กระทู้ PTL ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Thai VI Mod
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: กระทู้ PTL ชั่วคราว

โพสต์ที่ 181

เรียนสมาชิกทุกท่าน

ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มีไว้โพสข้อมูลที่เป็นจริง และการวิเคราะห์เชิงพื้นฐานที่สมเหตุสมผล

ห้อง Value Investing ใช้ในการพูดคุยเรื่องทั่วๆไป เกี่ยวกับการลงทุน และใช้ตั้งกระทู้พูดคุยกันระหว่างสมาชิกได้
หากต้องการเปิดประเด็นนอกพื้นฐานที่เกี่ยวกับหุ้นตัวใดๆ สามารถตั้งกระทู้ในห้องนี้กันได้นะครับ

ห้อง Asking Staff มีไว้ติดต่อสอบถาม ทีมงานครับ

ด้วยความปราถนาดี
ทีมงานครับ
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 182

แล้วทำไมท่านไม่ลบอันอื่นที่มันไม่เกี่ยวข้อง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 183

แล้วห้องนี้มันชั่วคราวไม่ใช่เลย เห็นบอกว่ามีสิทธิโพสต์ได้เต็มที่
madam

โพสต์ที่ 184

ที่ชี้แจงว่าไม่ได้ไปงานคอมวิสิท เพราะไม่อยากให้เข้าใจกันผิดต่อไปมากกว่านี้

แต่ข้อมูลเรื่องกำลังการผลิตต่างๆ ได้มาจากผู้บริหารจริงนะ ไม่โกหกแน่นอนจ๊ะ เพื่อนๆ หลายท่านก็ย้อนกลับไปถามที่บริษัทแล้ว น่าจะทราบดี
ที่โกหกก็มีอยู่แค่เรื่องเดียว คือราคาวัตถุดิบที่อ้างว่ามาจากเวบนั้น ส่วนเอามาจากเวบไหนได้ชี้แจงไปแล้ว ไม่ใช่ข้อมูลเท็จเลย

โกหกทำไม บอกตรงๆ ว่าไม่รู้จริงๆ เหมือนกัน ไม่ได้ประโยชน์ทั้งตัวเงินหรืออย่างอื่นอะไรเลย ความสนุกก็ไม่ใช่ เพราะตัวเองก็เป็นนักลงทุนเหมือนกัน
ถ้าจะไม่โกหกกันต่อไป จะให้โอกาสกันหรือไม่คะ

ป.ล. ไม่ได้ขับ supercar ค่ะ ขับรถญี่ปุ่นธรรมดา
nanchan

โพสต์ที่ 185

picatos เขียน:
wanidaja เขียน:หลวงปู่ชา บอกว่า ผิดผู้อื่นเท่าภูเขา ผิดของเราเท่ารูเข็ม
ไม่มีใครทำอะไรเราได้ ถ้าเรามีสติ รู้รำลึก
คนที่เชื่อเค้าคนนั้น เพราะส่วนลึกก็เลือกเชื่อข้อมูลที่เค้าบอกโดยเห็นว่าเหมือน หรือเป็นอย่างที่ตัวเองอยากให้เป็น ถ้ามีคนท้วงก็แอบหมั่นไส้ หรือโกรธ

ลองทำใจเป็นกลาง หรืออ่านร้อยคนร้อยหุ้นที่เราไม่ได้ถือ (ตัดอคติ) แล้วก็จะวิเคราะห์ได้ว่า ข้อความโพสต์ไหนคือ FACT ข้อความไหนเป็น OPINION อันไหนเป็น FACT ก็ควรหาข้อมูลสนับสนุนด้วยตัวเองก่อนเชื่อ แล้วก็จะลงทุนอย่างมีความสุข
ขอพระคุ้มครอง
:cool: :cool: :cool:

อัตตา... มานะทิฎฐิ นี่ช่างน่ากลัวจริงๆ...
อย่างพวกนี้ ทำไมไม่ไปอยู่ในห้องธรรมะ

ผมอย่างรู้ว่าmodใช้สมองอันน้อยนิดตัดสินใจอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 186

