ช่วยแนะนำงบการเงินของบริษัท ที่แกะง่ายๆหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
monsoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 37

ช่วยแนะนำงบการเงินของบริษัท ที่แกะง่ายๆหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากเป็นมือใหม่(มาก) อยากฝึกวิทยายุทธขั้นพื้นฐาน จึงขอคำแนะนำทุกท่าน สำหรับงบการเงินของบริษัท ที่แกะ/ดูง่ายๆ ไม่ซับซ้อนมาก เพื่อสร้างความเข้าใจให้ดีขึ้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: ช่วยแนะนำงบการเงินของบริษัท ที่แกะง่ายๆหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ลองดูงบของ WG งบไม่ซับซ้อน

ผมเคยวิเคราะห์ไว้เป็นแนวทางครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

Re: ช่วยแนะนำงบการเงินของบริษัท ที่แกะง่ายๆหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

กำลังจะแนะนำน้องว่าให้ไปดู wg ที่ พี่ chatchai เคยโพสต์อยู่พอดี รุ่นใหญ่อย่างพี่chatchai ก็มาโพสต์บอกน้องเองเลย ส่วนตัวเคยอ่านที่ P'chatchai อธิบายเมื่อ 2-3 ปีก่อน เป็นประโยชน์มากๆครับ สำหรับบริษัทอื่นๆที่ดูงบไม่ซับซ้อนก็เช่น AHC, TWFP ครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

JUBILE กิจการอย่างเดียว ขยายลงทุนไม่มาก ไม่มีด้อยค่าสินค้า ไม่มีหนี้ที่ต้องจ่ายดอกเบี้ย ไม่มีบริษัทลูก หมายเหตุงบไม่ซับซ้อน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
monsoon

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้คำแนะนำ :bow:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Belffet

โพสต์ที่ 6

TIW ครับ ลองดูครับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แนะนำหน่อยครับ คำนวณให้ดูเลยก็ได้นะครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

พวกที่มีกิจการเดียวๆ
เช่น BOL ,GFM,JUBILE,SYMC เป็นตัวที่มีบริษัทเดียวหรือกลุ่มบริษัทที่ดูง่ายๆ
ไม่ค่อยมีอะไรซับซ้อน
ที่บอกว่าง่ายคือ กิจการเดียว ตรงไปตรงมา ไม่แตกออกไปไหน

พวกที่ซับซ้อนมากๆ คือ
bank ,สหพัฒน์ (ถือไขว้หุ้นกันไปมา ไม่ใช่ไม่ดีแต่แกะยากหาทางออกไม่เจอ) เป็นต้น

แกะให้ทำ วิเคราะห์แนวนอนและแนวตั้งด้วยล่ะ
ทำ Ratio ด้วยก็ดีครับ
แล้ววิเคราะห์เรื่องของ Cash Flow ด้วย ถึงครบถ้วนกระบวนความ
:)
tanateyupa

โพสต์ที่ 9

SAUCE ครับ
monsoon

โพสต์ที่ 10

แกะให้ทำ วิเคราะห์แนวนอนและแนวตั้งด้วยล่ะ
ทำ Ratio ด้วยก็ดีครับ
แล้ววิเคราะห์เรื่องของ Cash Flow ด้วย ถึงครบถ้วนกระบวนความ
คืออะไรครับ แกะให้ทำ วิเคราะห์แนวนอนแนวตั้ง...
มีตัวอย่างไหมครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

แนวนอนคือ เอาปีที่เราเป็นฐานให้เท่ากับ 100%
แล้วเอาปีนั้นหารในปีที่เหลือดูว่า มีการเปลี่ยนแปลงอย่างไง

ส่วนแนวตั้งคือ
ถ้าสินทรัพย์ ก็เอาสินทรัพย์ทั้งหมดเป็น 100% แล้วดูว่า
สินทรัพย์ตัวไหนเป็นสัดส่วนเท่าไรจากสินทรัพย์ทั้งหมด

ถ้าเป็นรายได้ ก็เอารายได้เป็น 100% แล้วดูว่า รายได้เป็นค่าใช้จ่ายเท่าไร
เป็น margin เท่าไร

ประมาณนี้ล่ะครับ
halfofw

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์