อย่างนี้หมายความว่ายังไงครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผมจบ ป.4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อย่างนี้หมายความว่ายังไงครับ ?

โพสต์ที่ 1

สายตาชาว ThaiVI มองสมาชิกห้องสินธรกันอย่างไรครับ ?
ผมว่าผู้รู้ที่ห้องสินธรเกี่ยวกับการลงทุนแนวเน้นคุณค่าก็มีมากนะ
ทำไมถึงได้แบ่งแยกกันขนาดนี้ครับ ?
แนบไฟล์

sumrarnde

Re: อย่างนี้หมายความว่ายังไงครับ ?

โพสต์ที่ 2

:shock: :? :P เอาเถอะครับ เขาก็ขอโทษขอโพยแล้ว พวกเราก็ไม่น่าจะคิดมากนะ ไม่มีการแบ่งแยกอยู่แล้ว สเปคหรือวีไอล้วนมีดีคนละอย่าง
วางลงแล้วเป็นสุขครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: อย่างนี้หมายความว่ายังไงครับ ?

โพสต์ที่ 3

ผมนั่งอ่านข้อความของ K.ผมจบ ป.4 ซ้ำไปซ้ำมา
และคิดทบทวนครู่ใหญ่...

"ต่างที่...ก็ย่อมต่างกติกา
ต่างบ้าน...ก็ย่อมต่างธรรมเนียมปฏิบัติ"

ต้องยอมรับครับว่า...
ที่ "ห้องสินธร" บ้านหลังนั้น...กติกาน้อยกว่าครับ
ซึ่งก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเอง

และที่ "THAIVI บ้านหลังนี้...กติกา ค่อนข้างเข้มวงดครับ
มีการล็อคกระทู้ มีการพิจารณากันค่อนข้างละเอียด
ไม่มีการชี้นำราคาเป้าหมาย ไม่มีการพูดถึงการเปลี่ยนแปลงราคารายวันมากจนเกินไป
ไม่มีการวิจารณ์การเมือง และไม่มีเกาเหลา วิวาททะเลาะกัน
เช่นกันกับบ้านหลังนู่นครับ คือ มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเองเช่นกัน!!!

แต่ข้อเท็จจริงคือ "เจ้าของบ้านและคนในบ้าน...เป็นผู้ตั้งกติการ่วมกันขึ้นมา"
ผมเองในฐานะ สมาชิกใหม่หรือคนมาทีหลัง
เมื่อจะแวะมาเยี่ยมเยียน และเป็นสมาชิกของบ้านเค้าแล้ว
ก็ต้องปฏิบัติตัวตามกติกาที่เค้าพึงกระทำกันมาอ่ะนะครับ

ไม่ได้บอกเลยครับว่า บ้านหลังไหนดีกว่ากัน?
บางอารมณ์...เราอาจจะอยากเสพเนื้อหาวิชาการและพื้นฐานอย่างเต็มที่
บางอารมรณ์...เราอาจจะอยากนั่งอ่านเซียนทะเลาะกัน สรุปก็คือผลัดกันกำไรผลัดกันเจ๊ง
(ซึ่งก็ไม่รู้ว่า เค้าจะทะเลาะกันไปทำไม
และน่าแปลกใจยิ่งกว่า ว่า...แล้วตรูอยากจะไปรู้เรื่องเค้า นั่งอ่านหมดเวลาไปเป็นชั่วโมงทำไมฟร่ะ!!!)

ทำบ้านให้น่าอยู่ครับ ไม่ว่าเราจะเป็นแขกที่บ้านหลังไหน
"ต่างจริต ก็ต่างความชอบกันไป"
แตกต่าง...แต่ควรไม่แตกแยกครับผม

เค้าใจว่าท่านที่ Post คงพูดเป็นแนวๆว่า...
"เฮ้ย...รู้สึกจะโพสต์ผิดกติกา และออกนอกกรอบไปเยอะเกินไปแล้วนะ!!!"
เพียงแต่ไม่ได้พูดออกมาตรงๆ
อันนี้ผมพอเข้าใจความตั้งใจและความรู้สึกของผู้โพสต์นะครับ

กลับมาที่ K.ผมจบ ป.4
ผมเองก็เข้าใจ และรู้สึกห่วงใยลึกๆบางอย่างไม่แพ้กัน
ผมไม่ได้ Fake นะครับ ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
ลองดูจากรูปการ์ตูนด้านล่างนี้นะครับ
v
v
รูปภาพ

นี่คือ Perception จากคนภายนอกที่มองเราอย่างนั้นหรือ???
ผมคิดเรื่องนี้มานานพอสมควรแล้ว และมันคาอยู่ในใจผมตลอดมา

แต่แท้จริงแล้ว...มันไม่ใช่เลย!!!!!!!
Idol ของพวกเรา คือ ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์
ท่านเป็นตัวอย่างที่ดีมากๆๆๆๆๆสำหรับพวกเรา
แม้ท่านจะเก่งและร่ำรวยแค่ไหน แต่ท่านกลับประพฤติตัว "สมถะ และอ่อนน้อมถ่อมตน" อย่างเสมอต้นเสมอปลาย
น่านับถือยิ่งนัก
"รวย...แต่ไม่เคยอวดรวย
เก่ง และฉลาด...แต่ไม่เคยโม้โอ้อวด"
ที่ผ่านมา ท่านเป็น "ผู้ให้" เสมอมา
ให้ความรู้ ,ให้ความเป็นกันเอง และให้แรงบันดาลใจกับพวกเรา

ผมเติบโตมาจาก พันทิพ ครับ
และผมก็ได้รู้จักเว็บไทยวีไอนี้ จาก พันทิพ
ผมได้ความรู้ และความบันเทิงมากมายจากบ้านทั้งสองหลัง
และที่มีค่าอีกประการหนึ่ง ก็คือ "เพื่อนและมิตรภาพดีๆ"

พูดจากผิดหูกันไปบ้าง เข้าใจผิดกันไปบ้าง ให้อภัยกันเถอะนะขอรับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

พวกเรา "รายย่อย" ต้องรวมตัวกันครับ
อย่าให้เจ้าของบริษัทฯ ,รายใหญ่ หรือเจ้ามือมาเอาเปรียบพวกเรา
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องธรรมาภิบาลต่างๆ ซึ่งมีตัวอย่างให้เห็นมากมาย
เราต้องร่วมมือกัน ช่วยเหลือกันคนละไม้คนละมือ
อย่าให้พวกเราตกเป็น "เหยื่อ" หรือ "เครื่องมือ" ของพวกเค้าไป!!!

ผมรู้สึกแบบนี้จริงๆครับ...

และสุดท้าย ผมขอเป็นกำลังใจให้ mod ทุกท่านอีกครั้งจากใจจริงครับ
(^_^)
pak เขียน:ผมเชื่ออย่างสนิทใจเลยครับว่า...

"พวกเรา...ตกเป็นเครื่องมือของรายใหญ่และแก๊งส์ปั่นหุ้นอยู่!!!"
...ไม่มากก็น้อยครับผม

เมื่อหลายสิบปีก่อน รายใหญ่หรือก๊วนปั่นหุ้น เค้าใช้เครื่องมืออะไร?
ผมเชื่อว่า เครื่องมือหลักของเค้าคือ "ข่าวหนังสือพิมพ์ ,วิทยุ และ ข่าวลือในห้องค้า" ครับ

แต่เมื่อโลกเคลื่อนตัวเข้าสู่ "ยุคแห่งข่าวสารข้อมูล"
และข้อมูลทั้งหลาย ที่ลอยฟุ้งอยู่ในอากาศ ในรูปของสัญญาณดิจิตอลทาง Internet

โลกเปลี่ยนไป เครื่องมือของเจ้ามือก็เปลี่ยนไป...!!!

เครื่องมือโบราณ ถูกลดบทบาทลงอย่างมาก
เครื่องมือใหม่ๆ ถูกนำเข้ามาแทนที่
นั่นก็คือ เว็บไซต์เรื่องหุ้นและการลงทุน
โดยฌแพาะเว็บไซต์ที่ได้รับความน่าเชื่อถืออย่างมากเช่น THAIVI.ORG

ผมเชื่อเองครับ ว่า เจ้าของก็อ่าน และเจ้ามือก็อ่าน
อ่านทุกอย่างที่เราเขียน เค้าอาจจะขยันอ่านมากกว่าพวกเราเสียด้วยซ้ำ
เค้าค่อยๆเลือกหา "เหยื่อ" ที่น่าสนใจ และหยิบมันขึ้นมาในเกมส์ของเค้า

ดังนั้น...
ทุกๆข้อมูลที่เราอัพเดท และไปค้นหามา...มันจึงกลายเป็นส่วนหนึ่งในเกมส์ของเค้า
ทุกๆความคิดเห็น และความคาดหวัง อยู่ในจอเรดาห์ของเค้าทั้งหมด

"ภาพแห่งความจริง" ถูกซ้อนขึ้นมาด้วย "ภาพแห่งการเก็งกำไร"
อะไรคือภาพจริง อะไรคือภาพลวงตา ช่างยากนักที่จะแยกแยะ

ดีไม่ดี เจ้ามือ หรือเจ้าชอง มาโพสต์เองด้วยซ้ำไป!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ดังนั้น จึงเป็นงานที่หนักมากสำหรับ mod ของเว็บไซต์แห่งนี้
ผมเองก็ยังถูกเตือนและถูกลบอยู่บ่อยครั้ง
แต่ด้วยความเคารพ ผมเข้าใจถึงความลำบากกายและลำบากใจของ mod นะครับ

น้อมรับทุกๆการตัดสินใจ
และจะคอยเป็นกำลังใจให้ mod ทุกท่านเสมอไป

ผมรู้ว่างานของท่าน สำคัญและหนักอึ้งเพียงใด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และทุกๆความช่วยเหลือจากทีม mod ทุกท่านนะครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 5

Clear เลยครับ พี่ pak

ต่างบ้าน...ก็ย่อมต่างธรรมเนียมปฏิบัติ"

ที่ "ห้องสินธร" บ้านหลังนั้น...กติกาน้อยกว่าครับ
ซึ่งก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเอง

และที่ "THAIVI บ้านหลังนี้...กติกา ค่อนข้างเข้มวงดครับ
มีการล็อคกระทู้ มีการพิจารณากันค่อนข้างละเอียด
ไม่มีการชี้นำราคาเป้าหมาย ไม่มีการพูดถึงการเปลี่ยนแปลงราคารายวันมากจนเกินไป
ไม่มีการวิจารณ์การเมือง และไม่มีเกาเหลา วิวาททะเลาะกัน
เช่นกันกับบ้านหลังนู่นครับ คือ มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเองเช่นกัน!!!

แต่ข้อเท็จจริงคือ "เจ้าของบ้านและคนในบ้าน...เป็นผู้ตั้งกติการ่วมกันขึ้นมา"
ผมเองในฐานะ สมาชิกใหม่หรือคนมาทีหลัง
เมื่อจะแวะมาเยี่ยมเยียน และเป็นสมาชิกของบ้านเค้าแล้ว
ก็ต้องปฏิบัติตัวตามกติกาที่เค้าพึงกระทำกันมาอ่ะนะครับ

ไม่ได้บอกเลยครับว่า บ้านหลังไหนดีกว่ากัน?
บางอารมณ์...เราอาจจะอยากเสพเนื้อหาวิชาการและพื้นฐานอย่างเต็มที่
บางอารมรณ์...เราอาจจะอยากนั่งอ่านเซียนทะเลาะกัน สรุปก็คือผลัดกันกำไรผลัดกันเจ๊ง
(ซึ่งก็ไม่รู้ว่า เค้าจะทะเลาะกันไปทำไม
และน่าแปลกใจยิ่งกว่า ว่า...แล้วตรูอยากจะไปรู้เรื่องเค้า นั่งอ่านหมดเวลาไปเป็นชั่วโมงทำไมฟร่ะ!!!)

ทำบ้านให้น่าอยู่ครับ ไม่ว่าเราจะเป็นแขกที่บ้านหลังไหน
แตกต่าง...แต่ควรไม่แตกแยกครับผม

เค้าใจว่าท่านที่ Post คงพูดเป็นแนวๆว่า...
"เฮ้ย...รู้สึกจะโพสต์ผิดกติกา และออกนอกกรอบไปเยอะเกินไปแล้วนะ!!!"
อันนี้ผมพอเข้าใจความตั้งใจและความรู้สึกของผู้โพสต์นะครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
scg

โพสต์ที่ 6

บางครั้งเรื่องมันเล็กน้อยบางคนก็สามารถทำให้กลายเป็นเรื่องใหญ่ได้

ตอนนี้เวปเลยวุ่นวายกันใหญ่

ไม่เหมือนเมื่อก่อนอลุ่มอลวยกัน

ตอนนี้ในเวปมีคนที่มีแนวคิดตัดสินคนอื่นเป็นลบเข้ามาในเวปมากขึ้น

แม้คนทำดีผลก็ออกมาดี แต่คิดให้เป็นลบได้ สุดยอดคน

สงสารคนที่ดูแลเวปจริง ๆ เห็นแล้วเหนื่อยจริง ๆ
การลงทุนในหุ้น
drsp
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ผมว่าบางคนในtviก็ชอบห้องสินธร
บางคนก็เฉยๆกับห้องสินธร
บางคนก็ไม่ชอบห้องสนธร
คําตอบที่ต้องการคืออะไร

ผมถามกลับบ้างว่า
กระทู้นี้ให้ความรู้อะไรกับชาวtvi
กระทู้นี้ทําประโยชน์อะไรกับเวปtvi
กระทู้นี้จะทําให้ความขัดแย้งแตกสามัคคีในtviรุนแรงเพิ่มขึ้นหรือไม่

อย่าถามว่าคุณได้อะไรจากtvi
แต่ถามว่าคุณได้ให้อะไรกับtviและส่วนรวมบ้างหรือไม่
canuseeme

โพสต์ที่ 8

แปลก มากครับ ในทัศนะคติผม

ที่เรื่องนี้เป็น ประเด็น ได้ :D :D :D
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
peedcheee

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ คุณ pak มากครับ
ที่อธิบาย และปรับความเข้าใจได้ลึกซึ้งมากครับ

ขอให้คิดซะว่านี้เป็นบ้านหลังหนึ่ง มีอะไรก็ค่อยคุยกัน ปรับความเข้าใจกันบ้าง อภัยให้กันบ้าง
บ้านจะได้น่าอยู่

ขอบคุณเวบ thaivi ด้วยครับ :'O
bizkit10th

โพสต์ที่ 10

ไม่เห็นเกี่ยวกับการลงทุนเลย

อ่านมาตั้งนาน :cry:
appendix
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

ลงทุนให้มีความสุข ต้องมีอารมณ์ขันด้วยนะครับ :)
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ผมรักและชอบทั้งสองที่พอๆกันครับ... แต่ห้องนู้นอาจจะทำตัวติงต๊องหน่อย ห้องนี้ติงต๊องไม่ค่อยได้(กลัวม๊อด :B )

ปล.หยิบยืมกระทู้ดีๆไปแปะห้องสินธรอยู่บ่อยๆ ไม่ว่ากันนะครับ ...กระจายความรู้กันหน่อย :juju:
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ผมชอบทั้งสองที่ครับ
เอาสาระต้องที่นี่
คลายเครียด ดราม่าขำๆต้องสินธรครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
KGYF

โพสต์ที่ 14

thaloengsak เขียน:ผมชอบทั้งสองที่ครับ
เอาสาระต้องที่นี่
คลายเครียด ดราม่าขำๆต้องสินธรครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
terati20

โพสต์ที่ 15

ชอบห้องสินธร ครับ
เวลาอ่านเเล้ว ได้ยิ้มตลอด เหมือนได้ดูละคร ดราม่าดี

ส่วนเเนวทางใคร ก็เเนวมันครับ เดินคนละทางเเต่จุดหมายเดียวกัน
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 16

คือผมไม่อยากให้เหมารวมหมดว่าสมาชิกห้องสินธรมีแต่คนคอยเชียร์หุ้น
เพราะหากดูกันจริงๆ สมาชิกที่คอยให้ความรู้ หรือข้อมูลข่าวสารที่เป็นกลางก็มีอยู่มาก

ห้องสินธรไม่ใช่เป็นนักเก็งกำไรกันหมดทุกคนนะครับ
เช่นเดียวกับห้อง Thaivi
นักลงทุนในคราบนักเก็งกำไรก็มี ที่สำคัญน่ากลัวมาก
เพราะสร้างข้อมูลพื้นฐาน(แบบอ้างลอย)ให้นักลงทุนรายย่อยเชื่อตามได้อย่างไม่ระแคะระคาย
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

pak เขียน:ผมนั่งอ่านข้อความของ K.ผมจบ ป.4 ซ้ำไปซ้ำมา

กลับมาที่ K.ผมจบ ป.4
ผมเองก็เข้าใจ และรู้สึกห่วงใยลึกๆบางอย่างไม่แพ้กัน
ผมไม่ได้ Fake นะครับ ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
ลองดูจากรูปการ์ตูนด้านล่างนี้นะครับ
v
v
รูปภาพ

นี่คือ Perception จากคนภายนอกที่มองเราอย่างนั้นหรือ???
ผมคิดเรื่องนี้มานานพอสมควรแล้ว และมันคาอยู่ในใจผมตลอดมา

แต่แท้จริงแล้ว...มันไม่ใช่เลย!!!!!!!
Idol ของพวกเรา คือ ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์
ท่านเป็นตัวอย่างที่ดีมากๆๆๆๆๆสำหรับพวกเรา
แม้ท่านจะเก่งและร่ำรวยแค่ไหน แต่ท่านกลับประพฤติตัว "สมถะ และอ่อนน้อมถ่อมตน" อย่างเสมอต้นเสมอปลาย
น่านับถือยิ่งนัก
"รวย...แต่ไม่เคยอวดรวย
เก่ง และฉลาด...แต่ไม่เคยโม้โอ้อวด"
ที่ผ่านมา ท่านเป็น "ผู้ให้" เสมอมา
ให้ความรู้ ,ให้ความเป็นกันเอง และให้แรงบันดาลใจกับพวกเรา

ผมเติบโตมาจาก พันทิพ ครับ
และผมก็ได้รู้จักเว็บไทยวีไอนี้ จาก พันทิพ
ผมได้ความรู้ และความบันเทิงมากมายจากบ้านทั้งสองหลัง
และที่มีค่าอีกประการหนึ่ง ก็คือ "เพื่อนและมิตรภาพดีๆ"

พูดจากผิดหูกันไปบ้าง เข้าใจผิดกันไปบ้าง ให้อภัยกันเถอะนะขอรับ
(^_^)
:D :cheers: :B
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 18

bizkit10th เขียน:ไม่เห็นเกี่ยวกับการลงทุนเลย

อ่านมาตั้งนาน :cry:
เห็นด้วยครับ... ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกับห้อง Value Investing เลย...

ตอนแรกแอบเชียร์เล็กๆ ว่าให้ Mod ย้ายกระทู้ไปห้องที่ถูกที่ถูกทาง...

แต่พอมาอ่านคุณ pak เขียนแล้ว... ขอคารวะด้วยใจจริงครับ...

กระทู้ผิดที่ผิดทาง แต่ความเห็นคุณ pak นี่เยี่ยมจริงๆ ครับ... สมควรย้ายไปอยู่ห้องกระทู้คุณค่าจริงๆ...

:cool: :cool: :cool:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
nanoVI

โพสต์ที่ 19

:cool: :cool: มากด like ให้คุณ pak :cool: :cool:
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 20

ผมจบ ป.4 เขียน:สายตาชาว ThaiVI มองสมาชิกห้องสินธรกันอย่างไรครับ ?
ผมว่าผู้รู้ที่ห้องสินธรเกี่ยวกับการลงทุนแนวเน้นคุณค่าก็มีมากนะ
ทำไมถึงได้แบ่งแยกกันขนาดนี้ครับ ?
เพิ่งเข้ามาเห็นครับว่าที่โพสไปกระทบคุณ ผมจบ ป.4
ขออภัยครับ ไม่ได้เจตนาแบ่งแยกนักลงทุนทั้งสองห้องขนาดนั้น เห็ํนโพสกันวันสองวันนั้นดุเดือดเหลือเกิน อ่านแล้วปลง อย่าคิดมากเลยครับ เพราะจริง ๆ ผมก็เข้าไปอ่านห้องสินธรบ้างเหมือนกัน อ่านโพสของพี่จานปลา...เป็นประจำ

เพียงแต่พยายามเปรยว่า TVI เปลี่ยนไปเยอะ บรรยากาศมันไม่เหมือนเดิม ถ้าใครอยู่มากมากว่า 2-3 ปีคงสังเกตเห็น คนใหม่ ๆ อาจจะไม่เห็น ไม่รู้สึก คิดว่าปกติธรรมดา ผมยังสงสัยอยู่เลยว่า VI รายชั่วโมงรายวันรายสัปดาห์รายเดือนรายปีปนเปกันไปหมด Time frame ต่างกันแต่มองหาการลงทุนในหุ้นตัวเดียวกันพื้นฐานเดียวกันนี่จะทำกันได้ยังไง

ขอบคุณพี่ pak ครับสำหรับความคิดความอ่านดี ๆ เสมอ ๆ และ Happy Birthday ครับ

ขออภัยทุกท่านอีกครั้งครับที่ทำให้ไม่สบายใจครับ
yoyoeffect

โพสต์ที่ 21

ชื่นชมคุณ pak นะครับ อธิบายได้ชัดเจนดี
ผมว่า ห้องสินธร ก็สนุกดีมีสีสัน ผมยังชอบไปอ่านบ่อยๆ มีตบตี อิจฉาริษยา จูบปากกันบ้าง พอเป็นสีสัน เหมือนได้ดูละคร ไปด้วย ส่วนห้องthaivi เหมือนได้ดูข่าว(เนชั่น,แอบแทรกความเห็น),ดูสารคดี
ต่างคนต่างความเห็นต่างอุปนิสัย ทางใครทางมัน ไม่มีผิดถูกครับ

ผมยังแอบคิดเล่นๆว่า ถ้าทั้งตลาด มีคนลงทุนแนวเดียวกัน(ไม่ใช่หุ้นเดียวกัน)เลยแบบ ดร.นิเวศ ตลาดจะเป็นอย่างไร
porzilla

โพสต์ที่ 22

ผมว่าไม่ว่าเป็นVI หรือ PS หรือ อื่นๆอีกมากมายเท่าที่จะสรรหามาเรียกกันนั้น Keyหลักและเป้าหมายของทุกๆคนก็คือการสร้างความมั่งคั่งสูงสูด หรือ สร้างกำไรสูงสุดให้กับตนเอง แต่จะแตกต่างกันที่อุปนิสัยใจคอส่วนบุคคล ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ที่แบ่งปันด้านความรู้อย่างจริงใจ การใช้คำพูดที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่น (White Ocean Strategy)ฯลฯ เฉพาะฉะนั้นอยู่ที่ตัวบุคคลถ้าคนมีลักษณะนิสัยไม่ดี อยู่บ้านไหนก็จะทำตัวไม่ดี คนที่ดีอยู่บ้านไหนก็จะทำตัวดี
ปล.ตามความคิดของผมยังไงก็ต้องThaiviเจ๋งสุด (และสิ่งที่เกิด...จากความไม่ตั้งใจ ก็ลืมๆกันไปดีกว่านะครับ)
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Coca-Cola

โพสต์ที่ 23

pak เขียน:ผมนั่งอ่านข้อความของ K.ผมจบ ป.4 ซ้ำไปซ้ำมา

เช่นกันกับบ้านหลังนู่นครับ คือ มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเองเช่นกัน!!!(^_^)
คุณ pak มักให้มุมมองที่ดีเสมอ... และในครั้งนี้เหมือนได้อธิบายความแตกต่างของทั้ง 2 WEB ที่มีข้อดี และข้อเสีย ในแบบของตัวเอง ทำให้ทั้ง 2 เว็บ เกิดความเคารพในธรรมเนียมปฏิบัตรของบ้านตนเอง และบ้านใกล้เรือนเคียงครับ ทั้งยังมองมุมต่างที่ยิ้มให้กันได้อีกด้วยครับ เป็นบทความที่(น่า)จะช่วยคลายความแตกแยกว่าใคร ดีกว่า/แย่กว่า ได้เป็นอย่างดี :bow: :bow: :bow:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
โพสต์โพสต์