JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 271

การขายหุ้นของนักลงทุนแนววีไอขายหุ้นออกในช่วงเวลาใกล้เคียงกันหรือแตกต่างกันนั้นก็เพราะว่านักลงทุนวีไอคำนวณมูลค่าเหมาะสมของหุ้น ณ ช่วงเวลาต่างๆได้ใกล้เคียงกันหรือแตกต่างกันนั่นเองคับ

สรุปก็คือขายเพราะใกล้เคียงกับมูลค่าที่ตนเองได้คำนวณไว้ไม่ใช่ขายเพราะมีเจตนากลั่นแกล้งผู้ถือหุ้นเดียวกันนะคับ :P
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
scg

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 272

น่าจะให้ราคาหุ้นมันนิ่งๆ แล้วค่อยมาแสดงความเห็นกันดีกว่าไหมครับ
ตอนนี้ราคายังแกว่งหลายคนก็อารมณ์ยังไม่ค่อยดีเดี๋ยวจะกลายเป็น
ทะเลาะกัน
การลงทุนในหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 273

งบออกแย้ว ไปคุยประเทืองปัญญาห้องโน้นกันเถิดเรา
:cheers: :cheers: :cheers:
Suysak

โพสต์ที่ 274

ผมเห็นว่า ถ้าคนที่ลงทุนทุกคน คิดได้ว่า เงินที่มาลงในหุ้นเป็นเงินที่สูญเสียไปแล้ว

ก็คงไม่เครียดกันอย่างนี้หรอกนะครับ

โลกมนุษย์มันก็มีจริงมั่งเท็จมั่ง ตลาดหุ้นก็ขึ้นๆลงๆ

ใครขาดทุนก็ได้บทเรียน

ใครกำไรก็ได้สตัง

ก็ได้กับได้กันทุกคนแหละครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
simplelife

โพสต์ที่ 275

dragonrider เขียน:ส่วนกรณีที่ ผมพูดถึงนั้น คือ กรณี มีการรวมตัวกัน เทขาย เพื่อให้เกิด Snow Ball Effect
จากการ Force Sell โดยมีเจตนา ซึ่งไม่มีใครพิสูจน์ ข้อเท็จจริงได้ นอกจากผู้กระทำเท่านั้น
ซึ่ง หากท่านมิได้มีส่วนเกี่ยวข้องก็ไม่ต้องเดือดร้อนใจใดๆ ชัดเจนไหมครับ ซึ่งหากทำให้ท่านใด
เสียหายเพราะ ความไม่ชัดเจน ผมก็ขออภัยไปแล้ว

กรุณาแยกแยะด้วยครับว่า การพูดคุยแลกเปลี่ยนเพื่อหาความเห็นต่าง ความเห็นร่วม และ
ตัดสินใจ ซื้อ หรือ ขาย นั้นเป็นเรื่องปกติ แต่ การพูดคุยแล้วพร้อมใจกันกระทำการใดๆ
โดยมีเป้าประสงค์และ เกิดผลกระทบในวงกว้างเป็นการกระทำโดยเจตนานั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ชัดเจนนะครับ
ชัดเจนครับ แต่ไม่เข้าใจว่าเข้ามาพูดทำไมในนี้ ดูเหมือนว่ากำลังกล่าวหาใครในนี้ว่าทำอะไรอย่างที่คุณบอก โดยเฉพาะจากอันนี้คุณเขียนไว้ก่อนหน้า
dragonrider เขียน: ก็คิดไปเรื่อยๆ ครับ หลังวงสนทนาวันนั้น ใครจะรู้ว่ามีการหลังไมค์ตามกันมาหรือไม่
ท่านคลายเครียดไม่มีหุ้นอยู่ ก็อาจจะไม่รู้ในกลุ่มที่ถือ JAS และเล่นมาร์จิ้นกันก็ได้
ว่าหลังไมค์กันหรือเปล่า หากเป็นเช่นนั้นผมก็เลย บอกว่า ขาดธรรมาภิบาลของผู้ถือหุ้น
เพราะ ผมคิดว่าถ้าขายทิ้งกัน คน 2 คน ไม่เกิดหรอกครับวันเดียว 2x% ต้องร่วมด้วยช่วยกัน
และ ทฤษฎีสมคบคิด ว่าจะต้องตก 70% อาจคิดหลายๆ คนได้ แต่คิดพร้อมกันมันบังเอิญไปนิสสนุง
vi รายใหญ่คงไม่เทขายหรอกครับ เพราะ กว่าจะหาหุ้นที่คิดว่าจะได้หลายเด้งกินไปหลายปีมันหายาก
แล้วจะย้ายเงินไปลงที่ไหน ในตลาดตอนนี้
ผมถึงสงสัยเฉยๆว่าคุณกำลังคิดว่าใครเหรอครับ

อ้อ หุ้นปั่น มันปั่นขึ้นลงได้ผลเฉพาะนักลงทุนประเภทที่ดูราคาเป็นหลัก ไม่ได้ดูมูลค่าของบริษัทเป็นหลักครับ ถ้าดูกันตามมูลค่าอย่างเดียวอย่างที่เว็บนี้เขาอยากให้เป็นกันหล่ะก็ วันที่หุ้นตกมาเยอะๆ และถูกกว่า intrinsic value ที่คุณตั้งไว้จริงๆ คุณควรจะซื้อครับ ไม่ใช่ขาย และควรจะได้กำไรจากการซื้อวันนั้น ไม่ใช่การเจ็บตัวครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
akekarat

โพสต์ที่ 276

dragonrider เขียน: อันนี้ผมชี้แจงไปแล้วนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจ ผมบอกอีกครั้งก็ได้ครับ
ที่ผมพูดถึงเรื่อง ธรรมาภิบาล ผู้ถือหุ้น สาระสำคัญอยู่ที่พฤติกรรมครับ
ไม่ใช่เรื่อง คำนิยาม อะไร จะมีหรืิอไม่มี ไม่ใช่สาระสำคัญ

กรณี เช่น คุณ ก อาจซื้อ JAS ไว้ในปริมาณ มาก รวมทั้ง ใช้ มาร์จิ้นเต็ม
คุณ ก ก็มีความเสี่ยงมาก หากคุณ ก บังเอิญ เข้าร่วมวงสนทนาใดๆ พบว่า
เริ่มมีกระแสความเห็นต่างว่า JAS จะตก 70% อีก กระแสเห็นว่าจะมีมูลค่า
เพิ่มขึ้นอีก 30% คุณ ก เห็นว่าตนเองมีความเสี่ยงมาก เพราะ ก่อนหน้านี้เห็น
เหมือนกันหมดว่า JAS จะต้องขึ้นแน่ๆ ดังนั้น คุณ ก จึงตัดสินใจขายหุ้นออกมา

ผมไม่ได้ตำหนิ คุณ ก แต่อย่างใด หรือ คุณ ก จะบอกใครๆ ว่าได้ขายล้างพอร์ต
หมดแล้ว ก็เป็นเรื่องปกติ

ส่วนกรณีที่ ผมพูดถึงนั้น คือ กรณี มีการรวมตัวกัน เทขาย เพื่อให้เกิด Snow Ball Effect
จากการ Force Sell โดยมีเจตนา ซึ่งไม่มีใครพิสูจน์ ข้อเท็จจริงได้ นอกจากผู้กระทำเท่านั้น
ซึ่ง หากท่านมิได้มีส่วนเกี่ยวข้องก็ไม่ต้องเดือดร้อนใจใดๆ ชัดเจนไหมครับ ซึ่งหากทำให้ท่านใด
เสียหายเพราะ ความไม่ชัดเจน ผมก็ขออภัยไปแล้ว

กรุณาแยกแยะด้วยครับว่า การพูดคุยแลกเปลี่ยนเพื่อหาความเห็นต่าง ความเห็นร่วม และ
ตัดสินใจ ซื้อ หรือ ขาย นั้นเป็นเรื่องปกติ แต่ การพูดคุยแล้วพร้อมใจกันกระทำการใดๆ
โดยมีเป้าประสงค์และ เกิดผลกระทบในวงกว้างเป็นการกระทำโดยเจตนานั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

สุดท้าย ผมรับผิดชอบเงินทุกบาททุกสตางค์ที่ผมซื้อ และ ขายหุ้น ครับ ไม่เคยโทษใคร
เหตุการณ์ Black Monday แทบจะไม่มีผลกับพอร์ตผมด้วยซ้ำ แค่คนรู้จักเจ็บตัวไปบ้าง
ปัญหาคือ คุณ หรือ ผม หรือ ใครก็ตาม .......
มีสิทธิอะไรในการไปกำหนดให้ใครมีพฤติกรรมการลงทุน ในอย่างที่คิดว่า "ดี" และ "ถูกต้อง" ครับ ???
ไม่มีสิทธิเลยนะครับ ..... ใครจะลงทุนอย่างไร จะซื้อ จะขาย อย่างไร มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของคนเหล่านั้น
ที่ความถูกผิด จะถูกกำหนดด้วยกฏหมายที่กำหนดโดย กลต.

สุดท้าย คุณไม่เข้าใจสิ่งที่พี่ฉัตรชัย เพื่อน ๆ ในนี้ และผมสื่อหรือครับ
พี่ฉัตรชัยบอกว่า คุณไม่ควรไปวิจารณ์ใคร โดยปราศจากหลักฐาน หรือใช้แค่การคิดไปเอง
ผมบอกคุณว่า อะไรที่เราควบคุมไม่ได้ ก็ไม่ควรไปยุ่ง ทีนี้คุณก็จะไม่มีผลกระทบกับสิ่งที่เกิดขึ้น
แทนที่จะบอกเจ้าว่าอย่าปั่น JAS ... คุณก็แค่ไม่ต้องเข้าไปยุ่งกับหุ้นตัวนี้ ก็เท่านั้น
อย่าไปพยายามควบคุมคนอื่นเลยครับ ควบคุมตัวเราเองนั่นแหละ ดีที่สุด ง่ายที่สุดแล้ว
ด้วยความหวังดีนะครับ ถ้าตรงไหนทำให้รู้สึกไม่ดี ขออภัยไว้ล่วงหน้าเลยครับ
twentyfour

โพสต์ที่ 277

คุยเรื่อง งบฯ Q1 นี้ดีกว่าคับ

กะซวกไส้กันหน่้อย มีอะไรดี อะไรไม่ดี จะได้พิจารณาว่าลงทุนต่อเนื่องแบบ Snow Ball ได้หรือไม่คับ :oops:

เรื่องที่แล้วไปแล้ว ก็ให้มันแล้วไปเถอะคับ พูดกันแต่เรื่องอดีต ย้อนเวลาไปแก้ไขไม่ได้ อยากให้โฟกัสกับปัจจุบันเนอะ เราก็พี่น้องผองเพื่อนนักลงทุนกันทั้งนั้นคับ
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 278

twentyfour เขียน:คุยเรื่อง งบฯ Q1 นี้ดีกว่าคับ

กะซวกไส้กันหน่้อย มีอะไรดี อะไรไม่ดี จะได้พิจารณาว่าลงทุนต่อเนื่องแบบ Snow Ball ได้หรือไม่คับ :oops:

เรื่องที่แล้วไปแล้ว ก็ให้มันแล้วไปเถอะคับ พูดกันแต่เรื่องอดีต ย้อนเวลาไปแก้ไขไม่ได้ อยากให้โฟกัสกับปัจจุบันเนอะ เราก็พี่น้องผองเพื่อนนักลงทุนกันทั้งนั้นคับ
เรื่องงบกลับไปคุยห้อง JAS ดีกว่าครับ กระทู้นี้เป็นที่ระบายเฉยๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
MrRobot

โพสต์ที่ 279

akekarat เขียน:
dragonrider เขียน: อันนี้ผมชี้แจงไปแล้วนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจ ผมบอกอีกครั้งก็ได้ครับ
ที่ผมพูดถึงเรื่อง ธรรมาภิบาล ผู้ถือหุ้น สาระสำคัญอยู่ที่พฤติกรรมครับ
ไม่ใช่เรื่อง คำนิยาม อะไร จะมีหรืิอไม่มี ไม่ใช่สาระสำคัญ

กรณี เช่น คุณ ก อาจซื้อ JAS ไว้ในปริมาณ มาก รวมทั้ง ใช้ มาร์จิ้นเต็ม
คุณ ก ก็มีความเสี่ยงมาก หากคุณ ก บังเอิญ เข้าร่วมวงสนทนาใดๆ พบว่า
เริ่มมีกระแสความเห็นต่างว่า JAS จะตก 70% อีก กระแสเห็นว่าจะมีมูลค่า
เพิ่มขึ้นอีก 30% คุณ ก เห็นว่าตนเองมีความเสี่ยงมาก เพราะ ก่อนหน้านี้เห็น
เหมือนกันหมดว่า JAS จะต้องขึ้นแน่ๆ ดังนั้น คุณ ก จึงตัดสินใจขายหุ้นออกมา

ผมไม่ได้ตำหนิ คุณ ก แต่อย่างใด หรือ คุณ ก จะบอกใครๆ ว่าได้ขายล้างพอร์ต
หมดแล้ว ก็เป็นเรื่องปกติ

ส่วนกรณีที่ ผมพูดถึงนั้น คือ กรณี มีการรวมตัวกัน เทขาย เพื่อให้เกิด Snow Ball Effect

สุดท้าย ผมรับผิดชอบเงินทุกบาททุกสตางค์ที่ผมซื้อ และ ขายหุ้น ครับ ไม่เคยโทษใคร
เหตุการณ์ Black Monday แทบจะไม่มีผลกับพอร์ตผมด้วยซ้ำ แค่คนรู้จักเจ็บตัวไปบ้าง
ปัญหาคือ คุณ หรือ ผม หรือ ใครก็ตาม .......
มีสิทธิอะไรในการไปกำหนดให้ใครมีพฤติกรรมการลงทุน ในอย่างที่คิดว่า "ดี" และ "ถูกต้อง" ครับ ???
ไม่มีสิทธิเลยนะครับ ..... ใครจะลงทุนอย่างไร จะซื้อ จะขาย อย่างไร มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของคนเหล่านั้น
ที่ความถูกผิด จะถูกกำหนดด้วยกฏหมายที่กำหนดโดย กลต.

สุดท้าย คุณไม่เข้าใจสิ่งที่พี่ฉัตรชัย เพื่อน ๆ ในนี้ และผมสื่อหรือครับ
พี่ฉัตรชัยบอกว่า คุณไม่ควรไปวิจารณ์ใคร โดยปราศจากหลักฐาน หรือใช้แค่การคิดไปเอง
ผมบอกคุณว่า อะไรที่เราควบคุมไม่ได้ ก็ไม่ควรไปยุ่ง ทีนี้คุณก็จะไม่มีผลกระทบกับสิ่งที่เกิดขึ้น
แทนที่จะบอกเจ้าว่าอย่าปั่น JAS ... คุณก็แค่ไม่ต้องเข้าไปยุ่งกับหุ้นตัวนี้ ก็เท่านั้น
อย่าไปพยายามควบคุมคนอื่นเลยครับ ควบคุมตัวเราเองนั่นแหละ ดีที่สุด ง่ายที่สุดแล้ว
ด้วยความหวังดีนะครับ ถ้าตรงไหนทำให้รู้สึกไม่ดี ขออภัยไว้ล่วงหน้าเลยครับ
ใจเย็นๆกันครับ ถูกต้องทั้ง 2 ความเห็นครับ เรื่องมันพิสูทธิ์ยากครับว่ารวมหัวกันปั่นจริงไหม บ่นไปก็เหมือนซ้ำเติมหุ้นอีก ยังไงเราไม่ควรไปเล่นตามเกมร์ของท่านเหล่านั้น ถ้าเป็นจริง :roll:
VI Robot The Great
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 280

กระทู้ และรูปนี้ของคุณ "มิ่งกลิ้ง" ฮาดีนะ

แต่ในความฮา มันแฝง "มุมมอง" อะไรบางอย่างไว้เหมือนกันนะครับ
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 44463.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 281

pak เขียน:กระทู้ และรูปนี้ของคุณ "มิ่งกลิ้ง" ฮาดีนะ

แต่ในความฮา มันแฝง "มุมมอง" อะไรบางอย่างไว้เหมือนกันนะครับ
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 44463.html
like
iluckyhappy

โพสต์ที่ 282

ขอยืมคำ บัฟเฟตต์ “จงพยายามกลัวเมื่อคนอื่นกำลังโลภ และโลภเมื่อคนอื่นกำลังกลัว”

สิ่งที่ทำให้ คนผิดหวัง และ สมหวัง คือ "ความโลภ และ ความกลัว"

สติ + สมาธิ + ปัญญา
ทุกอย่างล้วนอนัตตา ...