แต่ข้อมูลเรื่องกำลังการผลิตต่างๆ ได้มาจากผู้บริหารจริงนะ ไม่โกหกแน่นอนจ๊ะ เพื่อนๆ หลายท่านก็ย้อนกลับไปถามที่บริษัทแล้ว น่าจะทราบดี
ที่โกหกก็มีอยู่แค่เรื่องเดียว คือราคาวัตถุดิบที่อ้างว่ามาจากเวบนั้น ส่วนเอามาจากเวบไหนได้ชี้แจงไปแล้ว ไม่ใช่ข้อมูลเท็จเลย

แล้วจะโกหกทำไมครับ ???? แค่เรื่องเดียวก็แย่แล้ว จริงๆอาจจะเหลืออีกเป็นร้อยก็ได้
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
nanchan

โพสต์ที่ 187

คุณmadam สิ่งที่คุณทำนั้นคือการปลอมแปลงเอกสาร และมีโทษทางอาญา

ผมจะส่งข้อมูลไปให้ทางpcifilms โดยบอกว่าเป็นสมาชิกของเวปthaivi.com
TP2007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 188

งง ข้อความผมก็โดนลบ ต้องขออภัยถ้าข้อความผมผิดกฏ แต่ที่อยากจะสื่อคือ ถ้าเค้าผิดครั้งที่ 2 ผมเห็นว่า ไม่ควรให้โอกาศ แต่ถ้าคนละคนก็แล้วไปครับ

ข้อคิดที่ได้เรียนรู้จาก แผนที่ชีวิตคือ "ให้โอกาศผู้อื่นเป้นครั้งที่ 2 แต่อย่าให้ถึง 3

ข้อมูลถูกแต่โกหกข้อมูลอ้างอิงก็ผิดน่ะครับ
Luck is what happens when preparation meets opportunity._____Chorafas(1990)
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 189

ห้องนี้ เชิญถกกันได้เต็มที่ครับ
ทางทีมงานยินดีเปิดพื้นที่ให้ค้นหาความจริงกันเสมอ รวมถึงการตั้งกระทู้ ก็ไม่จำเป็นต้องรอทีมงานมาตั้งให้แต่อย่างใด
หลักฐานต่างๆที่คุณ nanchan และ/หรือ สมาชิกท่านอื่นๆ ไม่ว่าฝ่ายใดต้องการ หากมีเอกสารเรียกขอมา ทางทีมงานก็มีจัดเก็บไว้ให้

ทางทีมงานขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยเป็นหูเป็นตา สอดส่องข้อมูลต่างๆในกระทู้ให้เป็นไปด้วยความถูกต้อง
และช่วยกันแจ้งผ่านปุ่ม report เข้ามาครับ

แต่ทางทีมงานขอแจ้งคุณ nanchan ว่า

แต่ถ้ามีข้อความที่แสดงให้เห็นเจตนาไม่ดีต่อเวป ในทำนองว่าถ้าไม่ถูกใจตนก็ไม่ต้องมีดีกว่า ทางทีมงานจะลบ "เป็นครั้งที่สาม"
ทางเราคงไม่สามารถทำเวปให้ถูกใจคนทุกคนได้ หนักนิดเบาหน่อย ก็ขอให้ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
แต่หากทำดุจดัง เวปนี้เป็นของตนเองแต่ผู้เดียว ทีมงานทำอะไรไม่ถูกใจก็ไม่ได้ และไม่คิดจะฟังคำขอร้องของทีมงาน
ในการใช้งานบอร์ดให้ถูกที่ถูกทางแล้ว ทางทีมงานคงไม่สามารถให้บริการคุณ nanchan ต่อไปได้ครับ

สำหรับสมาชิกที่ใช้วาจาส่อเสียดนั้น ขอให้ลดการกระทำดังกล่าวลงเถอะครับเพราะไม่ได้ประโยชน์ใดๆ ทั้งสิ้น
การค้นหาความจริง และการแจ้งเตือนผู้คนนั้น สามารถทำโดยสุภาพได้ครับ
madam

