การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้ยินมาว่าการติดตามราคาหุ้นบ่อย ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดี
จริงเท็จแค่ไหน และรายละเอียดเป็นยังไงเหรอครับ
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

โพสต์ที่ 2

ทำให้เสียสมาธิมังครับ จนลืมเหตุผลการซื้อขายที่เราตั้งเป้าไว้ แล้วก็เกิดการขายหมู หรือ ติดดอยแดงเอา :pig: :doi: แต่ผมก็ยังเป็นอยู่บ่อยๆ :oops:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
murder_doll

Re: การติดตามราคาหุ้นถี่ ๆ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเหรอครับ

โพสต์ที่ 3

แต่เพื่อนผมบางคนอยากเป็นVI 100% จัด ยังไงก็ไม่ยอมดูราคา แต่ดันใช้วิธีถามผมเอาๆ ว่าราคาตอนนี้เท่าไรแล้วๆ ถ้าเป็นซะขนาดนี้แล้วผมว่าดูบ้างก็ได้ครับ :D
Unstablemind

โพสต์ที่ 4

ผมดูบ่อยแต่มันไม่ดีมันทำยากถ้าเรายังมือใหม่เช่นผม - -"
บางครั้งมันทำไห้รู้สึก :wall:
Its all about getting alpha.
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

murder_doll เขียน:ทำให้เสียสมาธิมังครับ จนลืมเหตุผลการซื้อขายที่เราตั้งเป้าไว้ แล้วก็เกิดการขายหมู หรือ ติดดอยแดงเอา :pig: :doi: แต่ผมก็ยังเป็นอยู่บ่อยๆ :oops:
ดูราคาหุ้นบ่อย ๆ เกี่ยวอะไรกับการทำให้ติดดอยแดงเหรอครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 6

กลัวตกรถเลยกระโดดขึ้นรถแบบไม่ดูจังหวะมังครับ :)
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 7

ลองซื้อขายหุ้นสักทีซิครับ คำถามหลายๆคำถามของจขกท.จะได้คำตอบเอง
ลงมือทำครับ การถามอย่างเดียวไม่ทำให้เป็นคนเก่งได้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sarawut_p

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ ตอนนี้เองก็ลองลงทุนด้วย ถามด้วย
เรียนรู้จากประสบการณ์คนอื่นด้วย เก็บประสบการณ์เองด้วยครับ :mrgreen:
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

บ่อยนี่บ่อยแค่ไหนครับ?

อย่างผมนี่ดูทุกวัน
ดูจนเป็นกิจวัตร
แต่ไม่อยากใช่คำว่านิสัย

ที่ดูก็ดูตัวที่เราสนใจ
ตัวที่เราตาม
บางตัวลงเยอะก็แวะไปดูหน่อย
ว่ามีอะไรหรือเปล่า
บางตัวขึ้นเยอะ
ก็ไปดูเหมือนกันว่ามีข่าว
หรือประเด็นไหนน่าสนใจหรือไม่
จะได้เอาไปทำการบ้านต่อ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 10

เข้าใจว่า การดูแบบถี่ๆ หรือดูเกือบตลอดเวลา มักจะทำให้เราใช้อารมณ์เข้ามามีส่วนร่วมในการตัดสินใจมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้หลายครั้งเราอาจตัดสินใจผิดพลาด ถ้าเข้าใจหลักการของวีไอว่าการซื้อหุ้นคือการซื้อกิจการ เราก็คงเข้าใจได้ว่ากิจการหรือธุรกิจอะไรก็ตาม มันคงไม่มีกำไรหรือขาดทุนชนิดพรวดพราดภายใน ๑ ถึง ๒ ชั่วโมงหรอกครับ จึงไม่มีความจำเป็นอะไรที่เราจะต้องนั่งดูราคามันบ่อยๆ ส่วนตัวผมดูบ้างครั้งสองครั้งต่อวัน หรือบางวันไม่ว่างบางทีก็ไม่ได้ดูเหมือนกันครับ เมื่อคุณลงทุนในหุ้นสักพักก็จะเป็นแบบนี้เองครับ โดยอัตโนมัติ (แหะๆ เพราะดูบ่อยๆแล้วมันไม่ค่อยขึ้นนะครับ สักพักก็เบื่อเองครับ 555)
อุทยา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

