คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yod
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 31

Invest in yourself
Tong n_n
Verified User

Re: คำแนะนำสำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาลงทุนจริงๆ

โพสต์ที่ 32

อย่าหลอกตัวเองว่าเป็น VI
DirB

โพสต์ที่ 33

อย่าให้ความโลภบังตา :wink:
DirB

โพสต์ที่ 34

DirB เขียน:อย่าให้ความโลภบังตา :wink:
อย่าให้มาร์บังใจ :oops:
slalom

โพสต์ที่ 35

ขอให้ได้หุ้น (ส่วนชีวิต) ที่ดี มีค่ามากกว่าหุ้นทุกตัวในตลาด
(เอามาจากเฮีย endophine ครับ)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

ราคาหุ้นนั้นไม่เที่ยง ผันแปรตามเหตุปัจจัยที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ถ้าไปยึิดมั่นถือมั่นกับสิ่งที่ไม่เที่ยงเมื่อไรก็เป็นทุกข์เมื่อนั้น
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 37

อ่านๆๆ มันเข้าไป...

หยุดอ่านก็ต่อเมื่อคิดจะเลิกเป็นนักลงทุน..
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picklife

โพสต์ที่ 38

DirB เขียน:
DirB เขียน:อย่าให้ความโลภบังตา :wink:
อย่าให้มาร์บังใจ :oops:
กร๊ากกกกกกกกก
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 39

picatos เขียน:อ่านๆๆ มันเข้าไป...

หยุดอ่านก็ต่อเมื่อคิดจะเลิกเป็นนักลงทุน..
ถือคติอ่านทุกอย่างที่ขวางหน้าใช่ไหมครับพี่ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
vutchara_s

โพสต์ที่ 40

น้ำเชี่ยวอย่าเข็นครกขึ้นภูเขา
แปลว่า
ให้ซื้อตอนสาย ให้ขายตอนค่ำ
(ไม่ได้หมายถึงการเกร็งกำไรนะจ๊ะ)
ถ้าอยากได้ตัง ซื้อแล้วกรุณาอยู่นิ่งๆ...เตือนตัวเองจ๊า
babyboom

โพสต์ที่ 41

จงเชื่อในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าถูกต้อง
jverakul
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 42

หาแนวทางที่เหมาะสมกับตัวเองให้เจอ
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
chowbe76

โพสต์ที่ 43

จงพอ!!!!!!!!
ขอคำอวยพรข้อ4ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 44

picklife เขียน:
picatos เขียน:อ่านๆๆ มันเข้าไป...

ถือคติอ่านทุกอย่างที่ขวางหน้าใช่ไหมครับพี่ :D
:vm: :vm: :vm:

เลือกอ่านหน่อยก็ดีนะครับ...

ข้อมูลให้อ่านมันมีเยอะเกินกว่าที่เราจะอ่านหมดอยู่แล้ว... เลือกอ่านไอ้ที่เป็นประโยชน์กับชีวิตเราดีกว่าครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 45

เม่าขอออกความเห็นตามประสบการณ์ที่ผ่านมาได้ไหมครับ (กลัวว่า พูดตรงไป จะเป็นผลลบกับ thaivi แล้วโดนลบจัง) แต่เพื่อความเป็น ฮีโร่ ผู้รักความยุติธรรม เม่าขอสู้ตาย อิอิ

สำหรับผู้ลงทุนมือเก๋าเกม คงน่าจะมีภูมิคุ้มกันมาเป็นอย่างดี

ก็จะเขียนคำแนะนำ สำหรับมือใหม่ ล่ะกันนะครับ (เขียนเตือนตัวเองด้วย เพราะเม่า เจอแล้ว เจออีก เหมือน เล่นหุ้นวัฎจักรกันเลยดีเดียว)

อย่าหลงมัวเมา กับการเชียร์ หรือ โพส แง่ดีในกระทู้ ตามเว็บบอร์ดต่างๆ (ไม่ได้ระบุว่า เป็นเว็บ thaivi นะครับ เพราะงั้น ความเห็นนี้ ไม่เป็น อันตรายกับเว็บ น่าจะไม่ผิดกฎ ลบไม่ได้) อิอิ ดักคอ

