พี่ๆมีเทคนิคกันอย่างไรให้ port โต ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
asatangm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆมีเทคนิคกันอย่างไรให้ port โต ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากขอรบกวนพี่ๆ แนะนำเทคนิคส่วนตัวในการบริหาร port ให้โตขึ้นเรื่อยๆแบบยั่งยืนครับ ขอบคุณมากครับ :)
akekarat

Re: พี่ๆมีเทคนิคกันอย่างไรให้ port โต ครับ

โพสต์ที่ 2

ขยันอ่าน
leonleon

Re: พี่ๆมีเทคนิคกันอย่างไรให้ port โต ครับ

โพสต์ที่ 3

1.ไม่ขาดทุน
ช่วงแรกๆอาจจะโตช้า
แต่หลังๆถ้าผลตอบแทนทบต้นแสดงพลังจะโตไวมากครับ

2.เก็บออมเงินสม่ำเสมอ + นำมาลงทุนเพิ่มเรื่อยๆ

3.เพิ่มความรู้ด้านการลงทุน ความรู้ต้อง cover port เสมอ
แล้วพอร์ตจะโตตามความรู้
ในระหว่างนั้นก็ต้องเพิ่มความรู้ให้แน่นขึ้น ใหม่ขึ้นไปอีกด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อย่าโลภ ลงทุนในสิ่งที่เราเข้าใจ

การลงทุนไม่มีทางลัด ต้องใช้เวลา และมันไม่มีเทคนิคอะไรพิศดาร

ขอให้เข้าใจหลักการลงทุนที่ถูกต้องเท่านั้นเอง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Unstablemind

โพสต์ที่ 5

From my personal experiance....patience helps alot....and that is still even hard for me to do - -"
Its all about getting alpha.
thaloengsak

โพสต์ที่ 6

มีสติ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
slalom
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

โตขึ้นเรื่อยๆแบบยั่งยืนครับ
ผมคิดว่า น่าจะเน้นความปลอดภัยของเงินต้นก่อนครับ
armaty

โพสต์ที่ 8

ผมชอบบทความที่พี่ลูกอีสานเคยโพสไว้ตามด้านล่างครับ ลองเข้าไปอ่านดู

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=26058
เราต้องสร้างความเชื่อมั่นให้ได้ว่า ราคาตอนที่คุณเข้าซื้อ คุณไม่ได้จ่ายเงินซื้อมาในราคาที่แพงเกินไป แค่นี้ก็เพียงพอกับการที่จะได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว
doodeemak

โพสต์ที่ 9

ขออนุญาตแชร์ความเห็นนะครับ

1) ตั้งเป้าหมายในชีวิต
2) Link ไปที่เป้าหมายต่างๆ ซึ่งหนึ่งในนั้นคือเป้าทางการเงิน
ทำให้เป็นตัวเลขชัดๆ ในแต่ละปีว่าเป้าคือเท่าไหร่
3) เพิ่มรายได้ที่เป็นเงินเดือนประจำ โดยการวางแผน carreer path
และตั้งเป้าหมายในแต่ละปีว่าต้องการเรียนรู้และหาประสบการณ์อะไรบ้าง
4) เพิ่มรายได้จากการลงทุน โดยการเรียนรู้วิธีการลงทุนอย่างต่อเนื่องเพื่อหาสไตล์ของตัวเอง
เราจะรู้ว่าเราหาสไตล์ของเราพบเมื่อรู้ว่าจิตของเรามีความนิ่งและเป็นกลาง
เวลาลงทุนแล้วไม่รู้สึกหวั่นไหว
5) ลดรายจ่ายฟุ่มเฟือย
6) มีวินัยในการออมเงินอย่างสม่ำเสมอครับ อาจใช้วิธีการตัดเงินออมอย่างสม่ำเสมอก่อนนำมาใช้จ่าย
Inactive investor
TTW lover

โพสต์ที่ 10

ทำอย่างนี้ครับ

1. หาความรู้ หาเพื่อนดีๆ เพิ่มผมตอบแทน ในส่วนของ passive income
2. ทำงาน เพิ่มเงินเดือน หรือรายได้ในธุรกิจ เพิ่อเพิ่ม Active income
3. ประหยัด ใช้ชีวิตพอเพียง ตั้งเป้าหมายว่าจะเอาเงินเป็น กี่ % ของ active income ไปลงในพอร์ตลงทุน

แค่นี้ทำให้ได้ รวยแน่ๆ
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
picklife