การติดตามราคาหุ้นบ่อยๆ จะทำให้จิตใจเราหวั่นไหวได้ครับ เพราะราคาที่ขึ้นๆ ลงๆ มันเย้ายวนใจ
ทำให้เกิดความคิดแล่นวูบเข้ามา "รู้งี้เราซื้อตอนที่ราคานี้ ขายที่ราคานี้ก็ได้กำไรแล้ว"
แล้วถ้าเราติดกับดักความคิดนี้เข้าไป เราก็จะเริ่มสูญเสียแนวทางเดิมของเราไปครับ

ข้อเสียอีกอย่างของการติดตามราคาหุ้นถี่ๆ คือ เสียสมาธิในการทำงานครับ
tum_H

โพสต์ที่ 12

ส.สลึง เขียน: บางตัวลงเยอะก็แวะไปดูหน่อย
นำมาซึ่งโลกหัวใจ...จะวายยยย
:B
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Diablo

โพสต์ที่ 13

การติดตามราคาหุ้นถี่ๆ ผมว่าไม่ได้เป็นนิสัยที่ไม่ดีนะ
ขึ้นอยู่กับว่า ดูแล้ว ทำอะไรต่อ มากกว่า
รูปภาพ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ผมดูทุกว้ัน

สิ่งที่ดี คือ บางทีเราจะเข้าใจพฤติกรรมราคาหุ้นตัวนั้น

แต่บางทีก็อาจจะหลงหุ้น เพราะมันเหมือนเป็นเพื่อน เป็นความเคยชิน
ทำให้หลงใน โมเดลการเคลื่อนไหวของราคาแบบเดิม ทั้งๆที่มันเปลี่ยนไปแล้ว
show me money.
ming1714

โพสต์ที่ 15

หุ้นขึ้น...ดูราคาบ่อยๆแล้ว(แอบ)ชื่นใจ...
หุ้นลง...ดูราคาบ่อยๆ...ไม่ได้อะไร...

สำคัญที่สุดคือกลับมาดูพื้นฐาน...ดูความกลัว ความโลภ และความลำพองใจของตัวเอง... :B
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
todsapon

โพสต์ที่ 16

ผมก็ชอบทำครับถ้าว่างไม่มีอะไรทำ มานั่งลุ้นหุ้นเล่น หุ้นขึ้นก็ดีใจ หุ้นลงก็เซ็ง แต่ไม่ทำอะไรเพราะวิเคราะห์มาดีแล้วครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

tum_H เขียน:
ส.สลึง เขียน: บางตัวลงเยอะก็แวะไปดูหน่อย
นำมาซึ่งโลกหัวใจ...จะวายยยย
:B
ดูที่ว่าของผมคือกิจการครับ
บางตัวราคามันลงมาเยอะๆ
ก็แวะไปแกะงบ หา annual report
มาอ่านเล่นดู เผื่อจะเจอของลดราคาครับ :P
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chetck

โพสต์ที่ 18

อ่านหนังสือมาก็เยอะ พอเล่นจริงๆ เข้าใจเลยสำหรับอาการ ที่ว่า นอนไม่หลับเป็นยังไง ของผมซื้อเสร็จปิดคอมไปนอนเลยครับ ผลคือนอนไม่หลับครับ เพราะคิดว่า นั่งหน้าจอ ไปก็เท่านั้น ไปลุ้นเอาตอนตื่นดีกว่า พอตื่นมาเช็ค *0* แดงเถือก T_T ติดดอยยยยยยย
sarawut_p

โพสต์ที่ 19

เข้ามาตอบอีกรอบว่าไม่ได้ทิ้งกระทู้ไปไหน พอมีผู้รู้มาตอบเพิ่มก็เข้ามาอ่านครับ
simplelife