ตย. ที่จะเจอ เยอะๆ แล้วเริ่มเป็นสัญญาณ น่ากลัวก็จะประมาณว่า (ไล่เป็น step เลยนะครับ)
- ราคาขอหุ้นเริ่มขึ้นมาอย่างมี นัยยะ เสมือนมีกลุ่มบุคคล กำลังเก็บ
- ในเว็บบอร์ด รวบรวมข้อมูล หุ้น เริ่มมีข่าว หรือ มี story หรือ บางที อาจจะมีถึง อาจจะมีบทวิเคราะห์ ออกมาจาก โบรกกันเลยทีเดียว
- ราคา ค่อยๆ ขึ้นแรงๆ บ้าง บวกเบาๆ บ้าง ลบเบาๆ แต่ ภาพรวม ยังขึ้นเรื่อยๆ (บางที พอรู้สึกตัว โอ้วว ขึ้นมา ตั้ง 30-40% แล้ว) <-- แน่ล่ะสิ มีกลุ่มคนที่รู้ข้อมูล เก็บเรียบร้อยแล้ว
- ข่าวเริ่มมาเรื่อยๆ กระทู้ เริ่มคึกคัก ข่าวดี มาเรื่อยๆ Story โผล่ ดันกำไร สูงสุดในประวัติการณ์
- ราคาเริ่มวิ่งไปเรื่อยๆ ในเว็บบอร์ดต่างๆ เริ่มโจทย์จัน .. เช่น ตัวนี้ ภาพชัดมาก กำไร โตแน่ งานเข้าสุดๆ ลูกค้าตรึม อนาคตไกล บลาๆๆๆๆๆ
- จำนวนหน้า ของกระทู้ หรือ จะนวนโพส ของกระทู้ เพิ่มอย่างรวดเร็ว ประหนึ่ง มีคนช่วยกันโพส รับ ส่ง กันอย่างสมบูรณ์ เหมือนคนไม่รู้จักกันมาคุยกัน บนเว็บบอร์ด
- ราคาเริ่มวิ่งมาเกือบๆ 100% MOS เริ่มน้อย แต่เม่าเริ่มเยอะ

.. สุดท้าย ก็แล้ว แต่ว่า ใครจะออกก่อน ออกหลัง แต่ หลังจาก ขึ้นมาสูงๆ แล้ว จากประสบการณ์ ที่เฝ้า ดู ราคามักร่วง ลงมาแรงๆ แล้วก็จะมีคนมาบ่นๆ ซึ่ง ตามที่สังเกตุ ก็จะเป็น login 2010-2011 ซะเป็นส่วนใหญ่

สุดท้ายนี้ ก็อยากแนะนำว่า(เกิน 1 ข้อล่ะ จะผิดกฎกระทู้ไหมเนี่ย) ถ้าอยากลงทุน ก็อย่าเอาแต่ลอกหุ้นตามเว็บบอร์ดเลยขรับ ความรู้ มันอยู่คู่ตัว

เริ่มยาว ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่าน .. เพราะท่านที่ไม่ได้อ่าน คงอ่านมาไม่ถึงตอนนี้ อิอิ
champ_st

โพสต์ที่ 46

ข้อมูลมีเยอะ เซียนมีเยอะ เกรียนมีเยอะ เม่ามีเยอะ

ผู้ลงทุนควรใช้วิจารณญานในการลงทุน แยกแยะข้อเท็จจริงต่างๆให้ออก
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
T28

โพสต์ที่ 47

จงมี "สติ"
maneela

โพสต์ที่ 48

อย่าหลอกตัวเอง อย่าหลอกตัวเอง
แล้วก็ อย่าหลอกตัวเอง
ถ้าทำได้ครบ 14 ครั้งขึ้นไป จะกลายเป็นนิสัย ว่าม่ะ
ขอพรข้อ 2
ถ้าเต็มแล้ว ก็ขอสำรอง ข้อ 3 หรือข้อ 1 แถมข้อ 2 ด้วยก็ได้ค่ะ ไม่โลภ :P
Qohelet

โพสต์ที่ 49

มือใหม่จะเข้ามาอ่านจริงๆ เหรอครับ เห็นแต่มือเก่าๆ

จริงๆ แล้วการลงทุนไม่มีเคล็ดลับพิเศษหรอกครับ
densin

โพสต์ที่ 50

Qohelet เขียน:มือใหม่จะเข้ามาอ่านจริงๆ เหรอครับ เห็นแต่มือเก่าๆ

จริงๆ แล้วการลงทุนไม่มีเคล็ดลับพิเศษหรอกครับ
เวลาเข้าห้องร้อยหุ้นให้เหลือบมองสมาชิกที่กำลังอ่านด้านบน ในเวลาต่างๆกัน
แล้วค่อยๆคิดว่าพวกนั้นเป็นใครบ้าง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
tponkim

โพสต์ที่ 51

ต้องมีวินัย
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 52

ในเรื่องการลงทุน EQ สำคัญกว่า IQ
แม้มีความรู้มากเท่าไร อาจไม่ประสบความสำเร็จ ถ้าไม่รู้จักควบคุมอารมณ์ให้ดี
BalsamiC

โพสต์ที่ 53

Keep re-investing :mrgreen:
kitkat

โพสต์ที่ 54

ลงทุนในหุ้นคุณค่า อย่าลงทุนในหุ้นที่ฆ่าคุณ

ขอพรข้อ 2 คร๊าบ... สาธุๆ
Qohelet

โพสต์ที่ 55

densin เขียน:เวลาเข้าห้องร้อยหุ้นให้เหลือบมองสมาชิกที่กำลังอ่านด้านบน ในเวลาต่างๆกัน
แล้วค่อยๆคิดว่าพวกนั้นเป็นใครบ้าง
ก็นั่นห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับ ไม่เถียง แต่นี่โพสในห้อง value investing จะมีมือใหม่เข้าเยอะเหรอครับ

