รู้สึกว่า trend ใหม่ คือ เล่นกันเป็นรายไตรมาศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

รู้สึกว่า trend ใหม่ คือ เล่นกันเป็นรายไตรมาศ

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกว่าคนเริ่มเปลี่ยนจากเก็งกำไรรายวัน เป็นรายไตรมาศ แทน เพราะพอผลประกอบการออกมา
ตัวไหนที่ไม่ได้เป็นตามคาด ก็แห่กันขาย ทั้งที่โดยรวมมันก็ยัง OK หรือ ถ้าผลประกอบการออกมา
ตามคาด ก็แห่กันซื้อใหญ่ ทั้งที่โดยรวมมันก็งั้นๆ ทำให้เดี๋ยวนี้เวลาจะประกาศผลประกอบการออกมาที
ยังกะเล่นรถไฟเหาะตีลังกา
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: รู้สึกว่า trend ใหม่ คือ เล่นกันเป็นรายไตรมาศ

โพสต์ที่ 2

นี่เป็น Trend ใหม่เหรอครับ?

ตั้งแต่ผมเริ่มลงทุนมา ก็เห็นมันฮิตมานานแล้วนะครับ..
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
istyle
ผู้ติดตาม: 1

Re: รู้สึกว่า trend ใหม่ คือ เล่นกันเป็นรายไตรมาศ

โพสต์ที่ 3

PTL KGI ครับ

งบสวยแต่ mr market บอก sell on fact -_-
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

มีมานานแล้ว...ทั้งรายนาที รายวัน รายสัปดาห์ รายไตรมาส รายปี
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
aviruth
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เพราะคนส่วนใหญ่ไม่มีความสามารถในการวิเคราะห์ยาวๆ หรือรู้ลึกๆในพื้นฐานธุรกิจจริงๆ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
petro-expert

โพสต์ที่ 6

เพราะเราไม่เลือกที่จะมองไกลๆ หรือมองไม่ได้หรือไม่เข้าใจมันนะครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
dollarcostaverage

โพสต์ที่ 7

ผมไม่เข้าใจอย่างนึงกับการซื้อขายเป็นไตรมาศ ดูนะสมมุติ

เหตุการณ์สมมุติ โบรค ประกาศ CPF ไตรมาสนี้ดี กำไรเพิ่มขึ้น 10% ราคาที่เราซื้อปัจจุบันก็ต้องเป็นของไตรมสนี้สิ ผมอ่าน แล้วงงๆ อีกอย่างคือราคาปัจจุบันมันคงไม่สะท้อนผลประกอบการแค่ 3เดือนนะตามความคิดผม
If a business does well, the stock eventually follows.

Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 8

ผมว่าไม่ได้เป็น Trend ใหม่หรอกครับ เพราะมันเป็นข้อมูลที่แสดงถึงปัจจัยพื้นฐานส่วนหนึ่งครับ แล้วคนก็จะเทียบกับ expectation เป็นปรกติอยู่แล้ว ถ้าผิดจาก expectation ไปก็ขึ้นหรือไม่ก็ลงครับ ถ้าได้เท่า expectation ก็คงที่หรือไม่ก็ลง ส่วนใหญ่นะครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 9

ราย(ลาย) มือ ยังมีเลยครับ

:rofl:
value trap
รูปภาพ
oatty

โพสต์ที่ 10

ไม่มีอะไรใหม่หรอก มันเป็นอย่างนี้มานานแล้ว ตถตา :P
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 11

อันนี้นี่ Megatrend เลยทีเดียวเชียว :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
chatree

โพสต์ที่ 12

ดีจัง Mr.Market จะได้ทำงาน ถ้าทุกคนมีเหตผลหมด มันคงไม่มีหุ้นถูกแต่ดีเหลือให้เราซื้อครับ
preecha_w

โพสต์ที่ 13

ปู่บัฟ เคยบอกว่า
ถ้าตลาดมีประสิทธิภาพตลอดเวลา ผมคงต้องไปถือกะลาขอทานแล้ว
แค่ตลาดไม่มีประสิทธิภาพสักครึ่งหนึ่ง นั่นก็ทำให้มีความแตกต่าง
ราวกลางวันและกลางคืนแล้ว

ผมคิดว่า วีไอ ใช้ความไม่มีประสิทธิภาพนี้ เลือกลงทุน
ทำให้ได้ผลตอบแทนที่สมหวัง หรือเหนือการคาดหวังด้วยซ้ำครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 14

ผมรู้แต่ว่ารอจังหวะปรับฐานแล้วช้อนอย่างเดียว ถ้าลงมาในราคายุติธรรม Fair priceนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
pat4310

โพสต์ที่ 15

ก็นัก "เก็งกำไร" นี่ครับ คือ เก็งว่ากำไรจะได้เท่าไร
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 16

ทำไมตัดสินนักลงทุนที่ระยะเวลา ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ส่วนตัวผมคิดว่านักลงทุนที่เข้าใจในตัวกิจการ มองธุรกิจออก สมมติว่าเขามองว่า ไตรมาส สลับ ไตรมาส ผลประกอบการจะดีสลับกันไป ผมถามว่าเขาไม่ใช่นักลงทุนหุ้นคุณค่าหรือครับ

ผมคิดว่าเราควรจำกัดความนักลงทุนหุ้นคุณค่า ว่าลงทุนในหุ้นคุณค่านะครับ ระยะเวลาเป็นเพียงแค่มิติของเวลา ถ้าเราถือหุ้นสิบปีได้ผลตอบแทน 1 % แถมเข้าใจบริษัทเป็นอย่างดียิ่ง กับนักลงทุนที่เข้าใจบริษัทอย่างดียิ่งแต่ถือหุ้นเพียงแค่ 1 ปี ได้ผลตอบแทน 10 % ผมถามว่า นักลงทุนหุ้นคุณค่าคืออะไรครับ

Trend ว่าเล่นเป็นไตรมาส เป็นวัน เป็นฤดูกาล เป็น match เป็น historical ผมว่าไม่ใช่เรื่องสลักสำคัญเท่ากับ เราเข้าใจตัวเรา และบริษัทที่เราลงทุนแค่ไหนต่างหากครับ
โพสต์โพสต์