ช่วย comment การซื้อหุ้นให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ช่วย comment การซื้อหุ้นให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

วิเคราะห์ดีคับ
แต่คงต้องถือนานหน่อย
เพราะมันเป็น megatrend อ้างอิงจากคุณ สุมาอี้
ผมเก็บที่ 600
700 800 ขายให้ว่องเลยคับ
ตอนนี้ก็ซื้อๆขายๆ ลดต้นทุนไปเรื่อย ให้ว่อง
แต่ซื้อที น้ำตาแทบไหล ลอตละ 30000 อัพ ให้่ว่อง
แต่ดีที่มัน เอาไปเป็นส่วนค้ำมาร์จิ้นได้ด้วย ให้ว่อง

อะไรๆก็ถวาย ให้ว่อง ไปหมด พวกว่อง
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ช่วย comment การซื้อหุ้นให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ให้ว่อง ???
ลงทุนเพื่อชีวิต
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 3

Peg คิดอย่างไรได้0.2ครับ
อ่อ ขอบคุณที่มาใบ้หวยครับ : )
ล้อเล่นนะครับ ส่วนตัวประทับใจงบบริษัทนี้นะครับ แต่ไม่เคยศึกษาจริงจังหุ้นกลุ่มพลังงานเลยยังไม่กล้าเข้าน่ะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
sylph

โพสต์ที่ 4

nut776 เขียน:วิเคราะห์ดีคับ
แต่คงต้องถือนานหน่อย
เพราะมันเป็น megatrend อ้างอิงจากคุณ สุมาอี้
ผมเก็บที่ 600
700 800 ขายให้ว่องเลยคับ
ตอนนี้ก็ซื้อๆขายๆ ลดต้นทุนไปเรื่อย ให้ว่อง
แต่ซื้อที น้ำตาแทบไหล ลอตละ 30000 อัพ ให้่ว่อง
แต่ดีที่มัน เอาไปเป็นส่วนค้ำมาร์จิ้นได้ด้วย ให้ว่อง

อะไรๆก็ถวาย ให้ว่อง ไปหมด พวกว่อง
30000 หุ้นหรือบาทครับ หุหุ
damiano

โพสต์ที่ 5

kstock เขียน:
2. Dividen Discount Model (based on 5 years growth, beta = 1.085)
แต่คิดที่ MOS 30% (subjective เพราะคิดว่างบดีมาตลอด) = 891 Bht.
3. DCF - MOS30% = 1200 Bht.

ขอบคุณครับ..
ข้อ 2 ข้อ 3 นี่ คิดยังไงเหรอครับ????
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมขอให้ความเห็นแย้งเพราะข้อดีคุณอ่านได้เต็มไปหมดอยู่แล้ว เผื่อไว้เป็นข้อคิดครับ

1. พลังงานจากถ่านหิน ถือว่าเป็น Dirty Energy กระแสต่อต้านจะแรงขึ้นตามลำดับ คุณจะประมาณ Risk นี้อย่างไร
2. สำหรับ Megatrends คุณต้องศีกษา Smart Grid ให้ดี เพราะมันจะเป็นระบบของกระแสไฟฟ้าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า โรงไฟฟ้าถ่านหิน อาจ Obsolete ไปง่ายๆ
3. การซื้อเหมืองถ่านหินทำได้ แต่ทุกวันนี้ Thermal Coal จวนหมดแล้ว เหลือส่วนใหญ่เป็น Hard Coal ซี่งอยู่ลึกในระดับ 300 เมตรขึ้นไป พลังงานที่ใช้ขุดมันและส่งมาเมืองไทยจะทวีตามความลึกและระยะทางในกาขนส่งและตามราคาน้ำมัน ดูให้ดีนะครับว่าไอ้ที่มีอยู่ในมือ ประมาณ 1000 ล้านตัน (ที่แจ้งล่าสุด) มันยัง OK

ผมฝากประโยคนี้ไว้ครับสำหรับคนที่เล่นเรื่องน้ำมัน ถ่านหิน

"ยุคหินไม่ได้สิ้นสุดลงเพราะหินได้หมดลง แต่เป็นเพราะการค้นพบ โลหะ"

ไม่โกรธกันนะครับ ผมก็มีหุ้นตัวนี้บ้าง แต่นับวันจะน้อยลงตามลำดับ :B
bizkit10th
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

หลังจากอ่านกระทู้นี้

ผมรู้สึกเหมือน ผมยังไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับการลงทุนเลย T__T

น่าเศร้าใจตัวเองจริงๆครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 8

bizkit10th เขียน:หลังจากอ่านกระทู้นี้

ผมรู้สึกเหมือน ผมยังไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับการลงทุนเลย T__T

น่าเศร้าใจตัวเองจริงๆครับ
แรกๆผมก็แบบนี้แหละครับ
แต่ตอนน้ีพออ่านกระทู้นี้ได้2บรรทัดผมก็รู้ถึงชื่อพ่อของประธานบริษัทนี้แล้ว
ก๊ากก
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.

