คิดว่าช่วงนี้ Mr.Market อยู่ในอารมณ์แบบไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

คิดว่าช่วงนี้ Mr.Market อยู่ในอารมณ์แบบไหน

โพสต์ที่ 1

จากคำแนะนำของแกรแฮม ที่ให้ใช้ประโยชน์จากความเจ้าอารมณ์ของนายตลาด
ดังนั้น เราจะใช้ประโยชน์จากตรงนี้ไม่ได้ ถ้าหากเราทำตัวเป็นนายตลาดเสียเอง

จึงอยากให้ถอยห่างจากนายตลาดซักแป๊บ แล้วช่วยกันวิเคราะห์ดูว่าตอนนี้นายตลาดอยู่ในช่วงอารมณ์แบบไหนครับ
- ห่อเหี่ยว หรือ
- เบิกบาน หรือ
- ประจำเดือนอยู่ หงุดหงิดง่าย 3 วันดี 4 วันไข้ :mrgreen:

แต่เท่าที่ผมสังเกตุเห็น ก็คือ ช่วงนี้น่าจะรักพวกหุ้นปันผลเป็นพิเศษ และพวกพี่น้อง PTT น่ะ

ท่านอื่นๆ คิดว่าไงกันครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: คิดว่าช่วงนี้ Mr.Market อยู่ในอารมณ์แบบไหน

โพสต์ที่ 2

บ้าๆบอ เดี๋ยวอารมณ์ดี เดี๋ยวอารมณ์แย่ เป็นประจำ
ลงทุนเพื่อชีวิต
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: คิดว่าช่วงนี้ Mr.Market อยู่ในอารมณ์แบบไหน

โพสต์ที่ 3

การรู้ว่า Mr.Market อยู่ในอารมณ์ไหนแล้วได้ประโยชน์อะไรเหรอครับ?

ผมว่าใจคนเรามันเปลี่ยนเร็วมาก.... พอเรารู้ว่า Mr.Market อยู่ในอารมณ์ไหน สิ่งที่เรารู้ก็เป็นอดีตไปแล้ว ซึ่ง ณ ปัจจุบันขณะ อารมณ์ Mr.Market ก็อาจจะเปลี่ยนไปแล้วก็ได้... แถมจะไปเดาว่าอนาคต Mr.Market จะอารมณ์แบบไหน ก็เหมือนเดาอารมณ์คนบ้า ที่เราไม่เข้าใจรึเปล่าครับ?

ผมว่าดูแค่ Valuation หุ้นของเรากับ MOS ของราคาที่มี bid-offer อยู่ก็พอมั้งครับ จะได้เคาะได้เลย...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เป็นโรคซึมเศร้าครับ เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย ห่อเหี่ยวเป็นพัก ๆ พอได้ตื่นเต้น
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 5

picatos เขียน:การรู้ว่า Mr.Market อยู่ในอารมณ์ไหนแล้วได้ประโยชน์อะไรเหรอครับ?

ผมว่าใจคนเรามันเปลี่ยนเร็วมาก.... พอเรารู้ว่า Mr.Market อยู่ในอารมณ์ไหน สิ่งที่เรารู้ก็เป็นอดีตไปแล้ว ซึ่ง ณ ปัจจุบันขณะ อารมณ์ Mr.Market ก็อาจจะเปลี่ยนไปแล้วก็ได้... แถมจะไปเดาว่าอนาคต Mr.Market จะอารมณ์แบบไหน ก็เหมือนเดาอารมณ์คนบ้า ที่เราไม่เข้าใจรึเปล่าครับ?

ผมว่าดูแค่ Valuation หุ้นของเรากับ MOS ของราคาที่มี bid-offer อยู่ก็พอมั้งครับ จะได้เคาะได้เลย...
+1 เรื่องเดิม หลักการเดิม แต่ต้องย้ำกันทุกวัน วันนึงหลายรอบ :rofl:
value trap
รูปภาพ
KB

โพสต์ที่ 6

เราไม่ใช่ด้วยซิ เลยไม่รู้ว่าอารมณ์ไหน :D
dollarcostaverage

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ตลาดน่าจะกำลังสร้างฐานไป เหนือพันจุดถ้าไม่มีเหตการณ์ ร้ายๆบานปลาย

แต่ผมไม่สนใจละ Mr market แต่ก่อนนั่งวิเคราะห์ัมันเข้าไปทั้งวัน ตอนนี้สบายซื้อถือยาวรอปันผล เอาเงินปันผลมา ทบต้นทบดอกต่อ หุ้นตกก็สบาย แต่ก็เลือกผิด cut loss มาลงกับเพื่อนอีก
If a business does well, the stock eventually follows.

dollarcostaverage

โพสต์ที่ 8

มองในระยะยาว กำไรกว่าแน่นอน แต่ก่อนไม่เคยเชื่อตอนนี้เชื่อละ จะมองภูเขามองใกล้ๆแต่ก่อนผมเ้ห็นแต่ดิน ลองถอยออกมา ถึงเห็นลักษณะที่แท้จริงของภูเขา
If a business does well, the stock eventually follows.

getkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

เค้าอารมณ์ไหนผมก็ไม่รู้อ่ะ รู้แค่ว่าเค้าก็มีอารมณ์ตามข่าวครับ ข่าวดีก็อารมณ์ดี ข่าวร้ายก็อารมณ์เสีย

แต่ที่สำคัญคือ ผมไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะมีข่าวดี หรือข่าวร้าย อ่ะดิ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
Saran

โพสต์ที่ 10

picatos เขียน:การรู้ว่า Mr.Market อยู่ในอารมณ์ไหนแล้วได้ประโยชน์อะไรเหรอครับ?

สวัสดีครับ พี่ picatos ขอบคุณที่แวะมาให้ความเห็นนะครับ

คือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อไม่ได้หมายความว่า ให้ทำการคาดเดาว่าตลาดมันจะไปทางไหนนะ

เพียงแต่ต้องการให้ดึงสติกลับมาว่า ณ เวลานี้ตอนที่เรากำลังศึกษาหาหุ้นกันอยู่ เรากำลังศึกษาตามข้อมูลพื้นฐานบริษัทจริงๆ หรือตัวเรากำลังโดยนายตลาดหว่านล้อมให้คล้อยตามอยู่ครับ

เพราะบางทีหุ้นที่เรากำลังดูๆอยู่นั้น ข้อมูลที่มีก็ยังไม่พอที่จะให้แน่ใจในเรื่องพื้นฐานการเติบโตเท่าไร แต่พอมีข่าวดีออกมาเรื่อยๆ มีคนแนะนำพูดถึงมากขึ้น พฤติกรรมตามฝูงชนจะมีส่วนทำให้เราคิดตามไปด้วยว่า มันดีจริงๆและกล้าที่จะซื้อหุ้นมากขึ้น ทั้งๆที่ข้อมูลพื้นฐานเราก็มีอยู่เท่าเดิมแบบในตอนแรกน่ะครับ
โพสต์โพสต์