จากประสบการณ์ที่พี่ๆเจอมา การซื้อขายของผู้บริหาร บอกอะไรได้บ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Vinzy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จากประสบการณ์ที่พี่ๆเจอมา การซื้อขายของผู้บริหาร บอกอะไรได้บ

โพสต์ที่ 1

จากประสบการณ์ที่พี่ๆเจอมา การซื้อขายของผู้บริหาร บอกอะไรได้บ้างครับ

อย่างเช่น เจอว่าผู้บริหารแอบเก็บหุ้นมาตลอดทั้งเดือนเลย อันนี้เท่าที่พี่ๆเจอมา มันมีผลอะไรตามมาไหมครับ

แล้วมีไหมครับว่า ซื้อๆๆมาตลอด สุดท้ายหุ้นตกเฉยเลย มันมีกรณีแบบนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
"Compound interest is the most powerful force in the universe" Einstein, Albert
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: จากประสบการณ์ที่พี่ๆเจอมา การซื้อขายของผู้บริหาร บอกอะไร

โพสต์ที่ 2

ผมแนะนำว่า ลองไปงานวิจัยระดับ ป.โทตามมหาวิทยาลัยอ่านดูครับ
เพราะนักศึกษาระดับป.โท ทำการวิจัยเรื่องนี้ไว้มากอยู่เหมือนกัน
ว่าการซื้อขายของผู้บริหารบอกอะไรบ้าง

By the way
มันมีเรื่องของ Priciple&Agent Problem เป็นส่วนหนึ่งของปัญหาเรื่อง
Moral Hazard อยู่เหมือนกันล่ะครับ
ในเรื่องนี้คือ ผู้บริหารมีข้อมูลมากกว่าผู้ถือหุ้น ทำให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบได้
ทางผู้ควบคุมกฏเลยต้องทำให้ทุกคนได้รู้ข้อมูลข่าวสารที่จำเป็นในการตัดสินใจด้วย

ตามดูกันต่อไปครับ
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง

Re: จากประสบการณ์ที่พี่ๆเจอมา การซื้อขายของผู้บริหาร บอกอะไร

โพสต์ที่ 3

ผมดูเป็นองค์ประกอบครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

บอกได้อย่างมากครับ ขึ้นกับระดับของ ธรรมาภิบาล (ไล่จากพอจะมี ไปหาไม่มี)

1. อาจจะดีขึ้น หรือ แย่แปรตรงๆตามการซื้อขาย
2. ชึ้น หรือ ลง แปรตรงข้ามกับการซื้อ ขาย
3. การขาย หรือ ซื้อ ไม่แจ้ง (แน่นอนเป็นแบบข้อ 2) อันนี้มีตัวอย่างให้เห็น 2 weeks ก่อน

และที่แน่ๆ มันจะบอกผมเลยว่าจะซื้อหุ้นตัวนั้นหรือไม่ เอาแค่ข้อ 1 บ่อยๆ ผมก็ไม่เอาแล้วครับ :wall:
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

มีคนเคยเขียนไว้ว่า เหตุผลในการขายนั้นมีเยอะแยะครับ ยากที่จะคาดเดา แต่เหตุผลที่ซื้อมีข้อเดียวคือ เค้ามั่นใจว่าบริษัทนั้นดี มีอนาคตจึงลงทุน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ส.สลึง

โพสต์ที่ 6

แต่ผมกลับไม่เชื่อมั่นอย่างนั้นครับ
ว่าการที่ผู้บริการซื้อเป็นเพราะเชื่อมั่น
ในอนาคตของกิจการ
เพราะส่วนตัวผมเชื่อตัวเองมากกว่า
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Mote_VI

โพสต์ที่ 7

harikung เขียน:มีคนเคยเขียนไว้ว่า เหตุผลในการขายนั้นมีเยอะแยะครับ ยากที่จะคาดเดา แต่เหตุผลที่ซื้อมีข้อเดียวคือ เค้ามั่นใจว่าบริษัทนั้นดี มีอนาคตจึงลงทุน
มีโอกาสไหมครับที่ผู้บริหารซื้อเพื่อปั่นหุ้น หรือ
ผู้บริหารคาดการผิด ผมว่าใช้เป็นแค่ข้อมูลในการตัดสินใจครับ
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 8

ผมว่ามันมีความเป็นได้สูงว่า ผู้บริหารซื้อเพราะเห็นอะไรดีดีในบริษัท มากกว่าที่จะซื้อเพื่อหลอกล่อคนอื่น และขอให้ตัดผู้บริหารที่ซื้อ ๆ ขายๆ บ่อย ๆ ออกไปเพราะคนนั้นเขาอาจทำเพื่อความสนุกกับการหารายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ เท่านั้น เราไปตามอาจจะโดนปั่นหัว

ผมจะมองผู้บริหารที่ซื้ออย่างเดียว หรือ นาน ๆ ซื้อที แต่อย่าลืมว่าผู้บริหารนั้นอยู่ใกล้ข้อมูลมาก เสียจนบางทีอาจจะ react เร็วสุด ๆ กับบางข้อมูลภายในบางอย่างที่มันมีการเปลี่ยนแปลงบริษัทไปในทางที่ดีจริง แต่กว่าจะส่งผลออกมาเป็น earning นั้นใช้เวลาเป็นปี หรือ หลายปี

การเห็นผู้บริหารซื้อวันนี้เมื่อวานนี้ แล้วหวังให้หุ้นขึ้นเลยในเดือนนี้เดือนหน้า ผมว่าบางทีอาจต้องผิดหวัง เพราะเขาซื้อวันนี้ ผลจริง ๆ อาจออกมาปลายปี หรือ ปีหน้าก็ได้ หรือไม่ขึ้น เพราะเขาเองก็มองผิด ก็ยังได้

สุดท้ายก็คือต้องเจาะเข้าไปอ่านข้อมูลและวิเคราะห์ด้วยตัวเอง ก่อนตัดสินใจ ด้วยดีที่สุดครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
support

โพสต์ที่ 9

ขนาดผู้บริหารยังคาดการณ์ผิด และ เราละ ?????
newbievi

โพสต์ที่ 10

ผมว่าการซื้อหุ้นของผู้บริหารเรียกว่าเป็น สัญญาณที่ดี จะดีกว่าครับ เค้าคงเห็นหรือเชื่อว่าบริษัทนั้นเดินไปในทิศทางที่ดี แต่ความเชื่อก้อยังเป็นคาวมเชื่อครับ อาจจะไม่เป็นไปอย่างที่ผบหคนนั้นคิดก้อได้ แต่อย่างน้อยก้อเป็นสัญญาณที่ดี
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

support เขียน:ขนาดผู้บริหารยังคาดการณ์ผิด และ เราละ ?????
ขอเสริมนิดนึงนะครับ
สำหรับผู้บริหารที่มีธรรมมาภิบาล บางครั้งเป็นเพราะเรื่องที่คาดไม่ถึง
เช่นชุมนุมทางการเมือง หรือ นโยบายใหม่ของภาครัฐ ฯลฯ
ซึ่งมีผลลัพธที่ไม่ได้คาดคิดไว้ว่าจะต้องเกิดขึ้น ไม่ว่าจะส่งผลดี หรือ ส่งผลเสียต่อบริษัทก็ตาม
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์