มีเพื่อนๆมาถามงานเฮฮาประสาวีไอ q2/2011

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

มีเพื่อนๆมาถามงานเฮฮาประสาวีไอ q2/2011

โพสต์ที่ 1

มีคนส่ง pm มาถามผมกันสักพักแล้วครับ
ต้องขอโทษจริงๆ ที่ล่าช้า เพราะว่า ทางทีมงาน ยังคงมีการติดขัดเล็กน้อย
เพราะ ไม่แน่ใจว่า จะเอา

เฮฮาประสาวีไอก่อน
หรือว่า tvi meeting ก่อนครับ

เพราะ เฮฮา คือ นั่งคุยเรื่องหุ้นสนุกๆ แบบมีสาระ

ส่วน tvi meeting คือ สัมมนาใหญ่ประจำปี ที่ เน้น สาระเป็นหลัก

เอาเป็นว่า รอบนี้ เป็นงานเฮฮา ก่อน ซึ่งคิดว่าจะจัดเดือน มิย.นะครับ

วิทยากร รับปาก (แกมถูกบังคับ :B ) มาแล้ว สองท่าน แต่ขออุบไว้ก่อนว่าเป็นใครนะครับ

และก็งาน tvi meeting น่าจะ ประมาณ เดือน กย.

วิทยากร ก็ รับปาก (แกมถูกบังคับเช่นกัน :B ) รับประกันได้ว่า สุโค่ยมากๆ

เอาเป็นว่า มาเล่าให้ฟังก่อน ยังไม่ต้องลงชื่อนะครับ

ขอให้กระทู้นี้ มีเพียงแค่ ข้อเสนอแนะ ในเรื่องต่อไปนี้นะครับ
1. สถานที่
2. หัวข้อที่อยากให้มี

ใครที่อยากเข้ามาร่วมจัดงาน เข้ามาแสดงความคิดเห็น
รวมไปถึงเป็น staff ในงาน
กรุณา PM มาที่ผมโดยตรงได้เลยนะครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
LA-Z-BOY
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: มีเพื่อนๆมาถามงานเฮฮาประสาวีไอ q2/2011

โพสต์ที่ 2

อยากฟัง case study การลงทุนในหุ้นในอดีต ของวิทยากรซักคนละตัวสองตัว เอาเป็น case ที่ได้บทเรียนหนักๆ หรือตีแตกได้เต็มๆ อะไรประมาณนีัครับ ขอบคุณครับพี่K
crazyrisk

Re: มีเพื่อนๆมาถามงานเฮฮาประสาวีไอ q2/2011

โพสต์ที่ 3

ขอขอบคุณพี่ๆ ทั้งหลายที่ส่ง PM เข้ามาแสดงความช่วยเหลือ นะครับ

ยังไง ผมขออนุญาต ปรึกษาทีมงาน moderator ก่อนว่า อยากให้งานเป็นไปในรูปแบบไหน
และมีอะไรเป็น theme หลักครับ

ความจริง ผมยังไม่แน่ใจว่า อยากได้ staff ร่วมงานทำอะไรบ้างครับ
(มือใหม่ครับ จัดงานมาไม่กี่ครั้งเอง :oops: )

เอาเป็นว่า รบกวนพี่ที่จะ PM มา ช่วยบอกรายละเอียดสักนิด
ว่า มีความชำนาญด้านไหนเป็นพิเศษ และอยากช่วยงานด้านไหนนะครับ

