JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วคราว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วคราว

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วยความปั่นป่วน ที่มีสมาชิกสมัครใหม่ เข้ามา โพสทั้งเชียร์ ทั้งทุบ จริงบ้าง เดาบ้าง และ ผิดความจริงเห็นๆบ้าง
รวมถึง เพื่อความยุติธรรม เพราะ mod บางท่านก็ถือ JAS เดี๋ยวจะคิดว่าลำเอียง ลบความเห็นฝั่งไหน ก็ไม่ดีทั้งนั้น

ดังนั้นเพื่อความยุติธรรม ขอทำเช่นเดียวกับ IHL คือ lock กระทู้ สักสองวัน เชิญมานัวกันต่อได้ที่นี่เลยครับ
ฝุ่นหายตลบ เหลือแต่ fact และ reasonable estimation ค่อยปลด lock คุยกันด้วยพื้นฐานต่อไป

กระทู้นี้จะปล่อยไว้ครับ ถ้าไม่ผิดกฎชัดเจน จะไม่ลบ comment

เชิญคุยกันที่นี่ต่อชั่วคราวได้เลยครับ

ด้วยความเคารพ ครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วค

โพสต์ที่ 2

แล้วกระทู้นี้จะโดนmodลบไหม
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
v@ndm3i

Re: JAS [เฉพาะวันที่ 24 - 25 FEB 2011] เชิญคุยกันที่นี่ชั่วค

โพสต์ที่ 3

พี่ densin มีมุมมองกับคดีความต่างๆของ jas ยังไงบ้างครับ อยากฟังความเห็นครับ ขอบคุณครับ :D
densin

โพสต์ที่ 4

v@ndm3i เขียน:พี่ densin มีมุมมองกับคดีความต่างๆของ jas ยังไงบ้างครับ อยากฟังความเห็นครับ ขอบคุณครับ :D
โพสก็โดนลบ
วันนี้ไม่อยากดราม่า เพราะต้องออกไปกินโต๊ะจีนฟรีทั้งวัน :D
แต่พรุ่งนี้ไม่แน่

เอาว่า ตัวนี้ผมมีเท่าเดิม ก็คือไม่เคยมี ไม่เคยซื้อลงทุนหรือเก็งกำไร
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 5

โยกที่ผมถามมาไว้ที่นี่ละกันหวังว่า mod คงไม่บ่นอะไร

คือผมอยากเป็น VI มั่งอ่ะคับพี่ๆเลยอยากถามว่าเวลาเราดูว่าบริษัทดีไม่ดีเนี่ยทำไมเราสนใจแค่งบกำไรขาดทุนเหมือนที่หลายๆคนโวยวายกันอ่ะคับ ทำไมเราไม่ดูงบกำไรขาดทุนควบคู่ไปกับกระแสเงินสดอ่ะคับ ถ้าผมมีสองบริษัทให้เลือก สองบริษัทนี้ทุกอย่างเหมือนกันหมดยกเว้น อันแรกบริษัท A กำไร 10 บาททุกปีแต่ CFO เป็นลบตลอด กับบริษัท B ที่กำไร 2 บาทแต่ CFO ดีมากพี่ๆจะเลือกอะไรหรือครับ ช่วยผมด้วยเพราะผมก็อยากเป็น VI
densin

โพสต์ที่ 6

ก้อนกรวด เขียน:โยกที่ผมถามมาไว้ที่นี่ละกันหวังว่า mod คงไม่บ่นอะไร

คือผมอยากเป็น VI มั่งอ่ะคับพี่ๆเลยอยากถามว่าเวลาเราดูว่าบริษัทดีไม่ดีเนี่ยทำไมเราสนใจแค่งบกำไรขาดทุนเหมือนที่หลายๆคนโวยวายกันอ่ะคับ ทำไมเราไม่ดูงบกำไรขาดทุนควบคู่ไปกับกระแสเงินสดอ่ะคับ ถ้าผมมีสองบริษัทให้เลือก สองบริษัทนี้ทุกอย่างเหมือนกันหมดยกเว้น อันแรกบริษัท A กำไร 10 บาททุกปีแต่ CFO เป็นลบตลอด กับบริษัท B ที่กำไร 2 บาทแต่ CFO ดีมากพี่ๆจะเลือกอะไรหรือครับ ช่วยผมด้วยเพราะผมก็อยากเป็น VI
ตอบเพราะไม่เกี่ยวกับJAS
ผมเลือกC มีกำไร มีเงินสด supportคุณภาพของกำไร
ห้นมีเป็นร้อยๆ ทำไมต้องจมปลักกับหุ้นแค่ AกับB
เราลงทุนต้องลดความเสี่ยง อย่าโลภ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

