สรุปผลการลงทุนรายไตรมาส

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
aviruth
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปผลการลงทุนรายไตรมาส

โพสต์ที่ 1

ผ่านไปสามเดือนแล้วครับ เป็นยังไงกันบ้างครับ แชร์กันหน่อยมั้ย
ของผม ตอนนี้ เทียบกับ สิ้นปี 2553 port ถือหุ้นอยู่ 10 ตัว ติดลบอยู่ 8% 555 set ขึ้นเอาขึ้นเอาแต่ของเราลง XD แล้วลง คำนวนปันผลที่จะได้รับประมาณ พค ประมาณ 6% โดยเฉลี่ย ถ้าราคายังอยู่ที่เดิม เดือน มิย ผมก็จะขาดทุนอยู่ 2% ได้แต่หวังว่าผลประกอบการไตรมาสหนึ่งที่จะประกาศออกมาจะทำให้ราคาหุ้นกลับไปอยู่ที่เดิมนะครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สรุปผลการลงทุนรายไตรมาส

โพสต์ที่ 2

ถืออยู่ 10 ตัวนี่แสดงว่า port ต้องใหญ่มากเลยนะคร้าบ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
aviruth

โพสต์ที่ 3

ไม่ใหญ่หรอกครับ เน้นหนักที่ 5 ตัว อีก 5 ตัวมีนิดเดียว
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ถือเป็นสวน40ตัว จิ๊บๆจ้อยๆแบบพี่เทพหุ้นห่าน
กำไรrealizeแล้ว 5% port ลบ1%
ปีนี้หวัง10% ถ้าได้15%น้ำตาคงไหลพราก
เปนไปได้ยังไงคงไม่เกิน20%
show me money.
aviruth

โพสต์ที่ 5

วันนี้ว่างๆเลยมีเวลาดู ตอนนี้เหลือลบ 4 % แล้วมีบางตัว cover กลับมาถ้าราคาอยู่ตรงนี้จนถึงวันรับปันผลผมจะมีกำไร 2% นะเนี่ย

ระยะสั้นหุ้นผันผวนน่าดู ระยะยาวจะเป็นเครื่องพิสูจน์
pakakal

โพสต์ที่ 6

ของผม +5% ครับ น่าจะขึ้นตามตลาดมั้งครับ ถืออยู่ 3 ตัวครับ พอร์ตเล็กนิดเดียว
got it.
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ถ้าคิดแบบ XIRR โดยเอายอดพอร์ทสิ้นปี 53 เป็นเงินต้นของปี 54
ณ วันนี้ผมบวกเป็นเลข 2 หลักต้นๆ
(แต่เข้าใจว่าโปรแกรม IRR ของ excel นี้ เป็นการคิดเทียบผลของ 3 เดือนขึ้นไปเป็น 12 เดือนนะครับ)
ดังนั้น ถ้าคิดแบบท่านอื่นๆ ก็คงต้องหารด้วย 4
(คราวนี้เลยเหลือหลักเดียว ต้นๆ เลย) :D
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
thalucoz

โพสต์ที่ 8

ของผมถืออยู่ 2 ตัวครับ (บอกก่อนนะครับ Port ยังกะจิดริดอยู่ครับ)

สำหรับ 3 เดือนที่ผ่านมาก็ไม่เปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ บวกมาไม่เกิน 1% ของ Port รวมครับ

ถ้าหักปันผลที่จ่ายออกมาแล้วราคาตอนนี้จะทำให้ Port โดยรวมส่วนที่เขียวหายไปเยอะเลยครับ (เกือบ ๆ แดงครับ)

แต่ผมกลับชอบนะครับที่ราคาหุ้นไม่ไปไหน ถ้าลงต่อไปผมจะยิ่งชอบเลยครับ :twisted:
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
blueplanet

โพสต์ที่ 9

ของผมถ้าเทียบกับตอนพีคลบไปเกือบ 20%
Blueplanet
superboy

โพสต์ที่ 10

ผมคิดกระทู้แบบนี้ แค่ปีละครั้งก้อ เหนื่อยจะแย่แล้วนะครับ

นี้เล่นกระทู้รายไตรมาสเลยจะรีบกันไปไหนครับ

ถ้าถามกันเป็นรายไตรมาส จะทำให้มือใหม่จริงๆบ้างคนเกินความโลภเป็นทวีคูณ

จนทำให้หลุดแนวลงทุนที่ตัวเองควรจะทำ นะ

สงสารมือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ พอเห็นใครกำไรงามๆๆแล้ว อยากได้บ้าง ครับ ฃ

ยิ่งเร่งรีบยิ่งทำให้พลาดมากยิ่งขึ้น

ปล. ขออภัยถ้าทำให้เจ้ากระทู้รู้สึกไม่ค่อยดีนะ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
aviruth

โพสต์ที่ 11

ไม่เป็นไรครับ แค่อยากแชร์ แลกเปลี่ยนกัน เพราะผมเห็นหุ้นขึ้นเอาขึ้นเอา แต่เห็นมันขึ้นอยู่แต่แบ็งค์กับพลังงาน แต่ของผมเมื่อเทียบกับปลายปีกลับติดลบ เพราะไม่ได้สนใจหุ้นใหญ่ รู้สึกหนาวๆนิดๆ ก็เลยหาเพื่อนร่วมชะตากรรม
นพพร

โพสต์ที่ 12

รออีกสิบปีเดี๋ยวมาตอบ ตอนนี้ไม่อยากโชว์ เดี๋ยวตกใจ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ของผมไตรมาสแรก -3.14%
superboy

โพสต์ที่ 14

aviruth เขียน:ไม่เป็นไรครับ แค่อยากแชร์ แลกเปลี่ยนกัน เพราะผมเห็นหุ้นขึ้นเอาขึ้นเอา แต่เห็นมันขึ้นอยู่แต่แบ็งค์กับพลังงาน แต่ของผมเมื่อเทียบกับปลายปีกลับติดลบ เพราะไม่ได้สนใจหุ้นใหญ่ รู้สึกหนาวๆนิดๆ ก็เลยหาเพื่อนร่วมชะตากรรม
ตอนนี้ผมก้อมีความรู้ไม่ต่างกันครับ

ทั้งทีลงทุนมาก้อซักระยะแล้วครับ พอดีเป็นช่วงปรับพอร์ต

ความมั่นใจในหุ้นในธุรกิจเรียกว่าเกือบเต็มร้อย แต่เผื่อใจไว้บ้างถ้าเราคาดการณ์ผิด

ส่วนความมั่นใจในราคาหุ้นผมรู้สึกเหมือนเริ่มลงทุนใหม่ เราไม่รู้ว่าจุดต่ำสุดมันอยู่ตรงไหน

ผมพอใจราคาตรงนี้กับธุรกิจของบริษัทที่จะลงทุนช่วงนี้ ผมก้อลงทุน

ราคาก้อมีปรับขึ้นปรับลง แต่ผมใช้กลยุทธ์ทยอยสะสมไปเรื่อยถ่วงเวลาไปก่อน

ความรู้สึกผมก้อต่างจากเมื่อก่อนที่ลงทุนตูมเดียว แล้วรอให้หุ้นขึ้น ช่วงที่รอมันทรมานมาก

ในความไม่รู้ในธุรกิจ

ปล.ผมเข้าใจครับ พวกเดียวกัน
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

ไม่แปลกหรอกครับ ที่จะเอาพอร์ตตัวเองมาเปรียบเทียบกับ SET ทุกคิว
ผมเคยบันทึกทุกสัปดาห์ หรือทุกครั้งที่ซื้อขาย ซะด้วยซ้ำ

ผมถือว่า มันเป็นการบ่งบอก ตำแหน่งของผม อย่างหนึง
เป็นการเช็คตัวเองว่าเดินถูกมทางไหม เรื่อยๆบ่อยๆ

หากเช็คแล้วว่าเรายังอยู่ในวิสัย แต่ยังไม่ไปตาม SET
ก็อย่าพึ่งไปด่วนสรุปว่าเรามาผิดทางผิดตัว
หากเราไปไกลมากกว่า SET ก็อย่าพึงหลงละเลิง
เราอาจเป็นกระต่าย ตายตอนจบก็ได้

ผมเชื่อว่าหุ้นที่ดีทุกตัว มันมีวันของมันเอง เช้าเร็วแตกต่างกัน
ดังนั้น ใจเราผมลงทุนกับตัวนั้นๆ ต้องมั่นคงครับ
ขอให้แน่ใจว่าเป็นหุ้นดีก็แล้วกัน

ปล.ส่วนตัวผม บวกมากว่าตลาดครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Paul Octopus

โพสต์ที่ 16

ถ้าหุ้นเรามีค่า เบต้า ต่ำ อย่าไปเทียบกับ SET เลยครับ (พวก VI มักถือหุ้น เบต้าต่ำ ของผมละก็ โค-ตะ-ระ ต่ำเลย SET วิ่งไป 2 เท่าแล้ว มันยังอยู่ที่เดิมเลย ภูมิใจครับ :D )

ให้ดู Business Cycle ของธุรกิจให้ดี ให้มั่นใจตลอดเวลาว่ามันเป็นไปตามที่เราคาด
อีกอย่างหนึ่งพื้นฐานของตัวหุ้นเอง และ Industrial ต้องติดตามตลอดเวลาดีกว่าการตาม SET

SET มีไว้ดูขำๆ (พวก Analyst ชอบทำผม ฮากลิ้งเลย พวกนี้เตรียมตัวไปเล่นการเมืองไทย :B พูดกลับไปกลับมาได้ทุกช่วงเวลา มาตอนนี้เชียร์กัน เดือนก่อนยังให้ระวังอยู่เลย :wall: )
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 17

ของผมเริ่มลงทุนปลายเดือน11(แต่อ่านหนังสือมาจะเป็นปีเลยคิดว่าน่าจะพร้อม)เลยขอรวบมาเป็นไตรมาสแรกเลยละกัน
ตอนนี้กำไร12เปอเซนไม่รวมปันผล ช่วงที่ลงทุนแรกๆลองซื้อไม่กี่แสนไปก่อน(ที่บ้านให้เงินมาลองลงทุนก่อน) แต่มาซื้อหนักมากขึ้นช่วงsetลงแรงๆตอนต้นกุมภา ตอนนี้เลยกำไรพอใช้ได้ไม่งั้นคงยังไม่เกิน5เปอเซน

ตอนนี้ยังเสียดายอยู่เลยที่ไม่กล้าซื้อมากว่านี้ ส่วนหนึ่งเพราะตอนนั้น2ตัวหลักที่ถือก้อประมาณ65เปอเซนของพอร์ตและยังหาตัวอื่นซื้อไม่ได้นอกจากสองตัวหลักนี้(ขอบเขตความรู้ผมยังแคบมาก). อ่อพอร์ตผมมีแค่5ตัวนะครับและจะจำกัดไม่ให้เกินนี้
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 18

ไตรมาสแรก ตอนนี้ +12% ครับ ถืออยู่ 6 ตัว แต่หลักๆ 3 ตัวครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Ani

โพสต์ที่ 19

ต้นปีถึงวันนี้ผมได้พอๆ กับ set เลยครับ :cry:
picklife

โพสต์ที่ 20

blueplanet เขียน:ของผมถ้าเทียบกับตอนพีคลบไปเกือบ 20%
ของผม10% T^T
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 21

dome@perth เขียน:ไม่แปลกหรอกครับ ที่จะเอาพอร์ตตัวเองมาเปรียบเทียบกับ SET ทุกคิว
ผมเคยบันทึกทุกสัปดาห์ หรือทุกครั้งที่ซื้อขาย ซะด้วยซ้ำ

ผมถือว่า มันเป็นการบ่งบอก ตำแหน่งของผม อย่างหนึง
เป็นการเช็คตัวเองว่าเดินถูกมทางไหม เรื่อยๆบ่อยๆ

หากเช็คแล้วว่าเรายังอยู่ในวิสัย แต่ยังไม่ไปตาม SET
ก็อย่าพึ่งไปด่วนสรุปว่าเรามาผิดทางผิดตัว
หากเราไปไกลมากกว่า SET ก็อย่าพึงหลงละเลิง
เราอาจเป็นกระต่าย ตายตอนจบก็ได้

ผมเชื่อว่าหุ้นที่ดีทุกตัว มันมีวันของมันเอง เช้าเร็วแตกต่างกัน
ดังนั้น ใจเราผมลงทุนกับตัวนั้นๆ ต้องมั่นคงครับ
ขอให้แน่ใจว่าเป็นหุ้นดีก็แล้วกัน

ปล.ส่วนตัวผม บวกมากว่าตลาดครับ
ปีนี้มีช่วงหนึ่งผมต่ำกว่าตลาดเยอะเลยT^T ประเมินตัวเองหลายรอบมาก พอรู้ปัญหาก็ถึงกลับมาชนะตลาดได้ครับ^^
picklife

โพสต์ที่ 22

superboy เขียน:ผมคิดกระทู้แบบนี้ แค่ปีละครั้งก้อ เหนื่อยจะแย่แล้วนะครับ

นี้เล่นกระทู้รายไตรมาสเลยจะรีบกันไปไหนครับ

ถ้าถามกันเป็นรายไตรมาส จะทำให้มือใหม่จริงๆบ้างคนเกินความโลภเป็นทวีคูณ

จนทำให้หลุดแนวลงทุนที่ตัวเองควรจะทำ นะ

สงสารมือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ พอเห็นใครกำไรงามๆๆแล้ว อยากได้บ้าง ครับ ฃ

ยิ่งเร่งรีบยิ่งทำให้พลาดมากยิ่งขึ้น

ปล. ขออภัยถ้าทำให้เจ้ากระทู้รู้สึกไม่ค่อยดีนะ
ผมมองต่างนะครับ ผมชอบเทียบ เนื่องจากผมก็เป็นนักลงทุนมือใหม่ ดังนั้นมุมมองยังทื่อนัก จึงต้องปรับจูนอยู๋ตลอดเวลา พยายามหาตัวเปรียบเทียบแล้วปรับปรุงตัวเสมอ กลัวว่าจะไปผิดทางแล้วกว่าจะรู็ตัวก็เสียเวลาไปหลายปี
superboy

โพสต์ที่ 23

picklife เขียน:
superboy เขียน:ผมคิดกระทู้แบบนี้ แค่ปีละครั้งก้อ เหนื่อยจะแย่แล้วนะครับ

ผมมองต่างนะครับ ผมชอบเทียบ เนื่องจากผมก็เป็นนักลงทุนมือใหม่ ดังนั้นมุมมองยังทื่อนัก จึงต้องปรับจูนอยู๋ตลอดเวลา พยายามหาตัวเปรียบเทียบแล้วปรับปรุงตัวเสมอ กลัวว่าจะไปผิดทางแล้วกว่าจะรู็ตัวก็เสียเวลาไปหลายปี
ถ้าเสี่ยปิ๊กคิดแบบนี้ แปลว่า ก่อนลงทุนเสี่ยก้อไม่มั่นใจในหุ้นที่ลงทุนหรอ ครับ

เมื่อก่อน ผมเล่นหุ้น ไม่ได้ดูพื้นฐานไม่ได้ดูงบอะไรเลย มีคนเชียร์ก้อซื้อลุยเลยหมดตูด

ตอนนี้ ก่อนลงก้อศึกษาในธุรกิจบ้าง พอลงแล้วก้อติดตามธุรกิจไปเรื่อย ส่วนราคาไม่ค่อย

ดูมากเท่าไร ถ้าพ้นระยะปลอดภัยแล้วผมจะนิ่งๆครับ ตอนนี้ กำลังฝึกไม่ดู real time บ้าง

ปล. ติดตามธุรกิจดีกว่า ติดตามราคาหุ้น ง่ะ พวกเดียวกัน ช่วยๆกันนะ ครับ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 24

ผมว่าการเทียบกับตลาดมีข้อดีนะครับ เพราะตลาดคือ alternative ของการลงทุนเองอย่างหนึ่ง ถ้าคุณลงทุนแล้วแพ้ตลาดอยู่วันยังค่ำก็ควรไปลงในตลาดจะดีซะกว่า อาจจะเป็น Tdex หรือไม่ก็กองทุนที่กระจายความเสี่ยงไว้เยอะๆ หรือไม่ก็ซื้อ futures ไปโดย rollover สัญญาไปเรื่อยๆ ขอเสียของ futures คือมันจะโดนหักพวก dividend payment ที่ส่งผลกระทบต่อ index ไปหนะครับ

แต่ถ้าเราสามารถลงทุนได้ดี เราก็สามารถติดตามแนวคิดเราได้แต่การเทียบกันมันไม่ได้บอกอะไรที่มีสาระสำคัญในระยะสั้นขนาดรายไตรมาสครับ ถ้ายึดมั่นแนวนี้อาจจะดูเป็นปีหรือหลายๆปีครั้งก็ไม่เสียหายขึ้นอยู่กับความพอใจตัวเองครับ ส่วนผมตามทุกวันเพราะผมทำให้เป็นรูปแบบและบันทึกการลงทุนแบบ NAV หนะครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
kumchai

โพสต์ที่ 25

Port ผมโต 20 % รวมปันผล นับจากสิ้น ธันวาคม 2553 กำไรหลัก ๆ มาจาก DSGT ตัวนี้ถือมา 1 ปี พึ่งมาขึ้นเอา ๆ เมื่อปลายมีนาคม port เลยดี อีกตัวก็ Lanna ใน port มีหุ้นอยู่ 7 ตัว
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 26

เติบโต 32% ทบต้นจากพอร์ตเมื่อสิ้นปีที่แล้ว
ถ้าคิดแบบ XIRR ก็ 139% ครับ
3เดือนผมว่าเวลามันยังสั้นเกินไปที่จะสรุปผลการลงทุนได้นะ ดูขำขำไปซะมากกว่า
เอาไว้จบปีทีเดียว ถึงจะพอเทียบประสิทธิภาพพอร์ตเรากับSETได้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
noooon010

โพสต์ที่ 27

เป็นการดีถ้าเราทบทวนผลตอบแทนของการลงทุนของเรา

เป็นการยากที่ ผลตอบแทนของเราจะชนะตลาดในระยะสั้นๆได้ เพราะ ระยะสั้นๆตลาดเป็น voter machine ส่วนระยะยาวจะเป็น weighting machine

อย่าท้อ ถ้าผลตอบแทนของเราไม่ดีเท่าที่เราคิด เราก็นำไปคิด แล้วค่อยๆปรับปรุง
แล้วรู้จักที่จะเฝ้ารอครับ

แต่ก็ไม่ได้บอกว่า จะรออย่างประมาท โดยไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลยนะครับ

นำมาฝากกันให้อ่านเล่นๆครับ
อาจจะไม่เกี่ยวกันมากนัก แต่ผมชอบข้อคิดจากพี่มนครับ :D

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... 17&gblog=4

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 28

Berkshire เค้าใช้วิธีเทียบ BV นะครับว่าโตเท่าไรเทียบกับ Index+DVD
ราคาหุ้นมันขึ้น ๆ ลง ๆ ตามอารมณ์ตลาด

ปล. ตัวผมเองก็ไม่ได้เทียบ BV หรอกครับ มันเหนื่อย แต่ผมเช็คอยู่เสมอว่า หุ้นแต่ละตัวของผม กิจการยังไปได้สวย ราคายังไม่เกินพื้นฐาน และมีตัวใหม่ๆ ที่ดูดีเข้ามาอีกหรือไม่
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
pakakal

โพสต์ที่ 29

มีวิธีคิดผลตอบแทนกี่วิธีครับ ...และแต่ละวิธีคิดยังงัยบ้างครับ ผมเพิ่งลงทุนได้ไม่กี่เดือนอ่ะครับ เลยยังไม่รู้วิธีการคิดเท่าไหร่
got it.
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 30

มี 2 แบบใหญ่ ๆ คือ
time weighted กับ money weighted rate of return ครับ
ส่วนวิธีการนั้น ลอง search หาใน google ดูครับ มีอธิบายเพียบ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์