โพสต์ที่ 11

asatangm เขียน:อยากขอรบกวนพี่ๆ แนะนำเทคนิคส่วนตัวในการบริหาร port ให้โตขึ้นเรื่อยๆแบบยั่งยืนครับ ขอบคุณมากครับ :)
1.ศึกษาเยอะๆอย่างที่พี่ๆท่าอื่นแนะนำ พยายามทำการบ้านและworksheetมากๆ
2.รู้จักการกระจายความเสี่ยง หรือบริหารความเสี่ยง หรือMoneymanagementแล้วแต่จะเรียกแต่Conceptเดียวกัน
3.อ่านและศึกษาเรื่องจิตวิทยาการลงทุน และไม่ติดกับต้นทุนที่ซื้อมาเน้นดูUpside
4.มีจุดยืน อย่าเข้าไปเล่นทุกเกมส์ที่เขาเล่นกัน บางครั้งกำไรคนอื่นมันยั่วน้ำลาย แต่หากเราไม่เข้าใจมันอาจจะเจ็บตัวได้

ปล.ผมก็บอกตัวผมเองด้วยนะ 555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 12

picklife เขียน:
asatangm เขียน:อยากขอรบกวนพี่ๆ แนะนำเทคนิคส่วนตัวในการบริหาร port ให้โตขึ้นเรื่อยๆแบบยั่งยืนครับ ขอบคุณมากครับ :)
1.ศึกษาเยอะๆอย่างที่พี่ๆท่าอื่นแนะนำ พยายามทำการบ้านและworksheetมากๆ
2.รู้จักการกระจายความเสี่ยง หรือบริหารความเสี่ยง หรือMoneymanagementแล้วแต่จะเรียกแต่Conceptเดียวกัน
3.อ่านและศึกษาเรื่องจิตวิทยาการลงทุน และไม่ติดกับต้นทุนที่ซื้อมาเน้นดูUpside
4.มีจุดยืน อย่าเข้าไปเล่นทุกเกมส์ที่เขาเล่นกัน บางครั้งกำไรคนอื่นมันยั่วน้ำลาย แต่หากเราไม่เข้าใจมันอาจจะเจ็บตัวได้

ปล.ผมก็บอกตัวผมเองด้วยนะ 555+
อ้อเสริม
5.หากลุ่มหาเซียน แลกเปลี่ยนทัศนคติ ความคิด มุมมอง เพราะบางครั้งคิดคนเดียวอคติมันเยอะ ต้องให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยขัดเกลาความคิดเราด้วยครับ^^
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

1. ลอกการบ้านครับ
2. ให้เพื่อนลอกการบ้านครับ
3. ช่วยเพื่อนทำการบ้านครับ
4. ทำการบ้านแทนเพื่อนครับ :mrgreen: ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nakron

โพสต์ที่ 14

อย่าขาดทุนคับ...ได้กำไรนิดๆหน่อยๆแต่สม่ำเสมอ port ก็โตได้คับ เฉลี่ยปีละ 10-15 % ก็พอแล้ว
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

ส.สลึง เขียน:1. ลอกการบ้านครับ
4. ทำการบ้านแทนเพื่อนครับ :mrgreen: ...
ทั้งชอบทั้งเห็นด้วยคับ
ดังนั้นมาลอกการบ้านกันเถอะคับ
show me money.
Hughes

โพสต์ที่ 16

อย่างมงายมากครับ งมงายแล้วมักขาดทุน :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
picklife

โพสต์ที่ 17

nut776 เขียน:
ส.สลึง เขียน:1. ลอกการบ้านครับ
ทั้งชอบทั้งเห็นด้วยคับ
ดังนั้นมาลอกการบ้านกันเถอะคับ
เสร็จแล้วมารวมที่ผมได้นะเดี่ยวเดินไปส่งอ.ให้ 5555+
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

ทั้งสามท่านถ่อมตัวจริงๆครับ :cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
vision

โพสต์ที่ 19

1. ซื้อเฉลี่ยขาลง
2. ไม่ต้อง cut loss ไม่ขายไม่ขาดทุน

แต่ต้องเริ่มต้นด้วยเลือกหุ้นให้ดีก่อน
没有
viim

โพสต์ที่ 20

ผมว่าการลงทุนมันก็อาจจะเหมือนกับการเรียนหนังสือแหละครับ อ่านมากๆ ฝึกทำโจทย์มากๆ สอนคนอื่นมากๆ สอนมากคนที่ได้คือเรา สะสมประสบการณ์มากๆ และการฝึกฝนเรียนรู้ไม่มีคำว่าสิ้นสุด
MYBIZ

โพสต์ที่ 21

เติมเงินเข้าพอร์ตบ่อยๆ สม่ำเสมอ ที่เหลือก็ตามที่แนะนำมาข้างบนครับ อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

ใช้ชื่อเมียเล่นครับ อันนี้เคล็ดลับเด็ด :rofl:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Financeseed

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
slalom

โพสต์ที่ 24

เพิ่มเติมจากประสบการณ์ส่วนตัว

- ลงทุนไม่หวังโต(เร็ว) ไม่หวังรวยเร็ว เน้นถือกิจการที่ดียาวไปเรื่อยๆ...... เปรียบได้กับการจีบสาวเรียบร้อย นิสัยดี ไม่หวือหวา เหมาะอย่างยิ่งกับการเป็นภรรยา ........... เออ พอร์ตมันโตเว้ย ปันผลก็ชื่นใจ
- ลงทุนหวังรวย(เร็ว) เน้นหุ้นมีสตอเบอรี่ชีสเค้ก ไม่ได้หวังลงทุนยาว.................. เปรียบได้กับการจีบสาวสวยเซ็กซี่ ร้อนแรง เหมาะอย่างยิ่ง กับการเป็นกิ๊ก................... พอร์ตเจ๊ง ครับ เลือดกลบปาก

ผลลัพธ์ที่ได้อาจไม่เหมือนข้างต้น อาจจะต่างกรรม ต่างวาระ ขึ้นอยู่กับปัจจัยพื้นฐานสะสม (นิสัย-สันดาน) ของแต่ละท่าน และขึ้นอยู่กับว่า
ท่านอยากได้ภรรยาหรืออยากได้กิ๊ก
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 25

เอาเงินเข้าเยอะๆ ฮะ

โตวันโตคืน อ่ะ :mrgreen:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
simplelife

โพสต์ที่ 26

ไม่รู้ว่าพอร์ตผมโตขึ้นพอที่จะมาตอบในกระทู้นี้หรือเปล่า แต่ก็จะตอบ anyway :D

คือต้องประหยัดครับ อย่าสุรุ่ยสุร่าย ใช้เงินที่จำเป็น เอาเงินไปเก็บ ไปฝาก ไปลงทุนให้ได้มากๆ ให้พอร์ตโตปีละ 50% แต่ใช้ไป 48% ก็เท่ากับว่าพอร์ตโตแค่ 2% เอง ยิ่ง compound แล้วจะรู้ครับว่ามันเสียโอกาสขนาดไหน ให้คิดถึงอนาคตไกลๆครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
supparsorn

โพสต์ที่ 27

ผมคิดว่าการวางแผนเป็นสิ่งจำเป็น (ปัจจุบันผมเป็นนักลงทุนอย่างเดียวครับ ไม่ได้ทำงานประจำ) ลองทำ Projection ขนาดพอร์ตของเราในอนาคตสัก 25 ปีดูครับ แล้วกำหนดว่าพอร์ตเราควรจะได้ผลตอบแทนแบบทบต้นปีละประมาณเท่าไหร่ (โดยส่วนตัวผมกำหนดไว้ไม่สูงจนเกินไป ทำแบบ Conservative เผื่อเวลาที่ยากลำบากในอนาคตไว้ด้วย เอากำหนดไว้ประมาณ 8% ถ้าได้มากกว่านี้ ก็ถือว่าเป็น Bonus ทำให้เราไปถึงจุดหมายเร็วมากขึ้น)

จากการ Projection ข้างต้น เราก็จะรู้แล้วครับว่า ในแต่ละปีจะได้เงินปันผลประมาณเท่าไหร่ เอามาใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วเหลือเงินกลับไปลงทุนทบต้นต่อเท่าไหร่

จากนั้นก็พยายามดูแลพอร์ตของเราให้อยู่ในแผนที่เราวางไว้ครับ ถ้าเราทำได้ตามแผนที่เราวางไว้ปีแล้ว ปีเล่า เดี๋ยวพอถึงปีที่ 25 มันก็จะไปถึงจุดหมายเองครับ

ผมคิดว่าการวางแผนแบบ Conservative จะช่วยให้เรามีสติในขณะที่เราลงทุน และไม่ "โลภมาก" จนเกินพอดี ซึ่งเป็นหนทางที่นำไปสู่ความล้มเหลวได้ง่ายครับ
"ข้าพเจ้าไม่อาจทราบได้ว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 ใช้อะไรสู้กัน แต่สงครามโลกครั้งที่ 4 จะต่อสู้กันด้วยท่อนไม้และก้อนหิน"
อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์
asatangm

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณพี่ๆมากครับ :D ตอนนี้ผมพยายามแบ่งพอร์ตออกเป็น 2 กลุ่ม คือ 1.กลุ่มแนวเก็งกำไร ในหุ้นพื้นฐานดี ใช้กราฟเทคนิคมาจับ 2.หุ้นกลุ่มปันผล beta ต่ำๆ พื้นฐานดีๆ พอได้กำไรจากกลุ่มที่ 1 จะเอามาเติมในกลุ่มที่ 2 ไปเรื่อยๆ นอกจากเงินออม ที่เติมลงมาทุกเดือน ไม่ทราบว่ามีจุดด้อยตรงไหนบ้างครับ :o
champ_st

โพสต์ที่ 29

ซื้อให้ถูกกว่าที่จะขาย
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
SunShine@Night

โพสต์ที่ 30

champ_st เขียน:ซื้อให้ถูกกว่าที่จะขาย
ซื้อตามเสี่ยแชมป์ :) (จะโดนลบไหมเนี้ย อิอิ)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์