(งานจะดี เวปจะก้าวหน้า ถ้ามีเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกเวป ช่วยกัน ดูแลนะคร้าบบบบ)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ให้ยกตัวอย่างหุ้นที่เคยชื้อมา 1 ต้ว อยากรู้วิธีการตั้งแต่ หา หุ้น คิดมูลค่าที่ควรจะเป็น คือประเด็นที่ผ่านๆ มาตั้งแต่ อ่านหนังสือ จนถึงซื้อ dvd มาดู ก็จะได้ยินแต่ว่า ถ้าราคาตำกว่ามูลค่าที่แท้จริง ก็ให้ซือโดย ให้มี mos ที่มากพอ แต่ไม่เคยมีใครเคยคำนวณให้ดู โดยบอกว่ามันยากจะอธิบายบ้าง บางที น้องใหม่ๆ ก็อ่านจะหลงทางได้ครับ โดยคิดว่าตัวเองคิด ถูก เพราะไม่แน่ใจว่าซียนหลายๆคนที่ได้กำไร เยอะๆ เริ่มจากคิด คำนวณเอง รึว่า มีการสอนพวกนี้ เนื่องจากสนิทกับเซียนรุ่นก่อนๆ รึป่าว ถึงคำนวณวิธฝึกพวกนั้นได้ ถ้าคำนวณเป็นเองตั้งแต่ต้น ไม่แน่ใจว่าหาอ่านได้ที่ไหนได้บ้าง ยกเว้น ของคุณสุมาอี้ นะครับ เพราะผมอ่านไม่รู้เรื่องเลย ไม่ใช่ว่าเขียนไม่ดีนะตรับ แต่ผมเป็นคนไม่ค่อยฉลาด จริงๆ ถ้าได้คำอธิบายข้างบนได้ จะถือว่าเป็นวิทยาธานจริงๆครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

ตัวอย่างความสำเร็จ เห็นมาเยอะแล้ว

ผมอยากเห็นตัวอย่างวิธีคิดที่ผิดพลาดบ้างครับพี่ๆ :mrgreen:
เพื่อเป็นข้อเตือนใจ ให้เราไม่ผิดซ้ำ (โดยเฉพาะจากเซียนๆ)
เช่น ทำไมถึงขายหมู ซื้อหุ้นผิดตัว และทำไมๆๆ
todto
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

อยากทราบเรื่องราวในช่วงแรกๆของการลงทุนนะครับ ว่าเป็นยังไง แล้วก็ความผิดพลาดที่ร้่ายแรงที่สุด เป็นยังไง รุนแรงแค่ไหน แก้ไขยังไงครับ ของเหล่าเซียนๆครับ
ltf08
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ภาวนาให้เป็นช่วงหลังวันที่ 15 ด้วยเถอะ
wilawanwillow

โพสต์ที่ 8

อยากไปด้วย ค่ะ ขอเสนอสถานที่นะค่ะ

สถานที่ สโมสร ทหารบก วิภาวดี

1. กว้าง
2. ที่จอดรถเพียบ
3. อาหารอร่อย

ปล.ถ้าใช้ ชื่อทหารติดต่อได้ ลด 20 เปอร์เซ็นต์
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

wilawanwillow เขียน:อยากไปด้วย ค่ะ ขอเสนอสถานที่นะค่ะ

สถานที่ สโมสร ทหารบก วิภาวดี

1. กว้าง
2. ที่จอดรถเพียบ
3. อาหารอร่อย

ปล.ถ้าใช้ ชื่อทหารติดต่อได้ ลด 20 เปอร์เซ็นต์
คราวที่แล้วก็จัดที่นี่ไม่ใช่เหรอครับ :?: :?: :?:
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

อยากได้แบบ case study เช่นกันครับ

ขอแบบตั้งแต่ไปเจอหุ้นตัวนี้ได้ยังไง
วิเคราะห์ตัวนี้ยังไง และประเมิน value ยังไง
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ยังไงก็ได้ครับ ความคิดเห็นที่คิดกันก็ดี อยากได้สาระเยอะๆ และขอจอง 1 ที่ไว้ก่อนได้ป่ะ งานเฮฮาน่ะครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

crazyrisk เขียน:เพราะ เฮฮา คือ นั่งคุยเรื่องหุ้นสนุกๆ แบบมีสาระ

ส่วน tvi meeting คือ สัมมนาใหญ่ประจำปี ที่ เน้น สาระเป็นหลัก

เอาเป็นว่า รอบนี้ เป็นงานเฮฮา ก่อน ซึ่งคิดว่าจะจัดเดือน มิย.นะครับ

วิทยากร รับปาก (แกมถูกบังคับ :B ) มาแล้ว สองท่าน แต่ขออุบไว้ก่อนว่าเป็นใครนะครับ

และก็งาน tvi meeting น่าจะ ประมาณ เดือน กย.

