"ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ"มันมาอีกแล้ววว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

"ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ"มันมาอีกแล้ววว

โพสต์ที่ 1

http://www.moneychannel.co.th/Menu6/New ... fault.aspx

ขอพื้นที่ในการระบายหน่อยนะครับ เพราะผมในฐานะผู้ประกอบการเซ็งกับนโยบายแบบนี้เหลือเกิน ส่วนในแง่การลงทุนแน่นอนคงจะมีผลบ้างไม่มากก้อน้อยต่อต้นทุนของบริษัทจดทะเบียนอยู่แล้ว เฮ้อออออ

ปล.MODเห็นไม่สมควรก้อลบได้เลยนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: "ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ"มันมาอีกแล้ววว

โพสต์ที่ 2

คนที่เสียประโยชน์สุดท้ายก็คงเป็นผู้บริโภคครับ :(

แต่สำหรับ ของกินของใช้จำเป็นนี่บริษัทน่าจะผลักภาระให้ผู้บริโภคได้ แต่สำหรับสินค้าที่ไม่ค่อยจำเป็น

ต้องวัดใจกันแล้วครับ ว่าเราจะบริหารต้นทุนกันอย่างไร ในยุคข้าวยากหมากแพงแบบนี้ :evil:

เป็นกำลังใจให้ครับ :8) (แต่ของผมดีหน่อยที่ไม่มีลูกจ้าง ทำกันเองในครอบครัว)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: "ขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ"มันมาอีกแล้ววว

โพสต์ที่ 3

เป็นมุขหาเสียงก่อนการเลือกตั้งครับ :shock:
ลงทุนเพื่อชีวิต
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

มีคำถามครับ ในช่วง 10 ปีนี้ขึ้นมากี่ครั้ง ในช่วงรัฐบาลใครบ้าง
เงินเฟ้อแต่ละปีเท่าไหร่
low PROFILE but HIGH PROFITS
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

คิดซะว่าช่วยเพื่อนร่วมโลกนะครับ บางทีการขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำก็ทำให้คนบางกลุ่มมีชีวิตที่ดีขึ้นจริงๆนะครับ(ถ้าไม่ได้เป็นแค่นโยบายเรียกกระแส) :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
matee

โพสต์ที่ 6

อืม พอขึ้นค่าแรง ของก็ขึ้นตาม
สมมุติ ขึ้นค่าแรง 5 % แต่สินค้า ขึ้นราคา 10 %
ตกลงเราได้เงินเพิ่มขึ้นหรือ ลดลงครับ
harikung

โพสต์ที่ 7

ประเด็นคือว่าการขึ้นมันต้องขึ้นอยู่แล้วครับ เพราะต้องขึ้นประจำทุกปีอยู่แล้ว จะมียกเว้นช่วงวิกฤติเมื่อปี2008ที่ไม่ขึ้น แต่ปกติแล้วจะไม่ได้ขึ้นแรงขนาดนี้ครับ ปกติจะปีละประมาณ3-5%(พอๆกะเงินเฟ้อ) ซึ่งอุตสาหกรรมที่ผลิตเผื่อการอุปโภคบริโภคในประเทศยังพอจะผลักภาระให้ผู้บริโภคได้(หรือดีหน่อยก้อยอมabsorbคนละครึ่ง) แต่พวกส่งออกเช่นธุรกิจบ้านผมไม่สามารถขอขึ้นราคาได้เนื่องจากการแข่งขันกับต่างประเทศนั้นสูงมาก นั่นหมายความว่าจะต้องabsorbตรงนี้เต็มๆ บอกตามตรงครับว่าถ้าถึง25%จริง อุตสาหกรรมหลายๆอย่างคงจะรอดยากครับ(รวมทั้งธุรกิจที่บ้านผม)
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 8

หนับหนุน หนับหนุน
เพราะสินค้าราคาขึ้นสูง จึงขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ผลกระทบทันที ราคาสินค้าขึ้นไปอีก ก็ต้องขึ้นค่าแรงขั้นต่ำไปอีก
สุดท้าย ค่าแรงขั้นต่ำอาจได้ 300 บาท เพื่อซื้อข้าวแกง จานละ50 บาท ซื้อสบู่ก้อนละ 25 บาท ไข่ใบละ 10 บาท

