กระทู้ PTL ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
twentyfour
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้ PTL ชั่วคราว

โพสต์ที่ 151

leaderinshadow เขียน:ผมเริ่มชักเป็นกังวลแล้วซิ

ถ้า madam เป็นตัวปลอมจริง
ผมกลัวว่า JAS จะเป็นตัวต่อไป เพราะผมให้ Model Valuation ให้เค้าไป
ขอมั่งได้ไหมครับ
wanidaja

โพสต์ที่ 152

หลวงปู่ชา บอกว่า ผิดผู้อื่นเท่าภูเขา ผิดของเราเท่ารูเข็ม
ไม่มีใครทำอะไรเราได้ ถ้าเรามีสติ รู้รำลึก
คนที่เชื่อเค้าคนนั้น เพราะส่วนลึกก็เลือกเชื่อข้อมูลที่เค้าบอกโดยเห็นว่าเหมือน หรือเป็นอย่างที่ตัวเองอยากให้เป็น ถ้ามีคนท้วงก็แอบหมั่นไส้ หรือโกรธ

ลองทำใจเป็นกลาง หรืออ่านร้อยคนร้อยหุ้นที่เราไม่ได้ถือ (ตัดอคติ) แล้วก็จะวิเคราะห์ได้ว่า ข้อความโพสต์ไหนคือ FACT ข้อความไหนเป็น OPINION อันไหนเป็น FACT ก็ควรหาข้อมูลสนับสนุนด้วยตัวเองก่อนเชื่อ แล้วก็จะลงทุนอย่างมีความสุข
ขอพระคุ้มครอง
ไปให้สุดใจฝัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 153

wanidaja เขียน:หลวงปู่ชา บอกว่า ผิดผู้อื่นเท่าภูเขา ผิดของเราเท่ารูเข็ม
ไม่มีใครทำอะไรเราได้ ถ้าเรามีสติ รู้รำลึก
คนที่เชื่อเค้าคนนั้น เพราะส่วนลึกก็เลือกเชื่อข้อมูลที่เค้าบอกโดยเห็นว่าเหมือน หรือเป็นอย่างที่ตัวเองอยากให้เป็น ถ้ามีคนท้วงก็แอบหมั่นไส้ หรือโกรธ

ลองทำใจเป็นกลาง หรืออ่านร้อยคนร้อยหุ้นที่เราไม่ได้ถือ (ตัดอคติ) แล้วก็จะวิเคราะห์ได้ว่า ข้อความโพสต์ไหนคือ FACT ข้อความไหนเป็น OPINION อันไหนเป็น FACT ก็ควรหาข้อมูลสนับสนุนด้วยตัวเองก่อนเชื่อ แล้วก็จะลงทุนอย่างมีความสุข
ขอพระคุ้มครอง
:cool: :cool: :cool:

อัตตา... มานะทิฎฐิ นี่ช่างน่ากลัวจริงๆ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 154

ougnt เขียน:
นักลงทุนหมายเลขหก เขียน:European Polyester (BOPET) film prices - where to next?
UK Time. 08:00:54 01 March 2011

A 10% rise in the price of European packaging grades of BOPET film in April, 2010, another 15% increase pushed through in June and another 80 eurocents increase currently being implemented will mean film prices have risen by 50% since the start of 2010 according to PCI's BOPET film price index which tracks commodity film prices - it currently stands at €2.50 - €3.00 per kg for 12 micron commodity films.

And one PCI source who buys significant quantities of BOPET film suggests that we have not seen the end of it - he wouldn't be surpised if he was having to pay the equivalent of $5.00 per kg for film by early 2011! (at the current exchange rate, August prices are already pushing $3.75 so another 30% increase is quite feasible).

......

อ่านต่อที่ http://www.pcifilms.com/main.asp?select ... 0to%20next?