วิทยากร ก็ รับปาก (แกมถูกบังคับเช่นกัน :B ) รับประกันได้ว่า สุโค่ยมากๆ
เสนอนะครับ

- สำหรับ "งาน TVI Meeting"...เป็นงานสัมมนาใหญ่เน้นเนื้อหาสาระ
ดังนั้น วิทยากรที่เชิญมา จึงควรเป็น "คนคุณภาพ คนที่ได้คัดเลือกแล้วว่าเป็นตัวอย่างที่ดีกับนักลงทุน"

- แต่สำหรับ "งานเฮฮา"...เป็นงานสบายๆ เพื่อพบปะสังสรรค์
ดังนั้น วิทยากรที่เชิญมา อาจจะไม่ต้องจริงจังขนาดนั้น (ไม่จำเป็นต้องเป็นเซียนอ่ะนะครับ)
เพราะการเรียนรู้ เราสามารถเรียนรู้ได้ทั้งความสำเร็จ และความล้มเหลวที่เกิดขึ้น
เราจะได้พบเจอคนหลายๆแบบ และคนที่เชิญมาจะได้ไม่เก็งเท่าไหร่อ่ะนะครับ 555+

1) ควรให้ผู้ฟัง หรือผู้ชมในห้องส่ง มีโอกาสได้สอบถาม หรือออกความคิดเห็นด้วยอ่ะนะครับ (คนฟังจะได้ไม่เบื่อ)
หรืออาจจะมีการตั้งคำถามเพื่อร่วมสนุกหลังจบการพูด(เป็นคำถามจากเนื้อหาจากการพูดของวิทยากร)
ผู้ฟังคนไหนตอบได้...ก็ได้รางวัลไปครับผม
เป็นคำถามสาระบ้าง งี่เง่าบ้างก็ได้อ่ะนะครับ 555+

2) จัดให้มีช่วง "โหวตหุ้นในดวงใจ" อาจจะมีกระดาษแล้วให้เขียนชื่อหุ้นคนละ 3 ตัว
จากนั้น ทีมผู้จัดเก็บ แล้วนำไปรวมคะแนน
จากนั้นประกาศผล "20 อันดับหุ้น ที่ชาว VI จับตามองอยู่" (โดยกราฟหรือแผนภูมิที่ดูง่าย)
เพื่อให้นักลงทุน นำไปต่อยอดและศึกษาต่อด้วยตนเอง เสมือนมีตะแกรงร่อนให้ชั้นหนึ่ง
แต่ต้องเน้นย้ำว่า นี่คือโพลเล็กๆของเราเอง และไม่ควรนำไปเผยแพร่ข้างนอก
และไม่ใช่การใบ้หุ้นให้ไปซื้อตามอ่ะนะครับ

3) ต่อเนื่องจากข้อ 2 จะมีการแจกรายชื่อบริษัทฯในโผจากข้อ 2 (โต๊ะละ 1 บริษัทฯ)
เพื่อให้ทุกโต๊ะประชุมร่วมกันเพื่อจัดทำ SWOT Analysis ของบริษัทฯที่ได้รับชื่อมา
(เป็นกุศโลบายให้ได้คุยกันอ่ะนะครับ)
และให้ความเห็นคร่าวๆว่า ชอบหรือไม่ชอบ เพราะอะไร?
โดยให้ตัวแทนกลุ่ม เป็นผู้นำเสนอสั้นๆ ไม่เกินโต๊ะละ 5 นาที
(โดยใช้ไมค์ยืนพูดที่โต๊ะของตนเอง)

