวิเศษ ทรัพย์สินซ่อนเร้นก็ไม่ได้มีไรมาก ราคาขายเกินบุ๊ค
ดูกำไรในอดีตก็ไม่มีอะไรวิเศษ กำไรแทบไม่มี
ดูการเติบโตก็ไม่มีอะไรวิเศษ เพราะยังไม่เห็น ราคาไปนู่นแล้ว
ดูROEก็ไม่มีอะไรวิเศษ 10

ดูp/e ก็ไม่ได้บอกว่าถูก ดูp/bvก็ไม่ได้บอกว่าถูก
ดูความทนทางต่อการแข่งขัน มันก็ไม่ได้เทพมาก
ดูอำนาจในการขึ้นราคาก็ไม่มี
พอร์ทลงทุนของบริษัทก็เต็มไปด้วยขยะ

จนทุกวันนี้ผมยังงงอยู่เลยว่า คนที่ซื้อที่p/e40 คิดอะไร?
tum_H

โพสต์ที่ 350

อย่าเชื่อ 10 ประการ (กาลามสูตร)
กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร

1.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)

2.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)

3.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)

4.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)

5.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)

6.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)

7.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)

8.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)

9.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)

10.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)

เอามาให้ลองอ่านดูครับ จะได้เอาไว้รักษาแผล :idea:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
kasei

โพสต์ที่ 351

หากเรามองเค้าเป็นอาจาน ก็คิดว่าเป็นบททดสอบของอาจานสิครับ
อย่าไปว่าเค้าเลยการลงทุนก็งี้เเหละเงินคัยเงินมันดูแลกันเองครับ
Jeng

โพสต์ที่ 352

Warantact เขียน:จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังงงอยู่เลยว่าไปซื้อหุ้นตัวนี้กันมาได้ยังไง
ดูบุ๊คก็ไม่มีอะไรวิเศษ ทรัพย์สินซ่อนเร้นก็ไม่ได้มีไรมาก ราคาขายเกินบุ๊ค
ดูกำไรในอดีตก็ไม่มีอะไรวิเศษ กำไรแทบไม่มี
ดูการเติบโตก็ไม่มีอะไรวิเศษ เพราะยังไม่เห็น ราคาไปนู่นแล้ว

ดูp/e ก็ไม่ได้บอกว่าถูก ดูp/bvก็ไม่ได้บอกว่าถูก
ดูความทนทางต่อการแข่งขัน มันก็ไม่ได้เทพมาก
พอร์ทลงทุนของบริษัทก็เต็มไปด้วยขยะ

จนทุกวันนี้ผมยังงงอยู่เลยว่า คนที่ซื้อที่p/e40 คิดอะไร?
ถ้าไม่มีอะไรดีเลย ทำไมกองทุน 28 กองทุนมาซื้อหละครับ
atitus.b

โพสต์ที่ 353

นั่นสินะคับ กองทุนคิดอาไรของเค้าหว่า สงสัยลืมวิเคราะห์ :mrgreen: :mrgreen:
Warantact

โพสต์ที่ 354

ซื้อเพราะกองทุนเล่นเทคนิคัลครับ
Warantact

โพสต์ที่ 355

กองทุนร้อยละ70แพ้ดัชนี

นี่อาจเป็นผลที่ทำให้กองทุนพวกนั้นแพ้ดัชนีก็ได้มั้งครับ ไม่รู้สิ
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 356

Jeng เขียน:
Warantact เขียน:จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังงงอยู่เลยว่าไปซื้อหุ้นตัวนี้กันมาได้ยังไง

ถ้าไม่มีอะไรดีเลย ทำไมกองทุน 28 กองทุนมาซื้อหละครับ
ขอความเห็นพี่เจ๋งครับ..ถ้าเคยผ่านเคยเห็นเรื่องนี้มา
อยากได้ข้อคิดครับขอบคุณครับ
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
AngBao

โพสต์ที่ 357

เห็นด้วยครับ
ในฐานะคนไม่เคยมี JAS ผมก็งง เหมือนกัน
+1 ให้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 358

เกล้า เขียน:
Jeng เขียน:

ขอความเห็นพี่เจ๋งครับ..ถ้าเคยผ่านเคยเห็นเรื่องนี้มา
อยากได้ข้อคิดครับขอบคุณครับ
ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ ก็เลยอยากระดมสมอง ว่าทำไมกองทุนซื้อ

และหากกลุ่มที่เกี่ยวข้อง มี

1. คนที่เสียหาย เพราะถืออยู่

2. คนที่ cut loss ไปแล้ว แต่ยังขาดทุน

การรู้ว่าทำไมกองทุนมาซื้อ ก็ดีเหมือนกันนะครับ ดีกว่าที่เรา focus ไปในเรื่องที่ผ่านไปแล้ว
Paul Octopus

โพสต์ที่ 359

Jeng เขียน:

กองทุนไม่มีกฎว่า ห้ามติดดอยนี่ครับ ถ้าขายไม่ทัน เค้าเรียก กองทุนแมงเม่า :mrgreen:
ผมล้อเล่นสนุกๆนะ เพราะ ห้องนี้ไม่เอาสาระใช่มั้ย
ขำๆ :mrgreen:
simplelife

โพสต์ที่ 360

Jeng เขียน:ถ้าไม่มีอะไรดีเลย ทำไมกองทุน 28 กองทุนมาซื้อหละครับ
ขออนุญาตฉายซ้ำ
--------------
กองทุนเหล่านี้ ผู้จัดการกองทุนก็"คน"ทั้งนั้น สามารถตัดสินใจถูกหรือผิด ได้พอๆกับนักลงทุนรายย่อยทั่วไปแหละครับ

เผลอๆเข้ามาอ่านเว็บนี้ เจอ "snowball" เข้าไปหลายรอบ เลยเคลิ้ม

:D
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld