ประชุมผู้ถือหุ้น พาคนอื่นไปด้วยจะน่าเกลียดมั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ประชุมผู้ถือหุ้น พาคนอื่นไปด้วยจะน่าเกลียดมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

เคยพาลูกไปประชุมครั้งนึง ก็ไม่เห็นเป็นอะไร ธรรมดาไม่ได้พาไปหรอกนะครับ แต่ครั้งนี้คิดจะพาลูกไปด้วย ไปเรียนรู้ ไม่ทราบว่าจะน่าเกลียดมั๊ยครับ
Hibernate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ประชุมผู้ถือหุ้น พาคนอื่นไปด้วยจะน่าเกลียดมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าไม่ได้ไปรบกวนคนอื่น ผมว่าก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
KGYF

Re: ประชุมผู้ถือหุ้น พาคนอื่นไปด้วยจะน่าเกลียดมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 3

ผมก็ว่าไม่น่าเกลียดครับ

ถ้าไม่ถึงขั้นรบกวนคนอื่น

พี่จะพากิ๊กไปด้วยหรือครับ(แอบแซวครับ :D :D :D )
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
KGYF

โพสต์ที่ 4

อุ้ย โทษที พี่บอกจะพาลูกไปด้วย ผมอ่านข้ามไป

งั้นผมหาแล้ว พาำไปมั่งดีกว่า :oops:

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
chootana

โพสต์ที่ 5

KGYF เขียน:อุ้ย โทษที พี่บอกจะพาลูกไปด้วย ผมอ่านข้ามไป

งั้นผมหาแล้ว พาำไปมั่งดีกว่า :oops:

:bow: :bow: :bow:
หาใครครับ หาลูก หรือหากิ๊ก :B :B :B
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ลูกของพี่ อายุเท่าไหร่เหรอครับ :D
รูปภาพ
chootana

โพสต์ที่ 7

อายุ 14 ครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

จริงๆแล้ว ขึ้นอยู่กับทางบริษัทฯจะพิจารณาครับ
เราคนไทย ก็มักจะอะลุ้มอล่วยกันได้อ่ะนะขอรับ

โดยส่วนมากแล้ว...
บริษัทฯ หรือที่ปรึกษาทางกฏหมายฯ มักจะอนุญาตให้สามารถเข้าไปนั่งฟังในห้องประชุมได้
แต่ต้องเป็นแค่ Observer เท่านั้นนะครับ!!!

ซึ่ง Observer ไม่สมควรจะเป็นผู้ถาม หรืออกความเห็นใดๆในการประชุม
ผมเองรู้มาประมาณนี้ครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
long141

โพสต์ที่ 9

ทำไม คุณไม่ซื้อหุ้นในชื่อลูกคุณ ไปด้วยเลย เพื่อเป็นการรักษาสิทธิ และยังได้ของที่ระลึกอีก

การประชุมควรเป็นการประชุมสำหรับ ผู้ถือหุ้นเท่านั้น เพื่อเป็นการ รักษาสิทธิของตนเอง และของผู้ถือท่านอื่นๆด้วย
VI with CISA ระดับ 1
chootana

โพสต์ที่ 10

long141 เขียน:ทำไม คุณไม่ซื้อหุ้นในชื่อลูกคุณ ไปด้วยเลย เพื่อเป็นการรักษาสิทธิ และยังได้ของที่ระลึกอีก

การประชุมควรเป็นการประชุมสำหรับ ผู้ถือหุ้นเท่านั้น เพื่อเป็นการ รักษาสิทธิของตนเอง และของผู้ถือท่านอื่นๆด้วย
อายุ 14 ยังซื้อหุ้นไม่ได้นี่ครับ ใช่หรือเปล่า
long141

โพสต์ที่ 11

ได้น่ะครับ ดูลูกของ ผถห ใหญ่ OFM ครับด้านล่าง

http://www.settrade.com/C04_05_stock_ma ... lectPage=5
VI with CISA ระดับ 1
chootana

โพสต์ที่ 12

ูู^^ เอ่อ.......ผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ...
chootana

โพสต์ที่ 13

ลองซาวเสียงดูน่ะครับ เพราะว่าลูกบอกว่าอยากไป แต่ถ้าเห็นว่าเป็นการไม่สมควร ก็ไม่พาไปครับ
simplelife

โพสต์ที่ 14

หุ้นอะไร ถ้าหุ้นชื่อดัง ไปถึงแล้วเจอประสบการณ์แร้งลงหน้าห้องประชุม กลัวว่าจะเสียความรู้สึกมากกว่า
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
vision

โพสต์ที่ 15

ผมเคยพาลูกไปสองครั้ง ครั้งแรกไม่มีคนไปประชุม เขาดูแลลูกผมมากกว่าผมซะอีก
อีกครั้งคนไปประชุมเยอะ ผมก็รับที่เขาแจกตามสิทธิ์ของผม ของกินก็ให้ลูกกินหมด

น่าเกลียดหรือเปล่าตัวเองคงไม่สามารถบอกได้ แต่น่าเกลียดน้อยกว่าถือหุ้นแต่ไปเพื่อแย่งของกินแน่นอน
没有
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 16

เกรงใจจังเพราะนานาจิตตัง

แต่ขอสมมตินะครับ

ผู้ถือหุ้นใหญ่หลายอันดับหรือเจ้าของพาลูกหลานไปหลายๆคน

หรือผู้ถือหุ้น100หุ้น พาลูกหลานไปแล้วก่อนเวลาหรือผู้ถือหุ้นจริงมาครบ

ปรากฎว่าอาหารว่างหมดก่อน โดยบริษัทไม่ได้เตรียมไว้

ผมเห็นว่า ไปซื้อให้ลูก100หุ้นฝึกออมดีกว่าครับ
Rabbit VS. Turtle
spartacus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

อ้าว ประชุมผู้ถือหุ้น เค้าให้ไปได้คนเดียวเหรอครับ พึ่งรู้นะนี่

ก็เหงาแย่สิครับ เพราะไม่รู้จะคุยกับใครอ่ะ

ไม่นั่งแง่วจนงานเลิกเลยเหรอครับ

ผมก็ไม่เคยไปประชุมเลยซักที อยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ

ธรรมย่อมรักษา ผู้ประพฤติธรรม
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 18

เคยพาพี่น้องไปด้วยก็ไม่มีปัญหานะครับ
Likhit

โพสต์ที่ 19

ไปประชุมผู้ถือหุ้น แล้วไปแย่งกันกินยังกะอีแร้งลงทึ้ง ผมว่ามันน่าเกลียดสิ้นดี มีเงินซื้อหุ้น

เป็นแสนเป็นล้าน แต่ไม่มีปัญญาซื้อของพวกนี้กิน ไม่รู้ไปตายอดตายอยากมาจากใหน

ผมไปประชุมก็ไปรับตามสิทธิ์ อย่างมากก็กาแฟ1แก้ว นอกนั้นไม่เคยกิน ไปเพื่อซักถามข้อ

สงสัยจากปากผู้บริหารคือวัตถุประสงค์หลัก บางคนทำตัวน่าเกลียดมากๆ ทำแบบนี้สิ

ไม่มีศักดิ์ศรีเลย
ekkachai22

โพสต์ที่ 20

ผมว่าขึ้นอยู่กับเจตนา ถ้าทำแล้วคนอื่นไม่เดือดร้อนทั้งทางตรงและทางอ้อม ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 21

ผมก็คิดอยู่ว่าจะพาลูกไปเหมือนกันครับ
แม้ว่าเขาอาจจะไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้น
ให้ไป observe ครับ
แต่หากเป็นผู้ถือหุ้นได้ยิ่งดีครับ
เด็กๆก็ถือหุ้นได้ครับ

ความจริงการให้ความรู้นั้น สำคัญมากครับกับการลงทุน
หากเราพาลูกไป และแนะนำเขาว่าอะไรเป็นอะไร
อะไรควรไม่ควร
อะไรต้องดู เพื่อจะรู้ว่าบริษัทเราเป็นอย่างไร
ผมว่าได้ประโยชน์สูงมากครับ

บริษัทเองก็ไม่ควรรังเกียจเด็กนะครับ
ควรสนับสนุนด้วยซ้ำไปครับ
เป็นผมจะหาของพิเศษมาให้เด็กเลยครับ