ยังงงว่ามันแก้ปัญหาคนยากจนอย่างไร
แล้วชาวนา ชาวส่วน ที่ไม่ได้เป็นลูกจ้างได้ประโยชน์ อันใด มีแต่ซื้อข้างของแพงขึ้น
หรือบีบให้ทิ้งไร่นาไปเป็นลูกจ้างให้หมด

ทำไมไม่ปล่อยให้เป็น Demand กับ Supply ตามหลักการตลาดครับท่าน
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

วันนี้ข้าราชการครู ขึ้น5%
พนักงานรัฐวิสาหกิจขึ้น20%

อ่านข่าวมาไม่ทราบว่าจะจริงไหม

ถ้าพูดถึงการหาเสียงก็จะเป็นการเมือง
แต่ที่พูดกัน300บาทต่อวันนั้น(มิ่งขวัญ) รัฐบาลเขาจะจ่ายเพิ่มให้จากปกติ จ่ายค่าแรงงานขั้นต่ำ

ทำได้ทำไม่ได้ ก็คงเหมือนโครงการ30บาท สุดท้ายก็อย่างที่เห็น
harikung

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:วันนี้ข้าราชการครู ขึ้น5%

อ่านข่าวมาไม่ทราบว่าจะจริงไหม

ถ้าพูดถึงการหาเสียงก็จะเป็นการเมือง
แต่ที่พูดกัน300บาทต่อวันนั้น(มิ่งขวัญ) รัฐบาลเขาจะจ่ายเพิ่มให้จากปกติ จ่ายค่าแรงงานขั้นต่ำ

ทำได้ทำไม่ได้ ก็คงเหมือนโครงการ30บาท สุดท้ายก็อย่างที่เห็น
ถ้าเป็นข้าราชการครูผมยังเห็นด้วยนะครับ เพระทุกวันนี้ถ้าครูยังเอาชีวิตตัวเองไม่รอด จะมาสอนเด็กให้ดีได้อย่างไร แต่ได้โปรดยกระดับให้ครูมีมาตรฐานหน่อยครับ ครูหลายๆคน(จากที่เคยเรียนหนังสือตอนเด็ก) ไม่มีความรู้จริงในการสอนเลย เหมือนมาเปิดหนังสืออ่านให้เด็กฟัง และมาตรฐานครูโรงเรียนรัฐบาลดีๆกับโรงเรียนเอกชนทั่วๆไป(ไม่ต้องพูดถึงโรงเรียนต่างจังหวัดนะครับ)มาตรฐานนั้นต่างกันราวฟ้ากะเหว ครูโรงเรียนรัฐบาลดีเช่นเตรียมอุดมครูเค้าเอาเวลาสรรหาโจทย์เลข หรือคิด โจทย์มาให้นักเรียนทำ แต่ครูหลายๆโรงเรียนเช่นโรงเรียนผมเอาเวลาไปนินทาว่านักเรียนคนไหนเป็นแฟนกันน ได้กันหรือยัง คงจะเจริญนะครับประเทศ

ขออภัยถ้าแรงไปหน่อย แต่นี่คือความจริงครับ
KC_CRUSH

โพสต์ที่ 11

ใกล้ช่วงเลือกตั้ง ก็คงจะขึ้นเป็นธรรมดา

//เห็นว่าถ้า พท มาก็จะขึ้นอีกเหมือนกัน = =
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

กระทบผู้ประกอบการจริงๆๆครับ

แบบนี้หนีไปเปิดที่ลาว น่าจะเวิคกว่า

ค่าแรงยังถูกมากครับ ที่เวียงจันทร์ แรงงานมีฝีมือพอสมควรแถมเข้าใจภาษาไทย

แต่บางอย่าง ฟังดูอาจจะเหวอนะครับ ที่นอน เค้าเรียก ที่บรรทม โหะๆๆ

:B :B
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 13

ที่ประเทศลาว สินค้าส่วนใหญ่จะนำเข้าจากประเทศไทย

หากคิดลงทุน ผมว่า ตอนนี้ก้ถือว่า มีโอกาศ เพราะเหมือนกับการซื้อหุ้นที่กิจการดี

แต่ยังไม่โตเท่านั้นเอง

อีกหน่อยตลาดหุ้นลาวคงใกล้เคียงกับไทยได้ครับ

ถ้าอีกหน่อยมีรถไฟความเร็วสูงเชื่อมภูมิภาค ไทย จีน ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย

นึกไม่ออกเลยครับว่า ผู้ที่ไปลงทุนก่อน จะรวยขนาดไหน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
terati20

โพสต์ที่ 14

ปรัชญา เขียน:วันนี้ข้าราชการครู ขึ้น5%
พนักงานรัฐวิสาหกิจขึ้น 5% ครับ คอนเฟริม

ประเด็นขึ้นเงินเดือน ต้องดูว่าเงินเดือนที่เเท้จริง ของค่าเเรงขั้นต่ำหลังหัก เงินเฟ้อเเล้วเหลือเท่าไห่ ดีไม่ดีค่าเเรงขั้นต่ำที่เเท้จริง
อาจจะติดลบ ลดลงกว่าเดิมก็ได้

อีกข้อคือ ขึ้นค่าเเรง เเล้วราคาของจะขึ้นตาม ตรรกะนี้มีงานวิชาการ รองรับหรือเปล่าครับ
หรือเป็นเเค่ มายาคติสืบต่อกันมา
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

chukieat30 เขียน:ที่ประเทศลาว สินค้าส่วนใหญ่จะนำเข้าจากประเทศไทย

หากคิดลงทุน ผมว่า ตอนนี้ก้ถือว่า มีโอกาศ เพราะเหมือนกับการซื้อหุ้นที่กิจการดี

อีกหน่อยตลาดหุ้นลาวคงใกล้เคียงกับไทยได้ครับ

ถ้าอีกหน่อยมีรถไฟความเร็วสูงเชื่อมภูมิภาค ไทย จีน ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย

นึกไม่ออกเลยครับว่า ผู้ที่ไปลงทุนก่อน จะรวยขนาดไหน

หว้งว่าหลัง 2012 โลกจะยังอยู่ให้เราได้เห็นและใช้บริการครับ :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
chukieat30

โพสต์ที่ 16

จากที่เคยได้ไป

ผมมองว่าธุรกิจทางด้านสุขภาพในลาวยังมีน้อย

พวกโรงงานผลิตยา หรือ พวก ร พ เอกชนในลาว

ถ้าเทียบเวียงจันทร์ ผมมองว่า เจริญพอๆๆกับหัวเมืองเราเช่น ขอนแก่น

อนาคตยังสดใสครับ ธุรกิจดูแล้วน่าจะมีโอกาศโต ค่าแรงก้ยังต่ำกว่าที่เมืองไทย

ปัจจุบันจ้างแม่บ้าน คอยดูแลงานบ้าน ชาวลาวมีบัตรเดือนละ หกพัน

เงินเราหนึ่งบาทแลกได้ประมาณ สองร้อยหกสิบกีบ

แต่ขอโืทษ ข้าวแพง มาก (ห้าสิบบาท)

หาคนมีบัตรนะครับ เด๋วตำรวจจะถามหา พวกนี้จ้างได้ไม่แพงห้าหกพันก้ทำงานแล้วครับ

คนไทยหน่ะหรือ ผมเคยบอกไปหกพัน เค้าบอกผมแรงงานขั้นต่ำสองร้อยกว่าแล้ว

นี่แหล่ะ คนไทยถึงได้ตกงาน

harikung

โพสต์ที่ 17

ที่ลาวเคยมีคนรู้จักในแวดวงเดียวกันไปแล้วครับ แต่เค้าบอกมาว่าไม่ค่อยดีเนื่องจากธรรมชาติคนลาวไม่ใช่คนขยัน จะทำงานสบายๆชิลๆไปเรื่อยๆ แต่ที่คนอยากไปมากกกกตอนนี้คือพม่าครับ ซึ่งรอจังหวะที่การเมืองเคาโอเคคงจะมีผู้ประกอบการจำนวนมากแห่ไปแน่นอนเพราะแรงงานเยอะ ค่าแรงถูกครับ จริงๆบริษัทใหญ่ๆของไทยมีเข้าไปลงทุนบ้างแล้วนะครับ แต่พวกอุตสาหกรรมย่อยๆยังไม่ค่อยกล้าเข้าไปนัก
chukieat30

โพสต์ที่ 18

multipleceilings เขียน:
chukieat30 เขียน:ที่ประเทศลาว สินค้าส่วนใหญ่จะนำเข้าจากประเทศไทย

หว้งว่าหลัง 2012 โลกจะยังอยู่ให้เราได้เห็นและใช้บริการครับ :mrgreen:

ผมเชื่อว่าพวกเราได้อยู่เห็นแน่ครับ

รถไฟความเร็วสามร้อยกิโลเมตรต่อ ชม ข้ามประเทศ

ไปจีนอีกหน่อย ไม่ต้องนั่งเครื่องละครับ

แค่คิดก้ขนลุกและครับ เทคโนโลยีมันก้าวล้ำรวดเร็ว อีกหน่อย

อาจจะมีหุ่นยนต์เทรดหุ้นแทนเรา ก้ได้นะครับ สัก สามสิบปี

chukieat30

โพสต์ที่ 19

harikung เขียน:ที่ลาวเคยมีคนรู้จักในแวดวงเดียวกันไปแล้วครับ แต่เค้าบอกมาว่าไม่ค่อยดีเนื่องจากธรรมชาติคนลาวไม่ใช่คนขยัน จะทำงานสบายๆชิลๆไปเรื่อยๆ แต่ที่คนอยากไปมากกกกตอนนี้คือพม่าครับ ซึ่งรอจังหวะที่การเมืองเคาโอเคคงจะมีผู้ประกอบการจำนวนมากแห่ไปแน่นอนเพราะแรงงานเยอะ ค่าแรงถูกครับ จริงๆบริษัทใหญ่ๆของไทยมีเข้าไปลงทุนบ้างแล้วนะครับ แต่พวกอุตสาหกรรมย่อยๆยังไม่ค่อยกล้าเข้าไปนัก

คนพม่าหรือคนกระเหรี่ยงไม่ค่อยเข้าใจภาษาไทยครับ งานต้องสั่งหลายเที่ยว

และปัญหาสุขภาพก้เยอะครับ พี่ฮาริ

พวกนี้มักจะติดวัณโรคตามพวกๆๆกันมา โดยเฉพาะพวกกะเหรี่ยง

มีข้อดีอย่างเดียว

สาวกะเหรี่ยง ขาวอย่างกะสาวเกาหลีเลยครับ

สงสัยเคล็ดลับอยู่ที่ขมิ้น ผมเห็นพวกนี้โปะขมิ้นเหลืองอ๋อย

chukieat30

โพสต์ที่ 20

ถ้าจะจ้างคนลาว เค้าเรียกแทนตัวว่า คนฝั่งโขง

ผมแนะให้จ้างลูกจ้างผู้ชาย พวกนี้ทำงานหนักดี แต่ข้อเสีย

มันชอบเอาเพื่อนหรือชวนเพื่อนมานอนตามที่พัก วันดีคืนดีตามญาติโกโหติกามา

เปิดเพลงกัน เสียงดังๆๆกินเหล้าเมาเบียร์กันอุดตลุด

ข้อดีอีกอย่างคือ พวกนี้เข้าใจภาษาไทยดี ไม่ต้องสั่งงานซ้ำซาก

ญาติๆผมมักจ้างพวกนี้มาคอยทำงานคัดไซด์

ส่วนพวกพม่ากระเหรี่ยง ต้องเอาไปออกทะเล แรงดีอึดทนครับ

แต่พวกมอญ (จะชัดเจนกว่าพวกกะเหรี่ยงคือ มอญตัวดำกว่ากระเหรี่ยง)

มันไว้ใจไม่ค่อยได้ ขี้ขโมยเยอะ

ถ้าจะจ้าง คนทำงานละเอียดไม่ใช้แรงงานเยอะ จ้างคนลาวดีุดแล้วครับ

harikung

โพสต์ที่ 21

จริงๆโดยส่วนตัวคงจะทำธุรกิจนี้อีกแค่เตมที่ก้อสองปีแหล่ะ เพราะตอนนี้เร่งสะสมทุนอยู่ และถ้าเลิกกิจการคงขายทรัพสินทั้งหมดเพื่อมาลงทุนในหุ้นหมด ได้ทำสิ่งที่ตัวเองรักจริงๆ และพ่อแม่ผมจะได้พักผ่อนแระ เหนื่อยมามากแล้วกับการทำธุรกิจ เนื่องด้วยปัญหาต่างๆนานา และเป็นปัญหาที่ไม่รู้จะแก้อย่างไรครับ เช่นเรื่องแรงงานขาดแคลน(ใครไม่ได้ทำโรงงานอย่างผมอาจจะแปลกใจว่าคนจนเยอะแต่ทำไมแรงงานขาดแคลน แต่มันคือเรื่องจริง) และตอนนี้ยังมาเจอเรื่องค่าจ้างอีกเลยคิดว่าถึงจุดที่ต้องตัดสินใจแล้ว ซึ่งผมเลือกที่จะมาลงทุนในหุ้นดีกว่า
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 22

แล้วแบบนี้ จะเกิดการปลดคนงาน แล้วย้ายฐานการผลิตเยอะหรือเปล่าครับ ?

เพราะเห็นได้ข่าวว่าภาคธุรกิจบ่นๆกันเยอะ
และดูจากความเห็นต่างๆ ดูท่าน่าจะจริงแฮะ
harikung

โพสต์ที่ 23

leaderinshadow เขียน:แล้วแบบนี้ จะเกิดการปลดคนงาน แล้วย้ายฐานการผลิตเยอะหรือเปล่าครับ ?

เพราะเห็นได้ข่าวว่าภาคธุรกิจบ่นๆกันเยอะ
และดูจากความเห็นต่างๆ ดูท่าน่าจะจริงแฮะ
มีแน่นอนครับ แต่ทั้งนี้คงขึ้นอยู่กับอุตสาหกรรมด้วยแตล่ะครับมาmarginหนาบางแค่ไหน อุตสาหกรรมที่marginบางๆและถ้ายิ่งเป็นการส่งออกที่ต้องแข่งกับประเทศอื่นๆ รอดยากครับเพราะแทบจะไม่สามารถผลักภาระต้นทุนที่เพิ่มขึ้นได้เลย ที่เค้าออกมาโวยวายกันว่าถ้าขึ้นแบบนี้คงปิดโรงงานกันหลายคนคิดว่าแค่ขู่ แต่มันเป็นเรื่องจริงครับ ตอนนี้หลายๆโรงงานอุตสาหกรรมพยายามดิ้นรนจะย้ายฐานไปต่างประเทศครับซึ่งเป้าหมายคือเวียดนามและพม่า
sam_dalla

โพสต์ที่ 24

ขึ้นค่าแรงมันก็เหมือน เป็นภาพมายาช่วงสั้นๆว่ารวยขึ้น สุดท้ายรวยกันทุกคนเงินก็ด้อยค่า ของก็แพงเป็นธรรมดา

หันมาเน้นการเพิ่ม productivity ต่อคน ดีกว่าเพื่อ long term

เอาเข้าจริงๆที่ระดับค่าแรงสูงขนาดนั้น คิดว่าคนว่างงานจะเพิ่มขึ้นมาขนาดไหน จากนายจ้างที่ไม่สามารถรับต้นทุนตรงนี้ได้
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ผมว่าเข้าไม่เข้าใจ พื้นฐานของเงินเฟ้อ คือค่าแรงขั้นต่ำ
ดังนั้นการแก้ปัญหาสินค้าราคาแพงด้วยการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ เป็นการแก้ที่ยิ่งแก้ยิ่งยุ่ง
พอขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ สินค้าก็ยิ่งราคาแพงขึ้นไปอีก ก็กลับมาแก้ด้วยการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ เป็นวังวนไม่จบ แก้ไม่ถูกจุด
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Feudalz
ผู้ติดตาม: 305