densin เขียน:
v@ndm3i เขียน:พี่ densin มีมุมมองกับคดีความต่างๆของ jas ยังไงบ้างครับ อยากฟังความเห็นครับ ขอบคุณครับ :D
โพสก็โดนลบ
วันนี้ไม่อยากดราม่า เพราะต้องออกไปกินโต๊ะจีนฟรีทั้งวัน :D
แต่พรุ่งนี้ไม่แน่

เอาว่า ตัวนี้ผมมีเท่าเดิม ก็คือไม่เคยมี ไม่เคยซื้อลงทุนหรือเก็งกำไร
พี่den ชี้นำนะ สมควรโดนลบ คริๆ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 8

เห็นเขาว่าไม่ลบนะถ้าโพสในนี้ วันนี้ผมเชียร์ floor เลยครับ :oops:
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

o-bo-ja-ma เขียน:เห็นเขาว่าไม่ลบนะถ้าโพสในนี้ วันนี้ผมเชียร์ floor เลยครับ :oops:

คิดซะเลวร้ายเลย ความจริง EPS ก็ไม่เลวร้ายเกินไป
เพียงแต่ผิดคาด
ปี 08 EPS= -0.17
ปี 09 EPS= 0.03
ปี 10 EPS= 0.097
แถมจำนวนผู้ใช้บริการก็เข้าเป้า
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 10

ขอโทษครับ ผมแซว แต่อาจไม่เหมาะสม ผมดูงบแล้วก็ไม่เลวร้ายครับ ตัวธุรกิจผมว่าก็ยังไปได้ด้วยดี จากที่ผมถามแถว ๆ บ้านนอกเขาก็พอใจในแบรนด์ครับ ส่วนพื้นฐานช่วงนี้ผมก็อ่านจากที่พี่ ๆ เขาคอมเมนท์ครับ

ขอโทษอีกครั้งครับ :bow:
เกล้า

โพสต์ที่ 11

มารอรับชมมหากาพย์นะครับ..(ผมมีหุ้นแต่ขอเป็นผู้ชมที่ดี) :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
sjuly

โพสต์ที่ 12

ลูกค้าใหม่Q4=80,000กว่ารายครับ
รวมสิ้นปี790,000ราย ผมสอบถามIRมาครับ :D
pockiee

โพสต์ที่ 13

เด๋วนี้ตลาดไม่ดูเฉพาะ EPS บรรทัดสุดท้ายแล้วมั้งครับ
manuel

โพสต์ที่ 14

:shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
อึ้ง ทึ่ง เสียว
:shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
ขำๆนะครับ :B :B :B :B :B :B :B :B
เกล้า

โพสต์ที่ 15

ขอหน่อยเหอะครับ..ยังไงยอดผู้ใช้ก็มาตามคาดและดีกว่าคาดเล็กน้อย :cool:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 16

sjuly เขียน:ลูกค้าใหม่Q4=80,000กว่ารายครับ
รวมสิ้นปี790,000ราย ผมสอบถามIRมาครับ :D
ผมคิดว่า q1 จะมากกว่านี้ครับ :D :D

จากอัดโปรโมชั่นกันขนาดหนัก ตามที่เห็นใน TV ทำให้เชื่อได้ว่าจะมากกว่าเดิม ลองมาลุ้นดูครับ

ปล วันนี้หลายๆคนคงผิดหวังนะครับ รวมทั้งพวกที่กำลังจับจ้องอยู่ด้วย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Suysak

