แปลกใจครับทำไมนักวิเคราะห์มองแค่ P/E ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

แปลกใจครับทำไมนักวิเคราะห์มองแค่ P/E ....

โพสต์ที่ 1

แปลกใจครับทำไมนักวิเคราะห์มองแค่ P/E ไม่พูดถึง PBV ที่ สูงเสียดฟ้าเลย
เช่น psl ให้ราคาเเหมาะสมกัน 80-90 บาท ลองคิดดูครับว่าPBVจะเท่าไหร่
ปัจจุบัน 6.25 BV 4.92 ถ้ากำไร 5 บาทกว่าๆๆต่อหุ้น BV ประมาณ 10 นะครับ
แต่ราคาที่ให้ไว้คือ 90 คิดดูครับ pbv 9 กว่าๆๆ โหดสุดๆๆ แล้วเราดู มูลค่าตลาดล่ะครับ 50000กว่าล้านเชียวนะครับ ถ้า p/e 12-13 จะต้องทำกำไร 4000 กว่าล้าน เท่ากับว่าเรือ 1 ลำทำกำไรเกือบๆๆ 100 ล้าน คิดแล้วกลุ้มครับ แล้วพี่ๆๆล่ะครับคิดยังไง :shock: :shock:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

pb ของกลุ่มเรือ ไม่เป็นจริง เพราะ ลง b ไว้ตอน 25 บาท ถ้าปรับ b เป็น 40 บาท คือคิดเป็นเรือที่ราคา 40 pb ก็จะไม่สูงอย่างที่คิดกัน

การให้ราคาสูงของกลุ่มนี้โดยโลรกเกอร์ ก็คงดูที่การทำกำไร ซึ่งคาดการณ์ว่าจะได้กำไร โดยเฉพาะ PSL ก็น่าจะเกือบ 8 บาท ซึ่ง PSL มีนโนบายปันผล 60 % ก็เท่ากับปันผลประมาณ 4.8 บาท

ราคา 90 ก็ไม่ค่อยอยากจะคิด แต่ราคาปัจจุบัน ก็น่าคิด เพราะเท่ากับ ปันผลเกิน 10 %
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มูลค่าทางบัญชีเป็นตัวเลขใช้อ้างอิงตัวหนึ่ง มูลค่าสินทรัพย์ที่แท้จริง ต้องทำการตีราคา อาจจะออกมาสูงหรือต่ำกว่ามูลค่าทางบัญชีก็ได้ครับ อย่างเรือ หากนำมาประเมินมูลค่าสินทรัพย์ใหม่อาจจะแพงกว่าราคาที่บันทึกไว้ก็ได้ครับ

นักวิเคราะห์ก็ว่าไปเรื่อยล่ะครับ ล่าสุดผมได้บทวิเคราะห์ NOBLE ของ UBS Warburg ..แกปรับราคาเหมาะสมลงจาก 22 บาท เหลือ 7.5 บาท!!!! งงเหมือนกัน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

คิดแบบง่ายๆ ว่า ถ้านักวิเคราะห์ให้ P/E เท่ากับ 10 สำหรับคนที่คิดจะ
ถือยาวๆ อย่างเดียว บริษัทจะต้องทำกำไรให้ได้ระดับเดิมต่อเนื่องถึง
10 ปีถึงจะคุ้มทุน

บริษัทที่มี cycle ที่เด่นชัดขนาดนี้ คงไม่มีใครซื้อที่ P/E 10 เพื่อหวังปันผล
มังครับ

แต่ที่ P/E 3-4 นี่ น่าสนใจ

นักวิเคราะห์มอง P/E เพราะเป็นสิ่งที่จะทำให้ "เชียร์" ได้ครับ เช่น E = 10
ราคาตอนนี้ 60 บาท ถ้าอยากเชียร์ขายก็ให้ P/E 5 เท่าพอ ถ้าอยากเชียร์ซื้อ
ก็ให้ P/E สัก 12

ส่วนวิเคราะห์พื้นฐาน ออกมาไม่ค่อยหนีกันเท่าไหร่ครับ ถูกบ้างผิดบ้าง
นักดูดาว

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:
ราคา 90 ก็ไม่ค่อยอยากจะคิด แต่ราคาปัจจุบัน ก็น่าคิด เพราะเท่ากับ ปันผลเกิน 10 %
ผมว่าหุ้นที่เป็น cyclic ปันผลได้ไม่สม่ำเสมอ ไม่น่าจะใช้ปันผลในการพิจารณานะครับถ้าหุ้นปันผล 10% ทุกปีจริง ยังพอประมาณได้ว่า 10 ปีคืนทุน ถือไปเรื่อยๆได้ แต่หากถึงเวลากำไรหดปันผลไม่ได้ก็อาจจะไม่คุ้มครับ

อย่างหุ้นอสังหาหลายตัวปันผลได้ 10% แต่ก็ไม่รู้ว่าปีนี้จะปันผลได้ดีเหมือนเดิมหรือเปล่าในปีนี้ครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 6

psl นโยบายปันผล 25% ไม่ใช่เหรอครับพี่เจ๋ง
เพรางั้น ปันผลก็จะราวๆ 2 บาท ถ้าสมมติว่ากำไรได้ที่ 8 บาทตามที่ประเมินกัน
คิดเป็นปันผล 6.7% แต่อย่างที่พี่นักดูดาวว่าแหละครับ
cycle ขนาดนี้หวังปันผลไม่ได้ ...
ผมว่า psl นี่ pe ไม่น่าให้ถึง 10 นะครับ
เพราะ pe นี่ก็ให้มาจากการเติบโตของผลกำไร ...
ณ เวลาสิ้นปีนี้การเติบโตของ psl คงไม่มีโอกาสโตมากๆ อย่างเก่งก็คงที่
หรืออย่างแย่ก็กำไรลด..
cycle อย่างนี้ให้ pe ซัก 5 ก็พอครับ

วิเคราะห์ไปมั่วๆ ไม่มีหลักการอิ๊ๆๆ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

ธุรกิจที่มีการลงทุนมากขนาดนี้น่าจะดูที่กระแสเงินสดนะครับ เพราะมีค่าเสื่อมอยู่มากเหมือนกันถ้าดูจากกำไรสุทธิ

และเมื่อพิจารณาจากกระแสเงินสดจากการดำเนินงานปีนี้คาดว่าจะได้ 12 บาทต่อหุ้นหรือ ประมาณ 150 ล้านUSD หรือเท่ากับ 6000 ล้านบาท!! ใช่ครับเรือจะทำกำไรได้เกินลำละ 100 ล้านบาทแน่นอน(ไม่ใช่เรื่องเกินไปครับ รายได้และค่าใช้จ่ายของบริษัทนี้คาดการณ์ได้ง่ายมากถ้าติดตามจริงๆ และตัวเลขนี้ก็มาจากผู้บริหารโดยเค้าบอกรายได้ต่อลำและค่าใช้จ่ายต่อลำมา เราก็สามารถคำนวณได้เองอยู่แล้ว) ส่วนปีหน้าก็จะไม่ตํากว่านี้เมื่อคิดจากจำนวนเรือที่ขาดแคลนมากๆ และผู้บริหารมีแผนล็อคค่าระวางในระดับสูงต่อในปลายปีนี้เมื่อเป็นช่วง high season

สรุปปี 47 กับ 48 นี้ psl จะสร้างกระแสเงินสดได้ 25 บาทต่อหุ้นโดยประมาณ เที่ยบกับราคาหุ้นตอนนี้ดูละกันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 8

คุณ blueblood ครับ psl ปันผลประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 9

ปี 47 นี้เค้าเปลี่ยนนโยบายจาก 60 เป็นไม่ตำกว่า 25 % แล้วครับ เนื่องจากมีภาระเงินกู้ที่ต้องชำระอยู่มากครับ แต่ 25 % ของปีนี้และปีหน้าก็เกิน 2 บาทอยู่แล้วครับ แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ตัวนี้เป็นหุ้น cyclical ปันผลก็คงได้ไม่สมําเสมออยู่แล้ว ถ้าหวังถือยาวรับปันผลคงไม่เหมาะเท่าไหร่ :)
CK