เด็กสมัยนี้ใครๆ ก็เน้นแนวเก็งข้อสอบกัน โรงเรียนกวดวิชามีแต่เก็งว่าข้อสอบจะออกอะไร แล้วให้เฉลยไปดู จะมีกี่โรงเรียนที่สอนความรู้อย่างเดียว แล้วให้นักเรียนไปคิดเองว่าจะทำโจทย์แต่ละข้ออย่างไร

ผมว่าถ้าจะสอนอะไรมือใหม่ ไปโพสในห้องร้อยคนร้อยหุ้น กระทู้ร้อนๆ ยังจะมีโอกาสถูกอ่านมากกว่าเลยครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของทุกท่านครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 57

บันทึกแห่งสัจธรรม
โดย : ตะวัน สุรัติเจริญสุข

นักเล่นหุ้นแทบทุกคนที่ถูกดึงเข้ามาสู่ตลาดหุ้น
มักเชื่อมั่นว่าจะร่ำรวยกลับออกไป
แต่คนที่ยืนอยู่บนเวทีแห่งนี้ได้ตลอดรอดฝั่ง กลับมีเพียงแค่หยิบมือ
ตลาดหุ้นเป็นเวทีเดียวที่เปิดโอกาสให้กับคนที่ไม่จบปริญญา
สู้กับคนระดับดอกเตอร์ได้อย่างเท่าเทียม
บทเรียนในตลาดหุ้น มักไม่มีสอนในตำรา
แม้แต่ "เซียน" ก็ตกม้าตายมาแล้วนับไม่ถ้วน
ตลาดหุ้นมีกฎของมันเอง เป็นกฎของความไม่แน่นอน
บางครั้งก็เป็นกฎที่อยู่นอกเหนือจากสิ่งที่คนส่วนใหญ่เชื่อ
ด้านมืดที่สุดที่มองเห็น อาจเป็นจุดเริ่มต้นของโอกาส
ทางที่คิดว่าปลอดภัยดีแล้ว อาจเป็นทางที่มืดสนิท
ในขณะที่มนุษย์มีอิสระที่จะเลือกแนวทางของตนเอง
ตลาดหุ้นกลับต้องเผชิญกับแรงกระเพื่อมของ "อารมณ์" จากเสรีภาพนั้น
เหตุนี้หุ้นจึงจะสะท้อนเหตุการณ์ล่วงหน้าได้มากกว่าที่ควรจะเป็น
และทิ้งช่องว่างของ "โอกาส" ให้ผู้คนเข้ามาแสวงหาความร่ำรวยตลอดเวลา
กลไกนี้ทำงานโดยตัวมันเองไม่เคยเปลี่ยนแปลง
ไม่มีทฤษฎีที่จะเอาชนะความไม่แน่นอนของตลาดหุ้นได้
ถ้าอยากจะเอาชนะตลาดหุ้น ต้องเอาชนะ ความโลภ ความกลัว
และความคาดหวังของตัวคุณเองให้ได้เสียก่อน
จงจำไว้...ไม่มีสักครั้งที่ตลาดหุ้น จะร้องไห้เสียใจให้กับใคร
ทะเลถ้าปราศจากคลื่นฉันใด...ก็ย่อมไม่ใช่ทะเล
นี่คือ สัจธรรม

ที่มา : จากปกหลังหนังสือเรื่อง "ขี่กระทิง วิ่งราวเซียน" (โดย ตะวัน สุรัติเจริญสุข)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
bk

โพสต์ที่ 58

ผมชอบคำที่เคยมีผู้เขียนไว้ในเวปไทยวีไอแต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นท่านใด ขออภัยจริงๆครับ เขาเขียนไว้ว่า “อย่าโลภเกินความรู้"
porzilla

โพสต์ที่ 59

ถ้าราคาหุ้นไม่ได้ดั่งใจ แต่พื้นฐานเหมือนเดิม ให้ออกไปจ๊อกกิ้งซะ...
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
densin

โพสต์ที่ 60

Qohelet เขียน:
densin เขียน:เวลาเข้าห้องร้อยหุ้นให้เหลือบมองสมาชิกที่กำลังอ่านด้านบน ในเวลาต่างๆกัน
ก็นั่นห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับ ไม่เถียง แต่นี่โพสในห้อง value investing จะมีมือใหม่เข้าเยอะเหรอครับ

เด็กสมัยนี้ใครๆ ก็เน้นแนวเก็งข้อสอบกัน โรงเรียนกวดวิชามีแต่เก็งว่าข้อสอบจะออกอะไร แล้วให้เฉลยไปดู จะมีกี่โรงเรียนที่สอนความรู้อย่างเดียว แล้วให้นักเรียนไปคิดเองว่าจะทำโจทย์แต่ละข้ออย่างไร

ผมว่าถ้าจะสอนอะไรมือใหม่ ไปโพสในห้องร้อยคนร้อยหุ้น กระทู้ร้อนๆ ยังจะมีโอกาสถูกอ่านมากกว่าเลยครับ
เออ จริง
สมาชิกใหม่ ไม่ใช่แค่สมัครเฉยๆ
ต้องอ่านกระทู้มือใหม่ก่อน 100กระทู้
แล้วค่อยให้เข้าห้องร้อยหุ้นได้
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา