การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
GENERALKHUN
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

โพสต์ที่ 31

ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยนักกับท่านที่บอกว่าดูราคาบ่อย ๆ จะทำให้สติหลุด, ไขว้เขว ฯลฯ เพราะสภาวะจิตใจนี่ผมคิดว่าตัวใครตัวมันครับ ไม่น่าจะสามารถสรุปได้ว่าใครทำอย่างไรแล้วจิตเป็นอย่างไร.... สำหรับผม การดูราคาบ่อยก็สามารถเป็น "นักลงทุนที่ดี" ได้ ทั้งนี้อาจจะต้องขึ้นอยู่กับ "กลยุทธ์การลงทุน" เป็นหลักครับ

สมมติว่าผมมีกลยุทธ์ว่าเราซื้อหุ้นตัวนี้ เพราะ "ราคาที่เหมาะสม อยู่ระหว่าง 10-15 บาทต่อหุ้น แต่ตอนนี้มัน 8 บาทต่อหุ้น ดังนั้นจึงซื้อ" ปรากฎว่าตกบ่าย หุ้นขึ้นจาก 8 ไป 11 (+ 25%) แต่เราดันเชื่อว่า "ไม่ควรดูบ่อย" เราจึงอดขายทั้ง ๆ ที่ตามกลยุทธ์เรามันต้องขาย เป็นต้น

ส่วนตัวผมเอง เชียร์ให้ดูบ่อย แต่ฝึกจิตใจให้มีภูมิต้านทานจะดีกว่า เช่น เห็นมันสวิงขึ้นลง ก็สอนตัวเองว่า "ยังไม่ถึงเป้า พื้นฐานก็ไม่เปลี่ยน อย่าทำอะไร " ถ้าฝึกตนอย่างนี้ จะได้ทั้งความแข็งแกร่งของจิตใจ และไม่เสียโอกาสในการซื้อขายในราคาที่ดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
GENERALKHUN
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

โพสต์ที่ 32

GENERALKHUN เขียน:
อาทิตย์ มี.ค. 08, 2020 5:53 pm
ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยนักกับท่านที่บอกว่าดูราคาบ่อย ๆ จะทำให้สติหลุด, ไขว้เขว ฯลฯ เพราะสภาวะจิตใจนี่ผมคิดว่าตัวใครตัวมันครับ ไม่น่าจะสามารถสรุปได้ว่าใครทำอย่างไรแล้วจิตเป็นอย่างไร.... สำหรับผม การดูราคาบ่อยก็สามารถเป็น "นักลงทุนที่ดี" ได้ ทั้งนี้อาจจะต้องขึ้นอยู่กับ "กลยุทธ์การลงทุน" เป็นหลักครับ

สมมติว่าผมมีกลยุทธ์ว่าเราซื้อหุ้นตัวนี้ เพราะ "ราคาที่เหมาะสม อยู่ระหว่าง 10-15 บาทต่อหุ้น แต่ตอนนี้มัน 8 บาทต่อหุ้น ดังนั้นจึงซื้อ" ปรากฎว่าตกบ่าย หุ้นขึ้นจาก 8 ไป 10 (+ 25%) แต่เราดันเชื่อว่า "ไม่ควรดูบ่อย" เราจึงอดขายทั้ง ๆ ที่ตามกลยุทธ์เรามันต้องขาย เป็นต้น

ส่วนตัวผมเอง เชียร์ให้ดูบ่อย แต่ฝึกจิตใจให้มีภูมิต้านทานจะดีกว่า เช่น เห็นมันสวิงขึ้นลง ก็สอนตัวเองว่า "ยังไม่ถึงเป้า พื้นฐานก็ไม่เปลี่ยน อย่าทำอะไร " ถ้าฝึกตนอย่างนี้ จะได้ทั้งความแข็งแกร่งของจิตใจ และไม่เสียโอกาสในการซื้อขายในราคาที่ดีครับ