ถามเกี่ยวกับการลงทุนใน สินค้าโภคภัณ หรือ commodity ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเกี่ยวกับการลงทุนใน สินค้าโภคภัณ หรือ commodity ครับ

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ คิดว่า น้ำมัน ทอง หรือ ถ่านหิน หรือทรัพยากรอื่นๆที่ใช้แล้วหมดไป ซึ่งผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามีอะไรอีก อะไรจะมีค่ามากกว่ากัน หรือให้ผลตอบแทนมากกว่ากันในระยะยาวครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเกี่ยวกับการลงทุนใน สินค้าโภคภัณ หรือ commodity ครับ

โพสต์ที่ 2

หุ้น commodity มีไว้สำหรับผู้ที่เก่งมากๆ และรู้ซึ้งข้อมูลตลาดเท่านั้น อย่าเข้าใกล้ครับ ดูอย่างวันนี้ซีครับ นึกจะลงก็ลง
สินค้าเกษตรก็เป็น commodity นะครับ พวกนี้ขึ้นอยู่กับฤดูกาล ข้าวโพด ปาล์ม ถั่วเหลือง
หุ้น commodity ไม่เหมาะสำหรับถือยาวนะครับ ไม่เหมาะกับการลงทุน แต่เหมาะกับการเล่นรอบ หรือถือเอาไว้ตอนที่มันต่ำๆ รอให้ราคามันขึ้น
แต่ถ้าหมายถึงหุ้นวัฏจักร ก็จะรวมถึง economy cycle ด้วย เช่น หุ้นอสังหาริมทรัพย์ รถยนต์ พวกนี้จะขึ้นลงตามเศรษฐกิจครับ
แต่ถ้าอยากแหย่มือเข้าไปลองความร้อน ว่ามันจะร้อนขนาดไหน ขอแนะนำให้อ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินช์ก่อนครับ ก่อนลองของ
Tao_PK

Re: ถามเกี่ยวกับการลงทุนใน สินค้าโภคภัณ หรือ commodity ครับ

โพสต์ที่ 3

ของใช้แล้วหมดไป ยังไงเมื่อมีความต้องการใช้ใหม่ แล้วมีไม่เพียงพอก็ต้องปรับราคาขึ้นอยู่ดีครับ
วันนี้ผลิตได้เยอะ ความต้องการน้อย ราคาก็ปรับลงเป็นเรื่องธรรมดา
(ลองมองหาโอกาสในวิกฤติ ไม่แน่อาจได้นั่งรถ commo รอบใหม่ก็ได้นั่งครับ :D )
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

Solf commo ขึ้นลงตามฤดูกาลแน่นอนครับ
แต่พวกทองน้ำมันที่ใช้แล้วหมดไปมีรอบก็จริง แต่ภาพใหญ่หนีเงินเฟ้อตลอดนะครับ โดยเฉพาะทองหากดูย้อนหลังแบบทิ้งช่วงทุกสามปี จะเ็ห็นได้ชัดเจนว่าขึ้นตลอด มันคล้ายเป็ยธรรมชาติของราคาทองไปแล้วว่าจะต้องหนีเงินเฟ้อครับ ผมเคยคำนวณ ย้อนหลัง 30ปี ราคาทองขึ้นประมาณ 7%ทบต้น ต่อปีครับ
การซื้อขายพวกนี้ดูกราฟอย่างเดียวครับ หากไม่ถนัดกราฟ ไม่ควรไปยุ่งเลย โดยเฉพาะทองควรซื้อแบบที่ถือได้ไม่ต่ำกว่าสามปี จะได้กำไรเห็นๆ แต่พวกที่เล่นสั้น(ฟิวเจอร์)ก็เหมือนแทง ไฮโล ครับแทงผิดจ่าย แทงถูกได้ เจ้ามือเก็บแต่ค่าต๋ง :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
^^

โพสต์ที่ 5

ผมเชื่อเรื่องสินค้าการเกษตรและของกินครับ
เพราะทุกครั้งที่น้ำมันแพง ต้นทุนถูกบวกเข้าไปทุกครั้ง ทำให้อาหารแพง
และคิดดูซิครับว่า หากการเคลื่อนย้ายอาหารทำได้ยากขึ้น เพราะพลังงานหายไป
พลังงานแพงขึ้น อาหารจะเกิดอะไรขึ้น

ข้อเสียคือ ฤดูกาล และผลผลิตอาจมีน้อยเพราะเจออากาศแปรปรวน ทำให้ได้กำไรนิดเดียว
หรือผลิตได้ก็ห้ามส่งออกเพราะมีอยู่น้อย

บ้านหรูหราอย่างดูไบเวิล ก็ไม่ทำให้แขกหรือเศรษฐีอิ่มหรอกครับ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
navapon

โพสต์ที่ 6

ผมว่าวัฎจักรรอบนี้ยังอีกยาวไกลกว่าจะถึงขาลงมั๊ง
เพราะจีน อินเดีย ที่มีประชากรมหาศาลและกำลังเติบโต ย่อมต้องการการบริโภคอีกมาก
(เดานะครับ) :8)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 7

คำถามกว้างมากครับ ว่า commodity ไหน return จะดีกว่ากัน ถ้าจะซื้อขาย commodity เลยก็ระวังดีๆ ดู Demand&Supply ให้ออก แล้วก็พวก cost ในการผลิตที่เป็น marginal cost ของแหล่งใหม่ๆที่ต้องใช้ต้นทุนที่สูงขึ้นในการผลิต (พูดถึง crude oil นะครับเพราะตัวอื่นผมไม่อาจทราบได้) แล้วก็ดู trend ของการใช้สินค้าประเภทนั้นๆ เช่น Tsunami ที่ญี่ปุ่น ก็ไปกระทบกับราคา Gas ให้สูงขึ้นอย่างแน่นอนเพราะเป็น source ที่นำมาผลิตไฟฟ้าได้อีกทางหนึ่ง (จะรวยก็คงตะวันออกกลางบางประเทศกับ USA แหละครับที่มีแหล่งก๊าซที่ต้นทุนถูกอยู่) ส่วนถ่านหินก็น่าจะมีผลดีไปในทางเดียวถ้าการลงทุนผลิตไฟฟ้าเป็น clean coal technology กันมากขึ้น
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Chaoyang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมคิดว่าการลงทุนเหมืองที่กำลังอยู่ระหว่างการสำรวจแต่ยังไม่เริ่มผลิตน่าสนใจที่สุด สำหรับบริษัทจดทะเบียน ส่วนใหญ่จะเทรดที่ตลาดแคนาดาหรือ ออสเตรเลีย ขณะที่หลายแห่งก็ถูกซื้อโดย private equity และเตรียมตัวเอาเข้าตลาดเช่นกัน ซึ่งการลงทุนแบบนี้จะปลอดภัยกว่าบริษัทเหมืองแร่ที่เดินเครื่องผลิตแล้ว และให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าผู้ลงทุนทั่วไป ข้อเสียคือ เหมืองใหม่ๆ เหล่านี้ต้องการเงินลงทุนมหาศาลเพื่อผลิต ซึ่งจะเดินสายหาผู้ร่วมทุนทั่วโลก โดยเฉพาะจีน ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ถ้าไม่ใช่วงในวงการก็ขอให้หลีกเลี่ยงนะครับ

ถ้าถามว่าลงทุนอะไรดี ส่วนตัวจากข้อมูลที่ได้รับมา ผมเชื่อมั่นใน ถ่านหิน โพแทช ในระยะยาว และ สินแร่เหล็ก ถ่านหินโค้ก ในระยะปานกลาง ขณะที่ น้ำมัน LNG ยูเรเนียม ลิเธียม นั้นดีมาก แต่เพราะไม่สามารถลงทุนผ่าน private equity ได้ เพราะยากมากเหลือเกินที่จะเอาทรัพย์สินชั้นดี เหล่านี้มาได้ จึงได้ตัดออกไป
Tao_PK

โพสต์ที่ 9

เศรษฐกิจสหรัฐพื้นตัว สต๊อกน้ำมันลดลง รวมทั้งญี่ปุ่นที่ต้องใช้commo ในการซ่อมแซมประเทศ ที่เสียหายจาก ซึนามิ รวมทั้งเดินหน้ากำลังผลิตเต็มตัวอีกครั้งนึง ราคาcommo ก็น่าปรับตัวแนวโน้มที่สูงขึ้น..ส่วนsolt commo
ถ้าอากาศโลกยังเปลี่ยนแปลง เงินเฟ้อยังคงสูงขึ้นก็น่าจะขยับตามเงินเฟ้อด้วยเหมือนกัน..ราคาลดลงน่าจะเป็นไปตามฤดูกาลเก็บเกี่ยวที่ผลผลิตเพิ่มขึ้นมากกว่า (คิดว่าไงกันบ้างครับ)
Stock lover

โพสต์ที่ 10

Sumotin เขียน:คำถามกว้างมากครับ ว่า commodity ไหน return จะดีกว่ากัน ถ้าจะซื้อขาย commodity เลยก็ระวังดีๆ ดู Demand&Supply ให้ออก แล้วก็พวก cost ในการผลิตที่เป็น marginal cost ของแหล่งใหม่ๆที่ต้องใช้ต้นทุนที่สูงขึ้นในการผลิต (พูดถึง crude oil นะครับเพราะตัวอื่นผมไม่อาจทราบได้) แล้วก็ดู trend ของการใช้สินค้าประเภทนั้นๆ เช่น Tsunami ที่ญี่ปุ่น ก็ไปกระทบกับราคา Gas ให้สูงขึ้นอย่างแน่นอนเพราะเป็น source ที่นำมาผลิตไฟฟ้าได้อีกทางหนึ่ง (จะรวยก็คงตะวันออกกลางบางประเทศกับ USA แหละครับที่มีแหล่งก๊าซที่ต้นทุนถูกอยู่) ส่วนถ่านหินก็น่าจะมีผลดีไปในทางเดียวถ้าการลงทุนผลิตไฟฟ้าเป็น clean coal technology กันมากขึ้น

marginal cost คืออะไร เหรอครับ
แล้วclean coal tech มันมีด้วยเหรอครับ เพราะปกติถ่านหินนี้ตัวปล่อยคาบอนเลยไม่ใช่เหรอครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Suysak

โพสต์ที่ 11

ที่ดินไง ต่อไปแย่งกัน ตบตีกันตาย :'O

อย่างอื่นมันยังหามาแทนกันได้

แต่ที่ดินนี่ ต้องอพยพไปดาวอังคารถ้าเต็ม :'O
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
babyboom

โพสต์ที่ 12

Suysak เขียน:ที่ดินไง ต่อไปแย่งกัน ตบตีกันตาย :'O

แต่ที่ดินนี่ ต้องอพยพไปดาวอังคารถ้าเต็ม :'O
พี่suysak มองการไกลจังครับ หวัดดีครับพี่จำผมได้มั้ย
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 13

โลหะเงิน silver
พอได้มั้ยครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Suysak

โพสต์ที่ 14

babyboom เขียน:
Suysak เขียน:ที่ดินไง ต่อไปแย่งกัน ตบตีกันตาย :'O

พี่suysak มองการไกลจังครับ หวัดดีครับพี่จำผมได้มั้ย
จำได้จ้า น้องเด็กผีนี่ ยินดีด้วยเด้อ :wink:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
โพสต์โพสต์