จ่ายปันผลไม่เป็นไปตามนโยบายที่ให้แก่ตลาดหลักทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lb
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จ่ายปันผลไม่เป็นไปตามนโยบายที่ให้แก่ตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

ผมมีปัญหากับการลงทุน ที่บริษัทจ่ายปันผลไม่เป็นไปตามนโยบายที่บริษัท กำหนด หรือได้แจ้งต่อหลักทรัพย์ เช่น บริษัท ฝาจีบ เมื่อสองปีก่อน ปีนี้ บริษัทฟินันเซียไซรัส (FSS) และต่อมาวันนี้ฟู้ดแอนด์ดิงต์(F&D) กำไรมากแต่ปันผลน้อยกว่าที่ควรจะเป็น เวลาขาดทุนก็งดปันผล ไม่ได้นำกำไรที่มีอยู่จ่ายปันผล รู้สึกว่าไม่ค่อยได้รับความเป็นธรรม โดยตลาดหลักทรัพย์น่าจะมีมาตรการเกี่ยวกับการจ่ายเงินปันผล อย่างน้อยก็ควรต้องแจ้งเหตุผลที่ควรรับได้ว่า ไม่จ่ายเงินปันผลตามนโยบายที่แจ้งไว้เพราะอะไร เพราะนโยบายบริษัท ถือเป็นเรื่องใหญ่ แต่ไม่เห็นตลาดหลักทรัพย์สนใจเลย

ผมจึงตั้งหัวข้อเพื่อให้เพื่อนนักลงทุน ช่วยออกความคิดเห็นและข้อเสนอแนะจะทำอย่างไร เพราะทุกครั้งที่ผ่านมาไม่อยากเทาะเลาะกับกรรมการบริษัท ก็ขายหุ้นออกไปหาตัวใหม่ เพราะอดีตเคยไปต่อว่ากรรมการฝาจีบมา แต่ก็โดนผู้ถือหุ้นด้วยกันตอบแทนว่าดีที่จ่ายน้อย ๆ กลายเป็นว่ากรรมการนั่งหัวเราะ ให้ผู้ถือหุ้นเทาะเลาะกันเอง
Try to find a  good company.
lb

Re: จ่ายปันผลไม่เป็นไปตามนโยบายที่ให้แก่ตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 2

ไม่มีความคิดเห็นก็ไม่เป็นไรครับ แต่จะให้รายชื่อก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่ามีบริษัทแค่นี้มากน้อยเพียงใด(ยกเว้นหากบริษัทมีเหตุผลพอรับฟังได้ ก็ไม่เป็นไร ก็ต้องรอให้เหตุผลนั้นหมดไป เขาจะอ้างอะไรอีกหรือไม่ )

ช่วย ๆ กันหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ขอให้หุ้นที่ซื้อขึ้น และ ขึ้นอย่างเดียว
sylph
ผู้ติดตาม: 1

Re: จ่ายปันผลไม่เป็นไปตามนโยบายที่ให้แก่ตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 3

นั่นนะสิครับ csc เลยไม่ได้ซื้อเลย

p/e ต่ำกำไรสูง แต่ปันผล......
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

sylph เขียน:นั่นนะสิครับ csc เลยไม่ได้ซื้อเลย

ผมว่าต้องดูว่าเขาเอาเงินไปลงทุนเพิ่มหรือเปล่านะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

tr tcb ครับ

เก็บเงินให้แม่ใช้ กตัญญูสุดๆ เจ็บนี้อีกนาน ... :evil:
หลักของความสมดุล
petro-expert

โพสต์ที่ 6

น่าเห็นทั้งสองฝ่ายนะครับ เพราะลงทุนก็หวังจากเงินปันผลไม่มากก็น้อย ส่วนบริษัทอาจมีความจำเป็นในการใช่เงินในอนาคต ผมว่าหากบมจ. ใดไม่สามารถปันผลตามนโยบายได้ก็ควรชี้แจงให้ละเอียด ฝ่ายนักลงทุนเองก็ควรเข้าประชุมแล้วถามถึงสาเหตุที่ไม่ปันผลครับ

ส่วนใหญ่ผมเห็นเราไม่ค่อยกล้าถาม ผมแนะนำให้ถามเลย ถามทุกข้อสงสัย เพราะมันประชุมแค่หนึ่งครั้งในรอบปี หากคำตอบมันข้างๆคูๆ ขายหุ้นทิ้งซะ หาตัวอื่นลงทุนแทน :D :D :D
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
kone

โพสต์ที่ 7

สงสัยคำถามที่ ผู้บริหารมักไม่ตอบตรง ๆ ตอบเลี่ยง ๆ เช่น ตอบว่า
ด้วยสภาพตลาดยังมีความผันผวน จึงจำเป็นต้องสำรองเงินสดไว้ เราก็ต้องคิดว่าบริษัทอื่น ๆ อีกมากมายทำไมเขาจ่ายปันผลตามนโยบายได้ และบางแห่งจ่ายในอัตราสูงกว่าขั้นต่ำเสียอีก หรือว่าผู้บริหารเราไม่เก่ง

หรือตอบว่า ภาวะดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาขึ้น ผู้บริหารจึงขอกันกำไรไว้เพื่อชำระคืนเงินกู้ เราก็ต้องคิดว่าบริษัทอื่น ๆ อีกมากมายทำไมเขาจ่ายปันผลตามนโยบายได้ และบางแห่งจ่ายในอัตราสูงกว่าขั้นต่ำเสียอีก หรือว่าผู้บริหารเราไม่เก่ง มิหนำซ้ำไม่คืนเงินกู้แถมมีเงินกู้เพิ่ม หรือให้ผู้บริหารกู้เงินนั้นออกไปอีก

คำถามมันเครียด ผมว่าไม่ดีก็หาบริษัทอื่น เถอะ เราคนไทยมีนิสัยอย่างนี้ไม่ใช่หรือ เรื่องไม่ใช่ของเราชั่งมัน และเหตุนี้จึงไม่ค่อยมาใครเข้ามาโพสต์ข้อความ สบาย ๆ คือไทยแท้ ปัญหาให้ฝรั่งเขาจัดการเถอะ
บุญมี ดวงมา ได้เงินทอง !
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ครับ ผมคิดอย่างเดียวกันกับเจ้าของกระทู้(คุณlb) มีนโยบายยังไงควรต้องทำตามครับ

ไม่อย่างนั้นวันหลังไม่ต้องอ่านข้อมูลอะไรกันแล้ว เขียนอย่างทำอย่าง

จะบอกว่าเราก็อย่าไปซื้อก็ไม่ถูกครับ คือ เราไม่ได้ทำผิด คนที่ผิดน่ะบริษัท
lb

โพสต์ที่ 9

[quote="frontosa"]ครับ ผมคิดอย่างเดียวกันกับเจ้าของกระทู้(คุณlb) มีนโยบายยังไงควรต้องทำตามครับ

ไม่อย่างนั้นวันหลังไม่ต้องอ่านข้อมูลอะไรกันแล้ว เขียนอย่างทำอย่าง

จะบอกว่าเราก็อย่าไปซื้อก็ไม่ถูกครับ คือ เราไม่ได้ทำผิด คนที่ผิดน่ะบริษัท[/quote

ขอบคุณครับ
lb

โพสต์ที่ 10

frontosa เขียน:ครับ ผมคิดอย่างเดียวกันกับเจ้าของกระทู้(คุณlb) มีนโยบายยังไงควรต้องทำตามครับ

จะบอกว่าเราก็อย่าไปซื้อก็ไม่ถูกครับ คือ เราไม่ได้ทำผิด คนที่ผิดน่ะบริษัท
TheHee

โพสต์ที่ 11

บางบริษัทกำไรสูงก็จริง แต่เก็บเงินไว้ลงทุนต่อ แต่บางบริษัทก็เก็บไว้เฉยๆงั้นแหละ
sylph เขียน:นั่นนะสิครับ csc เลยไม่ได้ซื้อเลย

ลองดู csc-p สิครับ ปันผลคนละเรื่องกับ csc เลย (preferred stock เทียบกับ common stock)
แต่สภาพคล่องก็คนละเืรื่องเช่นกัน เหอะๆ
lb

โพสต์ที่ 12

เชิญเลยครับ มีข้อขัดข้องใจกับบริษัทใด ก็เขียนระบายได้ อย่างน้อยจะได้สะใจตัวเองบ้างที่ได้ประจานผู้บริหาร โดยเฉพาะที่เป็นกรรมการอิสระและกรรมการตรวจสอบ ที่มักจะบอกตัวเองว่าเป็นตัวแทนผู้ถือหุ้นรายย่อย ว่าเขาร่วมมือที่จะไม่ทำตามนโยบายที่เขาได้แจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์ และ เพื่อน ๆ จะได้รับรู้ และจะได้ชั่งน้ำหนัก ว่าจะลงทุนกับบริษัท นั้น ๆ ดีหรือไม่ ด้วย

ขอบคุณทุกท่านครับ
kone

โพสต์ที่ 13

บุญมี ดวงมา ได้เงินทอง !
โพสต์โพสต์