ตราสารหนี้รัฐบาล ที่ประสบปัญหาการเงิน นี้น่าลงทุนมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตราสารหนี้รัฐบาล ที่ประสบปัญหาการเงิน นี้น่าลงทุนมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

มะกี้อ่านข่าว ตราสารหนี้ รัฐบาล โปรตุเกส กับไอแลน มันให้ผลตอบแทนถึง แปด และ สิบเปอร์เซนต่อปีอ่ะครับ อย่างงี้ มีความเสี่ยงที่คุ้มต่อการลงทุนมั้ยครับ เพราะเวลาอ่านหนังสือแนวvi เขามักจะบอกเสมอว่า วิกฤตคือโอกาศอ่ะครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
getkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ตราสารหนี้รัฐบาล ที่ประสบปัญหาการเงิน นี้น่าลงทุนมั้ยครั

โพสต์ที่ 2

น่าสนใจนะครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มดีมั๊ยครับว่า ตราสารหนี้ มีความเสี่ยงอะไรมั่่ง กับมีปัจจัยอะไรที่ทำให้ตารสารหนี้มีมูลค่าขึ้นหรือลง อีกอย่างอย่าลืมคิดเรื่อง MOS ด้วยนะครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

Re: ตราสารหนี้รัฐบาล ที่ประสบปัญหาการเงิน นี้น่าลงทุนมั้ยครั

โพสต์ที่ 3

จะไปซื้อได้ไงครับ?
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ที่มัน yield สูงเพราะโอกาสที่มันจะ default สูงครับ มันต้องคำนวน upside เทียบกับ downside คือการที่ไม่ได้ดอกเบี้ยหลายรอบ หรือแย่สุดคือไม่ได้คืนเงินต้น คนที่ซื้อพวกนี้เค้าจะซื้อ junk bond หลายๆตัวกระจายความเสี่ยง ให้ default ได้ตัวสองตัวโดยพอร์ตไม่เสียหายครับ
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 5

ผมเคยฟังพวก fund manager ที่ลงทุนใน distressed debt นะครับ เขาบอกว่าเขาไม่ชอบพวกนี้ถ้าเทียบกับพวก bond ของ distressed company เพราะว่าคำถามไม่ใช่ว่าเราจะได้ recovery rate เท่าไรแต่คำถามคือรัฐบาลมันจะยอมจ่ายหรือเปล่า ซึ่งมันตีเป็นตัวเลขยากมากเลย
Stock lover

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
chode

โพสต์ที่ 7

ผมไ่ม่รู้ว่ากรีซจะฟื้นได้อย่างไร

ค่าเงินก็ไม่อ่อน ส่งออก ท่องเที่ยวไม่โต
ภาครัฐก็ตัดงบ คนก็ยิ่งตกงาน ประท้วงบ่อยคนก็ไม่ไปเที่ยว
การลงทุนก็ไม่เกิด

ไม่มีตัวผลักดันเศรษฐกิจเลย รอวันเจ๊งอย่างเดียว
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

น่าสนใจมากครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์