แต่ทั้งนี้ ต้องไม่ไปรบกวนการประชุม
และต้องไม่ไปก่อความไม่สะดวกให้ผู้อื่นนะครับ
เช่น เด็กเล็กเกินไป
หรือไปทำให้อาหารไม่พอ
แต่เรื่องอาหารคงไม่มีปัญหา เพราะเดี๋ยวนี้ทุกบริษัทใส่กล่องแจกครับ ตามสิทธิ์

สรุปคือสนับสนุนเต็มที่ครับ

ยังไงพาลูกมางานเสวนา มันนี่ทอล์ค ที่ตลาดหลักทรัพย์ได้นะครับ
ที่นี่ต้อนรับเด็กๆ นักเรียน นักศึกษาเต็มที่ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
chootana

โพสต์ที่ 22

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จริงๆผมก็ฝึกให้ลูกเปิด settrade คอยเช็คราคาหุ้น เคยให้ลูกถือหุ้นมาม่าอยู่พักนึง และพยายามสอนเค้าในเรื่องต่างๆ ค่อยๆซึมซับไปเรื่อยๆ ปะป๊ามีหุ้นอะไรก็บอกเค้าหมดล่ะครับ แต่ต้องบอกเหตุผลด้วยว่า ทำไมเราถึุงซื้อตัวนี้ เพื่อไม่ให้เค้าเข้าใจผิดว่าหุ้นมันเล่นกันได้ง่ายๆ
แต่ชื่อก็ใช้ชื่อผมนี่แหละ ไปไหนมาไหนก็คอยให้เค้าสังเกตสินค้าว่าสินค้าอะไรเป็นของบริษัทอะไร เขาสนใจมากครับ ผมเก็บเงินให้เค้าตั้งแต่วันที่เค้าเกิดเลยครับ เดือนละพัน พออายุครบ 10 ขวบ ก็เพิ่มให้เป็นเดือนละ 2000 ทำยังงี้มาตลอด แล้วก็ใช้เงินเค้านี่แหละไปลงทุนหุ้น แล้วบอกเค้าว่าที่ลงทุนเนี่ย เงินของเค้านะ พอได้กำไรมาก็แบ่งไปทำบุญ พอทำบุญหุ้นก็ขึ้น ผมก็เลยสอนลูกว่า "เห็นไม๊ เพราะหนูไปทำบุญ หุ้นเลยขึ้นใหญ่" เป็นการสอนให้เรียนรู้การแบ่งปันไปในตัวด้วยครับ"
ส่วนเรื่องพาไปหรือไม่ เดี๋ยวคิดดูอีกทีครับ
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 23

แล้วก็ใช้เงินเค้านี่แหละไปลงทุนหุ้น แล้วบอกเค้าว่าที่ลงทุนเนี่ย เงินของเค้านะ พอได้กำไรมาก็แบ่งไปทำบุญ พอทำบุญหุ้นก็ขึ้น ผมก็เลยสอนลูกว่า "เห็นไม๊ เพราะหนูไปทำบุญ หุ้นเลยขึ้นใหญ่" เป็นการสอนให้เรียนรู้การแบ่งปันไปในตัวด้วยครับ"

อนุโมทนาครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
KGYF

โพสต์ที่ 24

chootana เขียน:
KGYF เขียน:อุ้ย โทษที พี่บอกจะพาลูกไปด้วย ผมอ่านข้ามไป

งั้นผมหาแล้ว พาำไปมั่งดีกว่า

หาใครครับ หาลูก หรือหากิ๊ก :B

คงต้องหากิ๊ก ก่อนละครับ ถึงจะมีลูกไปประชุมเหมือนพี่ chootana

ผมเพิ่งมาเข้าใจสุภาษิตไทยโบราณที่ว่า "จับปลาสองมือ" ก็ตอนนี้แหละครับ

ทีแรกผมก็นึกว่าจะ "กระจายความเสี่ยง" เหมือนกับลงทุนนั่นแหละครับ เพราะ เซียน ๆ ระดับเทพ เค้าแนะนำอย่างนั้น