4) อาจจัดให้มี Commentater เพื่อสร้างสีสรรให้กับงาน
โดยมี Comment อะไรเล็กๆน้อยๆ (เผื่อวิทยากรพูดมั่วอ่ะนะครับ)
มีแบบสาระบ้าง เฮฮาบ้าง(เพื่อเข้ากับ Theme ของงานอ่ะนะครับ)

สรุปว่า ผมเสนอแนะแบบ..."มั่ว" ไปเรื่อยๆครับผม

ปล.
Credit รูปจาก คุณ มิ่งกลิ้ง และคุณ mynametp1
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
tawitin9

โพสต์ที่ 13

เสนอ อยากให้มีแชร์ประสบการณ์ในการลงทุนผ่านภาวะที่ตลาดตกต่ำครับ เพราะตลาดดีมาหลายปีแล้ว นักลงทุนใหม่ๆจะได้มีแนวทางและภูมิคุ้มกันครับ
ส่วนสถานที่ผมพยายามคิดแล้ว คนจำนวนมากๆมันหาที่เหมาะยากอะครับ ผมว่าที่เดิมๆที่เคยๆจัดมายังไงก็มีคนไปเต็มครับ
ในแง่ staff จัดงาน อยากช่วยด้วยครับ ถ้ามีงานด้านไหนที่ขาดคนอยู่ผมว่าประกาศไว้ในเวบได้ครับ มีคนสมัครมาช่วยแน่นอนครับ
prodigy

โพสต์ที่ 14

อยากเสนอจัดประกวด อีไวสาว เอิ๊กๆ :mrgreen:

อยากให้มีการโต้วาทีหุ้นขำๆ ในหัวข้อ the next superstock โดยขอฝ่ายที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วย จากนั้นให้คนดูโหวตเป็นลูกโป่ง หรือเสียงปรบมือก็ว่ากันไป จะโต้วาทีแบบไร้สาระ หรือแบบผสมสาระ ผสมเฮฮาก็ว่ากันไปครับ

ป.ล. ถ้าจะกรุณามี newsletter ถึงสมาชิกเวลาจัดงานจะเป็นพระคุณมากเลยครับ หลายครั้งที่ผมพลาดอะไรดีๆ เพราะรู้เมื่อสาย :wall:
halfofw

โพสต์ที่ 15

อยากรู้วิธีประเมินราคา นะครับ เท่าที่อ่านๆ มาสักพัก ก็ไม่เห็นเข้าใจเลยว่า ทำกันอย่างไร
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 16

จัดงานที่สโมสรทหารบก โอเคครับ ได้บรรยากาศชิวๆดี พูดคุยกันได้สนุกตามโต๊ะต่างๆ

ครั้งล่าสุดไม่ได้ไปครับ

จัดรูปแบบไหนก็ได้ครับ ค่อยๆเป็นไปค่อยๆปรับไป ผมว่าได้ประโยชน์กับผู้มาร่วมงานไม่มากก็น้อยครับ
ยังไงก็คุ้มค่าครับผม
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยกับคุณ PAK ครับ โดยเฉพาะคัดเลือกหุ้นมาคนละ 3 ตัว(เอาตัวเดียวก็ได้) แต่ต้องบอกเหตุผลด้วยว่าเพราะอะไร
wilawanwillow

โพสต์ที่ 18

แล้วตกลงงาน มีวันไหนค่ะ แบบว่าอยากไป ด้วยแต่ทำงานเป็นกะ ค่ะถ้ารู้ล่วงหน้า ว่าจัดวันไหน ก็จะได้ไปได้
Pnattbuffettology

โพสต์ที่ 19

จัดทั้งวันเลย ครึ่ง วันน้อยไป
densin

โพสต์ที่ 20

เสนอให้มีสักครั้ง จัดแบบห้ามพูดเรื่องหุ้นรายตัว
ให้พูดคุยกันเรื่องหลักการและเคล็ดลับอย่างเดียว
โจทย์ท้าทายคนจัดเกินไปไหม?
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
nanoVI

โพสต์ที่ 21

:D :D เห็นด้วยกับคุณ pak ไม่คิดเองเลย 555 :D :D
yian_mu

โพสต์ที่ 22

ขอจองด้วยจ้า
crazyrisk

โพสต์ที่ 23

สำหรับคนที่ถามมานะครับ ผมได้นัดประชุมกันกับทีมงานวันศุกร์ที่ 20 พค.
เวลา 12.00 -14.00 ร้าน อาหารจันทร์เพ็ญ พระราม 4

หาก สมาชิกท่านใดสนใจก็เชิญไปช่วยออกความคิดเห็นกันนะครับ

ยังไงถ้าจะไปก็ pm มาบอกผมก่อนแล้วกัน จะได้จองที่เผื่อให้นะครับ
porzilla

โพสต์ที่ 24

อยากให้งานจัดทั้งวันเลยครับ หรือ4-5ชม.ขึ้นไป อยู่ต่างจังหวัดเดินทางก็เหนื่อยแล้วครับ แต่ไปทั้งทีก็อยากได้ความรู้ เป็นอาหารสมองเยอะๆ แล้วก็นานๆด้วยครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
crazyrisk

โพสต์ที่ 25

porzilla เขียน:อยากให้งานจัดทั้งวันเลยครับ หรือ4-5ชม.ขึ้นไป อยู่ต่างจังหวัดเดินทางก็เหนื่อยแล้วครับ แต่ไปทั้งทีก็อยากได้ความรู้ เป็นอาหารสมองเยอะๆ แล้วก็นานๆด้วยครับ

ต้องอธิบายให้คุณ porzilla ทราบก่อนนะครับ

ว่า ปกติแล้ว tvi มี 4 งาน ตามแต่ละไตรมาส

โดยที่ 1 /4 เป็นสัมมนา อันนั้นเป็นงานสัมมนาล้วนๆ

แต่ 3/4 เป็นเฮฮาประสาวีไอ คือเน้น บันเทิงเป็นหลักครับ
(เพียงแค่ครั้งก่อน ทีมงานพยายามปรับให้มี content เข้ามาหน่อย
แต่ครั้งถัดๆไปจะเน้น เป็นการ พบปะและรู้จักกันในหมู่นักลงทุนครับ)
pak

โพสต์ที่ 26

ผมขอโยนโจทย์เพิ่มให้กับขณะทีมงานอีกซักเรื่องนะครับ
สิ่งที่ผมอยากเห็นมากๆอีกอย่างหนึ่ง ก็คือ...

"อย่างที่เราทราบกันแล้วว่า เราจะมาเจอกันไตรมาสละ 1 ครั้ง(หลังผลประกอบการประกาศออกมาทั้งหมดแล้ว)
ผมจึงอยากให้มีช่วง "สรุปเหตุการณ์สำคัญใน 3 เดือนที่ผ่านมา"
เช่น...
- ประเด็น Talk of the town ต่างๆ
- การ์ตูนแซวที่ฮาๆ / หรือกระทู้ดราม่าต่างๆ (เน้นความฮานะครับ)
- และช่วง Highlight คือ ช่วงที่จะสรุปคล้ายๆที่พี่ครรชิตทำไว้ ในกระทู้เรื่อง "$$ รวมหุ้น Turns a low $$" ที่ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47881
เช่น
10 อันดับบริษัทฯที่รายได้เพิ่มลดมากสุด
10 อันดับที่กำไรขาดทุนเพิ่มลดมากสุด ,
10 อันดับราคาหุ้นที่ขึ้นลงมากสุด(Market Cap. เปลี่ยนแปลงมากสุด)
10 อันดับกระทู้(ชื่อบริษัทฯ)ในห้องร้อนคนร้อยหุ้นที่มีคนนิยมมาโพสต์มากที่สุด
10 อันดับ Logon ที่ขยันโพสต์มากที่สุดใน THAIVI ในช่วง 3 เดือนที่ผ่านมา
10 อันดับหุ้นที่มีการซื้อขายมากที่สุด
10 อันดับหุ้นที่ต่างชาติ หรือ NVDR ซื้อตุนและขายทิ้งมากที่สุด
^
^
จะเรียกช่วงนี้ว่า "เล่าข่าว" , "เก็บตก" , "เม้าท์นอกรอบ" , "Stat Update" , "Quater Review by VI" ก็ได้
3 เดือน มาดูข้อมูลพวกนี้ซักครั้ง
ผมว่า น่าสนุกนะครับ
ไม่รู้ว่า จะพอเป็นไปได้บ้างไหม?
ทั้งนี้ พิธีกรต้องเก่ง หรือ มีอารมณ์ฮา หรือต้องมีเสน่ห์มากๆ
ซึ่งพิธีกรที่ดีที่สุด น่าจะเป็นพี่ครรชิต (แต่พี่เค้าไม่ค่อยชอบออกสื่อ)
ดังนั้น หมอเค รับไปเองละกันนะ ถือว่าพี่ขอร้อง 555+
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
crazyrisk