โพสต์ที่ 10

Blueblood เขียน:แต่อย่างว่าแหล่ะครับ ตัวนี้เป็นหุ้น cyclical ปันผลก็คงได้ไม่สมําเสมออยู่แล้ว ถ้าหวังถือยาวรับปันผลคงไม่เหมาะเท่าไหร่
แหม ถ้าขนาดคุณเลือดน้ำเงินยังพูดแบบนี้ แล้วใครที่ไหนจะมาซื้อหุ้นเรือ
จากเราในราคาสูงๆ ละครับ? :) ฝรั่งเขาจะโง่มาซื้อที่ 80 บาทไหมน้า
Blueblood

โพสต์ที่ 11

ผมแค่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องตามที่รู้มาเท่านั้นเองครับ ที่เหลือเพื่อนๆก็ต้องใช้วิจารณญาณกันเอาเอง ไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องสนใจครับ ผมไม่เคยบังคับให้ใครซื้อหรือขาย

เมื่อผมเห็นข้อความที่ข้อมูลไม่ถูกต้องถ้าผมพอทราบผมก็อยากจะแบ่งปันเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องครับ อาจจะมีความคิดเห็นใส่ไปบ้างนิดหน่อยตามประสาคนถืออยู่อันนี้ก็ยอมรับครับ แต่ผมยืนยันว่าไม่ได้เอาแต่ข้อมูลด้านดีมาโพสท์เชียร์นะครับ ข้อมูลของผมเป็นเรื่องของ fact มากกว่า

ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับถึงจะตรงข้ามกันก็ตาม :)
PRO_BABY

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณBlueblood มากครับที่ให้ข้อมูลครับมองกันหลายๆๆด้านจะได้เอามาวิเคราะห์ครับ 8) 8)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
hot

3x to""""

โพสต์ที่ 13

..
CK

โพสต์ที่ 14

ราคาเกิดจากคนหนึ่งซื้อคนหนึ่งขาย แสดงว่าสองคนมองไม่เหมือนกัน
ซึ่งก็เป็นเรื่องดีครับ

ผมเองถือหุ้นเรืออยู่เยอะพอควร โดยส่วนตัวก็อยากจะให้ขึ้นครับ จะได้
ขาย แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าราคาที่ผมอยากขายจะมีคนอยากซื้อหรือเปล่า

คิดมากไปเดี๋ยวนอนไม่หลับ เอาเป็นว่าถ้าถึงเวลามีคนอยากซื้อแพงๆ
ผมก็ขายให้แล้วกัน
kriser

โพสต์ที่ 15

พี่ๆๆๆครับ แล้วถ้าเกิดว่า PSL ไม่ได้ ส่งสินค้าไปจีน เค้ายังมีไปที่อื่นอีกหรือ ป่าว อะครับ ???
Jeng

โพสต์ที่ 16

รู้สึกว่าส่งไปจีนนิดเดียวนี่ครับ

เมื่อวันเสาร์เขาไปดูเรือ psl กัน เป็นเรือใหม่เพิ่งได้รับ เห็นว่าเรือลำนี้ ทุกข้าวไป อิรัก

http://psl.3garts.com/
CK

โพสต์ที่ 17

เยอะแยะครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 18

kriser เขียน:พี่ๆๆๆครับ แล้วถ้าเกิดว่า PSL ไม่ได้ ส่งสินค้าไปจีน เค้ายังมีไปที่อื่นอีกหรือ ป่าว อะครับ ???
มีครับ เค้าขนได้ทั่วโลกน่ะครับ ตรงไหนมี demand ก็ไปตรงนั้น แต่ demand จากจีนคงไม่ได้ลดลงมากในระยะยาวหรอกครับ :)
ล็อคหัวข้อ