ข้อมูลสำคัญ ที่หาได้เฉพาะในงานประชุมผู้ถือหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
LA-Z-BOY
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ข้อมูลสำคัญ ที่หาได้เฉพาะในงานประชุมผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 1

ใกล้เทศกาลประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว ขอเรียนถามพี่ๆเพื่อนๆว่า..

ข้อมูลสำคัญๆอะไรบ้าง ที่หาได้เฉพาะในงานประชุมผู้ถือหุ้น และเรามิควรพลาด
ไม่ว่าจะด้วยการถาม หรือด้วยการสังเกตก็ตาม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ และเนื่องจากผมอ่อนประสบการณ์จะชี้แนะ จึงขอประเดิม share ด้วย link บทความนะครับ
http://www.sec.or.th/webedu/content.htm ... enu_id=486
http://www.sec.or.th/webedu/content.html?menu_id=219
ภาพประจำตัวสมาชิก
satantuey
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อมูลสำคัญ ที่หาได้เฉพาะในงานประชุมผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 2

ในงานประชุมผู้ถือหุ้น.....ท่านจะได้รับทราบถึงลักษณะนิสัยอันน่าสะพรึงกลัวของผู้ถือหุ้นรายย่อยโดยเฉพาะท่านที่สูงวัย รุ่นอาแปะ อาม่า ท่านจะได้เห็นพฤติกรรมแร้งลง....รุมทึ้งแย่งอาหารที่บริษัทจัดเตรียมมาเลี้ยงผู้ถือหุ้น...บ้างใส่จานเอาไปตุนไม่สนใจคนมาที่หลัง....บ้างใส่ถุงห่อกลับบ้านทั้งๆที่ยังมีคนรอต่อแถวลงทะเบียนหน้างานอยู่.... :oops: :oops: :oops:
akekarat

Re: ข้อมูลสำคัญ ที่หาได้เฉพาะในงานประชุมผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 3

สำหรับผม เวลาไปประชุมผู้ถือหุ้น สิ่งที่ต้องได้กลับมา คือ
ข้อมูลธรรมมาภิบาล และทัศนคติของผู้บริหารที่มีต่อผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ
บางทีก็ต้องกล้า ๆ เสี่ยงกล้า ๆ แรงในที่ประชุมหน่อย อาจจะได้เห็นอะไรดี ๆ
บางตัวฟังแล้วอาจจะต้องเคาะขวากลางที่ประชุม
หรือบางตัวอาจจะต้องขายทุกราคา ...
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาตนำบทความเก่าของพี่ Invisible Hand มาเผยแพร่ครับ

หุ้นบอนไซ

..บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นมักจะเป็นไปแบบรวบรัดให้เร็วที่สุด กรรมการบริษัทมักจะมากันไม่กี่คน ผู้บริหารพยายามที่จะเร่งรัดให้การประชุมจบเร็วที่สุด หากมีผู้ถือหุ้นพยายามที่จะซักถามถึงประเด็นต่างๆ เช่น ความสามารถในการทำกำไร การจ่ายเงินปันผล ผู้บริหารมักจะเลี่ยงตอบไปต่างๆ นานา และบางครั้งอาจจะหงุดหงิดและทำให้บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นเป็นไปอย่างอึมครึม และเมื่อมีมติสำคัญๆ ที่อาจจะส่งผลเสียต่อนักลงทุนรายย่อย ผู้ถือหุ้นรายย่อยมักจะไม่สามารถ vote คัดค้านได้ เมื่อมีความขัดแย้งที่รุนแรงระหว่างผู้บริหารและผู้ถือหุ้นส่วนน้อยมักจะไม่ค่อยมีนักลงทุนสถาบันหรือนักลงทุนรายใหญ่ที่รวมตัวกันแล้วสามารถเปลี่ยนแปลงคณะกรรมการหรือผู้บริหารได้ ส่วนใหญ่จะเลือกวิธีการขายทิ้งเลิกแล้วต่อกันไป และเมื่อจบการประชุม จะดูเหมือนว่าผู้บริหารจะออกทางประตูหนีไฟไปอย่างรวดเร็วและผู้ถือหุ้นจะหาตัวผู้บริหารไม่ค่อยเจอ..
terati20