โพสต์ที่ 20

การตัดสินใจหลายๆอย่างในชีวิต คุณไม่รู้หรอกว่า alternative ของมันคืออะไร เช่นอยากไปเรียนมัธยมกรุงเทพ แต่ในที่สุดก็ไม่ได้ คุณไม่รู้หรอกว่าการที่เรียนอยู่ที่คุณเรียน มันดีกว่าหรือแย่กว่าการไปเรียนในกรุงเทพอย่างที่ฝันไว้ ในทางกลับกัน ตลาดหุ้นมันมีราคาบอกทุกวันทุกเวลา อยากขายหุ้น แต่ไม่ได้ขาย เข้ามาดูราคาวันนี้ดันตกไป 25% ก็จะเกิดอาการรู้งี้ คือรู้ผลลัพท์ของ alternative ที่คุณไม่ได้เลือก ว่าขาดทุน ว่าน่าจะกำไรเยอะกว่านี้ ปัญหาก็คือว่าพอเห็นบ่อยๆเข้า ก็จะกลายเป็นอยาก take action ตามราคาตลาด แทนที่จะตัดสินใจจากมูลค่าของธุรกิจจริงๆ

แต่ถามตรงๆสั้นๆ ว่าถ้าผมบอกว่าเป็นนิสัยไม่ดี คุณจะเปลี่ยนได้หรือ?
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
sarawut_p

โพสต์ที่ 21

simplelife เขียน:การตัดสินใจหลายๆอย่างในชีวิต คุณไม่รู้หรอกว่า alternative ของมันคืออะไร เช่นอยากไปเรียนมัธยมกรุงเทพ แต่ในที่สุดก็ไม่ได้ คุณไม่รู้หรอกว่าการที่เรียนอยู่ที่คุณเรียน มันดีกว่าหรือแย่กว่าการไปเรียนในกรุงเทพอย่างที่ฝันไว้ ในทางกลับกัน ตลาดหุ้นมันมีราคาบอกทุกวันทุกเวลา อยากขายหุ้น แต่ไม่ได้ขาย เข้ามาดูราคาวันนี้ดันตกไป 25% ก็จะเกิดอาการรู้งี้ คือรู้ผลลัพท์ของ alternative ที่คุณไม่ได้เลือก ว่าขาดทุน ว่าน่าจะกำไรเยอะกว่านี้ ปัญหาก็คือว่าพอเห็นบ่อยๆเข้า ก็จะกลายเป็นอยาก take action ตามราคาตลาด แทนที่จะตัดสินใจจากมูลค่าของธุรกิจจริงๆ

แต่ถามตรงๆสั้นๆ ว่าถ้าผมบอกว่าเป็นนิสัยไม่ดี คุณจะเปลี่ยนได้หรือ?
ขอบคุณครับ
ยังไม่ได้เป็นนิสัยครับ แต่ฟังคนอื่นเค้าเล่ามา
โชคดีที่เพิ่งเริ่มลงทุนก็ได้คนชี้แนวทางที่ถูกต้องให้ตั้งแต่แรก
เลยตัดไฟแต่ต้นลม พอซื้อแล้วก็ไม่ได้ดูราคาอีก แต่เอาเวลาว่างมาหาความรู้พื้นฐานเพิ่มเติม กับ อ่านข้อมูลพื้นฐานของบริษัทแทนครับ
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

ดีครับผมก็ชอบแต่ต้องทำใจแข็งไว้
a4430410700

โพสต์ที่ 23

ดูบ่อยๆแล้วจิตใจหวั่นไหวครับ
พอเห็นราคาลงแล้วอยากซื้อเพิ่ม,ราคาขึ้นอยากขาย
โดยไม่เป็นไปตามที่วางแผนแต่แรกครับ
ZEII

