Fair Value ที่คำนวณจากโบรกเกอร์เชื่อได้มั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatree
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Fair Value ที่คำนวณจากโบรกเกอร์เชื่อได้มั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราหา DCFไม่เก่ง เราใช้ fair value ของโบรกได้มั๊ยครับ บางที่เค้าก็บอกว่าใช้ dcf มา ถ้าใช้ได้ หากเราหาหุ้นที่ต่่ำกว่า fair value 30% ก็แปลว่า เรามี mos 30% แล้วใช่มั๊ยครับ เห็นบางครั้งสมาชิกในเวปบอกว่าตัวนี้มีอัพไซด์ เท่านี้เปอร์เซ็นต์ ก็คืออัพไซด์เดียวกันกับบทวิเคราะห์ของโบรกใช่มั๊ยครับ โบรกไหนวิเคราะห์ได้น่าเชื่อถือสุดครับ และเราเข้าไปดูได้ที่เวปไหนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: Fair Value ที่คำนวณจากโบรกเกอร์เชื่อได้มั๊ยครับ

โพสต์ที่ 2

- FV ของโบรคห้ามดูโดยเด็ดขาด
- คำนวน upside เอง ไม่ได้เอามาจากโบรคครับ
- หาได้จาก settrade ครับ
- ผมชอบ research ของ TNS, ASP, TRINITY ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
j2methai

Re: Fair Value ที่คำนวณจากโบรกเกอร์เชื่อได้มั๊ยครับ

โพสต์ที่ 3

ข้อมูลของโบรกส่วนใหญ่ผมจะดูตัวเลขอื่นมากกว่าน่ะครับ เช่น EPS DPS ไรทำนองนี้ แล้วก็อ่านข่าวส่วนเนื้อหาน่ะครับ ถูกบ้างผิดบ้างก็ทำใจควรอ่านหลายๆโบรกครับ ส่วนเรื่องราคาก็ดูคร่าวๆครับว่ามายังไงมากกว่า เช่น PE 10 เท่า BV 5 เท่า แล้วก็จะคิดเองว่า fair price ควรเป็นเท่าไร ครับ
kot31
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ปกติผมดู FV จากโบรกเกอร์พอเป็นไอเดียครับ แล้ว discount ประมาณ 10% เป็นอย่างน้อย
ถ้าทำได้คำนวณเองจะดีกว่าครับ อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ DCF ก็ได้ P/E หรือ P/BV โดยใช้ข้อมูลของโบรกเกอร์ก็ได้ครับ แต่ต้องเผื่อ MOS นิดนึง
twentyfour

โพสต์ที่ 5

FV ผมไม่ดูเลย เพราะวิธีที่ได้ FV มา มันแปลกประหลาดสุดๆ

ทำไมต้องใช้ sum-of-the-part
ทำไมต้อง discount cash flow ในเมื่อธุรกิจนั้น cash flow ไม่ได้มาสม่ำเสมอ

พอเมื่อมัีนไม่เป็นเหตุเป็นผลกัน ความน่าเชื่อถือก็จะถูกลดทอนลงไปอัตโนมัติ

ให้พิจารณาเฉพาะ fact เท่านั้นครับผม
slalom

โพสต์ที่ 6

ที่สำคัญ โบรกส่วนใหญ่มักจะออกบทวิเคราะห์มาตอนที่ราคาหุ้นขึ้นไปแล้ว โดยเฉพาะหุ้นร้อนๆ
พยายามหาเหตุผลการคำนวณราคา ว่าราคาปัจจุบัน "ยังถูกอยู่" ยังขึ้นไปได้อีก

ผมว่าอันตรายมาก วิเคราะห์ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่านะครับ
picklife

โพสต์ที่ 7

เคยเจอหลายครั้งที่เอาข้อมุลมาเยอะมาก ทุกอย่างOK วิเคราะห์ก็OKเลยย แต่บรรทัดสุดท้ายให้FVคนละเรื่องที่เล่ามาเกือบ1หน้าและแนะขาย...กำ :?
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

ผมว่าพอเป็นguidelineได้ แต่ต้องเผื่อmosเยอะพอสมควร และระวังพวกหุินวัฐจักรครับ แกเล่นมองแต่upside เช่นptlมีโบรคนึงบอกราคา70กว่า แล้วตอนนีิ้เป็นไงล่ขครับ เจ็บกันไปเยอะ อีกอย่าง เหมือนพี่ข้างบนบอกเลยครับ ชอบออกบทวิเคราะตอนหุ้นวิ่งไปแล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

harikung เขียน:ผมว่าพอเป็นguidelineได้ แต่ต้องเผื่อmosเยอะพอสมควร และระวังพวกหุินวัฐจักรครับ แกเล่นมองแต่upside เช่นptlมีโบรคนึงบอกราคา70กว่า แล้วตอนนีิ้เป็นไงล่ขครับ เจ็บกันไปเยอะ อีกอย่าง เหมือนพี่ข้างบนบอกเลยครับ ชอบออกบทวิเคราะตอนหุ้นวิ่งไปแล้ว
บางทีหุ้นลง พื้นฐานไม่เปลี่ยน ปัจจัยที่ส่งผลต่อกำไรไม่เปลี่ยน
โบรคปรับประมาณการณ์กำไรลงเฉยเลย
:x
ลงทุนเพื่อชีวิต
drfool

