ตอนเป็นมือใหม่ ผ่านด่านการอ่านงบการเงินยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนเป็นมือใหม่ ผ่านด่านการอ่านงบการเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ลองโหลดงบการเงินมาอ่านแต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ตัวเลขเยอะมาก ๆ และก็ไม่ค่อยรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
หรือไม่รู้ว่าตัวเลขหนี้เท่าหนี้กำไรเท่านี้แล้ว มูลค่ากิจการเท่านี้แพงไปไหม
อยากรู้ว่าตอนพี่ ๆ ในบอร์ดนี้เริ่มลงทุนใหม่ ๆ ผ่านจุดนี้มากันยังไงครับ
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Re: ตอนเป็นมือใหม่ ผ่านด่านการอ่านงบการเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ก่อนจะอ่านงบก็หาหนังสือ
ที่สอนอ่านงบการเงินมาอ่านก่อนครับ
อ่านไปเรื่อยๆ ทีละเรื่อง
แล้วค่อยเอางบบริษัทมาดู
จะรู้สึกว่าดีขึ้นเองครับ

ปล.
ผมแนะนำให้ลองอ่านเล่มนี้ครับ :)
"ฉลาดรู้ทางการเงิน Financial Intelligence"
ของ Havard Business
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nut776
ผู้ติดตาม: 4

Re: ตอนเป็นมือใหม่ ผ่านด่านการอ่านงบการเงินยังไงครับ

โพสต์ที่ 3

ส.สลึง เขียน:ก่อนจะอ่านงบก็หาหนังสือ
ที่สอนอ่านงบการเงินมาอ่านก่อนครับ
อ่านไปเรื่อยๆ ทีละเรื่อง
แล้วค่อยเอางบบริษัทมาดู
จะรู้สึกว่าดีขึ้นเองครับ

ปล.
ผมแนะนำให้ลองอ่านเล่มนี้ครับ :)
"ฉลาดรู้ทางการเงิน Financial Intelligence"
ของ Havard Business

ขอบคุณคับ
show me money.
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

อ่านบ่อย ๆ อ่านทุกตัวอักษร โดยเฉพาะหมายเหตุประกอบงบครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
densin

โพสต์ที่ 5

หัดจากบริษัทง่ายๆก่อน
กู้ไม่มาก ทำกิจการเดียวๆ ไม่มีบริษัทลูก ไม่มีค่าเงิน กำไรไม่ผันผวน

แล้วค่อยๆหาบริษัทเพิ่มความยากทีละข้อ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
duterian

โพสต์ที่ 6

แนะนำเหมือนกันครับ "ฉลาดรู้ทางการเงิน Financial Intelligence"

เป็นหนังสือที่คุ้มค่าที่สุดเล่มหนึ่งเลยทีเดียว
ekkachai22

โพสต์ที่ 7

ผมแนะนำ เข้าคอร์สอบรม การวิเคราะห์งบการเงินของTSI
bank115

โพสต์ที่ 8

ekkachai22 เขียน:ผมแนะนำ เข้าคอร์สอบรม การวิเคราะห์งบการเงินของTSI
เห็นด้วยครับ

ส่วนหนังสือ ขอส่งเล่มนี้เข้าประกวดแล้วกัน
Warren Buffett and The Interpretation of Financial Statements

เป็นหนังสืออ่านง่าย พื้นฐานงบการเงิน
จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้
nearly

โพสต์ที่ 9

อ่านหนังสือแล้วดูงบจริง ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็กลับไปอ่านใหม่ หนังสือที่แนะนำก็ตามที่มีคนตอบด้านบนนั่นแหละครับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

อ่านแล้วงง ปัจจุบัน งงอยู่เหมือนกัน แต่ก็ดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
นพพร

โพสต์ที่ 11

เริ่มคำนวณจากง่ายๆไปก่อน แล้วค่อยเพิ่มความยากเข้าไปเรื่อยๆครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 12

ทั้งอ่าน ทั้งเขียน ขีดเส้นใต้ อ่านหลายๆรอบ อ่านให้เกิน 10 รอบ จนกว่าเราจะเข้าใจจริงๆ
พออ่านทฤษฎีจนเข้าใจแล้ว ทีนี้ก็มาดูงบการเงินของจริงครับ เช่น เริ่มจากอัตราส่วนทางการเงิน
เราจะได้ดูว่าเราจะหาอะไรในงบการเงินบ้าง (จดโน๊ตย่อมาก่อน ว่าเราอยากจะรู้ค่าอะไรบ้าง)
เครื่องคิดเลขก็ควรจะมีไว้ข้างๆตัว พอคำนวณบ่อยๆเข้า มันจะชำนาญขึ้นเรื่อยๆเอง
พอชำนาญมากขึ้นตอนนี้ผมใช้excelครับ จากเมื่อก่อนอยากรู้อัตราส่วนแค่ สิบกว่าตัว จนเดี๋ยวนี้ คำนวณอัตราส่วนต่างๆเต็มหน้าไปหมด ที่สำคัญต้องรู้ความหมายของมันจริงๆด้วย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
tiberium