นี่มันข่าวของ Aug 2010 ครับ ให้ข้อมูลเพิ่มเติม เผื่อ บางท่าน ไม่ทันสังเกตเห็น อาจจคิดว่าเป็นข่าวล่าสุดได้ :D
ในข่าวลงวันที่ 1 มีค ซึ่งคือวันนี้นิครับ
ougnt

โพสต์ที่ 155

AngBao เขียน:
ougnt เขียน:
นักลงทุนหมายเลขหก เขียน:European Polyester (BOPET) film prices - where to next?
UK Time. 08:00:54 01 March 2011

A 10% rise in the price of European packaging grades of BOPET film in April, 2010, another 15% increase pushed through in June and another 80 eurocents increase currently being implemented will mean film prices have risen by 50% since the start of 2010 according to PCI's BOPET film price index which tracks commodity film prices - it currently stands at €2.50 - €3.00 per kg for 12 micron commodity films.

And one PCI source who buys significant quantities of BOPET film suggests that we have not seen the end of it - he wouldn't be surpised if he was having to pay the equivalent of $5.00 per kg for film by early 2011! (at the current exchange rate, August prices are already pushing $3.75 so another 30% increase is quite feasible).

......

อ่านต่อที่ http://www.pcifilms.com/main.asp?select ... 0to%20next?

นี่มันข่าวของ Aug 2010 ครับ ให้ข้อมูลเพิ่มเติม เผื่อ บางท่าน ไม่ทันสังเกตเห็น อาจจคิดว่าเป็นข่าวล่าสุดได้ :D
ในข่าวลงวันที่ 1 มีค ซึ่งคือวันนี้นิครับ

นั่นเวลา กับวันที่ของวันนี้ครับ
http://www.pcifilms.com/main.asp?selection=News
ลองดูหน้านี้ประกอบ

Aug 2010 European Polyester (BOPET) film prices - where to next?
ตรงนี้ครับ :D
ตั้งจุด cut loss
http://ougnt.wordpress.com/tips/

ข้อมูลนาฬิกา G-Shock
http://casio-g-shock-series.blogspot.com
Android Phone
http://iuseandroidphone.blogspot.com
punfreedom

โพสต์ที่ 156

......

เอ่อ ข่าวอันนี้มันลงตั้งแต่ Aug 2010 นะครับ จากหน้านี้

http://www.pcifilms.com/main.asp?selection=News
murmur

โพสต์ที่ 157

kmphol เขียน:ลงทุนผิดพลาด ต้องโทษตัวเอง
ไม่ใช่ไปโทษ
หุ้น แนวคิดการลงทุน ผู้บริหาร เวปบอรด คนให้ข้อมูลในเวปบอรด นักวิเคราะห์ เพื่อนที่แนะนำหุ้น สภาพตลาด โชคชะตา etc

คนเราที่ทำได้คือการเปลี่ยนแปลงและแก้ไขตัวเอง การคิดเปลี่ยนแปลงและแก้ไขคนอื่นหรือสิ่งแวดล้อมให้ปรับเข้าหาตัวเรา เปนเรื่องที่เปนไปไม่ได้

All we are just dust in the wind คนเราทุกคนจริงแล้ว ก็เปนเพียงธุลีในสายลม ซึ่งไม่สามารถฝืนกฎธรรมชาติได้
Two thumb up !
Common system, Uncommon profit.
punfreedom

โพสต์ที่ 158

อ้าว ผมไม่ทันคุณ ougnt แฮะ ^^
AngBao

โพสต์ที่ 159

ขอบคุณครับ
pa_chit

โพสต์ที่ 160

น่าสงสัยว่าอะไรเป็นเหตุ อะไรเป็นผล ระหว่างราคาหุ้น กับราคาBopetที่ถูกนำมาโพสนะครับ
ประมาณว่าราคาBopetลง หุ้นลงตาม หรือเห็นหุ้นลง Bopet ก็ลงด้วย

ผมว่ามันอาจจะส่อถึงจุดประสงค์ได้มั๊ยครับ
แนบไฟล์

Pongchai397

โพสต์ที่ 161

twentyfour เขียน:
leaderinshadow เขียน:ผมเริ่มชักเป็นกังวลแล้วซิ

ถ้า madam เป็นตัวปลอมจริง
ผมกลัวว่า JAS จะเป็นตัวต่อไป เพราะผมให้ Model Valuation ให้เค้าไป
ขอมั่งได้ไหมครับ
ขอด้วยได้มั๊ยครับเอามาเป็นตัวอย่าง เพิ่งเริ่มเข้าวงการยังงงอยู่เลย
แรงผลักดันราคาหุ้น
1.โดยปัจจัยพื้นฐานความก้าวหน้าของกิจการ
2.จากปัจจัยทางด้านอารมณ์ของนักลงทุนในตลาด

การเข้าใจแรงผลักดันประเด็นแรก การลงทุนก็ประสบความสำเร็จ
แต่การเข้าใจทั้งสองประเด็น จะทำให้การลงทุนประสบความสำเร็จยิ่งกว่า by โจลูกอีสาน
twentyfour

โพสต์ที่ 162

ใครมีโปรแกรมดูราคาหุ้นย้อนหลังเป็นรายชั่วโมงไหมครับ ดูเวลาที่โพส กับราคาหุ้น ก็พอจะบอกได้ครับ เพราะถ้าหุ้นลงไปก่อน แล้วมาบอกว่าโบเพทราคาลงนะ ใครๆ ก็เดาได้ครับ เพราะตลาดหุ้นชอบหาเหตุผลว่าขึ้นลงเพราะอะไร แบบนั้นก็กล่าวหากันยากหน่อยว่าปั่น

เมื่อไหร่ห้อง ptl จะปลดล๊อคอ่ะครับ วานตอบที
ougnt

โพสต์ที่ 163

punfreedom เขียน:อ้าว ผมไม่ทันคุณ ougnt แฮะ ^^

ขอบคุณที่มาช่วยๆ กันครับ อิอิ
twentyfour เขียน: เมื่อไหร่ห้อง ptl จะปลดล๊อคอ่ะครับ วานตอบที
ผมว่าตอนนี้ ก็สมมุติว่าที่นี่เป็นห้อง PTL ไปก่อน ก็ พอไหวนะครับ
เพราะข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับ PTL เยอะเหมือนกัน ห้องจริงเปิดแล้วค่อย ช่วยๆ กันก๊อบไป
ตั้งจุด cut loss
http://ougnt.wordpress.com/tips/

ข้อมูลนาฬิกา G-Shock
http://casio-g-shock-series.blogspot.com
Android Phone
http://iuseandroidphone.blogspot.com
chootana

โพสต์ที่ 164

บทวิเคราะห์วันที่ 3 กุมภา 2011

2011 FILM PRICES - HERE WE GO AGAIN!

3 February 2011 by Barry Twigg @ 10:37 Add Comment (0)
It is difficult to believe that after a near 40% increase in Polypropylene prices in 2010, with more than double that on some other films such as Polyesters, that we should once again be subject to more film price increases for 2011.

Our November price update (see blog entry 25/11/10) anticipated a period of price stability from Polymer suppliers, regrettably that soon came and went.

January has seen film prices increase by 5% with a further forecast of 5% to follow in February. The reasons given inevitably are escalating polymer prices to film manufacturers. However as both Sterling and the Euro have been stable against the dollar in the last six months with no dramatic changes in oil price, the basis for these increases is as ever difficult to identify. Oil price increases do not account for a year on year 50% escalation in Polymer prices so we are left with the conclusion that Polymer producers continue to improve their margins.

Whilst Polymer demand remains high in India and the Far East, it has fallen slightly in the EU. Extra capacity has been introduced in the Middle East yet still prices increased. We are informed by our film suppliers that the increases imposed for Polymer are non-negotiable, it is either take it or leave it.

