ราคาปุ๋ยขึ้น ตัวไหนจะได้รับผลกระทบบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
au
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 27

ราคาปุ๋ยขึ้น ตัวไหนจะได้รับผลกระทบบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

cpf จะโดนไหมครับ

ข่าว

http://www.thairath.co.th/content/eco/162055

เมื่อวันที่ 7 เม.ย. คณะอนุกรรมการพิจารณาราคาแนะนำปุ๋ยเคมี ได้อนุมัติปรับขึ้นราคาปุ๋ยเคมี 4 สูตร ตามต้นทุนที่สูงขึ้น ทั้งราคาน้ำมัน และ ประเทศจีนเก็บภาษีส่งออกปุ๋ยเป็น 110% โดยราคาขายปลีกปุ๋ยยูเรีย สูตร 46-0-0 ให้ขึ้นได้ 24-30 % ทำให้ราคาขายอยู่ที่ถุงละ 725-765 บาท สูตร 15-15-15 อนุมัติให้ขึ้น 14-18% ทำให้ราคาขายอยู่ที่ถุงละ 838-870 บาท สูตร 16-20-0 อนุมัติให้ขึ้น 10-22% ทำให้ราคาขายอยู่ที่ถุงละ 672-746 บาท และ สูตร 21-0-0 อนุมัติให้ขึ้น 23-35% ทำให้ราคาขายอยู่ที่ 411-454 บาท มีผลพรุ่งนี้ ( 8 เม.ย.)
"อดทนเวลาที่ฝนพรำ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง ฟ้า นั้นคงสว่าง และทำให้เราได้เข้าใจ.....ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ..."
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ราคาปุ๋ยขึ้น ตัวไหนจะได้รับผลกระทบบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

รัฐบาลนี้วันก่อนบอกจะให้ปุ๋ยขึ้นแค่ 8%-10%
แต่ขึ้นจริง 20%-30% รมว พาณิชย์ โกหก
ไม่น่าพูด แล้วทำไม่ได้
Blueplanet
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

Re: ราคาปุ๋ยขึ้น ตัวไหนจะได้รับผลกระทบบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

TCCC ++++++++
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
มือใหม่อ่อนหัด
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

พรทิวาสั่งเบรกขึ้นราคาปุ๋ย

พรทิวาขอความร่วมมือผู้ผลิตชะลอการปรับขึ้นราคาปุ๋ยเคมีออกไปก่อน หลังคณะอนุกรรมการพิจารณาราคาปุ๋ยมีมติให้ปรับขึ้น8เม.ย. เพื่อไม่ให้เป็นการซ้ำเติมเกษตรกร

นางพรทิวา นาคาศัย รมว.พาณิชย์ กล่าวว่า ตามที่คณะอนุกรรมการพิจารณาราคาปุ๋ยเคมีได้มีมติให้ปรับขึ้นราคาปุ๋ยเคมีตั้งแต่วันที่ 8 เม.ย.เป็นต้นไป ส่งผลให้เกษตรกรในหลายจังหวัดร้องเรียนว่าเป็นการซ้ำเติม เพราะได้รับผลกระทบจากภัยธรรมชาติ เช่น ภัยแล้ง น้ำท่วม และการระบาดของศัตรูพืช ทำให้รายได้จากการขายผลผลิตทางการเกษตรลดลง จึงขอให้ภาครัฐช่วยเหลือด่วน ดังนั้นจึงได้มอบหมายให้กรมการค้าภายในขอความร่วมมือผู้ผลิตและนำเข้าปุ๋ยเคมีชะลอการปรับขึ้นราคาปุ๋ยเคมีออกไปก่อน

นอกจากนี้ ยังได้ร่วมกับสมาคมการค้าปุ๋ยและธุรกิจการเกษตรไทยจัดทำโครงการปุ๋ยธงฟ้าขึ้น จัดจำหน่ายปุ๋ยราคาถูกให้กับเกษตรกร เพื่อบรรเทาภาระต้นทุนการผลิตให้เกษตรกรที่ได้รับความเดือดร้อนอย่างเป็นรูปธรรม

