จะซื้อหุ้นเอาปันผลระยะยาวครับ รบกวนแนะนำครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
อาราบิก้า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะซื้อหุ้นเอาปันผลระยะยาวครับ รบกวนแนะนำครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ปรึกษาครับก่อนหน้านี้ ตกรถมานานถ้าช่วงนี้อยากซื้อหุ้นลงทุนเอาปันผลระยะยาว รบกวนช่วยวิจารณ์ได้ไหมครับว่าหุ้นกลุ่มนี้ จะเลือกตัวไหนเข้าพอร์ตได้บ้างครับ

ttw
becl
bafs
bcp
ratch
it
se-ed
advanc
cfresh
tvo
yy
ผู้ติดตาม: 2

Re: จะซื้อหุ้นเอาปันผลระยะยาวครับ รบกวนแนะนำครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าดูตัวที่จ่ายปันผลอย่างสม่ำเสมอ ด้วย payout ที่สูงหรือค่อนข้างสูง
ไม่มีความเสี่ยงทางการเมืองและความผันผวนทางเศรษฐกิจมหภาค
ผมเห็นอยู่ประมาณ 4 ตัว ตามลิสต์ที่ให้มา
คิดเอาเองแล้วกัน ว่าผมหมายถึงตัวไหนบ้าง
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
peerawit

Re: จะซื้อหุ้นเอาปันผลระยะยาวครับ รบกวนแนะนำครับ

โพสต์ที่ 3

yy เขียน:ถ้าดูตัวที่จ่ายปันผลอย่างสม่ำเสมอ ด้วย payout ที่สูงหรือค่อนข้างสูง
ไม่มีความเสี่ยงทางการเมืองและความผันผวนทางเศรษฐกิจมหภาค
ผมเห็นอยู่ประมาณ 4 ตัว ตามลิสต์ที่ให้มา
คิดเอาเองแล้วกัน ว่าผมหมายถึงตัวไหนบ้าง
ttw
bafs
ratch
it
se-ed

ผิดถูกรบกวนเฉลยครับ ทำไมเดาได้ห้าล่ะนี่ :wall:
ไม่ประมาท
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

มีตัวหนึ่งจากห้าที่ผมคิดว่ายังขึ้นอยู่กับทั้งสภาพการเมืองและความปลอดภัยในประเทศ (เช่นกีฬาสีทั้งสองครั้ง) และเศรษฐกิจระดับโลกค่อนข้างมาก
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

ถ้ามองปันผลระยะยาวจริงๆ ผมชอบอยู่ 2 ตัวนะครับ
BCP กับ TTW ครับ

ผมว่าถ้าจะถือยาวเอาปันผล นอกเหนือจากกำไรสม่ำเสมอ(ในอนาคต)
และธุรกิจผันผวนน้อยแล้ว แนวโน้มการเติบโตของบริษัทในอนาคตก็สำคัญไม่แพ้กัน
เพราะ แม้ว่าเป้าหมายเราจะอยากได้ปันผล แต่เราก็คงอยากให้ปันผลมันโตขึ้นด้วยเช่นกัน
เพราะถ้าเงินปันผลที่เราได้ไม่เพิ่มขึ้น เงินเฟ้อก็จะทำให้ค่าของเงินปันผลที่เราได้น้อยลง
ซึ่งการที่เงินปันผลจะเพิ่มได้ ก็ต้องมาจากการที่บริษัททำกำไรได้มากขึ้น

ดังนั้นผมจึงมองว่าจะหาหุ้นปันผลดีๆ ก็ต้องอย่าลืมมองในแง่การเติบโตด้วยเช่นกัน
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Jazzman

โพสต์ที่ 6

ปันผล นั้น มากจากกำไรของบริษัทคับ ถ้า กำไรน้อย ก็ปันผลน้อยลง
ฉะนั้นการ ถือหุ้นระยะยาวหวัง ปันผล ต้องมองหา บริษัทที่มีกำไร มั่นคง สม่ำเสมอ ต่อเนื่อง ไม่ค่อยแปรผันนักนะคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

Jazzman เขียน:ปันผล นั้น มากจากกำไรของบริษัทคับ ถ้า กำไรน้อย ก็ปันผลน้อยลง
ฉะนั้นการ ถือหุ้นระยะยาวหวัง ปันผล ต้องมองหา บริษัทที่มีกำไร มั่นคง สม่ำเสมอ ต่อเนื่อง ไม่ค่อยแปรผันนักนะคับ
เห็นด้วยครับ ปันผลระยะยาว ต้องคาดว่ากำไรไม่น้อยกว่านี้ และบริษัทไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้เงินสด อีกอย่างหนึ่ง ราคาที่คุณซื้อวันนี้ ต้องมั่นใจด้วยครับว่า ราคานั้นเหมาะสมไม่แพงเกินไปเมื่อเทียบกับ ปันผลที่จะจ่าย
thalucoz

โพสต์ที่ 8

ถ้าเป็นผม ผมจะดูความสม่ำเสมอของเงินสด แล้วก็การปันผล และสำคัญที่สุดเราต้องเข้าใจใน Biz Model ของบริษัทนี้ซะก่อน ถ้าอันนี้ไม่ผ่าน ผมว่าอันอื่น ๆ เลิกคิดไปดีกว่าครับ

