จริงหรือเปล่าที่บริหารเงินให้คนอื่นจะเครียดกว่าตัวเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

จริงหรือเปล่าที่บริหารเงินให้คนอื่นจะเครียดกว่าตัวเอง

โพสต์ที่ 1

พวกทำงานกองทุน อะไรแบบนี้น่าจะเครียดกว่า

แต่โดยส่วนตัวรู้สึกว่าไม่จริง เพราะเวลาเราทำพลาด
ถ้าเป็นเงินตัวเอง น่าจะเป็นเล่นเองเจ็บเองน่าจะเจ็บมากกว่า
densin
ผู้ติดตาม: 0

Re: จริงหรือเปล่าที่บริหารเงินให้คนอื่นจะเครียดกว่าตัวเอง

โพสต์ที่ 2

อาจจะเพราะเป็นเงินของคนที่รู้จักดี ไม่อยากให้เขาขาดทุน
ยิ่งกลัวว่าจะขาดทุน ยิ่งไม่กล้าเสี่ยง ยิ่งกำไรน้อย
ประมาณนั้น

ลองบริหารให้คนแปลกหน้าสิครับ :P
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
SunShine@Night

Re: จริงหรือเปล่าที่บริหารเงินให้คนอื่นจะเครียดกว่าตัวเอง

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามันอยู่ที่ความใก้ลชิดกับคนที่เราบริหารเงินให้ครับ

พวกกองทุนบริหารพลาดอย่างมากก็โดนหักเงินเดือน โดนไล่ออก

แต่ถ้าบริหารเงินให้แฟนพลาด มีสิทธิงอน โดนดึงหูยาน ห้ามเข้าบ้าน ตัดเบี้ยเลี้ยง สูง :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 4

สำหรับตัวผมก็คิดว่าบริหารให้คนอื่นเครียดกว่าบริหารพอร์ทตัวเองครับ

คือโดยส่วนตัวบริหารพอร์ทให้ครอบครัวด้วย ซึ่งช่วงแรกๆเป็นพอร์ทที่เครียดมากครับ เพราะว่าต้องมานั่งอธิบายแทบทุกครั้งเวลาหุ้นที่ซื้อราคาตก รวมไปถึงเวลาที่ขายหุ้นแล้วราคาหุ้นตัวที่ขายเพิ่มสูงขึ้นก็ต้องมานั่งอธิบายด้วยครับ ซึ่งต่างจากพอร์ทตัวเองจะลงไป 20-30% ก็ไม่ต้องไปอธิบายใครทำให้ไม่ค่อยเครียดและสามารถ focus กับตัวธุรกิจได้ดีกว่าครับ

จนมาช่วงหลังๆที่บ้านเริ่มเข้าใจการลงทุนของผมมากขึ้น สถานการณ์ก็ค่อยๆดีขึ้นตามลำดับ ตอนนี้ไม่ต้องมานั่งอธิบายแทบทุกครั้งเหมือนเมื่อก่อน อาจจะมีบางครั้งที่ทางบ้านถามเวลาหุ้นลงหนักๆ แต่ก็ไม่บ่อยเหมือนช่วงก่อน ซึ่งก็เป็นผลดีตรงที่ทำให้เราลงทุนได้อย่างสบายใจขึ้น รวมไปถึงมีอิสระในการตัดสินใจมากขึ้นด้วย
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมว่าขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ครับ
ถ้าบริหารกองทุนยังไงก็ไม่น่าจะเท่ากับบริหารให้คนใกล้ตัว

บริหารให้คนรู้จักเนี่ยแหละครับตัวดีเลย ...
มันขึ้นก็เสมอตัวเพราะ track record เราดีอยู่แล้ว
แต่พอมันลงนี่ซิ โอย จะทำยังไงดี
_________
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

คิดเหมือนพี่เด่นสินครับ สมัยก่อนไม่เคยเข้าใจว่าทำไมไม่ให้หมอผ่าตัดคนใกล้ชิด
จนกระทั่งได้มาดูแลพอร์ตให้คนใกล้ชิด จึงรู้ซึ้งเลย :oops:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ความรู้ใหม่หมอห้ามผ่าตัดคนใกล้ชิด

สรุปคือถ้าไม่ต้องการความเครียดก็อย่าบริหารเงินให้คนอื่นๆ ง่ายดี
KGYF

โพสต์ที่ 8

บริหารกองทุน ผมว่าไ่ม่เครียดเท่ากับบริหารให้คนใกล้ตัวครับ

ผมคิดเหมือนหลาย ๆ ท่านคือ มันจะกดดันมาก เวลาเราจะซื้อหุ้นซักตัว

ที่เราวิเคราะห์มาดีแล้ว กำไรก็ดีไป แต่ขาดทุน ไม่รู้จะอธิบายยังไง

บางทีผมซื้อตัวที่กำไรมาก ๆ เอาไปเฉลี่ยขาดทุน ก็ยังถือว่ากำไรครับ

แต่กำไรน้อยลง ก็เครียด ๆ เหมือนกัน คือไม่อยากให้คนใกล้ชิด ขาดทุนนะครับ

สรุป บริหารพอร์ตตัวเอง สบายใจกว่าเยอะครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 9

เครียดกว่าเยอะจริงๆ เพราะเป็นเหมือนความรับผิดชอบอะไรบางอย่าง
ขนาดขู่ทุกคนแล้วว่า เงินที่เอามาใส่ตรงต้องทำใจว่า อาจจะไม่เหลือเลย

แต่พอเริ่มจริง มันกดดันมากนะครับ เงินเรา เราขาดทุน เรารับผิดชอบเอง โทษตัวเอง ไม่เดือดร้อนใคร
แต่เงินคนอื่น ถ้าเกิดขาดทุน จะเดือนร้อนทั้งเรา ทั้งเค้า ....
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ผมก็เป็นครับ
เป็นห่วงเงินคนอื่น
มากกว่าเงินตัวเอง
เลยตัดปัญหา
เปลี่ยนจากรับดูแล
เป็นกู้เงินเขาแทน
แล้วจ่ายผลตอบแทน
คืนให้ในรูปของดอกเบี้ย
แต่ตอนนี้
ใครเอาเงินมากองให้
ก็ไม่รับแล้วครับ
รู้สึกว่ามันไม่สบายใจจริงๆ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
RONNAPUM

โพสต์ที่ 11

จริงครับ :D
สำหรับผมบริหารให้คนใกล้ตัว ถึงจะเงินไม่มาก แต่ก็เครียดเลยครับ
เนื่องจากเขาใส่ความหวังเข้าไปค่อยข้างมาก อีกทั้ง
ต้องคอยมาตอบคำถามว่าทำไมเป็นแบบนู้นแบบนี้
จะโดนมากหน่อยก็ตอนที่เขาให้ซื้อหุ้นตัวนั้นๆแล้วเราไม่ซื้อ
พอมันขึ้นมาล่ะ ใส่เรามาเป็นชุดเลย 5555 :B :B :B
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 12

เครียดครับ... เป็นทุกข์กว่าเงินตัวเองด้วย...

เคยไหมครับ... เจอ Subprime พอร์ตเจ๊งไป 70% เวลารายงานผลการลงทุนนี่... ไม่รู้จะรายงานยังไงดีเลยครับ...

โชคดีเอาเงินคืนจากที่โดน Subprime ไปได้หมด... แถมมีกำไรเพิ่มอีกพอสมควร...

สุดท้าย พอเงินมากถึงจุดนึง ผมเลยคืนเงินกลับไปให้ทุกคน... อาศัยให้หุ้นถ้าเค้าโทรมาแถมแทนครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
birthboro
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

อยู่ที่ใจและคนที่เราลงทุนด้วยครับ..... รับเงินคนที่ไม่เข้าใจมารับรองหูยานครับ... :8)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 14

ขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินเป็นคนยังไงด้วยครับ ถ้าเค้าเข้าใจความเสี่ยงแล้วไม่จุกจิกมากก็โอเคนะครับ
It's earnings that count
panwasit

โพสต์ที่ 15

บริหารให้แฟน มีความขออยู่สองอย่าง
1. อย่าขาดทุน
2.ขาดทุนมึงตาย
:'O
ปล ความเห็นส่วนตัว
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 16

อยู่ที่ความรับผิดชอบ กับความใกล้ชิดครับ ถ้าไม่รู้จักเจ้าของเงินก็ไม่ต้องรู้สึกรับผิดชอบ แต่ถ้ายิ่งสนิทความเครียดก็ยิ่งเยอะครับ เข้าตำราทำดีก็เสมอตัวทำพลาดโดนด่า แต่ถ้ามีคนจะให้ผมเล่นให้จริง ผมจะบอกหุ้นที่ผมถือแล้วให้เขาไปตัดสินใจเอง แต่ถ้าเป็นคนใกล้ตัวมากผมจะใช้รูปแบบเหมือนการกู้เงิน ล็อคผลตอบแทนไปเลย 10% คราวนี้ก็จะเหมือนเราบริหารเงินตัวเองความอิสระก็มากขึ้นแล้วก็ไม่ต้องมานั่งกดดันเวลารายงานว่าเราซื้ออะไรขายอะไร ขาดทุนเท่าไหร่
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ทั่วไปก็เครียดกว่าคับ
เพราะนั้งอยู่บนความคาดหวัง

เทียบกับเรื่องอื่นๆก็ได้ เช่น โคชบอล ที่รองชั้นกว่า โยนความกดดันเวลานัดชิงแชมป์ ไปให้ทีมเก่งกว่า

แต่นี่มันเรื่องเงิน ทั้งหวังในตัวเรา หวังในผลตอบแทน จิปาถะ
ถ้าตัดเรื่องนี้ได้ แสดงว่าเราก็เข้าขั้นจิตใจอริยะ แล้วมั้งคับ
show me money.
sakuragi

โพสต์ที่ 18

สำหรับมาร์ ตัวเล็กๆอย่างเรา
การดูแล บริหารเงินให้คนอื่นมันเครียดกว่า (ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม)

แค่ตำแหน่งมาร์ที่มีหน้าที่ให้คำแนะนำ หุ้นให้ลูกค้า หากแนะนำแล้วมันร่วง ผิดคาดขึ้นมา
ไม่ว่าจะเป็นพอร์ทของลูกค้าคนไหน
หากเกิดขาดทุน หรือเสียหายขึ้น ก็เครียดทั้งนั้น
ยิ่งลูกค้าไม่เข้าใจยิ่งหนัก
ถ้าเสียน้อยหน่อยก็แค่โดนด่า
ถ้าเสียมาก อาจจะทำให้เขาอยากเปลี่ยนโบรก หรือเลิกเล่นไปเลย

เราจะกินอะไร ล่ะ

เราคาดว่า พวกบริหารกองทุนคงเครียดยิ่งกว่าเราเยอะค่ะ
เงินมากมาย เอามาบริหาร ถ้าหากบริหารไม่ดี กำไรน้อย ใครจะอยากซื้อ
บริหารไม่ดีใครจะจ้างคะ

เครียดดดดด
terati20

โพสต์ที่ 19

เงินคนอื่น เครียดกว่าเยอะครับ
ยิ่งพวก กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ทำดีเสมอตัว ไม่ดีโดนด่าเละ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

panwasit เขียน:บริหารให้แฟน มีความขออยู่สองอย่าง
1. อย่าขาดทุน
2.ขาดทุนมึงตาย
:'O
ข้อ3 . ให้กลับไปดูข้อที่2 :D
โพสต์โพสต์