สงสัยเรื่องกองทุนผ้าป่า "ทองคำช่วยชาติ" ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
freemindd
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สงสัยเรื่องกองทุนผ้าป่า "ทองคำช่วยชาติ" ครับ

โพสต์ที่ 1

ที่ว่าเงินบริจาคทุกบาททุกสตางค์ห้ามนำไปทำอย่างอื่น ต้องไปซื้อทอง มาหลอมเป็นแท่ง แล้วเก็บไว้ที่คลังนี่

จริงๆแล้วมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ ? ช่วยรักษาเสถียรภาพค่าเงินบาทได้จริงๆหรือ ?

ในเมื่อค่าเงินบาทมันไม่ได้ขึ้นกะทองเลยมานานแล้วนี่ ขึ้นการตลาด FOREX ซึ่งซื้อขายโดยธนาคาร,ผู้นำเข้าส่งออก, นักเก็งกำไร
pistachio96
ผู้ติดตาม: 0

Re: สงสัยเรื่องกองทุนผ้าป่า "ทองคำช่วยชาติ" ครับ

โพสต์ที่ 2

ผมก็ไม่ทราบว่ามีประโยชน์อย่างไรนะครับ แต่เท่าที่ทราบก็คือพระท่าน ไม่อยากให้เงินบริจาคต้องไปอยู่ในมือของนักการเมือง เท่านั้นเองครับ
ผมไม่ได้วิจารณ์การเมืองนะ :D
kennabee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สงสัยเรื่องกองทุนผ้าป่า "ทองคำช่วยชาติ" ครับ

โพสต์ที่ 3

คิดว่าน่าจะเป็นทองคำที่ไว้หนุนหลังค่าเงินบาทให้มีเสถียรภาพนะครับ เวลาที่รัฐบาลจะพิมพ์ธนบัตรออกมา จำเป็นต้องมี ทองคำหรือ ดอลล่าร์ ไว้ก่อนที่จะพิมพ์จำนวนเงินบาทออกมานะครับ เป็นการค้ำประกัน ว่า เงินบาทที่พิมพ์ออกมา นั้น สามารถชำระหนี้ได้จริงนะครับ

โดยส่วนตัว คิดว่า หลวงตา ท่านคงไม่อยากให้ นักการเมือง นำทองคำไปใช้ในวัตถุประสงค์อื่นนะครับ เช่น นำไปชำระหนี้หรือดอกเบี้ยของแบงค์ชาติ ท่านคงอยากจะให้ทองคำนี้หนุนหลังค่าเงินบาทให้มีเสถียรภาพไปตลอด ประชาชนจะได้ไม่เดือดร้อนเพราะค่าเงินบาทล่มสลายนะครับ ผิดถูกยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

ค่าเงินแต่ละประเทศ จะมีค่ามากน้อยขึ้นส่วนนึงขึ้นอยู่กับทองครับ
ที่เหลือส่วนใหญ่ก็เป็นเครดิต ความน่าเชื่อถือของแต่ละประเทศ
อย่างสรอ.ก็ยังมองกันว่าเครดิตดี ก็จะสำรองทองไว้ค้ำค่าเงินตัวเองน้อยกว่าเราครับ
อย่างเงินบาทเราก็ต้องมีทองมาค้ำมากหน่อย

อีกส่วน คือ ทองเป็นสินทรัพย์ที่ใช้ป้องกันปัญหาเงินเฟ้อได้เป็นอย่างดีครับ
ดูได้จากมูลค่าของเงินที่นับวันก็ยิ่งเสื่อมลง ผิดกับทองที่มีแต่เพิ่มมูลค่า

เพราะทอง 1 บาทเมื่อ 30 ปีที่แล้วก็ยังเป็น 1 บาท
แต่เงิน 1 บาทเมื่อ 30 ปีที่แล้วต่างหาก ที่มีค่าลดลง

เห็นมั้ยครับ หลายคนมองว่า ทองแพง แต่ทองไม่เคยแพงครับ มีแต่เงินครับที่ถูกลง
เพราะจำนวนเงินในตลาดมันเพิ่มขึ้นจากการพิมพ์ครับ เราแค่เสกกระดาษให้มีมูลค่า
แต่กลับทอง มนุษย์ไม่ได้เป็นผู้ผลิตนะครับ แต่ธรรมชาติเป็นผู้ผลิต
ดังนั้นจำนวนย่อมมีจำกัด
ตามหลักเศรษฐศาสตร์ได้เลย Supply จำกัด แต่Demand ไม่จำกัด มูลค่าเลยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ผิดกับเงิน Supply ไม่จำกัด (พิมพ์ได้เรื่อยๆ บางคนเถียง ไหนบอกขึ้นกับทอง แต่ให้ดูสรอ.นะครับ)
Demand ก็ไม่จำกัด พูดง่ายๆ ยิ่งพิมพ์ยิ่งโหล ของมันมีมากขึ้น มูลค่ามันก็ลดลงเป็นธรรมดา

มีทางเดียวครับที่เราจะเห็นทองแพงได้ คือ เมื่อมนุษย์เห็นทองไม่มีค่า
การจะเป็นอย่างนั้นก็คือ เราต้องหาตัวกลางที่เป็นมาตรฐานแทนทองได้ใหม่ ซึ่งตอนนี้ยังไม่มี
และคงยังไม่มีไปอีกนานครับ
อีกทางก็คือ มนุษย์สามารถผลิตทองออกมาได้เอง

กลับมาเรื่องทองคำช่วยชาติ ถือเป็นเรื่องดี เพราะง่ายต่อการตรวจสอบ
ง่ายต่อการเก็บรักษา มีมูลค่าเพิ่มขึ้นด้วยตัวมันเอง
หลายๆคนบอกว่า เดี๋ยวทองก็ลง ผมบอกได้เลยครับว่า ปีนี้ 24,000 บาท/ ทอง 1 บาทเป็นไปได้ค่อนข้างสูงครับ
30,000 ใน 2 ปี ก็คาดว่าน่าจะได้ครับ

ผมอาจจะผิด แต่ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์แล้วกันครับ :D :D
โพสต์โพสต์