โพสต์ที่ 10

เหมือนหลายท่านข้างบนครับ

โบรกวิเคราะห์เอาไว้ดูข้อมูลย้อนหลัง ข้อมูลปัจจุบันในห้อง100คนค่อนข้างแน่น ส่วนeps อนาคต เราคาดเดาเองโดยใช้หลายๆข้อมูลประกอบ ได้ eps ก็จะได้ราคาหุ้นที่เราพอใจ ถูกแพงแล้วแต่คนชอบครับ
โบรกที่ชอบ-ทรินิตี้
โบรกที่ไม่อ่าน - ก็ที่ท่านharikungบอก :B
porzilla

โพสต์ที่ 11

โดยส่วนตัวที่เจอ บทวิเคราะห์ของหุ้นบางตัว มีหลายโบรคแนะนำ แล้วออกบทวิเคราะห์วันเดียวกันด้วย7-10โบรค แต่ให้รายได้ กำไรสุทธิ ปันผล ต้นทุนถัวเฉลี่ย(WACC) cash flow ไม่เท่ากันเลยซักโบรค แถมไม่มีMOSเผื่อด้วย เพราะฉะนั้นแสดงว่า...สมมุติฐานที่เกิดขึ้น เป็นสมมุติฐานที่เชื่อไม่ได้
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 12

เอามาอ่านประกอบการตัดสินใจได้ครับ
เพราะอย่างน้อย ข้อมูลก็น่าเชื่อถือได้ในระดับหนึ่ง (ระดับหนึ่งเท่านั้น)

และต้องดูโบรก และคนเขียนด้วยครับ
ผมชอบ พวกที่มี CFA ครับ
พวกนี้ข้อมูลจะแน่นมากๆ

หรือ ถ้าไม่มี ก็ควรเป็นคนที่อยู่ในอุตสาหกรรมนั้นๆมานาน
และควรอ่านหลายๆที่ประกอบ

และที่สำคัญ ต้องคิดเองให้เป็น อย่าไปเชื่อเค้าซะ 100%
kmphol

โพสต์ที่ 13

วิธีการคำณวณ Fair Value ที่แฟร์ที่สุดคือ

ให้ปิดราคาตลาดปัจจุบัน ทิ้งไปซะก่อน เหมือนว่าหุ้นตัวนี้ไม่ได้ list ในตลาด ไม่มีราคาตลาดให้อ้างอิง และเราก็ไม่รู้ราคาตลาดขณะนี้
แล้วใช้วิธีคำนวนมูลค่า ที่เหมาะสมกับประเภทกิจการนั้น คำนวนออกมาได้มูลค่าหุ้นที่ควรจะเปนตามความคิดของเรา
แล้วค่อยเอามาเทียบกับราคาตลาดว่ามันอยู่ในฐานะน่าลงทุนหรือไม่

บทวิเคราะห์ส่วนใหญ่ ผมว่าเขาคำนวนราคาโดยอ้างอิงมาจากราคาตลาดปัจจุบัน มันจึงไม่น่าเรียกว่า fair value เพราะว่าวิธีคิดมันไม่แฟร์ เหมือนการดูเฉลยคำตอบ แล้วค่อยมาหาวิธีคิดว่า มันควรจะคิดยังไงให้ได้ใกล้คำตอบที่สุด แล้วก็เชียร์ซื้อ เชียร์ขายไปให้ตัวเองได้ค่าคอม สังเกตได้จากเวลาที่สภาพตลาดเปลี่ยนไป พื้นฐานกิจการบางที่ไม่ได้เปลี่ยน แต่ fair value ของนักวิเคาระห์กลับเปลี่ยนไปได้ตามสภาพตลาด
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมว่าโบรกออกบทวิเคราะห์เพราะมีผลประโยชน์ทับซ้อนอยู่ครับ
หลายครั้งที่ประเมิน FV มากเกินกว่าที่เราคำนวณได้
หลายครั้ง FV ก็ต่ำกว่าที่เราวิเคราะห์ได้ค่อยข้างมาก
ยกตัวอย่างนะครับ
สมมติ ช่วงราคาที่ประเมินได้ควรอยู่ที่ประมาณ 4-6 ราคาตลาดอยู่ที่ 5 หลายครั้งที่เจอโบรกประเมินไปถึง 8-9
ถามว่าโบรกได้ประโยชน์จากการประเมินสูงเกินไปไหม ได้ 2ต่อครับ
คนซื้อตาม โบรกได้ค่าคอม พอผลประกอบการณ์ออก ผิดจากที่โบรกประเมินโบรกก็บอกว่าได้ต่ำกว่าที่คาด แนะขาย พอคนขาย โบรกก็ได้ค่าคอมอีก
ผมโดนมากับตัวเอง สมัยหัดลงทุนใหม่ๆ วิกฤติปี40 BBL โบรกวิเคราะห์โดยให้ค่า PE ที่ควรเป็นถึง 18 เท่า
ตอนนั้นเคยถามตัวเองว่าทำไมต้อง 18 แต่ไม่รู้จะไปถามใคร ก็คิดว่า เชื่อเขา เขาต้องรู้ดีกว่าเรายังมี อัพไซค์เหลือเยอะ ลุยเลย หึหึ มือใหม่ก็เงี้ย เสียค่าเทอม :wall: :wall:
เดวนี้บทวิเคราะห์เราดูแค่แนวกทางวิเคราะห์ของเขา กับที่เป็น FACT เท่านั้นครับ บางที FACT ยังมั่วเลย ไปดูห้อง makro บทวิเคราะห์ล่าสุดสิครับ บอกว่าจะมีการขยายสาขา ลักษณะการบรรยายเหมือน เป็ฯ FACT เลย พอเชคข้อมูลจริงๆ ผบห บอกเองเลยว่ายังไม่มีการขยายสาขา
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
โพสต์โพสต์