Few, if any, UK film convertors obtained full increase recovery in 2010; many relied on cost cutting to remain solvent. In order to try and reduce costs some convertors have experimented with film brought in from sources not previously used - with some mixed results. In particular we know of:-

Argentina: Film manufactured and wound onto damp cores which dried out in transit, thus the film slipped around on the cores

China: Humidity build up in the containers created a fungal growth over much of the film

India: Film produced in a facility where flies prevailed. When the material was run in the UK the dead flies were entrenched in the film

Film Defects - 'Caveat Emptor' (Let The Buyer Beware!)

These problems can happen at any time but the search for lower cost sources which the convertor has only seen on the internet means the risks are exacerbated. All the countries mentioned have some state of the art facilities, but they have to be inspected and the transport specification strictly adhered to.

Further Price Increases

Without doubt the film polymer suppliers are using their dominant position to take prices to record levels. Recent investment by the Indians into Basell and the Chinese into Ineos (these are the two largest producers in Europe and the UK respectively) suggest that prices are not going down any time soon. The best we can hope for is stability even at the new record levels. Therefore our priority remains to secure our film supplies for our customers from sources we know have the highest quality standards at teh best price we can get.

We will continue to keep you informed and very much welcome your views.

แหล่งข่าวครับ
http://www.nationalflexible.co.uk/blog/
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 165

จะบอกว่าห้อง PTL สามารถโพสต์ได้แล้วนะครับ :D
chootana

โพสต์ที่ 166

ขอบคุณครับ คุณหมอ ย้ายกลับที่เก่า
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 167

chootana เขียน:ขอบคุณครับ คุณหมอ ย้ายกลับที่เก่า
ยินดีครับ :D
twentyfour

โพสต์ที่ 168

กลับฐานๆๆๆ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 169

kmphol เขียน:ลงทุนผิดพลาด ต้องโทษตัวเอง
ไม่ใช่ไปโทษ
หุ้น แนวคิดการลงทุน ผู้บริหาร เวปบอรด คนให้ข้อมูลในเวปบอรด นักวิเคราะห์ เพื่อนที่แนะนำหุ้น สภาพตลาด โชคชะตา etc

คนเราที่ทำได้คือการเปลี่ยนแปลงและแก้ไขตัวเอง การคิดเปลี่ยนแปลงและแก้ไขคนอื่นหรือสิ่งแวดล้อมให้ปรับเข้าหาตัวเรา เปนเรื่องที่เปนไปไม่ได้

All we are just dust in the wind คนเราทุกคนจริงแล้ว ก็เปนเพียงธุลีในสายลม ซึ่งไม่สามารถฝืนกฎธรรมชาติได้
It's earnings that count
brabra

โพสต์ที่ 170

ไม่ใช่ไปโทษ

อันนี้ของจริง!!!!
เอาตัวเองให้รอดก่อน แล้วค่อยคิดหากำไร
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 171

chootana เขียน:ขอบคุณครับ คุณหมอ ย้ายกลับที่เก่า
พื้นฐาน PTL ย้ายกลับไปที่เก่า

ห้องนี้ไว้สำหรับเชือด
oke_kung

โพสต์ที่ 172

:P

ดูอยู่ห่างๆๆ มา นาน แล้ว drama จริงๆ ครับ ไม่อยากจะเชื่อ แต่ผมว่าไม่น่าปล่อยให้เป็นเยี่ยงอย่างคงไม่ดีเป็นแน่ แท้ ต้องดำเนิน คดี อาญา อย่างเดียวครับ :|
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 173

dragonrider เขียน:เทพนาธานภาค 1 ที่ใช้ชื่อว่า beam*y ได้อ่านมหากาพย์ stpi มาบ้างครับ
เค้ากลับมาสร้างภาคต่อ ใน ptl แล้วหรือครับ โดยตัวเอกเป็นผู้หญิง
เป็นคนๆ เดียวกันจริงๆ หรือ ครับ สุดยอดเลย นึกว่าเลิกแล้ว เสียวจะกลายเป็น ไตรภาค ครับ
ผมเพิ่งทราบจริงๆ ตอนภาคแรก ผลสรุปเป็นยังไงครับ จำได้ช่วง stpi ก็มีคนนี้แหละ ที่มาคอยโพสว่า โทรคุยกับผู้บริหารตลอด เพราะผมเข้าใจว่า ลงทุนเยอะหลัก 100 ล้าน

ข้อความข้างล่างนี้ ผม quote มาจากห้อง stpi หน้า 13 ปี 07
oonngg51 เขียน:beammy : งาน Backlog ที่มีอยู่ในมือราวๆ 900 ล้านบาท จะทยอยรับรู้รายได้เมื่อไรครับ ?

คุณเปรมภา : น่าจะรับรู้รายได้ทั้งหมดใน Q2/2550 นี้ค่ะ

beammy : เห็นว่าบริษัทฯ จะมีการรุกธุรกิจใหม่ๆ (Pressure Vessel) ในปีนี้ / ธุรกิจนี้มี Margin เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : ปกติบริษัทฯ เราจะรับงานที่มีความถนัดเฉพาะทางมาทำอยู่แล้ว แต่ในธุรกิจดังกล่าว เป็นนโยบายใหม่ที่จะเป็นการกระจายความเสี่ยงทางด้านธุรกิจ ให้ได้งานที่มีความหลากหลายมากขึ้น และทางบริษัทก้อเริ่มรับพนักงานในส่วนนี้แล้วด้วย ตรงนี้ Margin น่าจะเป็น 2 Digits ค่ะ

beammy : คดีฟ้องร้องที่ยังอยู่ในชั้นพิจารณาของศาลนั้น เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : คดีนี้บริษัทฯ ได้ยื่นฟ้องคู่สัญญาให้ชำระหนี้ค่าใช้จ่ายในงานที่บริษัทได้ดำเนินงานไปแล้ว ทั้งนี้ นั่นคือเราเป็นโจทก์ในคดี แต่ทางคู่สัญญาได้มีการฟ้องแย้งมา ให้บริษัทฯ จ่ายชดเชยค่าเสียหายที่เกิดจากการคืนงานดังกล่าว ซึ่งตรงนี้เรามีการกันสำรองไว้แล้ว (ราวๆ 200 ล้านบาท) หากมีการแพ้คดีขึ้นมา (เยอะอยู่นะ 6.8 ล้านเหรียญ) / แต่คดีดังกล่าวคิดว่าไม่น่าจะมีผลกระทบอะไรกับบริษัท เพราะได้มีมาตรการรับมืออยู่ก่อนแล้ว / แต่หากมีการชนะคดีขึ้นมา เงินที่ได้รับจากการบังคับคดี ก็ไม่เยอะอะไรค่ะ (ราวๆ 18 ล้านบาท) / คดีนี้น่าจะใช้เวลานานในการพิจารณา ค่ะ

-------------------------------------------------------------------------
บทสัมภาษณ์เก่าๆ ของคุณบีมมี่มาเล่าใหม่ครับ ไม่ทราบว่าตอนนั้นได้ใช้เทปหรืออะไรอัดหรือเปล่า หรือว่าจำๆ จดๆ มาครับ

ผมเองดันขายไม่ทัน เลยติดหุ้นแย่เลย ตอนนี้ก็สองจิตสองใจเพราะผลงานที่ผ่านๆมา stpi ดูไม่ได้จริงๆ ขาดทุน กำไร สลับปี , ปี 48-49 เนี่ยได้งานฟลุ๊คๆ มาหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทำให้กำไรโต เจ้าเลยจะออกของ

รึว่าเ้จ้าจะเก็บของกันแน่นะ ?? // แต่ถ้าจะออกของ ทำข่าวเนียนๆ ดันราคาได้มากกว่า 4 บาทอีกจม ?? :cry:
ทางเวบ จะไม่ทำอะไรหน่อยเหรอ?
twentyfour

โพสต์ที่ 174

Quantum of Solace เขียน:
dragonrider เขียน:เทพนาธานภาค 1 ที่ใช้ชื่อว่า beam*y ได้อ่านมหากาพย์ stpi มาบ้างครับ
เค้ากลับมาสร้างภาคต่อ ใน ptl แล้วหรือครับ โดยตัวเอกเป็นผู้หญิง
เป็นคนๆ เดียวกันจริงๆ หรือ ครับ สุดยอดเลย นึกว่าเลิกแล้ว เสียวจะกลายเป็น ไตรภาค ครับ
ผมเพิ่งทราบจริงๆ ตอนภาคแรก ผลสรุปเป็นยังไงครับ จำได้ช่วง stpi ก็มีคนนี้แหละ ที่มาคอยโพสว่า โทรคุยกับผู้บริหารตลอด เพราะผมเข้าใจว่า ลงทุนเยอะหลัก 100 ล้าน

ข้อความข้างล่างนี้ ผม quote มาจากห้อง stpi หน้า 13 ปี 07
oonngg51 เขียน:beammy : งาน Backlog ที่มีอยู่ในมือราวๆ 900 ล้านบาท จะทยอยรับรู้รายได้เมื่อไรครับ ?

คุณเปรมภา : น่าจะรับรู้รายได้ทั้งหมดใน Q2/2550 นี้ค่ะ

beammy : เห็นว่าบริษัทฯ จะมีการรุกธุรกิจใหม่ๆ (Pressure Vessel) ในปีนี้ / ธุรกิจนี้มี Margin เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : ปกติบริษัทฯ เราจะรับงานที่มีความถนัดเฉพาะทางมาทำอยู่แล้ว แต่ในธุรกิจดังกล่าว เป็นนโยบายใหม่ที่จะเป็นการกระจายความเสี่ยงทางด้านธุรกิจ ให้ได้งานที่มีความหลากหลายมากขึ้น และทางบริษัทก้อเริ่มรับพนักงานในส่วนนี้แล้วด้วย ตรงนี้ Margin น่าจะเป็น 2 Digits ค่ะ

beammy : คดีฟ้องร้องที่ยังอยู่ในชั้นพิจารณาของศาลนั้น เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : คดีนี้บริษัทฯ ได้ยื่นฟ้องคู่สัญญาให้ชำระหนี้ค่าใช้จ่ายในงานที่บริษัทได้ดำเนินงานไปแล้ว ทั้งนี้ นั่นคือเราเป็นโจทก์ในคดี แต่ทางคู่สัญญาได้มีการฟ้องแย้งมา ให้บริษัทฯ จ่ายชดเชยค่าเสียหายที่เกิดจากการคืนงานดังกล่าว ซึ่งตรงนี้เรามีการกันสำรองไว้แล้ว (ราวๆ 200 ล้านบาท) หากมีการแพ้คดีขึ้นมา (เยอะอยู่นะ 6.8 ล้านเหรียญ) / แต่คดีดังกล่าวคิดว่าไม่น่าจะมีผลกระทบอะไรกับบริษัท เพราะได้มีมาตรการรับมืออยู่ก่อนแล้ว / แต่หากมีการชนะคดีขึ้นมา เงินที่ได้รับจากการบังคับคดี ก็ไม่เยอะอะไรค่ะ (ราวๆ 18 ล้านบาท) / คดีนี้น่าจะใช้เวลานานในการพิจารณา ค่ะ

-------------------------------------------------------------------------
บทสัมภาษณ์เก่าๆ ของคุณบีมมี่มาเล่าใหม่ครับ ไม่ทราบว่าตอนนั้นได้ใช้เทปหรืออะไรอัดหรือเปล่า หรือว่าจำๆ จดๆ มาครับ

ผมเองดันขายไม่ทัน เลยติดหุ้นแย่เลย ตอนนี้ก็สองจิตสองใจเพราะผลงานที่ผ่านๆมา stpi ดูไม่ได้จริงๆ ขาดทุน กำไร สลับปี , ปี 48-49 เนี่ยได้งานฟลุ๊คๆ มาหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทำให้กำไรโต เจ้าเลยจะออกของ

รึว่าเ้จ้าจะเก็บของกันแน่นะ ?? // แต่ถ้าจะออกของ ทำข่าวเนียนๆ ดันราคาได้มากกว่า 4 บาทอีกจม ?? :cry:
ทางเวบ จะไม่ทำอะไรหน่อยเหรอ?
บทสรุปของเคส stpi ของคนนี้ คือขายหมูครับ ขายไปตั้งแต่ไม่ถึง 15 บาท
โทรไปหาผู้บริหาร ใครๆ ก็โทรได้มั้งครับ ประเด็นเรื่องกันสำรอง 200 ล้านก็เกิดขึ้นจริงๆ หลังจากนั้น เทพนาธานจะรู้ก่อนได้อย่างไรครับ แบบนั้นไม่ธรรมดาแล้ว

ลองกลับไปอ่านใหม่ จะเห็นความเป็นเหตุเป็นผลซ่อนอยู่ครับ ความโกรธบางทีมันทำให้เรามองอะไรแย่ไปกว่าความจริงครับ
เพื่อน

โพสต์ที่ 175

ตกลง คุณMadamเป็นคนเดียวกับอดีตสาวกSTPIที่ชอบคุยเรื่องsupper car จริงๆเหรอครับ
ผมไม่อยากเชื่อเลย สำนวนการโพสต์ต่างกันมากๆ คนหนึ่งโพสต์เป็นวัยรุ่นคุยเรื่องส่วนตัวเป็นหลัก อีกคนสุขุมโพสต์เป็นเรื่องเป็นราวดูเป็นผู้ใหญ่กว่ากันเยอะเลย(ไม่น่าจะอายุ22)
หรือผมจะเข้าใจผิด ไม่ใช่เสี่ย B... เดี๋ยวจะทำให้คนอื่นๆเค้าเข้าใจผิดไปด้วย จะเสียหายไปใหญ่....แต่คนที่ชอบคุยเรื่องรถก็เห็นมีเสี่ยคนเดียวนี่ครับ... :roll:..... ถ้าไม่ใช่ ยังไงๆก็ช่วยมาโพสต์ออกตัวหน่อยนะครับ

ที่สงสัยอีกเรื่องคือ ทำไมคุณMadamรีบมาตอบปฎิเสธว่าไม่ได้ไป Com visit ทำไมถึงให้ความสำคัญกับคำถามนี้ มีความกังวลอะไรรึปล่าวครับ... :?:

ผมว่ารีบทำความเข้าใจกับModก่อนก็ดีนะครับ หวังว่าจะไม่กลายเป็นเรื่องใหญ่เกินไปกว่านี้ครับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 176

twentyfour เขียน:
บทสรุปของเคส stpi ของคนนี้ คือขายหมูครับ ขายไปตั้งแต่ไม่ถึง 15 บาท
โทรไปหาผู้บริหาร ใครๆ ก็โทรได้มั้งครับ ประเด็นเรื่องกันสำรอง 200 ล้านก็เกิดขึ้นจริงๆ หลังจากนั้น เทพนาธานจะรู้ก่อนได้อย่างไรครับ แบบนั้นไม่ธรรมดาแล้ว

ลองกลับไปอ่านใหม่ จะเห็นความเป็นเหตุเป็นผลซ่อนอยู่ครับ ความโกรธบางทีมันทำให้เรามองอะไรแย่ไปกว่าความจริงครับ
ขอบคุณครับ ถ้าไม่มีอะไรก็ดีไป เพราะไม่ได้ตาม จำได้ว่าแกไปคุยห้องนั่งเล่น ประมาณวิ่งเร็ว สถิติโลก
จริงๆ สงสัยขี่มอ'ไซด์ คนหนอคน แปลกดี
Azazel

โพสต์ที่ 177

ที่สงสัยอีกเรื่องคือ ทำไมคุณMadamรีบมาตอบปฎิเสธว่าไม่ได้ไป Com visit ทำไมถึงให้ความสำคัญกับคำถามนี้ มีความกังวลอะไรรึปล่าวครับ... :?:
อาจเป็นเพราะว่าจริงๆแล้วไปก็ได้ครับ ถ้าจริงๆแล้วไป จำนวนชื่อที่น่าสงสัยจะลดลงเหลือแค่ 45 ท่านซึ่งเช็คได้ง่ายมากครับ
Time is on your side
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 178

pa_chit เขียน:น่าสงสัยว่าอะไรเป็นเหตุ อะไรเป็นผล ระหว่างราคาหุ้น กับราคาBopetที่ถูกนำมาโพสนะครับ
ประมาณว่าราคาBopetลง หุ้นลงตาม หรือเห็นหุ้นลง Bopet ก็ลงด้วย

ผมว่ามันอาจจะส่อถึงจุดประสงค์ได้มั๊ยครับ
ผมไม่เข้าใจความหมายที่คุณ pa_chit จะสื่อ รบกวนขยายความด้วยครับ
สติมา ปัญญาเกิด
twentyfour

โพสต์ที่ 179

เพื่อน เขียน:ตกลง คุณMadamเป็นคนเดียวกับอดีตสาวกSTPIที่ชอบคุยเรื่องsupper car จริงๆเหรอครับ
ผมไม่อยากเชื่อเลย สำนวนการโพสต์ต่างกันมากๆ คนหนึ่งโพสต์เป็นวัยรุ่นคุยเรื่องส่วนตัวเป็นหลัก อีกคนสุขุมโพสต์เป็นเรื่องเป็นราวดูเป็นผู้ใหญ่กว่ากันเยอะเลย(ไม่น่าจะอายุ22)
หรือผมจะเข้าใจผิด ไม่ใช่เสี่ย B... เดี๋ยวจะทำให้คนอื่นๆเค้าเข้าใจผิดไปด้วย จะเสียหายไปใหญ่....แต่คนที่ชอบคุยเรื่องรถก็เห็นมีเสี่ยคนเดียวนี่ครับ... :roll:..... ถ้าไม่ใช่ ยังไงๆก็ช่วยมาโพสต์ออกตัวหน่อยนะครับ

ผมว่ารีบทำความเข้าใจกับModก่อนก็ดีนะครับ หวังว่าจะไม่กลายเป็นเรื่องใหญ่เกินไปกว่านี้ครับ
สำนวนการโพสต่างกันเยอะจริงๆ ครับ เหมือนเป็นคนละคน
หรือสองคนในร่างเดียว อันนั้นก็น่ากลัวเหมือนกัน

รีบออกมาปฏิเสธเรื่องไปเยี่ยมชมบริษัท อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน อาจเป็นได้ทั้งว่า ไม่ได้ไปจริงๆ เลยมาบอก ยุติเรื่องราวต่างๆ ซะ หรือไปจริง เพื่อไม่ให้เช็คว่าเป็นใครใน 45 คนนั้น
รู้แต่เพียงว่า ความนิ่ง สุขุม แบบนี้ ไม่ใช่เด็กอายุ 22 แน่นอน ต้องมีอายุหน่อย และผ่านตลาดหุ้นมานาน
nanchan

โพสต์ที่ 180

ทำไมข้อความที่ผมโพสต์ เมื่อคืนโดนลบครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง