น้ำ VS.น้ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: น้ำ VS.น้ำ

โพสต์ที่ 1

Utilization ของ Assets -->TTW ใกล้เต็มแล้ว-->ต้องเริ่มลงทุนหนักๆครั้งใหม่ (แต่ละครั้งหลายพันล้าน)
ส่วน EASTW ลงทุนขยายแบบต่อเนื่อง -->รับรู้ในผลดำเนินงานที่เห็นๆ

ลองใส่ Scenario นี้เข้าไปดู ลองประเมินใหม่ครับว่ายัง Confirm แนวคิดหรือไม่ ถ้ายัง OK ก็ถูกต้องครับ :P
tawich
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สนใจเหมือนกันครับแต่ดูแค่ข้อมูลของeastwอย่างเดียว ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับทุน(วัตถุดิบ+ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร+ค่าใช้จ่ายในการพัฒนาคุณภาพ)/ยอดขาย ดูสัดส่วนแล้วมีแนวโน้มสูงขึ้นทุกปี
ในขณะที่ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับทุน(วัตถุดิบ+ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร+ค่าใช้จ่ายในการพัฒนาคุณภาพ)/กำไรเบื้องต้น(ยอดขาย-วัตถุดิบ) มีแนวโน้มสูงขึ้นทุกปียกเว้น 2 ปีสุดท้ายมีแนวโน้มลดลงบ้าง

65.4 74.5 75.7 75.0 79.8 86.5 91.4 90.1 74.3 85.3
รู้สึกไม่ค่อยชอบครับเหมือนต้นทุนการผลิตจะสูงขึ้นทุกปี ผมอาจวิเคราะผิดก็ได้ครับ
แต่ถ้าเทียบกำไรสุทธิกับมูลค่าที่ซื้อให้ผลตอบแทน 9.3 % ดูสวยครับ วิธีคิดผมคิดว่าเอาราคาที่จะซื้อคูณจำนวนหุ้นทั้งหมดถือว่าเป็นเงินต้นแล้วกำไรที่ได้ในปีสุดท้ายเป็นดอกเบี้ย คิดแล้วได้9.3%ถือว่าดีกว่าเงินฝากแยะ เมื่อถือไว้ตลาดหน้าจะปรับราคาให้สูงขึ้นกว่าเดิมได้แต่สุดท้ายไม่รู้จะได้ 9.3%หรือเปล่านะครับ ผิดถูกไม่รู้ครับแต่ผมตัดสินใจไม่ซื้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมก็เลือก TTW นะ แต่ปัญหาก็ยังเป็นเรื่องขอพิพาษทางกฎหมายอยู่
แต่ก็ถือรอดูไปเรื่อย ๆ ละครับ ตัวธรุกิจไม่ได้มีปัญหาอะไรนินะ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Verified User

โพสต์ที่ 4

เคยไป company visit ทราบจากผบห. ว่ากำลังการผลิตของ ttw เต็มกำลังแล้ว

ถ้าจะขยาย ต้องสร้าง รง. ใหม่ ซึ่งต้องใช้เงินหลายพันล้านอยู่ แต่ demand ก็เพิ่มขึ้น

ลองพิจารณาเพิ่มเติมครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
โพสต์โพสต์