หลักสูตร TSI ดีมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prodigy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลักสูตร TSI ดีมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นหลักสูตร financial projection ดู outline แล้วดีครับ ผมพอรู้บ้าง แต่อยากเปิดหูเปิดตา ค่าเสียหาย 8000 บาท เรียน 12 ชม. พี่น้อง ThaiVI เห็นว่าไงครับ

อีกอันหลักสูตรวิเคราะห์ sector จะแบ่งเป็นหลักสูตรวิเคราะห์อสังหา เกษตร พลังงาน ธนาคาร หลักสูตรละ 1800 บาท แต่ละหลักสูตรเรียนวันเดียว

เค้าสอนดีมั้ยครับ ผมไม่ทราบว่าอาจารย์ที่สอนให้ TSI มาจากแห่งหนใดครับ :D
prodigy

Re: หลักสูตร TSI ดีมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

^
^
ไปดูอีกที่ค่าเสียหายหลักสูตรแรกเหลือ 6900 บาทครับ :mrgreen:
terati20

โพสต์ที่ 3

เพิ่งเรียนมาหลักสูตร เเพ๊คเกจ ราย Sector
เวลาน้อยไปเเต่ละ sector วิทยากรเป็น นักวิเคราะห์
ข้อดี รู้การวิเคราะห์หุ้น อาจจะมีเเจกหุ้นเด็ด
ข้อเสีย ไม่ได้ลงลึกในธุรกิจ เพราะไม่ใช่ คนในธุรกิจนั้น จริงๆ
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

บางคอร์สวิทยากรสอนดี เช่น คอร์ส fundamental ตอนผมเรียน กวี ชูกิจเกษม , สุกิจ อุดมศิริกุล เป็นวิทยากร , คอร์ส technical ตอนผมเรียน ป ดัชนี เป็นคนสอน เรียนแล้วช่วยทุ่นแรงตอนมาอ่าน-วิเคราะห์ทีหลังได้เยอะเลยครับ

แต่บางคอร์สสอนแย่ เช่น คอร์สอสังหา วิทยากรเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจชั้นผู้ใหญ่จากธอส. บรรยายในมุมมองของนักสถิตินักเก็บข้อมูล นักลงทุนฟังแล้วแทบไม่ได้ประโยชน์เลยครับ แถมตบท้ายด้วยการสรุปว่า ตัววิทยากรเองไม่เชื่อมั่นว่าการลงทุนในอสังหาให้ผลตอบแทนที่ดีเพราะคาดการณ์ยาก ..ผมคิดในใจว่าทำไม TSI ไม่เลือกวิทยากรให้ดีกว่านี้ฟะ

คอร์สธนาคาร วิทยากรเป็นนักวิเคราะห์จากบล.ฝากให้เรา ช่วยดูแล >> slide ไม่ได้ทำเองแถมไม่ได้เตรียมตัวพูดให้สอดคล้องกับ slide มาด้วย เนื้อหาที่พูดก็ฟังไม่เห็นภาพ ไร้จุดเน้น ใช้ศัพท์ภาษาอังกฤษเฟ้อเกินไป ทำให้ศัพท์ที่ตั้งใจ highlight ไม่เด่น ตอนพักสาย เที่ยง บ่าย แม้กระทั่งช่วง climax สุดคือก่อนเลิก เพื่อนร่วมห้องเรียนหลายคนใกล้ๆผมถอนหายใจ ส่ายหน้า เจ๊ข้างๆผมมีแอบด่าเบาๆว่าไม่รู้เรื่องด้วย:)

สรุป ที่ผมไปเรียนเพราะคิดว่ายังไงก็น่าจะช่วยทุ่นแรง ตอนเรียนรู้เองแบบลึกๆได้บ้างครับ
โพสต์โพสต์