โพสต์ที่ 190

มีเรื่องนั้นเรื่องเดียวค่ะที่โกหก ไม่มีอย่างอื่นแล้วจริงๆ

โกหกแค่ที่มาของราคาวัตถุดิบ ส่วนราคาวัตถุดิบไม่โกหกค่ะ ตัวเลขจริง
เอามาจาก chem99 และบวกเลขจากการขอปรับราคาของ Dupont Toray
nanchan

โพสต์ที่ 191

ไม่มีปัญหาครับ ผมมีเอกสารอยู่แล้ว

ผมคิดว่าสิ่งที่ผมเขียนนั้น สอดคล้องกับสภาพความเป็นจริงทุกวันนี้

และสมความบอกกล่าวให้รับทราบกันถ้วนหน้า

เหมือนกับที่มาร์ค บอกผู้ดูแลเวปในมหาลัย ว่าผมทำเวปคุณล่ม
คุณควรจะขอบคุณผมด้วยซ้ำ

คุณจะแบนผมก็แบนครับ ไม่มีปัญหาอะไร
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 192

ผมว่าถ้าคุณมาดามโกหกเรื่องเดียวจริง
และไม่มีเจตนาปั่นราคาหุ้นเพื่อประโยชน์ตัวเองจริง
สิ่งที่อยากให้ทําคือ
1 แถลงขอโทษเวปTVIและสมาชิก
และชี้แจงเรื่องราวที่เป็นจริงอย่างละเอียดให้ทุกคนหายสงสัย
2 คุณมาดามควรมาพบกับคุณนันและตัวแทนเวปTVI
พร้อมหลักฐานแสดงตัวตน ทะเบียนบ้าน หลักฐานการซื้อขายหุ้นทั้งหมด
เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ถ้าคุณมาดามไม่ทําตามผมเห็นด้วยที่จะให้นําหลักฐานร้องกลต เพื่อพิสูจน์ว่าเข้าข่ายปั่นหุ้นหรือไม่
และท่านที่เสียหายก็อาจแจ้งความเอาผิดข้อหาใช้สื่ออินเตอร์เนทหลอกลวงให้ผู้อื่นเสียหาย
ฟ้องได้ทั้งอาญาและแพ่ง
ไม่อยากให้เหตุหารณ์ผ่านไปเหมือนไฟไหม้ฟาง
จะได้เป็นบทเรียนให้คนที่เจตนาใช้เวปTVIหาผลประโยชน์ส่วนตัว
จะได้มีบทเรียนและไม่กล้าทําอีก
ถ้าไม่ทําอะไรเลย อีกหน่อยคงมีเทพนาธานเต็มเวปไปหมด
nanchan

