ไม่ทราบว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นคืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ทราบว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

ส่วนของผู้ถือหุ้น
ทุนเรือนหุ้น
ทุนจดทะเบียน
หุ้นสามัญ 8,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 10 บาท 80,000,000 บาท
ทุนออกจำหน่ายและชำระเต็มมูลค่าแล้ว
หุ้นสามัญ 5,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 10 บาท 50,000,000 บาท
ส่วนเกินมูลค่าหุ้น 2,000,000 บาท
กำไรสะสม
สำรองตามกฏหมาย 7,000,000 บาท
ยังไม่ได้จัดสรร 30,000,000 บาท
ร่วมส่วนของผุ้ถือหุ้น 89,000,000 บาท
รวมหนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้น 150,000,000 บาท
ราคาหุ้นตามวิธีบัญชี = 89,000,000/5,000,000 = 17.8 บาท/หุ้น

ผมอยากจะถามว่า ส่วนเกินมูลค่าหุ้นคืออะไรครับ

ราคาหุ้นตามวิธีบัญชีนี้คือ ราคาตามbook value ใช้มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

Re: ไม่ทราบว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 2

เป็นการขายหุ้นของบอสัดตนเองออกไปแล้วได้capital gain

ส่วนใหญ่จะได้มาตอนขายหุ้นให้public ตอนIPO หรือตอนระดมทุนช่วงต่างๆ

ขายได้กำไรก็ต้องอยู่ในretained earnings
Rabbit VS. Turtle
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

Re: ไม่ทราบว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 3

เมื่อบริษัทมีการเพิ่มทุนจดทะเบียน แล้วขายหุ้นเพิ่มทุนในราคาสูงกว่าราคาพาร์ เช่น พาร์ 10 บาท แต่ขายหุ้นเพิ่มทุนราคาหุ้นละ 13 บาท

เราก็จะลงบัญชีงบดุลคือ

สินทรัพย์ เงินสด 13 บาท
ส่วนของผู้ถือหุ้น ทุนจดทะเบียน 10 บาท และ ส่วนเกินทุน 3 บาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
firewalker

โพสต์ที่ 4

chatchai เขียน:เมื่อบริษัทมีการเพิ่มทุนจดทะเบียน แล้วขายหุ้นเพิ่มทุนในราคาสูงกว่าราคาพาร์ เช่น พาร์ 10 บาท แต่ขายหุ้นเพิ่มทุนราคาหุ้นละ 13 บาท

ส่วนของผู้ถือหุ้น ทุนจดทะเบียน 10 บาท และ ส่วนเกินทุน 3 บาท

ขอถามเพิ่มได้มั้ยครับ ว่าทำไม ส่วนเกินทุน หรือ ส่วนเกินมูลค่าหุ้นนี้ถึงเอามาใช้หักล้างขาดทุนสะสมได้ (หมายถึงบริษัทส่วนใหญ่ที่เริ่มฟื้น ชอบเอามาทำวิธีนี้กัน)
ก็ในเมื่อ เงินสดที่ได้จากการเพิ่มทุน ส่วนใหญ่จะถูกนำมาใช้ไปหมดแล้ว (ลงทุนเพิ่ม, ชำระหนี้ 9ล9) ตั้งแต่เพิ่มทุนเสร็จ..
Stock lover

โพสต์ที่ 5

หมายความว่า บริษัทขายหุ้นได้สูงกว่า มูลค่าทางบัญชี หรือ Book value หรือครับ
Mr. Boo เขียน:เป็นการขายหุ้นของบอสัดตนเองออกไปแล้วได้capital gain

ส่วนใหญ่จะได้มาตอนขายหุ้นให้public ตอนIPO หรือตอนระดมทุนช่วงต่างๆ

ขายได้กำไรก็ต้องอยู่ในretained earnings
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

firewalker เขียน:
chatchai เขียน:เมื่อบริษัทมีการเพิ่มทุนจดทะเบียน แล้วขายหุ้นเพิ่มทุนในราคาสูงกว่าราคาพาร์ เช่น พาร์ 10 บาท แต่ขายหุ้นเพิ่มทุนราคาหุ้นละ 13 บาท

ขอถามเพิ่มได้มั้ยครับ ว่าทำไม ส่วนเกินทุน หรือ ส่วนเกินมูลค่าหุ้นนี้ถึงเอามาใช้หักล้างขาดทุนสะสมได้ (หมายถึงบริษัทส่วนใหญ่ที่เริ่มฟื้น ชอบเอามาทำวิธีนี้กัน)
ก็ในเมื่อ เงินสดที่ได้จากการเพิ่มทุน ส่วนใหญ่จะถูกนำมาใช้ไปหมดแล้ว (ลงทุนเพิ่ม, ชำระหนี้ 9ล9) ตั้งแต่เพิ่มทุนเสร็จ..

ไม่ใช่ล้างขาดทุนสะสมนะ เท่าที่ผมพอจำได้
คือสามารถนำมาปันผลได้ แม้ว่ายังมีขาดทุนสะสมอยู่
show me money.
โพสต์โพสต์