โพสต์ที่ 24

ของผมปัญหาคือ ดูแล้วมักชอบคาดการณ์ไว้ก่อน
แล้วส่วนมากจะไม่เป็นไปตามที่คาดครับ

เช่น หุ้นตัวหนึ่ง ราคาตกลงมาตามที่เราตั้งเป้าไว้ละ
แทนที่จะซื้อเลย หรือว่าตั้งซื้อแล้วไปทำอย่างอื่นต่อ
แต่ดันมานั่งเฝ้าดูราคาหน้าจอ
พอลงมาก็คิดว่าเดี๋ยวมันคงลงไปอีก
ยังไม่ซื้อดีกว่า สุดท้ายไม่ได้ซื้อเลยครับ
อยู่ๆ ก็วิ่งเลยเป้าไปไกล ตกรถไป
หลายครั้งเลยครับ

อยากแก้นิสัยนี้แต่บางทีก็อดไม่ได้
ชอบลืมตัว
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
wit163

โพสต์ที่ 25

ดูบ่อยแล้วหัวใจจะวาย (- -)
สุดท้ายอยู่ที่การคัดเลือก
ให้แน่วแน่ ดูว่ามีการเคลื่อนไหวแค่ไหน
ไม่อยากดูเลย 555
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
todsapon

โพสต์ที่ 26

ถ้าว่างก็นั่งลุ้นไปเถอะครับ เหมือนลุ้นบอล
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Unstablemind

โพสต์ที่ 27

todsapon เขียน:ถ้าว่างก็นั่งลุ้นไปเถอะครับ เหมือนลุ้นบอล
HAHAHHAHAHAHHAHAHAHAHAHAHAHAHHAHAHAHAHHAH
อันนี้โดนใจโครต :rofl: :rofl: :rofl:
Its all about getting alpha.
tawich

โพสต์ที่ 28

ผมก็ดูแทบทุกวันครับ แต่ดูหลังตลาดปิด ทำให้ทำอะไรไม่ได้แก้ปัญหาเรื่องคันมือครับ แต่ถ้าวันใหนตั้งใจซื้อขายค่อยดูกันจริงๆจังๆ :mrgreen:
Marcusonefour

โพสต์ที่ 29

ผมเสพย์ติดการดูหุ้นเลยครับ.....แย่จัง
จงเลือกทำสิ่งที่สำคัญที่สุด...ในชีวิตก่อน
noooon010

โพสต์ที่ 30

หลายครั้ง ราคาหุ้นมันผันผวนเกินกว่าที่กิจการนั้นจะเป็นครับ
การมองตัวเลขขึ้นๆลงๆหลายๆครัง ทำให้สติเรากระเจิง ทั้งในตอนที่หุ้นขึ้น หรือ ลง
เหมือนกับตอนที่เรามองเห็นสาวๆสวยๆครับ
(พี่โจ๊กเขียนไว้ในหนังสือ และผมเห็นด้วยมากๆครับ :D )

พอสติเราเริ่มเตลิด เราจะลืมหลักการของเรา
บางครั้งเราไม่มั่นใจมนหลักการ แล้วก็ไปนำหลักการของคนอื่นๆมาปนด้วย มาใช้ด้วย

ไปๆมาๆก็กลายเป็นหลักเกิน จนเราทำอะไรไม่ถูกครับ

อีกอย่างพอหุ้น ขึ้น หรือหุ้นลง
เรามักจะเห็น เหตุ มาใส่ผลที่เกิดเสมอ
ซึ่งจริงๆหุ้นมันขึ้นๆลงๆในระยะสั้นตามจิตใจของนักลงทุนและนักเก็งกำไรครับ

สุดท้ายแล้วเราต้องมาดูว่าเราเหมาะกับการลงทุนวิธีไหน
เราเฝ้าหน้าจอตลอดเวลา ปิดตลาดแล้วก็ยังไปดู dow future / dow jone ต่อหรือเปล่า
ในระยะสั้นๆเราเดาอะไรไม่ได้ถูกต้องเท่าไหร่นักครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนที่เหมาะกับตัวเรานะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์