--------------------------------

การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดใช้วิจารณญาณ และศึกษารายละเอียด ตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง
Stock Broker

โพสต์ที่ 283

ถ้าทำอะไรแล้วไม่สบายใจ ก็เลิกเหอะ

ที่เลือกเข้ามาในตลาดหุ้นก็เพื่ออิสรภาพทางการเงิน ซึ่งท้ายสุดจริงๆ ก็เพื่อความสุขไม่ใช่เหรอครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 284

wasan_yu เขียน:เฮียคลายเครียดครับ แล้วตกลงคุณชิณณ์ยอมไปออกรายการหรือเปล่าครับ

ขออภัยที่ตอบล่าช้าแบบข้ามวัน
ผมทำตาม margin of satisfaction ของตัวเองคือ

จะโพสต์กระทู้ เฉพาะภาคเช้าของวันที่ตลาดหุ้นเปิดทำการ จากวันจันทร์ถึงวันพฤหัสเท่านั้น
ใครไม่เชื่อลองไปหาย้อนหลังกระทู้ต่างๆดูได้ทั้งในทีวีไอ และสินธร :wink: :wink: :wink:

ผมไม่แน่ใจว่าคุณชิณณ์จะตอบรับคำพูดชวนข้ามโต๊ะของอาจารย์ไพบูลย์หรือเปล่า
ได้ยินคุณชิณณ์พูดว่า กลัวจะตื่นเต้นตอนออกโทรทัศน์
แต่อาจารย์ไพบูลย์ก็ได้ขอเบอร์โทรศัพท์จากคุณชิณณ์เอาไว้
เพื่อโทรชวนออกรายการในภายหลังครับ

:B :B :B :B :B :B :B
wasan_yu

โพสต์ที่ 285

ขอบคุณเฮียคลายเครียด :mrgreen:
เด็กสระบุรี
whiteknight_p

โพสต์ที่ 286

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

กระทู้นี้ได้ให้บทเรียนการลงทุนที่มีคุณค่ากับผมมากครับ

เรียกได้ว่าครบรสเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 287

ก่อนจะโทษใคร ขอให้โทษตัวเองก่อนนะครับ ไม่ใช่ตัวเองตัดสินใจแล้วผิดพลาด มาพาลบุคคลอื่น

ก่อนซื้อขายตัวคุณเป็นคนส่งคำสั่งเองเปล่าครับ??

เอาเป็นว่า ต่อไปประสบการณ์คงสอนคุณเองหละ ไม่ว่าช้าหรือเร็ว ทุกอย่างเป็นเกมส์ ครับ

ผิดพลาด เก็บมาคิด แก้ไขตัว โทษตัวเอง แล้วคุณจะยืนได้เองโดยไม่ต้องค้ำคนอื่น

ไปดีกว่า สบายจัง ตังค์อยู่ครบ :oops:
picklife

โพสต์ที่ 288

:D รักกันไว้เถิด^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 289

:oops: คุณพิดจะไม่พูดอะไรสักหน่อยหรือคร๊าบบบบบบบ
แนบไฟล์

superjm

โพสต์ที่ 290

เรื่องขายหุ้นคืน
ถ้าไม่ขายภายใน 5 มิ.ย. ก็แปลว่าลดทุนสินะ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 291

ไม่ดีกับคนเก็งกำไร แต่ไม่ได้แย่กับคนที่ลงทุนยาว

ขายได้กำไร เงินก็เข้าบริษัท ใครลงทุนยาวก็ได้ประโยชน์
ไม่ขาย ลดทุน ก็ทำให้ EPS เพิ่มขึ้น
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 292

..
แนบไฟล์

เกล้า

โพสต์ที่ 293

จากข่าวข้างบนน่าจะเป็นการประกาศตามหลักเกณฑ์..
แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะลดทุนแน่นอน..งานนี้คงไม่ต้อง
เอาไข่ไก่ไปชั่งกิโลขายชัวร์..ฮ่า :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 294

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 04957.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
densin

โพสต์ที่ 295

แหมคุณpakอุตส่าขุดกระทู้ขึ้นมา
ถึงตอนนี้คงไม่ต้องบอกอะไรอีกแล้วมั้ง

ขอสดุดีแด่ผู้กล้าที่ออกมารอบที่แล้ว จนพลีชีพโดนแบนสมาชิกไป
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 296

