คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 91

"ราคาหุ้น...ไม่มีวันนิ่งได้
สิ่งที่เราทำได้คือ...ทำหัวใจของเราเองให้นิ่งแทน"

^
^
สรุปว่า...บางครั้ง การไม่ต้องเฝ้าอยู่หน้าจอตลอด ก็เป็นสิ่งที่ดีเหมือนกันนะ

ปล.
ช่วงนี้ยอมรับครับว่า หัวใจตัวเองไม่นิ่งเลย
"ปิดจอ" จึงเป็นคำตอบสุดท้ายของผมอ่ะนะครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ThaiThai
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 92

ควรเริ่มต้นจากเงินลงทุนส่วนเดียวของพอร์ตก่อน เมื่อมั่นใจว่าเข้าใจ มาถูกทางแล้วจึงค่อยเพิ่มนำ้หนักการลงทุน และเตรียมใจเผื่อความผิดพลาดไว้เสมอ... ลงทุนเมื่อรับระดับความผิดพลาดนั้นได้

ขอพรข้อสองค่ะ
BeCozy

โพสต์ที่ 93

แค่คุณเริ่มคิด และเริ่มอ่าน ที่จะลงทุน คุณมาถูกเวป และถูกทางแล้วครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 94

สวดมนต์ ไหว้พระ
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Visute

โพสต์ที่ 95

รวยอย่างพอเพียง
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 96

คำแรกที่แวบเข้ามาในหัวคือ

"อย่าโลภ"

ลงทุนเท่าที่เรามีความรู้และถนัดก็พอ หากไม่พอก็ขยายวงความรู้ให้กว้างขึ้น อย่าทำตามคนอื่นทั้งๆที่เราไม่มีความรู้/ความถนัดในสิ่งนั้น หรือทำตามๆกันไป

แน่นอนว่า ขอพรข้อที่ 4 !! :D

เพราะผมเชื่อว่าพรอีก 3 ข้อ ผมสามารถควบคุมมันได้ ในระดับนึง //ฮ่าฮ่าฮ่า
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 97

ต่อยน้อยครั้ง แต่ต่อยหนักๆ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
apisit_da

โพสต์ที่ 98

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน

ลอกทั้งดุ้นเลย :mrgreen:
All we are is dust in the wind
credit : kmphol @ thaivi
nuang_111

โพสต์ที่ 99

Save เงินต้น หรือง่าย ๆ อย่าขาดทุน

----------------------------------------------------------------------------------------

ไม่เคยมีอะไรได้มาง่าย ๆ แต่ก็ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของมนุษย์ได้เช่นกัน
Baby Genius

โพสต์ที่ 100

ในระยะยาวทุกคนล้วนต้องตาย

อมตะวาจา จอห์น เมย์นาร์ด เคนส์
jantanee

โพสต์ที่ 101

นึกถึงผลตอบแทนทบต้น แล้วอดเปรี้ยวไว้กินหวาน

ขอคำอวยพรข้อ1เป็นจริงด้วยเถิด
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 102

จงเข้าเวบtviบ่อยๆเพราะมันคือการลงทุนในตัวท่านเองโดยไม่รู้ตัว
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 103

อย่าเอาเวลาไปเล่นfb surf net ไร้สาระแบบผม
ตกลงให้พรหรือสอนตัวเองหว่า

love stock like crazy
show me money.
matemate

โพสต์ที่ 104

ทำบุญเยอะๆ
tuaa05

โพสต์ที่ 105

มอง downside ก่อนแล้วค่อยมอง upside
kraikria

โพสต์ที่ 106

ถ้าเป็นมือใหม่จริงๆ คำเตือนข้อแรกคือ อย่ากู้เงินมาลงทุนหุ้นครับ

ถ้ามือเริ่มจะเก่าแล้ว ต้องศึกษาจนรู้เหตุผลว่าทำไมราคาหุ้นถึงขึ้น (หรือลง) ในระยะยาว...ส่วนการเปลี่ยนแปลงของราคาในระยะสั้นนั้น ไม่มีใครทำนายถูก...ดังนั้นอย่าไปสนใจราคาระยะสั้น

คำอวยพรคือ ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขครับ :-)
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 107

อย่าเล่นตามกระแส
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
navapon

โพสต์ที่ 108

อ่านเจอในหนังสือเล่มไหนสักที่ (ขออนุญาตเจ้าของ เอามาเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาตเลยนะครับ โหสิ)

ที่สุดของระบอบ"ทุนนิยม" คือ "นักลงทุน" ไม่ใช่นักธุรกิจ
เพราะนักธุรกิจทำนาบนหลังคน แต่นักลงทุนทำนาบนหลังนักธุรกิจอีกที
เลือกเป็นนักลงทุนนั้นมาถูกทางแล้วครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
anakin_bkk

โพสต์ที่ 109

ขอให้มีแนวคิดที่เหมาะสมกับตัวเองและจิตใจที่มั่นคงครับ ไม่มีอีซี่มันนี่ เหมือนอีซี่โก
ผมค่อยข้างมั่นใจว่าคนที่ได้ดีอย่างมั่นคงในตลาดหุ้นส่วนใหญ่ต้องเป็นโคลนตมมาก่อน
เมื่ออัดแน่นด้วยประสบการ์ณ ถึงค่อยๆกลายเป็นเพชร ให้คนอื่นชื่นชม
ขอให้เป็นเพชรเร็วๆนะครับ :D
kornjackrit

