การลงทุนแบบลิง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การลงทุนแบบลิง

โพสต์ที่ 1

อ่านหนังสือของ ดร.นิเวศน์ รวยหุ้นอย่างพอเพียง บทที่ ๒ "เซียน-ลิง-เด็ก" หน้า ๑๕
บอกว่าโดยสถิติแล้วการลงทุนแบบลิง (สุ่มเลือก)
ให้ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยน ๑๐% และโอกาสที่เงินต้นหายจะน้อยมาก
สงสัยว่าข้อมูลนี้เป็นเรื่องจริงหรือเป็นมุขครับ และมีที่มาอย่างไร
ถ้าเป็นเช่นนี้สาเหตุที่คนมากมายขาดทุนจากตลาดหุ้นเกิดจากอะไรกันครับ
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
halfofw

Re: การลงทุนแบบลิง

โพสต์ที่ 2

(เดาว่า) คนส่วนใหญ่ขาดทุน เพราะใช้อารมณ์ ในการซื้อและขาย
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เรามักหาเหตุ มาใส่ผลที่มันเกิดขึ้น
ทั้งๆที่หลายครั้ง เราไม่ทราบสาเหตุจริงๆ

แล้วบางครั้ง ค่าสำคัญทางคณิตศาสตร์บางอย่างมันออกมาว่า Significant ด้วย

เคยอ่านเหตุผลขำๆเช่น ถ้าทีม อเมริกันฟุตบอล ฝั่งตะวันออกชนะ NFL แล้วหุ้นจะขึ้นไหมครับ
หรือ ผู้หญิงใส่กระโปรงสั้น แล้วหุ้นจะขึ้น

อ่านแล้ว เหตุนี้ไม่เกี่ยวกันเลย
แต่บางครั้งเราเห็นว่า มัน significant

เค้าก็เลยยกตัวอย่างตลกๆ แต่มันเกิดขึ้นจริงๆว่า
ซื้อหุ้นตามที่ลิงปาเป้า ให้ผลตอบแทนมากกว่า ผู้จัดการกองทุนเงินเดือนเป็นแสนๆ เพราะหลายครั้งผู้จัดการกองทุนบางคนถูก Mr.Market เล่นงานครับ

การรักษาระยะห่างระหว่างตัวเรา กับตลาดหุ้นให้พอเหมาะเป็นสิ่งสำคัญครับ

มีความสุข และมีสติกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
sarawut_p

โพสต์ที่ 4

noooon010 เขียน:เรามักหาเหตุ มาใส่ผลที่มันเกิดขึ้น
ทั้งๆที่หลายครั้ง เราไม่ทราบสาเหตุจริงๆ

แล้วบางครั้ง ค่าสำคัญทางคณิตศาสตร์บางอย่างมันออกมาว่า Significant ด้วย

เคยอ่านเหตุผลขำๆเช่น ถ้าทีม อเมริกันฟุตบอล ฝั่งตะวันออกชนะ NFL แล้วหุ้นจะขึ้นไหมครับ
หรือ ผู้หญิงใส่กระโปรงสั้น แล้วหุ้นจะขึ้น

อ่านแล้ว เหตุนี้ไม่เกี่ยวกันเลย
แต่บางครั้งเราเห็นว่า มัน significant

เค้าก็เลยยกตัวอย่างตลกๆ แต่มันเกิดขึ้นจริงๆว่า
ซื้อหุ้นตามที่ลิงปาเป้า ให้ผลตอบแทนมากกว่า ผู้จัดการกองทุนเงินเดือนเป็นแสนๆ เพราะหลายครั้งผู้จัดการกองทุนบางคนถูก Mr.Market เล่นงานครับ

การรักษาระยะห่างระหว่างตัวเรา กับตลาดหุ้นให้พอเหมาะเป็นสิ่งสำคัญครับ

มีความสุข และมีสติกับการลงทุนนะครับผม :D
ขอบคุณครับ

การรักษาระยะห่างระหว่างตัวเรา กับตลาดหุ้นให้พอเหมาะเป็นสิ่งสำคัญครับ <-- ความหมายคืออะไรเหรอครับ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 5

คือ ไม่ติดตามตลาด(ราคาหุ้น,ข่าว) มากเกินไป
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sarawut_p

โพสต์ที่ 6

ซุนเซ็ก เขียน:คือ ไม่ติดตามตลาด(ราคาหุ้น,ข่าว) มากเกินไป
ไม่ติดตามราคานี่ยังพอเข้าใจครับ เพราะว่าราคาอาจจะไม่ได้สะท้อนพื้นฐานที่แท้จริง
แต่ข่าวนี่อาจจะทำให้พื้นฐานเปลี่ยนได้นี่ครับ หรือว่าเพราะดูข่าวแล้วอาจจะตื่นเต้นหรือตกใจเกินไป โดยที่ไม่พิจารณาให้ถี่ถ้วนก่อนจะทำอะไรไป
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 7

ตามที่ผมพูดครับ คือ มากเกินไป
เพราะข่าวหุ้นในตลาดส่วนมากมักจะไร้สาระ ควรกรองข่าวที่กระทบพื้นฐานและตามเป็นระยะๆไม่ใช่ทุกวัน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 8

ข่าวไม่สามารถทำให้พื้นฐานบริษัทเปลี่ยนได้ครับ
เวลาดูข่าว อ่านข่าว ฟังแล้ว อ่านแล้วก็ต้องคิดหน่อย
พิจารณาว่าข้อเท็จจริงคืออะไร
ข่าวเป็นแค่สื่อ เป็นการนำเสนอเนื้อหาจากแหล่งที่มา
ชึ่งการด่วนสรุปว่าข่าว คือ ข้อเท็จจริง
อาจจะทำให้เราเข้าใจผิด และลงทุนผิดพลาดได้
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sarawut_p

โพสต์ที่ 9

แจ่มแจ้งแล้ว ขอบคุณครับ :mrgreen:
โพสต์โพสต์