โพสต์ที่ 26

ขึ้นค่าแรง ==> ส่งผลให้ต้นทุนเพิ่ม ต้นทุนเพิ่ม ==> ส่งผลให้ต้องขึ้นราคาสินค้า ราคาสินค้าเพิ่ม ==> เท่ากับรายได้ที่แท้จริงเท่าเดิม?
lin

โพสต์ที่ 27

รัฐวิสาหกิจได้ขึ้นเงินเดือน 5% เฉพาะคนท่ีเงินเดือนตํ่ากว่า 5หมื่น
งานนี้ ผู้ประกอบการ SME คนชั้นกลางโดนเต็มๆ :'O :'O
thalucoz

โพสต์ที่ 28

บางทีอาจจะเป็นแค่การเล่นตัวเลขไปวัน ๆ ก็ได้ครับ

เช่น เห็นไหม ค่าแรงขั้นต่ำผมทำได้แล้ว วันละ 300 บาท แต่อย่างว่า ไข่ไก่ใบละ 10 บาท ,ก๋วยเตี๋ยวชามละ 50 บาท

เป็นต้น เป็นศรีธนชัยไปวัน ๆ คนรักบ้านเมืองจริง ๆ ผมว่าเขาคงหมดอาลัยตายอยาก ลี้กาย ไม่ยุ่งกับการเมืองก็เพราะพวกนี้แหละครับ (อุ๊ย การเมืองไปล่ะ รบกวน MOD ครับถ้าหมิ่นแหม่ไปช่วยลบออกทีครับ)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 29

ผมว่าลาวนี่คงยากนะครับ เพราะอย่างแรก consumption ของคนลาวโดยตรงมีประชากรแค่ 6 ล้านคนกว่าๆเท่านั้นครับ นี่ก็เป็นเหตุที่หลายๆอย่างในลาวยังไม่พัฒนามากด้วย อีกทั้งเรื่องวิถีชีวิตที่ยังไม่ได้จับจ่ายใช้สอยกันมากมาย คนที่เป็น demand ส่วนใหญ่ก็นักท่องเที่ยวที่ค่อนข้างเยอะไปชมธรรมชาติซะส่วนใหญ่ครับ ลาวมีดีที่ทรัพยากรเป็นหลัก

ส่วนเรื่องขึ้นค่าแรกผมว่าเป็นสิ่งที่จำเป็นเหมือนกันนะครับ คนที่จนเค้าแถบไม่มีอะไรจะกินเลยนะครับ ส่วนเรื่องข้าวของมันราคาต้องขึ้นกันอยู่แล้วจาก cost หลายๆตัวที่ขึ้น พวกค่าอาหารนี่มันขึ้นแล้วไม่ลงด้วยนะครับแม้ว่าราคาวัตถุดิบมันจะลงแล้ว - -'' อย่างบะหมี่แถวบ้านผมปี 2008 มันราคาห่อละ 25 พอน้ำมันแพงขึ้นไป 30 ตอนนี้ก็ยัง 30 บาทอยู่ดีครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 30

ข้าวขึ้นราคา นำ้มันขึ้นราคา เกิดจากค่าแรงขั้นตำ่รึเปล่าครับ

ถ้าคุณรับค่าแรงขั้นต่ำอยู่ คุณจะคิดแบบนี้รึเปล่าครับ

ผู้ประกอบการมีหน้าที่ต้องปรับตัว ในด้านต่างๆ เพื่อแข่งขัน
กระตุ้นให้คนงานสร้างผลงานให้มากขึ้น ใช้เทคโนโลยี พัฒนาผลิตภัณฑ์
เปิดตลาด หาลูกค้าเพ่ิม มันเป็นหน้าที่ที่ท่านเลือกแล้ว และน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมาแล้ว
low PROFILE but HIGH PROFITS
โพสต์โพสต์