โพสต์ที่ 110

thaloengsak เขียน:ขอถามความเห็นเพื่อนๆสมาชิกTVIหน่อยครับ
หากมีมือใหม่-ผู้สนใจลงทุน เพื่อชีวิต อิสรภาพทางการเงินส่วนบุคคล
ท่านมีสิ่งใดอยากจะบอกกล่าว เพื่อเตือนสติ หรือ แนะนำ เพื่อนใหม่ของเรา
อย่างไรบ้าง
คนละ 1 ข้อ เท่านั้น!! ห้ามซ้ำนะครับ
กฏข้อที่ 1 หากโพสท์ความหมายซ้ำหรือใกล้เคียงเกินไป คำอวยพรจะถือเป็นโมฆะทันที
กฏข้อที่ 2 ไม่ต้องกลัวว่าคำแนะนำของเราจะไม่โดนใจเท่าคนอื่น รู้สึกอย่างไรโพสท์ได้เลย
กฏข้อที่ 3 ผู้ใดไม่โพสท์ ท่านจะไม่ได้อานิสงส์ใดจากคำอวยพร...
คำอวยพรข้อ 1 ขอให้ไม่ขาดทุนในระยะยาว
คำอวยพรข้อ 2 ขอให้ตัดสินใจซื้อหรือขาย ด้วยเหตุและผล
คำอวยพรข้อ 3 อย่าลอกการบ้านอย่างเดียว ขอให้ศึกษาวิธีทำการบ้านนั้นด้วย
คำอวยพรข้อ 4 ขอให้สมหวังในความรัก
กติกา เลือกคำอวยพรได้เพียง 1 ข้อเท่านั้น
คิดเยอะๆ แล้วทำให้ได้ด้วย
ขอพรข้อ 4 เช่นกันครับ :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
mosmos

โพสต์ที่ 111

ตัดสินใจถูกต้อง เพียงไม่กี่ครั้ง สามารถเปลี่ยนชีวิตได้
support

โพสต์ที่ 112

ถ้าคิดจะเล่นหุ้นก็จงอย่าให้หุ้นเล่นเรา
pak

โพสต์ที่ 113

ฟัง, อ่าน และพูดคุยให้มากที่สุด!!!
แต่อย่าเชื่อคำพูดของคนอื่น แต่ให้ "ฟัง คิด และวิเคราะห์ด้วยตนเอง" และจงเชื่อการตัดสินใจของตัวเองเท่านั้น
และจงอย่าดูถูก หรือมองข้ามบริษัทฯที่เราไม่รู้จักเค้าดีเพียงพอ!!!
เพราะมันอาจจะทำให้เรา "พลาดโอกาสในเพชรเม็ดงามไปได้โดยง่าย"

"นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน"...ก็ยากที่จะประสบความสำเร็จ
ผมมองว่า "เพื่อนคู่คิดและที่ปรึกษา"...เป็นสิ่งที่มีความสำคัญมาก
และสุดท้าย...
ทำการบ้านให้หนักที่สุดเท่าที่่เราจะสามารถทำได้ครับผม!!!
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 114

อ่านโพสต์ของคุณ chukieat30 แล้ว...ชอบมากๆครับ :cool:
chukieat30 เขียน:ของที่หมดคุณค่า กับของที่ยังไม่แสดงคุณค่า

คุณจะเลือกของชิ้นไหน สำหรับผมถ้ากิจการใดๆ ที่มันแสดงคุณค่าออกมาถึงที่สุดแล้ว

ผม ขาย เพราะสำหรับผม มันจะไร้คุณค่าในอนาคต

อยากให้หลายๆท่านมองที่เนื้อแท้ของกิจการหลัก อย่ามองว่ามีเจ้ามือ เจ้าที่อย่างเดียว

ราคาไปไหนไม่ได้ ถ้าเราไม่ไปไล่ซื้อมัน

ถ้าเราเป็นนักลงทุนคุณค่า เราต้องมองออกว่า กิจการที่ซื้อไว้ ถูกหรือแพง ในอนาคต
chukieat30 เขียน:ยามคนอื่นเห็นว่าดี ให้ถือ ยามคนอื่นเห็นว่าดีมาก ให้ขาย
รถถัง

โพสต์ที่ 115

หากขาดทุนกลับไปศึกษาใหม่ หากกำไรต้องแบ่งปัน (ทำบุญบ้างอะไรบ้าง) :mrgreen:
schwartz_IR

โพสต์ที่ 116

อย่าตามแห่ เพราะเห็นว่าเขาเซียนกว่า เพราะถ้าคุณค้นหามันด้วยตัวเอง คุณก็จะรู้เหตุและผลของการขายหรือซื้อ
ไม่ว่าเหตุผลนั้นที่สุดจะถูกหรือผิด คุณจะได้เรียนรู้เสมอ
growth mindset
pdGrff

โพสต์ที่ 117

เข้าใจ และยอมรับ
HOPE FAITH LOVE
send

โพสต์ที่ 118

ใช้ตรรกะและเหตุผล อย่าใช้อารมรณ์และความรู้สึก
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
send

โพสต์ที่ 119

ไปเจอนี่มา ค่อนข้างเหมาะกับกระทู้นี้

Warren Buffett (World's Richest Investor): His Secrets Revealed!!!

http://www.youtube.com/watch?v=iW1eg9p5wq4
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 120

ไม่รู้ว่าจะซ้ำหรือเปล่านะครับ
แต่ผมมักจะบอกว่า

"มันไม่ง่าย แต่มีโอกาสที่จะได้ผลตอบแทนสูง เพียงแต่ ต้องศึกษาให้เยอะ และลงทุนตามหลักการของตัวเอง"