โพสต์ที่ 193

ทางเวป pcifilms เค้าขอแหล่งที่มาของคนทำเอกสารครับ

ถ้าmodทราบ วานแจ้งให้ผมทราบด้วย

และข้อมูลของคุณmadamซึ่งเป็นคนเริ่มต้นให้คนขอส่งemail ผ่านทางpmของเวปนี้
madam

โพสต์ที่ 194

drsp เขียน:ผมว่าถ้าคุณมาดามโกหกเรื่องเดียวจริง
และไม่มีเจตนาปั่นราคาหุ้นเพื่อประโยชน์ตัวเองจริง
สิ่งที่อยากให้ทําคือ
1 แถลงขอโทษเวปTVIและสมาชิก
และชี้แจงเรื่องราวที่เป็นจริงอย่างละเอียดให้ทุกคนหายสงสัย
2 คุณมาดามควรมาพบกับคุณนันและตัวแทนเวปTVI
พร้อมหลักฐานแสดงตัวตน ทะเบียนบ้าน หลักฐานการซื้อขายหุ้นทั้งหมด
เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ถ้าคุณมาดามไม่ทําตามผมเห็นด้วยที่จะให้นําหลักฐานร้องกลต เพื่อพิสูจน์ว่าเข้าข่ายปั่นหุ้นหรือไม่
และท่านที่เสียหายก็อาจแจ้งความเอาผิดข้อหาใช้สื่ออินเตอร์เนทหลอกลวงให้ผู้อื่นเสียหาย
ฟ้องได้ทั้งอาญาและแพ่ง
ไม่อยากให้เหตุหารณ์ผ่านไปเหมือนไฟไหม้ฟาง
จะได้เป็นบทเรียนให้คนที่เจตนาใช้เวปTVIหาผลประโยชน์ส่วนตัว
จะได้มีบทเรียนและไม่กล้าทําอีก
ถ้าไม่ทําอะไรเลย อีกหน่อยคงมีเทพนาธานเต็มเวปไปหมด
ต้องขออนุญาตทีมงานในการชี้แจง โดยขอพื้นที่ในการชี้แจงเพื่อขอโทษเพื่อนสมาชิกที่ทำให้เข้าใจผิดในครั้งนี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
SGOLD

โพสต์ที่ 195

nanchan เขียน:
wanidaja เขียน:หลวงปู่ชา บอกว่า ผิดผู้อื่นเท่าภูเขา ผิดของเราเท่ารูเข็ม
ไม่มีใครทำอะไรเราได้ ถ้าเรามีสติ รู้รำลึก
คนที่เชื่อเค้าคนนั้น เพราะส่วนลึกก็เลือกเชื่อข้อมูลที่เค้าบอกโดยเห็นว่าเหมือน หรือเป็นอย่างที่ตัวเองอยากให้เป็น ถ้ามีคนท้วงก็แอบหมั่นไส้ หรือโกรธ

ลองทำใจเป็นกลาง หรืออ่านร้อยคนร้อยหุ้นที่เราไม่ได้ถือ (ตัดอคติ) แล้วก็จะวิเคราะห์ได้ว่า ข้อความโพสต์ไหนคือ FACT ข้อความไหนเป็น OPINION อันไหนเป็น FACT ก็ควรหาข้อมูลสนับสนุนด้วยตัวเองก่อนเชื่อ แล้วก็จะลงทุนอย่างมีความสุข

อัตตา... มานะทิฎฐิ นี่ช่างน่ากลัวจริงๆ...
อย่างพวกนี้ ทำไมไม่ไปอยู่ในห้องธรรมะ

ผมอย่างรู้ว่าmodใช้สมองอันน้อยนิดตัดสินใจอย่างไร
คนเราเมื่อโกรธแล้วไม่เห็นอะไรทุกอย่างจริงๆ แม้กระทั่งธรรมมะยังไม่เว้น
nanchan

โพสต์ที่ 196

จะพูดไรก็พูดเหอะครับ

ยังไงก็ขอข้อมูล ตามที่แจ้งไว้ด้วยหละกัน

เพราะมีคนเค้าให้ผมมาช่วยขอเพื่อแจ้งทางเวปpcifilmsอีกที

ธรรมะมันอยู่ทีใจครับ ไม่ต้องพูดออกมาดังๆหรอก
Na'vi

โพสต์ที่ 197

madam เขียน:ที่ชี้แจงว่าไม่ได้ไปงานคอมวิสิท เพราะไม่อยากให้เข้าใจกันผิดต่อไปมากกว่านี้

โกหกทำไม บอกตรงๆ ว่าไม่รู้จริงๆ เหมือนกัน ไม่ได้ประโยชน์ทั้งตัวเงินหรืออย่างอื่นอะไรเลย ความสนุกก็ไม่ใช่ เพราะตัวเองก็เป็นนักลงทุนเหมือนกัน
ถ้าจะไม่โกหกกันต่อไป จะให้โอกาสกันหรือไม่คะ