โพสต์ที่ 13

อ่านด้วยใจละโมบครับ...555 ล้อเล่นครับ ผมก็หัดอ่านอยู่เหมือนกัน มาหัดไปพร้อมกันก็แล้วกันนะครับ
ของผมตอนนี้พยายามดูพวกงบกระแสเงินสดอยู่ครับ อยากคำนวณ FCF และ DCF เป็นจะได้เอาไปใช้ประกอบกับข้อมูลอื่น
ที่ว่าอ่านด้วยใจละโมบก็เพราะเวลาอ่านรู้สึกเหมือนกับว่ากำลังค้นกระเป๋าเงินหรือตู้เซฟคนอื่นอยู่อย่างไงอย่างงั้นเลยครับ ผมคาดว่าถ้าอ่านจนเข้าใจแล้ว อาจจะรู้ว่า คนที่เราเห็นว่ารวยๆใช้เงินฟู่ฟ่า จริงๆข้างในบ้านอาจจะกำลังจนกรอบอยู่ก็ได้ หรือบางคนทำเป็นจน แต่จริงๆแล้วนั่งทับสมบัติอยู่มหาศาล หรือบางคนเค้าก็รวยของเค้าจนเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วน่ะครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 14

ได้แนวทางเพิ่มมาอีกแล้ว ขอบคุณครับทั้งรายชื่อหนังสือ และ คอร์สอบรม
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 15

อ่านงบการเงินให้เป็น ดร ภาพร - -> Warren Buffet and the interpretation of financial statement แปลโดยคุณนรา - -> ร้านไหนกำไรมากกว่า - -> วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง พี่โจ๊ก
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
sylph

โพสต์ที่ 16

ขอเริ่มด้วยคนครับ

Search มาแล้วเจอเล่มนี้
ไม่เห็นเป็น Havard Business

หรือจะหมายถึง ของ Harvard University

พี่ๆ ช่วยชี้แนะข้าน้อยด้วยขอรับ
แนบไฟล์

ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 17

ผม key ชื่อผิดเองแหละ
ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไข

ส่วนตัวไม่เคยมีพื้นความรู้เรื่องงบการเงินเลย
อ่านหนังสือมาแล้วก็หลายเล่ม
คิดว่าเล่มนี้น่าจะเหมาะกับมือใหม่
ลองเปิดอ่านดูที่ร้านหนังสือก่อนก็ได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sarawut_p

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ จะลองไปหาอ่านดูนะครับ :mrgreen:
chetck

โพสต์ที่ 19

จะหามาอ่านมั่ง ขอบคุณครับ
sylph

โพสต์ที่ 20

แย่จริงๆไปถึงร้านหนังสือดันลืมชื่อหนังสือซะได้ กะว่าไปดูๆเอาจำปกได้ - -*
sarawut_p

โพสต์ที่ 21

http://www.chulabook.com/description.as ... 9744140906

ขออนุญาติแนะนำนะครับ ที่ศูนย์หนังสือจุฬาขายถูก ราคา 248.00 บาท แต่ค่าจัดส่ง ๕๐ บาทนะครับ ถ้าซื้อไม่ถึงจำนวนที่เค้ากำหนด
sarawut_p

โพสต์ที่ 22

ใครมีหนังสือเล่มไหนแนะนำเพิ่มอีกบอกได้นะครับ :mrgreen:
sarawut_p

โพสต์ที่ 23

เพื่อนเพิ่งให้ลิงค์มาเมื่อกี้ ขออนุญาตเอามาแปะเก็บไว้กระทู้นี้นะครับ

http://elearning.tsi-thailand.org/moodl ... /index.php
http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... temid=1473
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

หนังสือบัญชีและการเงินที่อ่านง่ายและภาษาไม่ยากนัก

หนังสือของอาจารย์ภาพร เอกอรรถพร
1 อ่านงบการเงินให้เป็น
2 แกะเงื่อนงบการเงิน
3 บัญชีศรีธนญชัย
4 บัญชีช่วยได้
5 กลบัญชี

หนังสือบัญชี อาจารย์วรศักดิ์ ทุมมานนท์
1 หลักการบัญชี 1 และ เล่ม 2
2 งบกระแสเงินสด งบการเงินรวม

ส่วนหนังสือจากสำนักพิมพ์ธรรมนิติจะมีชุดหนังสือ
งบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด มาตรฐานบัญชี โดยเฉพาะค่ะ
ภาษาอาจจะเข้าใจยากนิดหน่อยสำหรับคนเริ่มต้นนะคะ

ในมุมมองฝน เราต้องให้ความสำคัญ 3 อย่างเท่าๆกัน
1 Business model
2 งบการเงิน
3 Financial analysis

ถ้าเราดูงบการเงินอย่างเดียว แต่ไม่เข้าใจ Business model ของธุรกิจ
อะไรคือแก่นในการดำเนินธุรกิจและปัจจัยกระทบ
การดูงบก็จะเหมือนดูอดีตของบริษัทจะทำให้เรามองภาพบิดเบี้ยว

เข้าใจพี่ๆทุกท่านที่เริ่มลงทุนเลยค่ะ
เมื่อก่อนกว่าฝนจะเข้าใจคำว่า ค่าเสื่อม ค่าตัดจำหน่าย เกือบตาย - -"

เอาใจช่วยทุกท่านนะคะ สู้ๆๆ :D
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
akindle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

แนะนำ หนังสือ อ่านงบการเงินให้เป็น ของ ดร ภาพร เอกอรรถพร ฉบับปรับปรุง3

อ่านแล้วเข้าใจดีครับ
Pour your heart into it
โพสต์โพสต์