เพราะคุณจะไม่มั่นใจในบริษัทที่คุณถือหุ้นอยู่ หากเกิดวิกฤตอะไร หากมองไม่ขาดเราอาจขายหมู หรือ ซื้อควายกลับมาได้ครับ (เตือนด้วยความหวังดีครับ เพราะส่วนตัวเจอมาแล้วครับ) :P
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
tuckraider

โพสต์ที่ 9

เท่าที่ผมดู หุ้นทุกตัวที่นำเสนอมา เจอวิกฤตการเงินและเศรษฐกิจ ผลประกอบการร่วงทุกรายคับ ราคาหุ้นไม่ต้องพูดถึง...การถือยาวเป็นสิ่งที่ดีคับ แต่ต้องติดตามราคาหุ้นด้วย เดี๋ยวได้ปันผลมาไม่คุ้มความเสี่ยงที่ต้องเผชิญคับ

ปล. ผมมักจะเจอนักลงทุนที่เข้าตลาดใหม่ๆ ชอบพูดว่า ผมอยากลงทุนระยะยาว แต่พอลงทุนไปสักพักกลับบอกอยากขายตัวนี้เพราะราคาไม่ขยับ (ถือมายังไม่ถึงเดือน) แล้วไปซื้อตัวอื่นที่ราคาวิ่ง หรือไม่ก็ชอบหุ้นแบบขึ้นเร็วลงเร็ว ... งงเหมือนกัน จึงอยากให้รักษา Policy ที่ตั้งไว้ด้วยคับ ถ้าทำได้กำไรดีแน่นอนคับ
Born This Way
tuckraider
http://twitter.com/tuckraider
GOINTER

โพสต์ที่ 10

ผมเข้าหรอบนี้เลยครับ
img][email protected]_ab942c3d[/img]
todsapon

โพสต์ที่ 11

ผมว่า mcot
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

ถ้าให้เลือกจาก รายการที่ให้มาผมเลือก
IT กับ SE-ED

แน่นอนทั้งคู่มีจุดด้อยด้วยกันทั้งคู่ ซึ่งอนาคตก็ไม่ได้
ดูดีมากๆ มีอุปสรรคต้องฝ่าฟัน แต่อดีตที่ผ่านมา ผบห.
ยังทำได้ดีมากตลอด ต้องให้เครดิต ตรงนี้ว่า เจออุปสรรค
น่าจะผ่านไปได้ ไม่ตาย

แต่จุดเด่นคือ ผลประกอบการที่ผ่านมาดีขึ้นเรื่อยๆ โตโดยการ
เพิ่มสาขา ดูเหมือนหนี้แยะ แต่จริงทั้งคู่ไม่มีหนี้ที่ต้องจ่ายดอกเบี้ย
เลย มีแต่หนี้สินค้า (แต่ก็สามารถ cover ได้ด้วย สินค้าคงเหลือ)
มีเงินสดเหลือเพียบ ไม่รู้จะเก็บทำอะไร ปันผลดีกว่า (ซึ่งผมชอบ
กว่า 'ไม่รู้ทำอะไรกะเงินสด เอาไปฝากแบงค์ สำรองไว้ดีกว่า'
ที่หลายๆ บ. ชอบทำ) ขยายกิจการก็ไม่ต้องลงทุนมาก ใช้เงิน
จาก กระแสเงินสดที่เหลือๆ ก็พอแล้ว

P/E อาจดูสูงไปนิด แต่ปันผลดูๆ ไปก็เพิ่มขึ้นได้ทุกปีเหมือนกัน
ยามนี้ ดอกเบี้ยขาขึ้น กิจการใด ไม่ต้องจ่ายดอก สบายกว่าแน่นอน

ถ้าไม่อยู่ในรายการ เพิ่มให้อีกตัว DCC เจ้าแห่งกระเบื้องปูฟื้น/ผนัง
สุดยอด โตไว ไร้หนี้ แข็งแกร่ง มีสาขาขายปลีกเองทั่วประเทศ
ขยายกำลังผลิต ไม่ต้องเพิ่มทุนหรือก่อหนี้ ขยายยอดขายก็เพิ่มสาขา
กับกำลังการผลิต สบายๆ ปีนี้อาจเจออุปสรรคหน่อย ค่าก๊าซมันแพง
ขึ้น ต้นทุนน่าจะเพิ่มขึ้น แต่ DCC ทิ้งห่างคู่แข่งแบบน็อคไปหลายรอบ
เลยครับ ไม่ว่าภาวะเศรษฐกิจจะขึ้นหรือลง คำว่า ขาดทุนแทบไม่มี
มีแต่ กำไรน้อยหรือมาก เท่านั้นเอง P/E สูง แต่ยังโตได้อีกหลายปี

สามตัวนี้ก็พอแล้วมั้ง เป็นผู้นำในกิจการหรืออุตสาหกรรมที่ทำอยู่ใน
อันดับหนึ่ง ทั้งสามตัว และนโยบายปันผล ทุกไตรมาส แสดงให้เห็นว่า
มันเป็นกำไรจริงๆ ไม่ใช่กำไรตัวเลข ... ไม่ต้องสงสัยอะไรมาก เห็นๆ
จะๆ ชัดๆ ไปเลย ไม่ต้องแกะงบมาก ถ้าไตรมาสไหน เห็นกำไร กับ
ปันผล อัตราส่วนไม่ค่อยปกติ แสดงว่าอาจมีปัญหาที่ไหนแล้ว ดูง่ายครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
โพสต์โพสต์