ป.ล. ไม่ได้ขับ supercar ค่ะ ขับรถญี่ปุ่นธรรมดา

ตกลงยังไม่เลิกเป็นผู้หญิงมั้ยคะคุณแหม่ม เอ ว่าแต่คุณแหม่มตัวจริงเธอรู้มั้ยคะ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 198

SGOLD เขียน:

คนเราเมื่อโกรธแล้วไม่เห็นอะไรทุกอย่างจริงๆ แม้กระทั่งธรรมมะยังไม่เว้น
ตามที่อ่าน เหมือนกับหลอกด่าโดยใช้คำพระ อย่างสุภาพหน่ะค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
สมพงษ์

โพสต์ที่ 199

ขอถามคุณmadamว่าเป็นคนเดียวกันกับที่เค้ากล่าวกันหรือเปล่า

ผมยังคิดอยู่ว่าคุณบีมหายไปไหน

ยังจำได้ครับที่บอกไว้ใต้ลายเซ็นต์

ว่าอีก11ปีเดียวรู้กัน
สนุกกับการลงทุน
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 200

madam เขียน:มีเรื่องนั้นเรื่องเดียวค่ะที่โกหก ไม่มีอย่างอื่นแล้วจริงๆ

โกหกแค่ที่มาของราคาวัตถุดิบ ส่วนราคาวัตถุดิบไม่โกหกค่ะ ตัวเลขจริง
เอามาจาก chem99 และบวกเลขจากการขอปรับราคาของ Dupont Toray
ตัวตนที่แท้จริงล่ะ?

ถ้าไม่โกหกก็แล้วไป แต่จะพิสูจน์อย่างไร?
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 201

Pn3um0n1a เขียน:
madam เขียน:มีเรื่องนั้นเรื่องเดียวค่ะที่โกหก ไม่มีอย่างอื่นแล้วจริงๆ

ตัวตนที่แท้จริงล่ะ?

ถ้าไม่โกหกก็แล้วไป แต่จะพิสูจน์อย่างไร?
พิสูจน์ง่ายที่สุดแบบหมดข้อกังขา
น่าจะเป็นการ ไปงานมีตติ้งของทีวีไอครับ

:B :B :B :B :B :B :B :B
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 202

madam เขียน:
ผมเคยถามคนที่ถนัดเรื่องโกหกนะครับ เค้าบอกว่าการโกหกที่แนบเนียนที่สุดเนี่ย คือการปนคำพูดโกหกรวมไปกับความจริง ซึ่งนี่คือสิ่งที่ผมคิดว่าคุณ.....ผมก็ไม่รู้ว่าคุณชื่ออะไรแล้วแหละเอาจริงๆ...กำลังทำอยู่ บางคนอาจจะไม่รู้ตัว แต่พอโกหกบ่อยๆมันจะเริ่มชินที่จะทำอย่างนั้นเพราะคุณเห็นว่าคนเชื่อกับสิ่งที่คุณพูดเวลาคุณปนคำลวงไปพร้อมความจริง

ส่วนที่ถามว่าไม่รู้ว่าโกหกทำไมเนี่ย ก็ไม่ทราบว่าคุณได้อ่านที่ผมโพสต์ไว้หรือไม่เรื่อง delusional disorder: Grandiosity ถ้ายังไม่ได้อ่านก็ไปลองอ่านซะเพราะว่าถ้าคุณโกหกโดยที่ไม่รู้ว่าทำไมเนี่ย ผมว่าอาจจะเข้าข่ายนะครับ ไปหาทางบำบัดตอนนี้ยังไม่สาย ผมแค่เตือนด้วยความหวังว่าคุณอาจจะคิดได้ว่าตัวเองทำผิดแล้วกลับตัวกลับใจซะ ส่วนที่มีคนจะเอาเรื่องหรือไม่นั้น ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมของคุณละผมคงไม่ช่วยอะไร
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 203

ไม่รู้มหากาฟนี้จะจบลงที่ไหน

แต่ถ้าคุณ... ไม่ได้มีจิตคิดไม่ดีก็ขอให้ ผ่านพ้นเวลานี่ไปได้
แต่ถ้ามีจิตคิดไม่ดีก็ขอให้รับผลกรรม...