นางวัชรี วิมุกตายน อธิบดีกรมการค้าภายใน กล่าวว่า สมาคมการค้าปุ๋ยและธุรกิจการเกษตรไทยยินดีให้ความร่วมมือจัดปุ๋ยเคมีเพื่อจำหน่ายตามโครงการปุ๋ยธงฟ้าจำนวน 1 แสนตัน โดยจะดำเนินการให้ทันกับความต้องการของเกษตรกรในช่วงฤดูกาลเพาะปลูกนี้

http://www.posttoday.com/ข่าว/ธุรกิจ-ตล ... ้นราคาปุ๋ย
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบว่าน้ำท่วมขนาดไหน

ปริมาณการใช้ปุ๋ยกับยางและปาล์มน้ำมัน จะลอลงสักกี่เปอร์เซ็นต์

อยากทราบความคิดเห็นจากนักลงทุนภาคใต้ครับ
chootana

โพสต์ที่ 6

ซีพีก็ทำปุ๋ยนะครับ (แต่ไม่ใช่ซีพีเอฟนะ) ผมว่าซีพีเอฟไม่ได้รับผลกระทบหรอกครับ เพราะเค้าถือหุ้นกันอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll

โพสต์ที่ 7

ไม่รู้ pato ด้วยรึป่าว
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
เจบีเดล

โพสต์ที่ 8

น่าจะเป็น tccc คงจะมีผลกระทบบ้าง ผมทำธุระกิจเกี่ยวข้องกับปุ่๋ย ช่วงที่ผ่านมาราคาก็ปรับขึ้นมามากแล้วขนาดยังไม่อนุมัตฺขึ้นราคาประมาณ5-20% อย่างตัวที่ควบคุม เช่นยูเรีย คุมที่ 550-580 ต่อกระสอบ แต่ราคาขายจริง 650-750บาทแล้วแต่พื้นที่ และตัวpato คงไม่กระทบเพราะไม่ใช่ธุระกิจหลัก แต่ผมเห็นว่าจะได้รับผลกระทบหลังจากมี พรบ.วัตถุอันตรายในกลางปีนี้ เคมีเกษตรทุกตัวทะเบียนจะหมดอายุลง และจะใช้ พรบ.ใหม่ที่มีข้อปฏิบัติมากกว่าเดิมมากและจะมีค่าจัดการกับผลิตภัณแต่ละตัวมาก จะเป็นผลทำให้ราคาพุ่งขึ้น เกษตกรต้องซื้อในราคาที่แพงมากกว่าเดิมมากๆๆๆๆๆ ไม่รู้ว่าเป็นผลดีกับ pato หรือเปล่านะ รอดูท่านผู้อื่นว่ากันต่อไป
chootana

โพสต์ที่ 9

เจบีเดล เขียน:น่าจะเป็น tccc คงจะมีผลกระทบบ้าง ผมทำธุระกิจเกี่ยวข้องกับปุ่๋ย ช่วงที่ผ่านมาราคาก็ปรับขึ้นมามากแล้วขนาดยังไม่อนุมัตฺขึ้นราคาประมาณ5-20% อย่างตัวที่ควบคุม เช่นยูเรีย คุมที่ 550-580 ต่อกระสอบ แต่ราคาขายจริง 650-750บาทแล้วแต่พื้นที่ และตัวpato คงไม่กระทบเพราะไม่ใช่ธุระกิจหลัก แต่ผมเห็นว่าจะได้รับผลกระทบหลังจากมี พรบ.วัตถุอันตรายในกลางปีนี้ เคมีเกษตรทุกตัวทะเบียนจะหมดอายุลง และจะใช้ พรบ.ใหม่ที่มีข้อปฏิบัติมากกว่าเดิมมากและจะมีค่าจัดการกับผลิตภัณแต่ละตัวมาก จะเป็นผลทำให้ราคาพุ่งขึ้น เกษตกรต้องซื้อในราคาที่แพงมากกว่าเดิมมากๆๆๆๆๆ ไม่รู้ว่าเป็นผลดีกับ pato หรือเปล่านะ รอดูท่านผู้อื่นว่ากันต่อไป
คุณเจบีเดลขายปุ๋ยอยู่ภาคไหนครับ ช่วงที่ขายดีคือช่วงไหน และถ้าเกิดน้ำท่วมหรือแล้ง จะเป็นผลดีหรือผลเสียในช่วงนั้นครับ และจะไปดีเอา่ช่วงไหน ขอบคุณครับ
extraordinary