โพสต์ที่ 9

[quote="kstock"]คุณ damiano
ข้อ2 --> beta หาจาก bloomberg ครับ..assume ว่าโตคงที่ 5 ปีครับ..แล้วโตเท่าเงินเฟ้อ 2.5% เรื่อยๆ..ดังนั้นมี 2 parts
1. Dividen โตไม่คงที่ 5 ปี... P = D(1+g)/(k-g)
2. Dividen โตคงที่ไปเรื่อยๆ..

คุณหมึก Paul
1. พลังงานจากถ่านหิน ถือว่าเป็น Dirty Energy กระแสต่อต้านจะแรงขึ้นตามลำดับ คุณจะประมาณ Risk นี้อย่างไร
***จริงครับ..แต่คิดว่าไม่ใช้ใน 5 ปีข้างหน้านี้...ราคาถ่านหินมักแปรผันตามน้ำมันครับ..ยังไง factory ก็ยังคำนึงถึง profit มากกว่า..ถ้าไม่ถูกบีบมากนัก...คิดว่า คุณหมึก Paul over concern ไปหน่อยในระยะสั้น (5ปี)

2. สำหรับ Megatrends คุณต้องศีกษา Smart Grid ให้ดี เพราะมันจะเป็นระบบของกระแสไฟฟ้าในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า โรงไฟฟ้าถ่านหิน อาจ Obsolete ไปง่ายๆ
*** good point ครับ...considering ครับ...จะระวังตัวไว้..

3. การซื้อเหมืองถ่านหินทำได้ แต่ทุกวันนี้ Thermal Coal จวนหมดแล้ว เหลือส่วนใหญ่เป็น Hard Coal ซี่งอยู่ลึกในระดับ 300 เมตรขึ้นไป พลังงานที่ใช้ขุดมันและส่งมาเมืองไทยจะทวีตามความลึกและระยะทางในกาขนส่งและตาม ราคาน้ำมัน ดูให้ดีนะครับว่าไอ้ที่มีอยู่ในมือ ประมาณ 1000 ล้านตัน (ที่แจ้งล่าสุด) มันยัง OK
*** ครับ...แต่ยังมีหลายเหมืองที่อินโดที่มี capacity ครับ...น่าจะยังมีอนาคตอีกไกล....
*** Worry เหมืองจีนมากกว่าครับ..จะต่อ contract ไม้...[/quote]

:bow: แบบนี้เป็น VI ได้เร็วแน่ :B

โพสต์ที่ 10

[quote="kstock"]คุณหมึก Paul และ เพื่อนๆ

มีจุด worry นะครับ..............p/e นั่นเอง......ผมว่ามีบางอย่างที่น่าคิดข้างใน p/e ครับ..
p/e ต่ำ (<10)..แต่ว่ามีจุดที่น่าสนใจคือ....
แม้ว่าราคาอาจจะสูงแล้วแต่เราอาจไม่ตระหนักเพราะ.....EPS ดีเกินไปทำให้ p/e ต่ำ......
ผมคิดว่าเป็นหลุมพรางหุ้นวัฎจักร......ผมค่อนข้างมึนมากๆๆๆๆๆ[/quote]

PE Ratio ของบริษัทที่เป็นเหมืองแร่มักมีลัษณะเฉพาะที่จะ Trade กันต่ำกว่าปกติมาก
ไม่อาจจัดหุ้นประเภทนี้เป็นพลังงานได้เต็มปากนัก
และย่ิ่งไม่อาจเทียบกับบริษัททั่วๆไปที่เราใช้หลัก Going Concern (ดำเนินธุรกิจได้ไปเรื่อยๆ) วัตถุดิบหาได้ตลอดเวลา

มูลค่ากิจการมักเน้นที่ปริมาณมูลค่าของสินแร่ที่ยังเหลืออยู่
โดยสรุป เข้าใจถูกต้องแล้วครับว่า PE Ratio อาจเป็นกับดัก
damiano

โพสต์ที่ 11

kstock เขียน:คุณ damiano
ข้อ2 --> beta หาจาก bloomberg ครับ..assume ว่าโตคงที่ 5 ปีครับ..แล้วโตเท่าเงินเฟ้อ 2.5% เรื่อยๆ..ดังนั้นมี 2 parts
1. Dividen โตไม่คงที่ 5 ปี... P = D(1+g)/(k-g)
2. Dividen โตคงที่ไปเรื่อยๆ..
ไม่ค่อยเก็ตแฮะ กับ ข้อ 2 Beta คิดมาจากไหนครับ แล้ว mos 30% นี่แปลว่า บวกเข้าไปแล้ว ได้มูลค่า 1275 บาทหรือครับ

แล้วข้อ 3 DCF ถ้ามองว่า ต้องซื้อเหมืองเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ได้คิดว่า จะลงทุนไปปีละเท่าไหร่ครับ ถึงจะรักษาการเติบโตนี้ได้ ไม่ใช่แค่เอางบของปีที่แล้วมาคิดเฉยๆนะครับ
โพสต์โพสต์