ทำไมเต่าถึงชนะกระต่าย??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ทำไมเต่าถึงชนะกระต่าย??

โพสต์ที่ 1

ผมขอตั้งหัวข้อเพื่อขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกหน่อยนะครับว่า
ทำไมการลงทุนแบบเน้นมูลค่าถึงสามารถชนะผมตอบแทนของตลาดโดยเฉลี่ยได้ครับ?
สาเหตุมันเป็นเพราะอะไรนะ...
อะไรคือจุดแข็ง อะไรคือจุดอ่อนของแนวทางนี้ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: ทำไมเต่าถึงชนะกระต่าย??

โพสต์ที่ 2

เคยทราบมาว่า ที่ญี่ปุ่น เวลาเค้าสัมภาษณ์งาน
เค้ามักจะถามว่า จงบอกวิธีที่เต่าจะชนะกระต่ายได้ โดยไม่ผิดศีลธรรม

ถ้าผู้สัมภาษณ์ ตอบมา 2 แนวทางนี้ จะได้คะแนนมากเป็นพิเศษ

1. แข่งว่ายน้ำ หรือ แข่งวิ่ง โดยต้องผ่านแม่น้ำ (คิดนอกกรอบ ใช้จุดเด่นเรา เอาชนะจุดด้อย)
2. แข่งวิ่งให้นานที่สุด เพราะกระต่ายอายุสั้น แต่เต่าอายุยืน แข่งวิ่งไปเรื่อยๆ จนกระต่ายตาย เต่าก็จะชนะ
(มองการณ์ไกล หวังผลระยะยาว)
naijan

โพสต์ที่ 3

leaderinshadow เขียน:เคยทราบมาว่า ที่ญี่ปุ่น เวลาเค้าสัมภาษณ์งาน
เค้ามักจะถามว่า จงบอกวิธีที่เต่าจะชนะกระต่ายได้ โดยไม่ผิดศีลธรรม

ถ้าผู้สัมภาษณ์ ตอบมา 2 แนวทางนี้ จะได้คะแนนมากเป็นพิเศษ

1. แข่งว่ายน้ำ หรือ แข่งวิ่ง โดยต้องผ่านแม่น้ำ (คิดนอกกรอบ ใช้จุดเด่นเรา เอาชนะจุดด้อย)
2. แข่งวิ่งให้นานที่สุด เพราะกระต่ายอายุสั้น แต่เต่าอายุยืน แข่งวิ่งไปเรื่อยๆ จนกระต่ายตาย เต่าก็จะชนะ
+1 โอ้วว สุดยอดเลย ชอบๆๆ

ปัญหาที่เจอบ่อย(ผมก็เหมือนกัน) คือ
อยากวิ่งเร็วเหมือนกระต่ายและอายุยืนเหมือนเต่าอะดิ
ซึ่งมันทำให้เราเผลอออกนอกลู่นอกทางบ่อยๆ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ผมรู้แต่ว่าคนที่รวยอันดับต้นๆของโลกเค้าลงทุนโดยวิธีนี้ เลยลองศึกษาและทำตามก้อแค่นั้น (จริงๆนะ)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
oatty

โพสต์ที่ 5

แล้วอะไรคือตัวแทนกระต่าย :?:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
akekarat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

เพราะมวลชนชอบเชียร์บอลรอง แช่งทีมแชมป์
Hisoka

โพสต์ที่ 7

leaderinshadow เขียน:เคยทราบมาว่า ที่ญี่ปุ่น เวลาเค้าสัมภาษณ์งาน

สุดยอดเลย เฉียบคมมาก
จะชนะหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าแข่งอะไร ก็ต้องเลือกแข่งในทางที่เราได้เปรียบสิ
เหมือนกับที่เขาชอบบอกกันว่า พยายามเป็นคนกำหนดกติกาให้ได้ มีชัยไปกว่าครึ่ง
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 8

กวนเล่นๆ ผมไม่คิดว่ากระต่ายจะยอมแข่งด้วยอ่ะดิ 555
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 9

แล้วถ้าพวกกระต่ายปลอมตัวมาเปนเต่าล่ะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 10

ก้อนกรวด เขียน:

กวนเล่นๆ ผมไม่คิดว่ากระต่ายจะยอมแข่งด้วยอ่ะดิ 555
ผมก็ไม่คิดว่าเต่าจะยอมไปแข่งในเกมส์ของกระต่ายเช่นกันครับ 555 ยกเว้นกระต่ายหรือเต่าที่โง่ไม่ประเมินตัวเองว่าถนัดด้านไหนหละครับคงลงไปแข่งด้วยแน่นอน :wink:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
jo7393

โพสต์ที่ 11

harikung เขียน:แล้วถ้าพวกกระต่ายปลอมตัวมาเปนเต่าล่ะครับ
กระต่ายปลอมตัวเป็นเต่า แต่อายุไม่ยืนเท่าเต่า ก็จะแพ้ภัยตัวเองในที่สุดครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
หมักเตา

โพสต์ที่ 12

อย่ามัวแต่แข่งกันเพลิน คอยเหลือบดูสิงโตจ้าวป่าด้วยนะคร้าบ...

และ นิทานอีสปเวอร์ชั่นสุดท้ายอาจบอกว่า
ตอนจบ ทั้งเต่า กระต่าย และสิงโต คู่สุดท้ายก็เดินเข้าคิวต้อยๆไปขึ้น Noah's Ark
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 13

โดย ธรรมชาติ
กระต่าย(ผู้ถูกล่า) ถูกกำหนดให้ วิ่ง หลบซ้าย หลบขวาเก่ง จึง จะ รอดภัย จาก สุนัขจิ้งจอก(ผู้ล่า)
อย่างนั้น กระต่าย จึง มีจุดเด่น ที่ความไว
ใน ตลาดก็คือ เข้าออก เร็ว และมักจะเป็น พวก Trader และ ใช้ technical
พวกกลุ่มนี้ ก็ ประสพความสำเร็จก็มีอยู่มาก ถ้าเขาชำนาญอย่างยิ่งยวด ในวิถีของเขา

ส่วนเต่านั้น ธรรมชาติ ให้ กระดอง(MOS)มาไว้หลบภัย
เต่าไม่ควรมาวิ่ง หลบซ้ายหลบขวา เพราะวิ่งยังไง ก็ไม่ทัน ควรจะหลบใน กระดอง อย่าง เดียว
เทรด เวลาหุ้นแดง เขาขาย เขาซื้อ ขาขึ้น อย่างเดียว
แต่ แบบ เต่า ยิ่งหุ้นลงมาก ก็ยิ่งมี MOS มาก จนถึงจุดที่พอใจเขาซื้อ แล้วก็รอให้ คุณค่า มันดำเนินไป
เพราะฉะนั้น เต่า จึงเป็น แนว VI ...บางที ต้องช้าขนาดเป็นตัว ทากเลย

ใครชนะหรือแพ้ ขึ้นอยู่กัน เขาเก่งในวิถีของเขา หรือไม่
ถ้ากระต่าย มาวิ่งช้า เขาก็ตาย อย่างเดียว..
teenoys

โพสต์ที่ 14

เต่าว่ายน้ำเร็วนะครับ :D
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 15

เดี๋ยวนี้เต่าหลายๆตัวมีรถขับ กระต่ายตามไม่ทันหรอกครับ ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment

โพสต์ที่ 16

คนที่ผมรู้จัก เล่าให้ผมฟังว่า เขาเล่นหุ้น( ย้ำว่าเล่นหุ้น ) เล่นมาร่วม25ปี

เขาเล่น daytrade ไม่มีการติดหุ้น กำไรไม่กี่ช่องโดดหนี ขาดทุนไม่กี่ช่อง

cut lose โดดหนีเช่นกัน ตลอดมา บางช่วงเวลาขาดทุน บางช่วงเวลากำไร

2 ปีที่ผ่านมา กำไรเดือนละ 1ล้านบาท trade ครั้งละ 30 กว่าล้านต่อวัน บางวันก็ 2 ครั้ง

mar. รอรับ order แกคนเดียวก็สบายแล้ว

แต่... ทุกวันนี้ แกต้องกินยาลดความดัน ยาแก้แพ้ ยานอนหลับ

แกบอกว่า คนเล่นหุ้น คือคนที่วิญญาณหายไปแล้วครึ่งนึง

ทุกวันมีแต่เอาขยะใส่สมอง

แกเลยไม่สนับสนุนให้ใครหรือแม้แต่ลูกของแกเองมาเล่นหุ้นเด็ดขาด

ผมก็แนะวิธีให้แกว่ามาลงทุนแนว vi ดีกว่า

แต่แกก็ว่าเป็นไปไม่ได้ vi เดี๋ยวก็เป็น iv คือฉีดยาเข้าเส้นเลือด (ภาษาหมอ)

แกทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว

ผมเลยต้องปล่อยแกไปตามทางของแก

แกก็ยังรวยแบบกินยาแทนข้าวครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขึ้นอยู่กับว่าเต่าอะไรครับ :rofl:

http://www.youtube.com/watch?v=6FRzmTY7wrk
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 18

multipleceilings เขียน:ขึ้นอยู่กับว่าเต่าอะไรครับ :rofl:

http://www.youtube.com/watch?v=6FRzmTY7wrk
โห ลองเปิดดูแล้วครับ

เป็นเต่าเทพ เร็วติดจรวดเลย

ฮ่าๆๆๆ :D
pasaaris

โพสต์ที่ 19

multipleceilings เขียน:ขึ้นอยู่กับว่าเต่าอะไรครับ :rofl:

ฮาโคตร 555
thaloengsak

โพสต์ที่ 20

นั่นเต่าจริงๆหรือครับ
หรือเร่งให้เร็วขึ้น :?:
ลงทุนเพื่อชีวิต
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 21

ตะพาบน้ำมั้งครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่

โพสต์ที่ 22

BABY TERMITE เขียน: ตะพาบน้ำมั้งครับ
^^ ถูกครับ

ภาษาอังกฤษคือ soft-shelled turle ..... เป็นเต่าเช่นกัน ครับ บอกแล้วว่าต้องดูก่อนว่าเต่าอะไร อิอิ :rofl:
D isclipine

โพสต์ที่ 23

แต่ถ้าเร็วไปอาจเป็นแบบนี้ได้ครับ กระต่ายก็อาจเจอได้เหมือนกัน

"เจอตอ"

http://www.youtube.com/watch?v=Nz_pUC6m-wQ
D isclipine
imerlot

โพสต์ที่ 24

buffet พูดถึง bottom up กับ top down approach(ใช้chart)

http://www.dailyreckoning.co.uk/commodi ... nger.html

And this is one key difference between a bottoms-up (micro) investor and a top-down (macro) approach.

The top-down, macro approach takes its cues from the market - hence, the common use of charts.

This is very different from the approach Buffett is expounding.

Buffett said investors should focus on things that are important and knowable.
One attendee asked Buffett and Munger a big-picture question involving currencies, interest rates and current account deficits.

I loved Buffett's answer and I think it helped illuminate some of the differences between his and Munger's approach (rooted in the old-school tradition of investing) and the more populous speculative arena: "We don't play big trends. That's a bit too macro for us," he said.
อ่านต่อ ตาม link ข้างบน
imerlot

โพสต์ที่ 25

http://www.dailyreckoning.co.uk/commodi ... unger.html

Bulletproof franchises are a rarity in the investment world. Nearly all businesses face long-term competitive pressures. But the idea of bulletproof franchises reflects Buffett and Munger's basic desire to own businesses where the fundamentals will not change, or are not likely to change, over a 5-10-year span. แบบ เต่า model ต้อง อย่าน้อย 5-10ปี
imerlot

โพสต์ที่ 26

รูปภาพ

แบบเต่า...ชนะได้เพราะ

.Charlie Munger said it best when he opined about Berkshire Hathaway, "We want to own businesses that drown us in cash."

Once you get enough of them under your belt, compounding starts to take over and suddenly your businesses generate enough money for you to buy more businesses.
imerlot

โพสต์ที่ 27

และกระต่าย แพ้เพราะ..

..
And what the wise man does at the beginning, the fool does at the end. As trends form and gather momentum, they attract a speculative element.
Warren Buffett and Charlie Munger: Commodities
On the question of whether or not commodities were in a bubble, the famed duo had some wise advice.

Buffett said, excluding agricultural products, they do see something of a bubble in metals (especially copper) and oil. He said, like most trends, the fundamentals drive it in the beginning. And what the wise man does at the beginning, the fool does at the end. As trends form and gather momentum, they attract a speculative element. Eventually, that element takes over, and then you are in the danger zone. "We are seeing that in the commodity area," Buffett opined.

How high is it all going to go? Nobody knows. But commodities, Buffett concluded, were a "speculative football."
imerlot

โพสต์ที่ 28

imerlot

โพสต์ที่ 29

กระต่าย..มีหูที่ยาวมาก
ข้อเสีย..จึง มัก ตื่นตูม..
ดังภาพ..
รูปภาพ
theerasak24

โพสต์ที่ 30

สงสัยเพราะเต่าอึดกว่ากระต่ายมั๊ง
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
โพสต์โพสต์