โพสต์ที่ 17

เกิดอะไรขึ้นอีก เหยอ :roll:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 18

บริษัทมีเป็นร้อยเป็นพันนะครับ ดูกันให้ดี อย่าจมแค่บริษัทเดียวหรือสองบริษัท

ส่วนผมประกอบการที่ออกมา ขึ้นอยู่กับมุมมองแต่ละคนครับ ดูกันหลายๆ ด้าน

เงินของเรา รวยหรือจน เพราะว่าเราตัดสินใจเองดีกว่าครับ :8)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

ตามมาอ่านเฉยๆครับ :D
No comment
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
shinjiro

โพสต์ที่ 20

sjuly เขียน:ลูกค้าใหม่Q4=80,000กว่ารายครับ
พี่เค้าได้บอก ARPU รายได้เฉลี่ยต่อหัวมาให้ด้วยมั๊ยครับ กำลังลุ้นว่าไม่อยากให้ลดมากครับ
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 21

80,000 กว่ารายก็ดีกว่าที่ผมคาดไว้นะครับและโตมาตลอดทาง
EPS YoY ก็โตขึ้นมาก
ตัดสำรองก็เป็นเรื่องชั่วคราว
ไม่มีอะไรดูไม่ดีนี่ครับ
sjuly

โพสต์ที่ 22

ไม่ได้บอกครับ แต่บอกว่าจำนวนลูกค้าใหม่ของQ154ยังโตครับ
Real-VI

โพสต์ที่ 23

หนึ่งชั่วโมงแรก

Volume 500 กว่าล้านบาท

ได้ พิสูจน์อะไร หลายๆๆๆอย่างเป็น อย่างดี
Tlk

โพสต์ที่ 24

ไม่รู้คน Shot ไป 14 ล้านหุ้นกำลังกุมขมับพร้อมซื้อกลับมา Cover รึเปล่า
Tlk

โพสต์ที่ 25

ขอชม MOD ว่าจัดการปัญหาต่างๆได้ดีและรวดเร็วเด็ดขาดปานกามนิตหนุ่มเลย
และยังรับฟังความคิดเห็นและคำเตือนของสมาชิกอีกด้วย
ขอคารวะครับ :bow:
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 26

เห็นด้วยกับ Mod ครับ :mrgreen:

แต่เห็นข้อมูลชอร์ตเมื่อวาน
เปิดหุ้นถูกชอร์ตเซล ประจำวันที่ 23 ก.พ. 54

หลักทรัพย์ ปริมาณหุ้นที่ขายซอร์ต มูลค่าการขายชอร์ต % ปริมาณการขายชอร์ต
เทียบกับปริมาณ
(หุ้น) (บาท) การซื้อขายบนกระดานหลัก

JAS 14,000,000 26,169,000.00 3.38 %
กล้าขนาดนี้ ยังกะจะงบรู้ล่วงหน้า :!:
แต่วันนี้คงเครียด เหอๆๆ
gorillaz

โพสต์ที่ 27

sjuly เขียน:ไม่ได้บอกครับ แต่บอกว่าจำนวนลูกค้าใหม่ของQ154ยังโตครับ

:cheers: :cheers: :cool:
ฟังให้มากกว่าพูด
peepoman

โพสต์ที่ 28

สำหรับผมโอเคน๊ะดูแล้วก็ไม่มีอะไรแย่ ขอติดตาม 1Q54 ต่อไปคับ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 29

ลุ้น Q1 ด้วยคนครับ

อีกอย่าง ที่ Q4 บันทึกขาดทุน ผมมองว่าเป็นเรื่องดีซะอีก
เป็นการปลดล็อคระเบิดเวลา

เพราะพอไปดูกำไรปกติ ก็ใช้ได้อยู่นะครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 30

ยาขมมันแสลงกับงบครับ..แต่จะรักษาอาการไข้ระยะยาวแล้ว
ยาขมถ้าจะเหมาะ..ดีสำหรับตัวกิจการเอง..และผู้ถือหุ้นตัวน้อยๆ
อย่างเราๆ :D :D :D
โพสต์โพสต์