เด็กเลี้ยงแกะมาแว้ว ตอน มันนี่ทอล์ค สูตรลับของวีไอ (270311)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กเลี้ยงแกะ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เด็กเลี้ยงแกะมาแว้ว ตอน มันนี่ทอล์ค สูตรลับของวีไอ (270311)

โพสต์ที่ 1

เด็กเลี้ยงแกะ เคลียร์งานละครแล้วงับ ตอนนี้ ถ่ายใกล้จะจบแล้ว ถ้าเพื่อนๆ ได้เห็นละครออนแอร์ทางช่อง 3 แล้วคงคุ้นๆ ล่าสุดแอบไปนั่งฟังงาน สัมมนา money talk มา รู้สึกประทับใจมากๆ เด็กเลี้ยงแกะเห็นตัวเป็นๆ ของเซียนวีไอ พันธ์แท้ หลายๆท่าน
ฟังไปกำซาบไป.... ถึงแม้ผิดหวังเล็กน้อยตอนแรกนึกว่าจะมาดูพิตตี้ แต่ไม่เป็นไร ฟังเสียงหัวเราะฮาๆ ตลอดงานแล้ว คุ้มกว่ากาน แน่นอน... เอาเป็นว่า เดี๋ยวจะเอา เคล็ดลับวีไอมาฝาก นะงับ พร้อมกับเรื่องราว ยาวๆ โทษฐานที่หายตัวไปนานมาฝากอีกสักครั้ง ขอดูหน่อยก๊าบบ ว่ายัง รักกันอะไรกัน อยู่บ้างไหม งุงิๆ
ให้หุ้น = แช่ง
เด็กเลี้ยงแกะ

Re: เด็กเลี้ยงแกะมาแว้ว ตอน มันนี่ทอล์ค สูตรลับของวีไอ (2703

โพสต์ที่ 2

เป็ง เป็ง เป็ง เสียงระฆัง ดังแว่ว มาจากที่ไหนสักแห่งหนึ่ง เด็กเลี้ยงแกะเหลือบตาไปดูเวลาบนนาฬิกา Patek Philippe รุ่น Sky Moon บนข้อมือ โอ่วบร๊ะเจ้า นี่มันจะ 8 โมงเช้าแล้วหรอเนี่ย

รูปภาพ

แย่ละ วันนี้เป็นวันพิเศษที่เรามาเยือนต่างแดนด้วยต้องตื่นไวหน่อยล่ะ อ่อ ลืมบอกท่านผู้ชมไปครับ ว่าตอนที่เขียนบทความอยู่นี้ เด็กเลี้ยงแกะอยู่ที่ เวียงจันทร์ ประเทศลาว ฮับ อากาศดีมากมากเลยทีเดียว สาวลาวก็แหล่มมากมายจริงจริง หลายคนคงสงสัยว่าเด็กเลี้ยงแกะมาทำอะไรที่ริมโขง จริงจริงแล้วสาเหตุที่ต้องเดินทางมาก็มีสองข้อด้วยกัน 1. หลบน้องแอ๊ปครับ หลายท่านอาจมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาของชายหนุ่มรูปงาม ฐานะมั่นคง ทั้งใหญ่และ ยาว (คือเป็นคนคิดใหญ่ และ มองยาวนะครับ อย่าคิดลึกนะฮ้าฟ ) แต่กระนั้นหลายคนถึงกับสงสัยว่าระดับน้องแอ๊ปมาตามตื้อนี่ เด็กเลี้ยงแกะต้องหลบเลยทีเดียวเหรอ ขอบอกว่าไม่ใช่แอ๊ป ทักษอรอ่ะครับ เป็น แอปนอมอล เลยทีเดียว (Abnormal )ไว้จะมาเล่าเรื่องของน้องแอปอย่างละเอียดในตอนต่อไปล่ะกันงับ ขอติดไว้ก่อน แต่รับรองว่าน้องแอ๊ปเราไม่ทำมะดาเลยทีเดียว อิอิ สาเหตุที่สองคือ เด็กเลี้ยงแกะมีภารกิจต้องมางานแต่งงานของลูกพี่ลูกน้องที่จ. ขอนแก่น หลังงานเลยแวะมาเที่ยวสักหน่อยครับ คิดย้อนกลับไปถึงเมื่อคืน งานแต่งงานของชาวต่างจังหวัดน่าประทับใจมากงับ มีแต่แขกเกรื่อที่มาด้วยความรักในคู่บ่าวสาว ยิ่งตอนบ่าวสาวขึ้นเวทีซาบซึ้งมากมาย ฟังไปก็อดซาบซึ้งไม่ได้ ต้องเอาทิชชู่มาซับน้ำตา ขณะที่กำลังซับน้ำตานั่นเอง ประธานในพิธีก็กำลังแนะนำคู่บ่าวสาวพอดีงับ คือประธานเนี่ยเป็น คนจีนครับ อายุอานามสัก 60-70 ปีได้ แต่พูดภาษาไทยได้ไม่ชัดเท่าไร ท่านก็เริ่มยิ้มและแนะนำฝ่ายชายไปว่า " ฝ่ายจ้าวบ่าว เป็ง อาจาน สอง ใน มหาวิกทยาลัย ตำแหน่งงางมั่งคงมั๊ก " ก็เสร็จสรรพกันไป ถึงคราวต้องแนะนำฝ่ายหญิงบ้างล่ะ คุณป้าประธานก็แนะนำด้วยรอยยิ้มหวานกว่าเดิมว่า " ฝ่าย เจ้า สาว คง สวยก็การงางมั่งคง ทำงานเป็นฝ่ายบริหารความ เสียว " จบประโยค เจ้าสาวทำหน้าไม่ถูกเลยทีเดียว พิธีกรต้องรีบไปกระซิบให้ท่านประธานแก้ให้ถูกต้อง เพราะเดี๋ยวมีคนเข้าใจผิด จะมาให้เจ้าสาวของเราบริหารหลังงานแต่งจะยุ่งเอา คุณป้าเลยแก้ใหม่ว่า "อิชั้ง ขอโทก ล้วย พูกผิก เจ้าสาวเราทำงานคือ บริหารความเสี่ยว " เจ้าสาวฟังไปก็คอตกไป แล้วคงเริ่มทำใจ และ คงคิดในใจว่า เอาว่ะ บริหารความเสี่ยว คงดีกว่า บริหารความเสียว เลยยิ้มปลาบปลื้มทั้งน้ำตา กันเลยทีเดียวฮว็าฟฟ

ความเปลี่ยนแปลงเป็นสิ่งที่อยู่คู่โลก โลกเราในท้ายที่สุดก็จะเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางที่ดีขึ้นเสมอ เวปไทยวีไอของเราก็เช่นกัน ตั้งแต่เปลี่ยนประธานมาเป็น พี่ BOO สุดหล่อแล้ว บอกได้เลยว่าจะมีความเปลี่ยนแปลงมากมาย ทั้งการจะปรับเปลี่ยนองค์กร ไปเป็นรูปแบบของสมาคม และ มีทีมงานหน้าใหม่ ไฟแรง (อันนี้ ไม่นับรวมพี่เด็กใหม่ไฟแรงนะงับ มีคนหลังไมค์มาถามเด็กเลี้ยงแกะเป็นประจำวันละ 3 เวลาว่า ใครหนอคือเด็กใหม่ไฟแรง ขอใบ้ให้เล็กเล็กว่า พี่เค้าเป็นทีมงาน หน้าหล่อ ไฟแรง ฮว๊าฟ ใครอยากเจอพี่เด็กใหม่ไฟแรง อย่างลืมไปงานสัมนาในวันที่ 27 มี.ค. ชั้น3 ตลาดหลักทรัพย์ มองหาดีดี รับรองเจอแน่นอนงับ เป็นหนึ่งในทีมงาน ที่หน้าตาสดใส ทีมงานคนไหนหน้าตาออกแนวเค ป๊อบที่สุด ก็คนนั้นนั่นเอ๊งงง) ทีมงานของเรามีหลายอย่างจะมาเซอร์ไพรส์ มากมาย อย่างที่ผ่านมาล่าสุดจะเห็นว่า งานเฮฮาประสาวีไอ ครั้งที่ผ่านมา ก็มีการให้สาระความรู้ความบันเทิงผ่านทางหน้าเวที เพิ่มขึ้นมาก แต่ยังก่อนครับ ยังไม่หมดแน่นอน รับรองได้เลยว่าเราจะเห็นการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางที่ดีขึ้นเรื่อยเรื่อย ในอีกไม่เกิน สองสามเดือนข้างหน้านี้เองครับ(ต่อไปจะมีการลงทะเบียนผ่านทาง sms บทความไทยวีไอวีคลี่ ทีมจัดคอมพานี่วิสิทในรูปแบบใหม่ใหม่ การ์ตูนแก๊ก และอื่นอื่นอีกมากมายครับ นี่ป๋มเองก็เสนอกับทางทีมงานอยู่ว่า น่าจะมีจัดบริการรับหาคู่ให้ชาวไทยวีไอ เพราะเชื่อว่าหนุ่มหล่อ หน้าตาดี นิสัยแจ่ม กระเป๋าตุง แต่ยังโสดในเวปเรายังมีอีกมากมายทีเดียว ถือเป็นสินค้าที่มีคุณภาพแต่ยังขาดการประชาสัมพันธ์เท่านั้นเอ๊งงง เนอะะะ หุหุ ) ยังไงเด็กเลี้ยงแกะขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนที่ทุ่มเททำงานอย่างหนัก เพื่อให้พวกเรามีเวปดีดี ที่ใ้ช้แลกเปลียนความคิดเห็นดีดี ในการลงทุนนะคร๊าาบ
ช่วงนี้ก็เข้าสู่เทศกาลงานประชุมสามัญผู้ถือหุ้นประจำปีแล้วนะงับ การประชุมสามัญผู้ถือหุ้นประจำปีของบริษัทนั้นเป็นเรื่องสำคัญมากมากสำหรับนักลงทุนแนวเน้นคุณค่าเลยทีเดียว เพราะถือเป็นเวทีที่เปิดโอกาสให้ผู้ถือหุ้น ได้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจในการดำเนินการสำคัญสำคัญของบริษัท และสามารถตรวจสอบการทำงานของฝ่ายบริหารได้ซะด้วย ก็ลองคิดดูจิฮ่ะ ปีหนึ่งแต่ละบริษัทก็จะต้องนำเอาผู้บริหารทุกระดับ มาแถลงกลยุทธ์ งบการเงินประจำปี ให้พวกเราแจกแจงอย่างละเอียดจนหมดข้อสงสัย หากไม่ไปเด็กเลี้ยงแกะมองว่าเป็นการเสียโอกาสอย่างสูงมากทีเดียว นั่นไงอยากไปกันแล้วใช่ไหมล้า เอาเป็นว่า เด็กเลี้ยงแกะขอเสนอแนะเป็นคำแนะนำดีดีก่อนไปประชุมผู้ถือหุ้นดังนี้ค๊าบบบ
1.เราควรมีหุ้นครับ อย่างน้อยสัก 1 หุ้น สำหรับบริษัทที่เราจะไปประชุม หากไม่มี ซื้อไม่ทัน อาจขอรับมองฉันทะจากคนที่มีหุ้นไปประชุมแทนก็ได้นะ อันนี้ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดงับ แต่หากท่านเป็นคนไม่มีเพื่อน ไม่มีใครอยากคบ เรามีทางออกคับ เดินไปตรงตรงที่หน้าประตูเลย เสี่ยงเดินผ่านไปฟังเลย ที่สำคัญขณะก้าวผ่านประตูให้พยายามทำตัวให้ดูยุ่งยุ่งครับ ทำหน้าตาให้ดูมีสกุลรุนชาติทีุ่สุด และ ยกโทรศัพท์ เครื่องหรู ทำเป็นคุยกับใครสักคนก็ได้ก่อนเดินผ่านเข้าไปเยย ป๋มลองแล้ว ปรากฎว่าส่วนมากจะได้เข้าไปฟังครับ หรือถ้าบางแห่งไม่ให้เข้าจริงจริง ก็จะบีบน้ำตาต่อหน้าสาธารณะชนว่า "ผมผิดไปแล้วครับ ผมแค่สนใจจะลงทุนในบริษัทที่ยอดเยี่ยม มีผู้บริหารที่เก่ง และ มีพนักงานที่น่ารัก แต่บังเอิญซื้อหุ้นไม่ทัน ไม่ทราบพอจะมีที่ว่างเล็กเล็กในหัวใจคุณ เอ๊ย ที่นั่งในมุมเล็กเล็กให้ผมพอจะเข้าไปศึกษาเพิ่มเติมได้ไหมครับ T_T" ส่วนมากก็จะผ่านด่านแรกไปได้ครับ

รูปภาพ

2. เราควรอ่านรายงานประจำปี หรือ รายงานการประชุมในปีก่อนก่อนไปบ้างงับ พร้อมเตรียมคำถามที่เราไม่เข้าใจไว้เผื่อถามท่านผู้บริหารไปด้วยเลย แต่ขอแนะนำให้เป็นคำถามเชิงสร้างสรรค์นะครับ คำถามประเภท ทำไมของที่ระลึกได้น้อย อาหารไม่อร่อย อาหารไม่พอ แบบนี้คงไม่ใช่คำถามของสมาชิกเวปเราแน่นอน ชิมิชิมิ เร็วเร็วนี้มีโอกาสไปประชุมผู้ถือหุ้น SF มีน้องวัยรุ่นหน้าตาดีหลายคนยิงคำถามได้สร้างสรรค์มากมายครับ เช่น IKEA แปลว่าอะไรค่ะ ออกเสียงยังไงดีค่ะ ต้องออกว่าไอเกีย หรือ อีเกีย หรือต้องออกตามเพศของคนออกเสียงค่ะ (น้องฮว๊าฟ นี่ไม่ใช่วิชาภาษาสวีเดนนะฮว๊าฟ )หรือพีสาวคนสวยที่ยิงคำถามหลังคุณ picatos สุดหล่อของเราว่า คำถามของน้องคนนั้นดีมากมาก แต่ดิชั้นอยากถามถึงเรื่องของ แคชโฟล๊ววว(ดัดเสียงสูง พร้อมมีการบีบช่องเสียงส่วนท้ายเพื่อเพิ่มเสี่ยงสูง ราวกับร้องโอเปร่าอยู่ ) สักหน่อย พี่สาวครับ เด็กเลี้ยงแกะขอชมเชยเลยว่า ภาษาอังกฤษของพี่สาวไพเราะสุดสุด อยากจะหัดบ้างไว้ว่างว่างมาสอนน้องหน่อยนะคร้าบบบ อยากพูดภาษาอังกฤษสำเนียงแบบนี้ได้มานานแย้ววว แต่ถือว่ายังดีครับเพราะถือว่าเป็นคำถามที่ทำให้ผู้ร่วมประชุมท่านอื่นได้เป็นประโยชน์ รับรู้ถึงที่มาของชื่อต่างต่างของบริษัทที่เป็นคู่ค้า งับผม ที่สำคัญน้องเค้าน่ารักมากแก้มอมชมพูเลยทีเดียว เห็นหน้าพี่ก็ยอมหมดใจแล้วงับ ตอนเลิกประชุม พี่พยายามเดินหาน้องไปทั่วโรงหนังเลย ไม่มีอะไรหรอกงับ แค่อยากเอา ปากกา (pen) พัดลม (fan) และ ปืน (gun) ไปให้น้องแค่นั้นเองครับ แล้วถ้าน้องรับรัก ก็แค่ไปหาปืนมาคืนให้พี่อีกกระบอก เราก็จะมี (GUN)กันและ(GUN) กันแล้ว โหะ โหะ โหะ เด็กเลี้ยงแกะเองเนื่องจากถือหุ้นหลากหลายตัวมาก บ่อยครั้งที่ไม่ได้ทำการบ้าน(ไม่ใช่การบ้านอย่างนั้นนะงับ เหอเหอ ) พอไปฟังทำให้ได้ไม่สามารถเข้าใจในวาระการประชุมและกิจการนั้นนั้นได้อย่างถ่องแท้ ทำให้เสียโอกาสไปหลายต่อหลายครั้งทีเดียว จึงอยากฝากว่า ก่อนไปควรเตรียมพร้อมในประเด็นนี้ให้มากครับ รับรองเลยว่า เตรียมตัวพร้อมก็มีชัยไปกว่าครึ่งแน่นอนคับ เมื่อเราพร้อมแล้วไปขั้นตอนต่อไปกันเลยดีกว่า

รูปภาพ

3.ควรเตรียมหลักฐานไปด้วยครับ เช่น บัตรประชาชน ใบขับขี่ กรณีที่ท่านเป็นคนสองสัญชาิติ จะพกพาสพอร์ทไป ก็คงไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด แต่หากท่านเป็นคนที่ไม่มีเอกสารใดใดเลย ว่าง่ายง่ายว่าเป็นคนเถื่อน เป็นคนไร้สัญชาติ แนะำนำให้หาทางมีบัตรประชาชนชาติใดให้ได้ก่อนครับ เอาใจช่วยครับ และ ต้องหัดร้องเพลงชาิติไทยให้ชัดด้วยน้า เดี๋ยวโดนโพลิศจับเอานะค๊าบบ

รูปภาพ

4. ถุงผ้าลดโลกร้อน อย่างที่ทราบกันนะครับ ว่าช่วงนี้ภาวะวิกฤติของโลกเข้าขั้นวิกฤติหนักเลยทีเดียว หลังจากซึนามิที่ ญี่ปุ่้น ทำเอา น้องมิยาบิ อาโออิ กระเพื่อมหวั่นไหวกันไปเป็นแถบแถบ ประเทศพม่า ก็สนั่นหวั่นไหวกันไปตามตามกัน ถุงผ้าที่พกไป ก็ เผื่อว่าท่านต้องการเก็บรายงานประจำปี ของที่ระทึก หรือ เอกสารต่างต่างใส่ถุงผ้า กลับบ้านมา อย่าลืมนะครับ ทางเวปไทยวีไอขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยลดภาวะโลกร้อนครับ ควรลดการใช้ถุงเกือบทุกประเภท (เว้นพวก บางประเภทพวกยืดอกพงถุง จำพวกนี้อยู่ในขอบข่ายยกเว้นครับ ไม่ต้องลดการใช้ เหอเหอ )

รูปภาพ

เพียงเราเตรียมตัวไปเพียงเท่านี้ เราก็พร้อมจะไปประชุมประจำปีผู้ถือหุ้นตัวนั้นนั้นได้แล้วครับ แล้วหากเพื่อนเพื่อนท่านใดที่ไปประชุมผู้ถือหุ้นมา สามารถสรุปและนำมาแบ่งปันให้เพื่อนเพื่อนในเวปที่อาจติดงานด่วน ติดภารกิจ ติดภรรยา ติดกิ๊ก หรืออะไรก็แล้วแต่ได้มีโอกาสได้รับข้อมูลดีดี ก็จักเป็นประโยชน์แก่เพื่อนร่วมเวปด้วยนะคร้าบบบ ใครยังมีข้อสงสัยในการประชุมประจำปีสามารถไปฟังเพิ่มเติมจากท่านดร. นิเวศน์ได้เลยครับในงาน ที่ห้องสมุดมารวยวันที่ 30 มี.ค.นี้ครับ พกหนังสือไปขอลายเซ็นได้ครับ อ.ใจดีมากครับ คอนเฟิร์มมม

รูปภาพ

มีทริปการเดินทางจากลาวมาฝากด้วยงับ สำหรับท่านที่สนใจจะไปเที่ยว เชิญรับชมได้เลยคร้าาบ

รูปภาพ

ประเทศลาว เป็นประเทศบ้านใกล้เรือนเคียงที่เด็กเลี้ยงแกะได้ยินมานานมากล่ะ แต่ไม่เคยคิดจะไปเยือนเลยฮับ เพราะนึกไม่ออกว่าจะไปดูอะไร ไอ้ธรรมชาติเราก็ไม่นิยม ไอ้ศิลปะของโบราณ นี่ก็ไม่สันทัด จนกระทั่่งวันหนึ่งได้ดูหนังเรื่อง สบายดีหลวงพระบาง ที่โรงหนังเมเจอร์รัชโยธินรอบดึก ดูไปถึงกับอุทานชี้ให้กับคนที่นั่งดูข้างข้าง(คือไม่รู้จักกันมาก่อนอ่ะนะ ) โอ่ว บร๊ะเจ้าช่วย พี่ครับ พี่ดูจิครับ ผมชอบคำลี่ ผมรักประเทศลาวครับพี่ ด้วยว่า พื้นเพของพระเอกหนังกับเด็กเลี้ยงแกะ เมื่อคิดให้ดี (โลกนี้ประหลาด) มีส่วนคล้ายกันมากทีเดียว เพราะพระเอกก็เป็นลูกครึ่งยุโรป(ชาิติไหนดันจำไม่ได้ล่ะ) เด็กเลี้ยงแกะเองก็เป็นลูกครึ่ง เยอรมัน (เยอรมัน เชฟเพิร์ด โฮ่งโฮ่ง ) ก็ประทับใจและอยากไปลาวเพื่อตามหารักแท้ แบบคำลี่สักครั้งหนึ่งในซีวิตของข้อย

