ใครใช้ scb,kbank,asp บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sylph
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ใครใช้ scb,kbank,asp บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ใครเทรดผ่าน 3 โบรคนี่ด้วยบัญชี cash balance (เงินสด โอนเงินก่อน)
อยากทราบว่าเค้าคิดดอกเบี้ยให้เท่าไรครับ

กำลังพิจารณา ขอบคุณครับ
sylph

Re: ใครใช้ scb,kbank,asp บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

สงสัยไม่มีใคนใช้เลย - -*
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Re: ใครใช้ scb,kbank,asp บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ที่หน้าเวปเขาน่าจะมีบอกนะครับ
พวกเงื่อนไขในหน้าการบริการ ค่านายหน้า ค่าธรรมเนียม ฯลฯ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Seizhin
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ใช้ SBCS มา 5 ปีได้ครับ

ไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร แต่ถ้าจะซื่อหุ้น (limit ถึง) เป็นราคา 100,000 บาด ต้องใส่ cash balance 25,000บ (25%) ก่อนเพื่อเป็นการประกัน อี่ก 3 วันจะ ATS จากบัญชีธนาคาร

ดอกเบี้ยเท่าที่เที่ยบกับ KEST ก็เท่ากันนะครับ
sylph

โพสต์ที่ 5

Seizhin เขียน:ใช้ SBCS มา 5 ปีได้ครับ

ไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร แต่ถ้าจะซื่อหุ้น (limit ถึง) เป็นราคา 100,000 บาด ต้องใส่ cash balance 25,000บ (25%) ก่อนเพื่อเป็นการประกัน อี่ก 3 วันจะ ATS จากบัญชีธนาคาร

ดอกเบี้ยเท่าที่เที่ยบกับ KEST ก็เท่ากันนะครับ
ไม่ใช่ ค่าธรรมเนียม หรรือ เงินประกันนะครับ
sylph

โพสต์ที่ 6

หมายถึงว่า

สมมุติ ผมเปิดพอร์ท ผมโอนเงินเข้า Account ของผม 1 แสนบาท

ผ่านไป 1 เดือนผมไม่ได้ซื้อหุ้นอะไรเลย ผมจะได้ดอกเบี้ยจากเงิน 1 แสนบาท ของผมเท่าไร

ปล. ตอนนี้ใช้ Poems ถ้า 1 แสนไม่ซื้อเลย ผ่านไป 1 เดือน ผมได้ดอกเบี้ย 1.30% ต่อปี

หรือ คือ จากเงินต้น 100,000 ผ่านไป 1 เดือน ได้ 1.3%ต่อปี
เงินจะกลายเป็น = 100,000 + (1,300/12) ; คิดแบบต่อเดือน (ก่อนหักภาษี)
sylph

โพสต์ที่ 7

เพิ่งไปดูมา 1 พค.นี้ ปรับเป็น 1.45% ต่อปี

ถ้าโอนเงิน 1 แสน ผ่านไป 1 เดือนจะได้กำไรจากตลาดหุ้น 120.83 บาท (ก่อนหักภาษี)

แต่อยากรู้โบรคอื่นเค้าให้กันมั้ย
wanidaja

โพสต์ที่ 8

ใช้ของ KS ให้ดอกเบี้ยเท่ากับ ออมทรัพย์ที่เวลานั้นๆ หักภาษีตามเงื่อนไขกฎหมายกำหนด
ซึ่งคือ เท่ากับเราพักเงินรอที่บัญชีออมทรัพย์ของเราเอง
โบรกอื่น ตามแต่ละบริษัทอ้างอิง เช่น AYS อ้างอิงของแบงค์กรุงเทพ บ/ช ออมทรัพย์ที่เวลานั้นๆ
ไปให้สุดใจฝัน
sylph

โพสต์ที่ 9

wanidaja เขียน:ใช้ของ KS ให้ดอกเบี้ยเท่ากับ ออมทรัพย์ที่เวลานั้นๆ หักภาษีตามเงื่อนไขกฎหมายกำหนด
ซึ่งคือ เท่ากับเราพักเงินรอที่บัญชีออมทรัพย์ของเราเอง
โบรกอื่น ตามแต่ละบริษัทอ้างอิง เช่น AYS อ้างอิงของแบงค์กรุงเทพ บ/ช ออมทรัพย์ที่เวลานั้นๆ
ขอบคุณครับ ส่วนใหญ๋ให้เท่าออมทรัพย์ แต่ที่ poems ให้เท่าฝากประจำ 3 เดือนเลย ดีกว่า อิอิ
Seizhin

โพสต์ที่ 10

ต่างกันด้วยหรอครับ ผมแทบไม่เคยมี cash balance ก็เลยไม่ทราบว่าเขาให้เท่าไหรกัน

ขอบคุณที่แชอร์ข้อมูลครับ
sylph

โพสต์ที่ 11

Seizhin เขียน:ต่างกันด้วยหรอครับ ผมแทบไม่เคยมี cash balance ก็เลยไม่ทราบว่าเขาให้เท่าไหรกัน

ขอบคุณที่แชอร์ข้อมูลครับ
จริงๆ อยาก cap รูปมาโพสให้ดูแต่กลัวโดนฟ้อง เผื่อเค้าห้ามเผยแพร่
โพสต์โพสต์