โพสต์ที่ 5

ถ้าประธานเร่งๆ ให้จบ ผมถือว่าไม่เเฟร์
ปีนึง เจอกันเเค่ครั้งเดียว

กินฟรี

ได้ดูโหงวเฮ้งกรรมการ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

LA-Z-BOY เขียน:ขออนุญาตนำบทความเก่าของพี่ Invisible Hand มาเผยแพร่ครับ

หุ้นบอนไซ

..บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นมักจะเป็นไปแบบรวบรัดให้เร็วที่สุด กรรมการบริษัทมักจะมากันไม่กี่คน ผู้บริหารพยายามที่จะเร่งรัดให้การประชุมจบเร็วที่สุด หากมีผู้ถือหุ้นพยายามที่จะซักถามถึงประเด็นต่างๆ เช่น ความสามารถในการทำกำไร การจ่ายเงินปันผล ผู้บริหารมักจะเลี่ยงตอบไปต่างๆ นานา และบางครั้งอาจจะหงุดหงิดและทำให้บรรยากาศการประชุมผู้ถือหุ้นเป็นไปอย่างอึมครึม และเมื่อมีมติสำคัญๆ ที่อาจจะส่งผลเสียต่อนักลงทุนรายย่อย ผู้ถือหุ้นรายย่อยมักจะไม่สามารถ vote คัดค้านได้ เมื่อมีความขัดแย้งที่รุนแรงระหว่างผู้บริหารและผู้ถือหุ้นส่วนน้อยมักจะไม่ค่อยมีนักลงทุนสถาบันหรือนักลงทุนรายใหญ่ที่รวมตัวกันแล้วสามารถเปลี่ยนแปลงคณะกรรมการหรือผู้บริหารได้ ส่วนใหญ่จะเลือกวิธีการขายทิ้งเลิกแล้วต่อกันไป และเมื่อจบการประชุม จะดูเหมือนว่าผู้บริหารจะออกทางประตูหนีไฟไปอย่างรวดเร็วและผู้ถือหุ้นจะหาตัวผู้บริหารไม่ค่อยเจอ..
นี่เขาหมายถึงรวมๆ
หรือเฉพาะกลุ่มใดหรือตัวใดหรือเปล่าครับ
รูปภาพ
densin

โพสต์ที่ 7

หุ้นดีๆก็มีนะครับ

ประชุมจบคุยกันนอกรอบต่ออีกเป็นชั่วโมง พาไปเลี้ยงอาหารญี่ปุ่นหรูๆต่ออีก แถมให้ดูแผนโครงการในอนาคตด้วย
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

densin เขียน:หุ้นดีๆก็มีนะครับ

ประชุมจบคุยกันนอกรอบต่ออีกเป็นชั่วโมง พาไปเลี้ยงอาหารญี่ปุ่นหรูๆต่ออีก แถมให้ดูแผนโครงการในอนาคตด้วย
คุย นอกรอบ ครับ หรือบางทีได้พบกับเพื่อนนักลงทุนด้วยกันแล้ว แลกเปลี่ยนข้อมูล
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

densin เขียน:หุ้นดีๆก็มีนะครับ

บอกหน่อยได้มั๊ยครับว่าบริษัทอะไร อยากรู้มากมายครับ
:D
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 10

Diablo เขียน: นี่เขาหมายถึงรวมๆ หรือเฉพาะกลุ่มใดหรือตัวใดหรือเปล่าครับ
ผมเดาว่าพี่เค้าหมายถึงหุ้นที่ถูกบอนไซไม่ให้โต ผลประโยชน์ไม่ตกถึงผู้ถือหุ้น ตกอยู่แต่กะผู้บริหาร สถาบันการเงินที่กู้เค้ามา เป็นต้นครับ
densin

โพสต์ที่ 11

Laziale เขียน:

บอกหน่อยได้มั๊ยครับว่าบริษัทอะไร อยากรู้มากมายครับ
:D
กลัวจะเป็นการปั้นหุ้นให้ลิ่งด้วยการเคาะไม้ละร้อย
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Diablo

โพสต์ที่ 12

LA-Z-BOY เขียน:
Diablo เขียน: นี่เขาหมายถึงรวมๆ หรือเฉพาะกลุ่มใดหรือตัวใดหรือเปล่าครับ
ผมเดาว่าพี่เค้าหมายถึงหุ้นที่ถูกบอนไซไม่ให้โต ผลประโยชน์ไม่ตกถึงผู้ถือหุ้น ตกอยู่แต่กะผู้บริหาร สถาบันการเงินที่กู้เค้ามา เป็นต้นครับ
อ๋อ ครับ
มางงคำว่า บอนไซ นี่ล่ะครับ
อืม คือการเลี้ยงต้นไม้ไม่ให้โตมาก ให้อยู่ในกระถางได้พอ ประมา๊ณนี้ใ่ช่ไหมครับ
ผมเกือบคิดในแง่ร้ายกับบริษัทจำนวนมากแ้ล้วครับ :oops:
ผมยังไม่เคยไปประชุมผู้ถือหุ้นแ้ล้ว แต่คิดว่าปีนี้จะพยายามไปให้ได้ สัก 1 ที่ ครับ
ผมไม่อยากเห็นการแก่งแย่งอาหารแบบน่าเกลียดเลย เคยได้ยินมาหลายที่ครับ
แต่ทำไงได้ คงได้แค่ปลง จะให้เดินไปชกหน้าอาแปะอาม่าที่กอบโกยๆ อาหาร คงไม่ใ่ช่ที่ :mrgreen:
พี่ๆ ท่านใด มีคำแนะนำเรื่องการไปประชุมผู้ถือหุ้น(ครั้งแรกของผม) ขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะครับ :D
รูปภาพ
densin

โพสต์ที่ 13

เตือนว่าระมัดระวังการฟังบริษัทที่ประชุมวันที่1เมษานะครับ
Diablo

โพสต์ที่ 14

densin เขียน:เตือนว่าระมัดระวังการฟังบริษัทที่ประชุมวันที่1เมษานะครับ
เพราะอะไรเหรอครับ
บริษัทนี้ ตรงกับวันนั้นเสียด้วยสิครับ
April Fool Day เหรอครับ :oops:
รูปภาพ
densin

โพสต์ที่ 15

Diablo เขียน:
densin เขียน:เตือนว่าระมัดระวังการฟังบริษัทที่ประชุมวันที่1เมษานะครับ
เพราะอะไรเหรอครับ
บริษัทนี้ ตรงกับวันนั้นเสียด้วยสิครับ
April Fool Day เหรอครับ :oops:
ครับ กลัวผู้บริหารอำผู้ถือหุ้น 55
thaloengsak

โพสต์ที่ 16

ถ้าผู้บริห่ารทำเช่นนั้น ผมก็ว่าเขาไม่ได้ผิดอะไรหรอก :B
ลงทุนเพื่อชีวิต
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 17

densin เขียน:กลัวผู้บริหารอำผู้ถือหุ้น 55
อ่านเร็วๆเป็น ระวังผู้บริหาร 'อม' ผู้ถือหุ้น.. อิ๊_____อิ๊
SW27

โพสต์ที่ 18

ปีที่แล้ว เป็นครั้งแรกที่ไปตระเวน ประชุมผู้ถือหุ้น กลับมา ขายทิ้งไป 2 ตัวและไม่กลับไปมองอีกเลย ทั้งๆที่ดูชื่อบริษัทฯแล้วก็ค่อนข้างใหญ่โต แต่บางหุ้นกลับมาก็ซื้อเพิ่ม ลดลงไปก็เก็บ ปัจจุบันก็ขึ้ันเอาขึ้นเอา / แนะนำใครไม่เคยไป ควรไปบ้าง บางที่เราดูข้อมูล ดูเอกสาร คิดว่าเลือกไว้ดีแล้ว ไปฟังผู้บริหารพูด & ตอบ กลับมาขายทิ้งหมดเลย :P :P
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
JARUS

โพสต์ที่ 19

เคยไปมาอยู่หลายบริษัท เห็นด้วยกับความเห็นข้างต้นครับ
บางบริษัทเวลาประชุมจะพยายามรีบให้จบเร็วๆ ได้เห็นหลากหลายบรรยากาศ
ข้อสำคัญผมว่าประธานที่มาชี้แจงมีผลมากครับ บางครั้งพยายามตอบตัดบท
เสมือนไม่ให้ความสำคัญกับผู้ถือหุ้น แต่ได้เห็นนักลงทุนหลายท่านพยายาม
สอบถามข้อมูลต่างๆ เป็นสิ่งที่ดีครับ อยากให้เพื่อนนักลงทุนช่วยถามข้อมูล
เพื่อให้บริษัทตอบปัญหาข้อสงสัยให้ชัดเจน ซึ่งหากบริษัทเหล่านั้นชี้แจงไม่ชัด
หรือตอบคำถามไม่ได้ ตรงนี้จะมีส่วนช่วยกับผู้ถือหุ้นรายย่อยทั่วไป
และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีๆที่เพื่อนๆนำมาแบ่งปันกัน
โพสต์โพสต์