ทีไหนได้ กลายเป็น "กระจายความเสียหาย" ไปซะนี่

สุดท้ายเลยต้องมานั่งกินแห้วกระป๋องครับ :|

ให้ผมทายอายุพี่ chootana ก็คงเยอะพอดูแล้วนะครับ มีลูกอายุตั้ง 14 ปี แล้ว ถ้าเป็นลูกคนแรก

อายุพี่ก็คง 22(เีรียนจบ)+3(ทำงาน)+5(คบหาดูใจกับแฟน)+1(แต่งงานมีลูก) อย่างน้อนก็คง 31+14 = 45 ปี

ถ้าปีนี้ ผมยังไม่ได้แต่งงาน มีลูก อีก 14 ปี ก็คงไม่มีโอกาส ได้มาถามคำถามเหมือนพี่ครับ

สเปคผมก็คงยังเหมือนเดิมแหละครับ ต้อง หมวย ๆ สูง ยาว ขาว ตึง :D

ผมยังเด็ก ถ้าคำพูดใดเกินเลยล่วงเิกิน ก็ว่ากล่าวตักเตือนได้ และขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

:bow:

KGYF

โพสต์ที่ 25

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:
แล้วก็ใช้เงินเค้านี่แหละไปลงทุนหุ้น แล้วบอกเค้าว่าที่ลงทุนเนี่ย เงินของเค้านะ พอได้กำไรมาก็แบ่งไปทำบุญ พอทำบุญหุ้นก็ขึ้น ผมก็เลยสอนลูกว่า "เห็นไม๊ เพราะหนูไปทำบุญ หุ้นเลยขึ้นใหญ่" เป็นการสอนให้เรียนรู้การแบ่งปันไปในตัวด้วยครับ"

อนุโมทนาครับ
+10 ครับ ไอเดียพี่เยี่ยมครับ :-D

การทำบุญ สำคัญกว่าการได้กำไรจากหุ้นอีกครับ(สำหรับผมนะครับ)

ผมก็มักจะแบ่งกำไรที่ได้จากหุ้น ไปทำบุญเสมอ ๆ ครับ

ผมมีความเชื่อว่า การให้ สำคัญกว่า การรับ ครับ

chootana

โพสต์ที่ 26

ให้ผมทายอายุพี่ chootana ก็คงเยอะพอดูแล้วนะครับ มีลูกอายุตั้ง 14 ปี แล้ว ถ้าเป็นลูกคนแรก

อายุพี่ก็คง 22(เีรียนจบ)+3(ทำงาน)+5(คบหาดูใจกับแฟน)+1(แต่งงานมีลูก) อย่างน้อนก็คง 31+14 = 45 ปี

แทงหวยก็ถูกครับ ผมอายุ45 ปี
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 27

great father, great son
your boy will be next Warren Buffet.
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 28

ตามกฎ คือ ไม่ได้ เพราะเป็นการประชุมผู้ถือหุ้น
ตามธรรมเนียมปฏิบัติทั่วไป คือ ส่วนใหญ่อะลุ่มอล่วย แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละบริษัท
เคยมีบริษัทหนึ่งให้ผู้ติดตามนั่งรอก็สร้างความไม่พอใจให้ผู้ถือหุ้นบางท่าน
การพาเด็ก เด็กต้องโตพอที่จะควบคุมได้
แต่ไม่ว่าจะเข้าประชุมด้วยสิทธิ์ผู้ถือหุ้นหรือแม้เป็นผู้ติดตามก็ตาม เรายังต้องมีหน้าที่เป็นผู้ร่วมการประชุมที่ดี

แต่เห็นด้วยกับหลายท่านว่าที่น่ารังเกียจมากกว่า คือ พวกที่มีเจตนา abuse ทั้งหลาย ดูแล้วมัน....จ
picklife

โพสต์ที่ 29

KGYF เขียน: สเปคผมก็คงยังเหมือนเดิมแหละครับ ต้อง หมวย ๆ สูง ยาว ขาว ตึง :D

ผมยังเด็ก ถ้าคำพูดใดเกินเลยล่วงเิกิน ก็ว่ากล่าวตักเตือนได้ และขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

:bow:
:shock: มันคืออะไรครับ :shock:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Likhit

โพสต์ที่ 30

หู
โพสต์โพสต์