จะโดนแบนเพราะพาดพิงบุคคลที่ 3 ละมั้งครับ
คุยเรื่องหุ้นเรื่องราคาเป้าหมาย ไม่น่าโดนนะ
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 297

ทีมงานของเวป TVI
ไม่มีนโยบายลบโพสต์หรือแบนคนโพสต์
หากการโพสต์นั้นไม่ผิดกติกาของเวป ไม่ละเมิดสิทธิ์ผู้อื่น

สมาชิกสามารถโพสต์ข้อดี ข้อเสียของหุ้นแต่ละตัวได้อย่างอิสระ โดยไม่พาดพิงคนอื่น
ปัญหาที่ผ่านมา เกิดจากโพสต์พาดพิงคนอื่น
พอโดนลบก็กล่าวหาว่าทีมงานว่าสองมาตรฐาน
ปล่อยโพสต์เชียร์ ลบโพสต์ที่พูดถึงข้อเสีย

หากสมาชิกโดนลบโพสต์ และมีข้อสังสัย สามารถเซฟโพสต์เก็บไว้และนำไปสอบถามในห้อง asking staff ได้
long141

โพสต์ที่ 298

บางที่ ถ้า ร่วมกันสร้างราคา นัดหมายกันซื้อ หรือ ขาย กลต. อาจต้องมาตรวจสอบ

ไม่ใช่อ้างว่าเป็น VI แล้วเป็น คำวิเศษ เป็นเป็น VI แล้วคือ เป็น คนดีไปโดยอัดโนมัด จะทำไรก็ได้

ไม่ได้ว่าใครแต่ ทุกคนก็ใช้วิจาณยาน
VI with CISA ระดับ 1
long141

โพสต์ที่ 299

lส่วนตัวไม่ได้มี ห้น ตัวนี้ เพราะรับความเสี่ยงlไม่ได้

โบรก เคยแนะนำให้ซื้อ ตอนเป็น เศษสคางต์ อยู่ แต่ไม่ได้สนใจ

ตอนนี้ มัน ก็ ยังลงมายังไม่เยอะ เท่ากับที่ตอน ที่ มันเคย ขึ้นไป นี่
VI with CISA ระดับ 1
pakhakorn

โพสต์ที่ 300

มีข้อควรระวัง ที่ผมเห็นเวลาอ่านข้อมูลในห้อง หากเราต้องการรับรู้ทั้งสองด้านของข้อมูลหุ้น ต้องคอยฟังเสียงทักเล็กๆจากพวก มือใหม่หรือno name ครับ(นานๆจะมีตัวจริงเสียงจริงมาทักสักครั้งหนึ่ง ยิ่งต้องระวัง ให้หนักขึ้น) แล้วต้องมาวิเคราะห์เอาเอง ครับ

อย่าเชื่อว่าเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด ที่ทำได้ต้องเดินตามในระยะประชิดตัวนะครับและอยู่ในระยะสายตาด้วย นะครับ หากเดินตามทางที่คิดว่าผู้ใหญ่เคยเิดิน หรือพ้นระยะสายตาเห็นผู้ใหญ่ไปแล้ว แบบนี้ไม่ชัวร์ ครับ ต้องระวังตัวเอง ครับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

แล้วเสียงทักเล็กๆ ผมบอกสำคัญมาก เพราะ คนรู้จริงมักไม่ออกทัก (เดี๋ยวโดนพวกรุมเอา เปลืองตัวเปล่าๆ น้ำกำลังเชี่ยว) แล้วที่ทักก็มักเป็นพวกอ่อนประสบการณ์ ความเข้มของข้อมูลต่ำกว่า จึงมักโดนจัดอย่างหนักแทบเสียคน(คนที่ควบคุมตัวเองไม่อยู่ พาลลามไป บุคคลที่ 3 จึงถูกจัดหนักเข้าไปอีก ซ้ำ เลย) เสียงทักเพลี้ยนๆ ก็ควรเอามาพิเคราะห์ด้วยตัวเราเอง ว่าคืออะไร หากเป็นจริง จะทำเช่นไร

ผมเองไม่มีหุ้นตัวนี้ ราคาวันนี้ ผมว่าก็ยังมีคนพอใจและมีความสุขอยู่ แม้จะมีจำนวนน้อยมากๆเมื่อเทียบกับคนที่ที่เสียใจ

อุปสรรค์มีไว้ให้แก้ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน ครับ