รูปภาพ

สาวลาวยุคปัจจุบันไม่แพ้สาวไทยเลยครับ

รูปภาพ

ตามไปดูลิ้งได้ครับถ้าท่านอ่านออกหุหุ

http://nanavariety.blogspot.com/2010/03 ... -2010.html

เมื่อมีเป้าหมายในการเดินทางแล้ว ว่าจบก็แีพ๊คกระเป๋าเดินทางมาเตรียมขึ้นเครื่องบินในสนามบิน การขึ้นเครื่องบินก็มีเรื่องต้องห้ามสองสามข้อ คือ 1. ห้ามพกของมีคมขึ้นเครื่อง (แต่สำหรับคารมคมคายของเด็กเลี้ยงแกะ พนักงานสาวสวยที่ตรวจตั๋วบอกว่าพกขึ้นเครื่องไปได้ตามสบาย ) 2. ของเหลว (อันนี้ไม่ทราบจริงจริง ว่าห้ามทำไม พี่กลัวผมไปทำหกเละเทะบนเครื่องเหรอก๊าบบ) 3. ห้ามจีบแอร์ (อันนี้เติมเอง เพราะกลัวโดนกับตันเตะ) ออกเดินทางเพียง 20 นาที ก็ถึงครับ จากสถานีขอนแก่น ชิวมากมาย ผ่านด่านตรวจทั้งฝั่งไทยและลาวไป 1.2 ช.ม. 555 มากกว่าเวลาบนเครื่องอีก ลงจากสนามบิน ก็เดินทางต่อไม่ยากครับ จะมีบรรดารถตู้ฮุนได จำนวนมากมาย มา offer ราคารถตู้เหมาวันราคา 1000 บาท จากประสบกาม เอ๊ย ประสบการณ์ในตลาดหุ้น เด็กเลี้ยงแกะเมื่อเห็น OFFER หนาขนาดนี้ เราก็ต้องตั้ง BID ต่ำลงมาหน่อย รอการเคาะซ้ายขวาซักพัก ราคาก็อ่อนตัวลงมาตามคาด สรุปmatchที่ราคา 600 บาทถ้วนสำหรับรถตู้เช่าเหมาวัน วีไอม่ะละฮว๊าฟฟ อ่อ ลืมเล่าไป ทริปนี้มากับสองสาว เซ็กซี่ เรียกเป็นภาษาเด็กสยามว่า เป๊ะ มาก หุหุ เริ่มอิจฉากันแล้วล่ะซี่่่ โหะ โหะ คนขับรถที่ได้มาเด็กเลี้ยงแกะเป็นคนเลือกเอง เพราะหน้าตาคล้ายดาราตลกท่านหนึ่ง เด็กเลี้ยงแกะเห็นว่า เราควรเลือกคนที่เราจำหน้าได้ เค้าคนนี้หน้าตาคล้ายอาฉี เสียงหล่อมาก เลยเรียกเค้าตลอดทางว่าอาฉี นึกแล้วก็ดีนะครับ เวลาเค้าไปลงจอดให้เราไปเที่ยวตามที่ต่างต่าง ตอนเที่ยวเสร็จจะได้มาหารถได้ไม่ยาก (อันนี้เป็นกลยุทธ์ สำหรับคนที่มีความจำไม่แม่นเช่นป๋มเองนะก๊าบบ)

อาฉีตัวจริง

รูปภาพ

อาฉีเวียงจันทร์

รูปภาพ

อาฉีพาไปเที่ยวหลายที่มากมาย เช่นประตูชัย หอพระแก้ว(ที่ที่เราไปอัญเชิญพระแก้วมรกตมาไว้ที่วัดพระแก้วนั่นเองงับ ) สรุปเริ่มเหนื่อยเด็กเลี้ยงแกะ เลยสั่งอาฉีว่า หาอาหารแพงแพงมาหน่อยสิ ถ้าไม่แพงจริง โกดด้วย อาฉีเลยรับปากพาไปทานอาหารที่ ร้าน โขงวิว อาหารแซ่บอีหลีมากมาย เด็กเลี้ยงแกะกับสองสาว ทานกันราวกับว่าจะไม่ได้กินอาหารอีสานอีกแล้วชั่วชีิวิตนี้ กินล้างผลาญกันมากทีเดียว สรุปเช็คบิลมา ก็ไม่เท่าไรงับ 255000 เท่านั้นเอง เหอเหอ ไม่รวยจริงทำไม่ได้นะฮว๊าฟฟ

รูปภาพ

ประตูชัยมีคนมือบอนไปเขียนไรไว้เหมือนกัน ดูจะเป็นลายแทงเลยถ่ายรูปมาฝากครับ เหมือนจะมีคำว่า th+vi = h2o ไม่รู้ว่าเป็นสูตรการคำนวณมูลค่าเหมาะสมของหุ้นหรือเปล่า งุงิ

รูปภาพ

กินเสร็จก็พักผ่อนกลับที่พักริมฝั่งโขง โดยสองสาวสวยก็พักห้องเดียวกัน ส่วนเด็กเลี้ยงแกะก็นอนเหงาอยู่เพียงลำพังเช่นเคย ก่อนจะนอนก็เปิดทีวีดู โอ่ว ที่นี่มีช่อง adult chanel (อะเด๊า แชลนอล ) เป็นทีวีผ่านดาวเทียม เด็กเลี้ยงแกะถึงกับทนดูไม่ได้จริงจริง เนื่องจากเราเติบโตมาอย่างเด็กอนามัย แม้จะเกิดและเติบโตในอเมริกา ต้องเอามือปิดตาปี๊ แล้วรีบวิ่งไปปิดทีวี พร้อมวิ่งออกไปที่ประตูัทันที (คือออกไปล็อกประตู แล้วกลับมาเปิดทีวีดูต่อ เอ๊ย ล้อเล่ง ม่ายช่าย ป๋มเป็นคนดีนะก๊าบบบ ปิดจริงไรจิรงครับพี่น้อง )

ก่อนกลับได้มีโอกาสแวะไปตลาดจีน ซึ่งคล้ายกับที่จะเปิดที่บางนาตราดกม. 8 ของเราครับ เอารูปมาฝากด้วย ยอมรับเลยครับว่าใหญ่มากมาก และสินค้าหลากหลายมากมาก ถ้าเข้ามาจริง เกรงว่าสำเพ็ง และ บริษัทที่ผลิตสินค้าอุปโภค บริโภคหลายชนิดในประเทศคงต้องปรับตัวขนานใหญ่เลยทีเดียว งับ ส่วนบริษัทไหนจะได้ประโยชน์ บริษัทไหนจะเสียประโยชน์ คงต้องฝากเป็นการบ้านให้ช่วยกันขบคิดล่ะค็าบบบ

รูปภาพ

อันนี้เป็น โซนขายมือถือ เค้ามีแบ่งโซนสินค้าอย่างชัดเจนเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ด้านบนจะสังเกตุเห็นเป็นที่พักคนงานคล้าย แฟลต สองชั้นเป็นทางยาวครับ

รูปภาพ

จบทริป ก่อนกลับแวะไปตลาดหลักทรัพย์ลาวด้วยงับ

รูปภาพ

ดลก.นึกสนุกเลยแกล้งถามอาฉี ว่ารู้จักตลาดหุ้นไหม เค้ามีไว้ทำอะไร อาฉีตอบว่า " รู้จัก เป็นที่ซื้อขายหุ้น " ผมถามต่อว่าหุ้นคืออะไร " อาฉี ตอบว่า หุ้นก็คือส่วนหนึ่งของกิจการ โทรทัศน์สิสอนว่า การลงทุนจะเป็นการสร้างความร่ำรวยในอนาคต และ จะซื้อกิจการใดใด เราควรมีความเข้าใจ ในกิจการที่เราจะซื้อ มองเห็นอนาคตของ อุตสาหกรรมนั้นนั้น และ เลือกบริษัทที่สามารถแข่งขันได้ และ ซื้อตอนมันยังบ่แพง " อาฉีตอบได้วีไอมาก เพราะการประชาสัมพันธ์ของที่ทางการลาวนั้นทำได้ดีมาก (ผมไปถามน้องอีกสองสามคนก็ได้คำตอบแบบเดียวกันเป๊ะเลย หุหุ ) สุดท้ายอาฉี ฝากบอกว่า " การลงทุนมีความเสียว กรุณาคิดวางแผนบริหารความเสียวก่อนการลงทุนทุกครั้งเด้อ ไปล่ะก็าบบบบ "

สุดท้าย ของท้ายสุด ดลก บอกว่าจะเอาสูตรลับ จากงานสัมมนา สุดยอดกลยุทธการเป็นโคตรเซียนวีไอได้นั้น
ดลก.ยืนอยู่ด้านหลังๆ เลยฟังไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ นัก แต่เชื่อว่า คำใบ้ต่างๆ ล้วนคือ สุดยอดของเคล็ดวิชาวีไอทันใด
แล้วก็หยิบโพยที่จดไว้ในมือ ค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆ

เดินด้วยมือ.... รัชดา.... bottom up and down... แก้ผ้าให้หมด....

การออกกำลังกาย ต้องหัดเดินด้วยมือ ... ดลก. ได้ยิน ดร. เดินด้วยมือ แล้ว เล็งเห็นว่า นี่คือการบอกว่า การมองอะไรต้องมองให้รอบคอบ ดูหุ้นสักตัว ต้องหัดพลิกงบมาดู ไล่จากบรรทัดสุดท้ายไปบรรทัดบน แต่ถ้าให้ดี ต้องหัดเดินด้วยมือก่อน...
นั่นสิ ต้องทำตาม แต่ เอ จะเดินใน ตลท. มันคงจะดูน่ากลัวเกินไปสักหน่อย..... เอาไว้กลับไปเดินที่บ้านก็ได้ พอร์ตจะได้ เลิกขาดทุนซะที

สำหรับการหาที่ฝึกวิชา หนีไม่พ้น ต้องแถวรัชดา และในลักษณะการฝึกฝนเคล็ดวิชากระบี่ไร้เทียมทาน ต้องฝึก bottom up and down (อันนี้ไม่กล้าแปลตรงๆ กลัว กบว. พา ดลก. ไป อตก. แล้วมันย่อมาจากอะไรล่ะเนี่ย... งุงิ)
จบงาน ดลก. จึงได้ รีบบึ่งรถไฟใต้ดินไปรัชดาทันที เพราะเชื่อว่า นั่นคือ แหล่งสุดยอดวิชา วีไอ๊ วีไอ... จากนั้น ก็มาสู่ท่าไม้ตายจริงๆล่ะ ตอนนั้น ฟังได้ยินเหมือนบนเวทีบอกว่า ดูหุ้นให้ชัด ต้องแก้ผ้า... ดลก.ไปถึง สถานที่ฝึกวิชา สั่งให้น้องแก้ผ้าทันที... น้องที่เรียกมา ตกใจว่า ทำไมดลก.ทำหน้าขึงขังมากๆ น้องทำหน้าตื่นๆ แล้วถามว่า เอาไงต่อคะพี่ ดลก. ... ว่าแล้ว ก็เปิดโพยอ่านลงมาเรื่อยๆ ทำตามเกือบหมดแล้ว อีกนิดเดียวก็คงจะบรรลุกลายเป็นเซียนแล้ว

เอ... เหลืออันสุดท้าย มันไม่ค่อยชัด เพราะ ตอนนั้นรีบจดแทบไม่ทัน ... แต่พอ นึกได้แล้วก็อึ้ง เพราะประโยคสุดท้าย ราวกับ สัจธรรมแห่งชีวิต ที่แทรกอยู่ในสุดยอดของปรัชญาแห่งการลงทุน ทั้งหมด.. โอ้ นี่คือ ประโยคที่สำคัญที่สุด......... เล่นหุ้นกำไร.มีคนอาบให้.... เล่นหุ้น ขาดทุน.. อาบเอง... ว่าแล้ว ดลก. ก็เดินไปอาบน้ำในอ่างน้ำวนเพียงลำพัง ปล่อยให้น้องที่ ดลก. เรียกมาช่วยฝึกวิชา ทำหน้างงๆต่อไป...

เขียนมาทั้งหมด แซวด้วยร้ากและเคารพนะงับ ไปละงับ งุงิๆ
ให้หุ้น = แช่ง
alucard

Re: เด็กเลี้ยงแกะมาแว้ว ตอน มันนี่ทอล์ค สูตรลับของวีไอ (2703

โพสต์ที่ 3

ปลดล็อค คนแรกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 4

มารอฟัง :D
Iceberg_s

โพสต์ที่ 5

มาร่วมปลดล็อก
Segasus_Seiya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ปลดล็อคจ้า
Nice
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

ปลดเลย ปลดเลย ปลดเลย :D :D :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ปลดคับ

โพสต์ที่ 9

รอปลด
สงบสยบการเคลื่อนไหว
j21

โพสต์ที่ 10

มารออ่านครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ต้องใช้อะไรถึงจะปลดล็อคได้ :B
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 12

jail break ดลก2 ครับ :mrgreen:
ruggest_vi

โพสต์ที่ 13

ปลดล็อกคนที่ 11 ครับ
เด็กชายหนังสือ...http://www.facebook.com/tkpunn
ming1714

โพสต์ที่ 14

ปลดล๊อคด้วยค๊าบ
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 15

ปลดล๊อคค้าบบบ
:D
obnoi

โพสต์ที่ 16

ปลดล๊อคอีคนครับ
verapongzz

โพสต์ที่ 17

ปลดล็อคคราบบบบ :shock:
rizuka

โพสต์ที่ 18

ปลดล็อคด้วยครับ
pockiee

โพสต์ที่ 19

ต่อคิวด้วยคนครับ
erickiros

โพสต์ที่ 20

ปลดล็อกครับ อิอิ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
champ_st

โพสต์ที่ 21

มานอนรอ
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 22

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
minkyman

โพสต์ที่ 23

รอปลดกระดุม เจ้ย ปลดล็อค
อุ อา กะ สะ
madarame

โพสต์ที่ 24

ช่วยปลดล๊อกครับ :D
Remember to always dream.
More importantly to make those dreams come true and never give up.
NIRANR

โพสต์ที่ 25

มาช่วย jail break อีกคนครับ
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
เกล้า

โพสต์ที่ 26

:D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
alo5guy

โพสต์ที่ 27

พี่ ดลก นั่งแถวไหนเหรอครับ อยากเจอพี่ ดลก ตัวเป็นๆมากกว่าเซียนวีไออีกง่ะ... :rofl:
เข้าแก๊งไหน...หัวหน้าตายหมด
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 28

alucard เขียน:ปลดล็อค คนแรกครับ
ขอผมเป็นคนแรกได้ไม๊ครับพี่alucard :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
aonanfield

โพสต์ที่ 29

ไม่ปลด.... ไม่ได้แล้วละคร้าบ
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 30

:B
โพสต์โพสต์