ส่วนกรรมที่เกี่ยวกับผม ผมอโหสิกรรมให้.... :D
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
ougnt

โพสต์ที่ 204

คุณ madam ลองนัดคุยกันแบบ face-to-face สิครับ
เอาหลักฐาน เอกสาร ไปให้พร้อม จากหนัก อาจจะเบาลงหน่อย

ผมเห็นด้วยว่า คุณ madam ควรใช้พื้นที่ใน thaivi ซักที่ ออกมากล่าวขอโทษ
จักเป็น อุทาหรณ์ ให้กับคนหลายคนครับ
ตั้งจุด cut loss
http://ougnt.wordpress.com/tips/

ข้อมูลนาฬิกา G-Shock
http://casio-g-shock-series.blogspot.com
Android Phone
http://iuseandroidphone.blogspot.com
keysersoze

โพสต์ที่ 205

jek ae เขียน:
AngBao เขียน:

4.มีข้อมูล พยานบุคคลชัดเจนว่าคนที่บริหารพอร์ทให้คนอื่น ไม่ใช่สาวสวยคนนั้น แต่เป็นคนที่เราก็รู้ดีว่าเป็นใคร
คือใครละครับ pm มาหาผมก็ได้
เรื่องมันลึกลับซับซ้อนขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมก็อยากรู้ครับ รบกวนผู้ใจบุญ pm ข้อมูลให้ด้วยครับ[/quote]

อยากรู้ด้วยคนคับ รบกวนอีกคนนะค้าบ
Value is represented through performance and "NOT" quality!
maiaowna

โพสต์ที่ 206

ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้พี่นันครับ

ที่ทำให้ผมเห็นอะไนหลายๆอย่าง

ได้กระจ่างขึ้น

:ep: :ep:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 207

อืม... เห็นด้วยครับ

นอกเรื่อง PTL สมควรไปอยู่ห้องอื่นจริงๆ ด้วย

ขออภัยเพื่อนๆ ด้วยนะครับ... ต่อไปจะระมัดระวังการโพสท์ให้มากกว่านี้ครับ

ขอบคุณที่เตือนนะครับพี่ nanchan
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ksnk

โพสต์ที่ 208

เข้ามาให้กำลังใจพี่นันจัง :drink:
Boomcity

โพสต์ที่ 209

ขอบคุณพี่ nanchan มากๆเลยนะครับ

แต่ผมขอพูดอย่างเป็นกลางนิดหนึ่งนะ คือผมว่าคนเราถ้าอยู่ในพื้นที่สาธารณะ ก็ไม่ควรจะออกตัวแรงแบบ 120% นะครับ เพราะคนเรามันหลากหลายความคิด อยากให้ลดเหลือ 60-80% ก็พอ แต่ถ้าอยู่กับคนที่เราสนิทดีเราก็ออกตัวแรงยังไงคนอื่นๆเค้าก็เข้าใจเราอยู่แล้ว
สู้สู้ครับ
Aop_tula

โพสต์ที่ 210

kmig เขียน:
dragonrider เขียน:เทพนาธานภาค 1 ที่ใช้ชื่อว่า beam*y ได้อ่านมหากาพย์ stpi มาบ้างครับ
เค้ากลับมาสร้างภาคต่อ ใน ptl แล้วหรือครับ โดยตัวเอกเป็นผู้หญิง
เป็นคนๆ เดียวกันจริงๆ หรือ ครับ สุดยอดเลย นึกว่าเลิกแล้ว เสียวจะกลายเป็น ไตรภาค ครับ
ลองย้อนหาดูไม่เจอ ถ้ามีลิงค์ กรุณาลงให้ด้วยครับ
ติดห้องนี้ ยิ่งกว่าติดละครอีก :drink: :drink: :drink:
จริงครับอ่านสนุกมาก แต่ว่าเรื่องจริงมันเศร้า