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:ไม่ทราบว่าน้ำท่วมขนาดไหน

ปริมาณการใช้ปุ๋ยกับยางและปาล์มน้ำมัน จะลอลงสักกี่เปอร์เซ็นต์

อยากทราบความคิดเห็นจากนักลงทุนภาคใต้ครับ

ยางใส่ปุ๋ยเยอะแค่ช่วงปีแรกๆครับพี่
ส่วนปาล์มใส่ตลอด แต่เว้นเป็นช่วงๆ ปีนึงใส่สองถึงสี่ครั้งรายไตรมาส
น้ำท่วมคราวนี้ไม่นาน คงไม่กระทบอะไรครับ
ปริมาณการใช้ปุ๋ยก็คงเพิ่มขึ้นตามพื้นที่ปลูกใหม่ที่เพิ่มขึ้นทุกๆปีครับ
บวกกับการปลูกใหม่พื้นที่เดิมแทนแปลงเก่าที่หมดอายุด้วย
อีกอย่าง ราคาผลผลิตปาล์มเฉลี่ยก็สูงกว่าปีก่อนๆ ก็คงใส่ปุ๋ยถี่ขึ้น
จากปีละหนเพิ่มเป็นสองหน หรือสามหน ยังไงโดยรวมแล้วก็ใช้ปุ๋ยเยอะขึ้นครับ
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
donrak

โพสต์ที่ 11

ผมขายปุ๋ยอยู่ที่ไชยาครับ พื้นที่ปลูกยางอายุระหว่าง6-10ปีจะเสียหายมากพอสมควรเลยครับเนื่องจากเป็นยางเล็กรากยังไม่ค่อยแข็งแรงน้ำท่วมดินอ่อนพอเจอลมแรงๆแล้วต้นยางล้มลงนอนเลยครับบางแปลงล้มเป็นร้อยต้น ส่วนปาล์มจะเสียหายเฉพาะปาล์มต้นเล็กที่น้ำท่วมถึงจะทำผลปาล์มสุกที่อยู่บนต้นเน่าครับ ส่วนสวนยางและปาล์มที่ไม่เสียหายน่าจะใส่ปุ๋ยมากขึ้นเพราะช่วงนี้ราคาดีครับ แต่อย่าลืมประเด็นต้องซ่อมแซมบ้านเรือนหลังน้ำลดนะครับน่าจะเร่งด่วนกว่าเอาเงินมาซื้อปุ๋ยนะครับ

ส่วนในถาวะปกติ จะเริ่มขายดีตั้งแต่เดือน พ.ค.-ม.ค. แล้วแต่ปริมาณฝนที่ตกครับ ถ้าตกมากไปขายไม่ได้ครับ(คนกลัวฝนพาปุ๋ยทั่ใส่หายหมด) ถ้าฝนไม่ตกขาดช่วงนานคนไม่ใส่ปุ่ยครับ ชาวสวนชอบฝนปริมาณพอดีครับจะทยอยใส่หมดทุกแปลงแหละครับ สรุปว่าน้ำท่วมมีผลกระทบน้อยกว่าราคาพืชผลเกษตรครับ

ส่วนที่รัฐไม่ให้ขึ้นราคาปุ๋ยมีอยู่4สูตรครับ พวกบริษัทปุ๋ยก็จะเลี่ยงๆไม่ขายหรือบางยี่ห้อก็ขายพ่วงกับปู๋ยสูตรอื่นๆที่ขึ้นราคาได้ครับ(เพราะเค้าไม่ได้บังคับ)
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
chootana

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณๆ donrak นะครับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

TPIPL ด้วยหรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ
TTA โรงงานปุ๋ย อยู่เวียดนามมั่งครับ ไม่น่าเกี่ยวกับเมืองไทยเท่าไหร่
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
เจบีเดล

โพสต์ที่ 14

ผมขายปุ๋ยอยู่ที่อิสานตอนบนหนองคายครับ ช่วงไฮในเขตอิสานจะหนักไปในยางพารามาก ช่วงเดือนเมษา-ตุลา
หลังจากนั้นก็จะทรงๆตัว มกราก็ปิดหน้ายางเข้าฤดูแล้ง ส่วนนาข้าวก็ใกล้เคียงกัน
โพสต์โพสต์