โพสต์ที่ 27

ไอเดีย เป็นเลิศครับ

ผมนั้นคงได้แต่ เอาฮา

แต่เนื้อหา คงต้องฝากใครรับผิดชอบให้แล้วกันครับ
pak

โพสต์ที่ 28

ปล.
อาจจะมีช่วง "เศรษฐศาสตร์ข้างถนน by VI" ด้วยก็ดีนะครับ
เช่น ผลกระทบจากสึนามิ , คาดการณ์ QE3 , กรีซจะไปรอดหรือไม่? , เลือกตั้งใหญ่...ใครจะมา ใครจะไป ใครจะได้ประโยชน์?

และถ้าหมอเคหาคนพูดเรื่อง "ปฏิทินคาดการณ์เหตุการณ์สำคัญ(ที่กำลังจะเกิดขึ้น)ใน 3 เดือนข้างหน้า" ด้วย
อันนี้ "เทพ" แน่นอนครับ 555+
ก็ไม่แน่นะ สำหรับเหตุการณ์ง่ายๆ เช่น การเลือกตั้ง , บอล EURO , การเชื่อมตลาดหุ้นในเอเซีย หรืออะไรก็ว่ากันไป 555+

ผมเองชอบเสนออ่ะนะขอรับ ทำได้ไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร
ครั้งนี้ไม่ทัน ก็ครั้งหน้าก็ได้
เพราะเวลาไปงานจริงๆ จะได้ "ฟังเพลิน"
(^_^)
KGYF

โพสต์ที่ 29

pak เขียน:ปล.
อาจจะมีช่วง "เศรษฐศาสตร์ข้างถนน by VI" ด้วยก็ดีนะครับ
เช่น ผลกระทบจากสึนามิ , คาดการณ์ QE3 , กรีซจะไปรอดหรือไม่? , เลือกตั้งใหญ่...ใครจะมา ใครจะไป ใครจะได้ประโยชน์?

และถ้าหมอเคหาคนพูดเรื่อง "ปฏิทินคาดการณ์เหตุการณ์สำคัญ(ที่กำลังจะเกิดขึ้น)ใน 3 เดือนข้างหน้า" ด้วย
อันนี้ "เทพ" แน่นอนครับ 555+
ก็ไม่แน่นะ สำหรับเหตุการณ์ง่ายๆ เช่น การเลือกตั้ง , บอล EURO , การเชื่อมตลาดหุ้นในเอเซีย หรืออะไรก็ว่ากันไป 555+

ผมเองชอบเสนออ่ะนะขอรับ ทำได้ไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร
ครั้งนี้ไม่ทัน ก็ครั้งหน้าก็ได้
เพราะเวลาไปงานจริงๆ จะได้ "ฟังเพลิน"
(^_^)
+ ๑
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
โพสต์โพสต์