ขอความรู้เรื่องการจ่ายปันผลเป็นหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ขอความรู้เรื่องการจ่ายปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

HMPRO จ่ายปันผล 6หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่สมมุติว่า
ผมมีอยู่ 600 หุ้นซื้อมาราคาต้นทุน10 บาท ต่อมาหุ้นปันผลเข้ามา 100 หุ้น
ไม่ทราบว่าจะเท่ากับว่าผมมีหุ้น hmpro 700หุ้น(600+100) ที่ราคาต้นทุน10 บาทเท่าเดิม
อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ เนื่องจากยังไม่เคยรับหุ้นปันผลมาก่อน

ขอความรู้ด้วยครับ :oops:
ปล.ก่อนหน้านี้ลองค้นดูในกระทู้แล้วแต่ยังไม่พบ(ไม่รู้ว่ามองไม่ถี่ถ้วนหรือเปล่า) เลยขออนุญาติโพสถามครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 99

Re: ขอความรู้เรื่องการจ่ายปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

พอดีเคยได้ปันผลเป็นหุ้นจาก hmpro ครั้งนึงครับเมื่อเดือนตุลาคม ปี 2552
เท่าที่จำได้คิดว่า concept คงเหมือนกับครั้งนี้ครับ ก็คือคุณ murder doll ก็จะได้หุ้น hmpro เพิ่มขึ้นอีก 100 หุ้น ครับ
ถ้าของเก่ามี 600 หุ้นในวันที่ทางบริษัทจ่ายปันผล เพียงแต่ราคาของหุ้น ณ วันที่จ่ายปันผล ก็มีโอกาสลดลงไปเป็น % ที่ใกล้เคียงกับ % ของหุ้นที่เพิ่มขึ้นครับ (อันนี้ทางทฤษฎีครับ) บอกไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องตกใจที่เห็นราคาของหุ้นลดลงไป 10 กว่า %

ถ้าเป็นไปได้ลองไปดูในร้อยคนร้อยหุ้น ของ Hmpro หน้า ประมาณ 30-40 ครับ จะมีที่พวกพี่ๆ ในห้อง discuss กันประเด็นเรื่องนี้ครับ

หวังว่าคงพอจะมีประโยชน์บ้างนะครับ :)
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
murder_doll

Re: ขอความรู้เรื่องการจ่ายปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

สรุปคือถ้าผมมี 600 หุ้น ทุน 10 บาท เมื่อรับหุ้นแล้ว ผมจะมี700 หุ้นในทุน 10 บาทเท่าเดิม แต่ราคาวัน XD ก็คือมักมีการปรับตัวลงนะครับ :D ขอบคุณมากๆเลยครับ

แล้วถ้ากรณีมีเศษเหลือล่ะครับ เช่นมี 1000 หุ้น 6:1 น่าจะเท่ากับ 166.6666667 หุ้น เราจะได้รับมาเท่าไหร่หรอครับ :?: (อันนี้สงสัยเฉยๆ)
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 4

อันนี้ตอบเท่าที่เข้าใจนะครับ (ไม่ sure ครับ)

สมมติเช่นของเก่าคุณมีหุ้น hmpro 1000 หุ้น สามารถได้หุ้นปันผล 100 หุ้น จากหุ้นเดิม 600 หุ้น
ส่วนที่เหลือ 400 หุ้นเดิมจะเปลี่ยนเป็นให้เงินปันผลแทน โดยนำอัตราการจ่ายหุ้นปันผล (0.1667) คูณด้วยจำนวนหุ้นที่เหลือ (400 หุ้น) เข้าไปก็จะได้เป็นเงินปันผลที่เพิ่มขึ้นมาครับ

ผิดถูกประการใด รบกวนพี่ๆท่านอื่นช่วยเสริมด้วยครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
Ani
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

มี 600หุ้น ราคาหุ้นละ 10 บาท = 6,000 บาท
ได้แจกหุ้นเพิ่ม 100 หุ้น ต้นทุน = 6,000/700 = 8.57 บาท/หุ้น
เพียงแต่ราคาในตลาดก็อาจจะตกลงมาในอัตราเดียวกัน เพราะจำนวนหุ้นซึ่งเป็นตัวหารเพิ่มขึ้นครับ

และถ้าจำไม่ผิดจะมีอีกส่วนที่จ่ายเป็นเงินสด คือ หุ้นละ 0.0193 บาท ด้วยครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับความรู้จาก คุณ Aniและคุณ earthcu + พอดีเมื่อกี้เข้าไปเจอกะทู้ของ คุณ ผมจบป.4 ตอนนี้เข้าใจเรื่องนี้มากขึ้นแล้วครับ :bow: :bow:
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แล้วปันผลเป็นหุ้นมันจะมีประโยชน์อะไรครับ ใครทราบบอกด้วย?
ส่วนตัวแล้วชอบปันผลเป็นเงินสดๆมากกว่านะ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Simply
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ในหนังสือหุ้นห่านทองคำของอาจารย์เทพ เขียนสั้นๆไว้อย่างน่าสนใจว่า การแจกหุ้นปันผลนั้นก็เพื่อเปลี่ยนเงินสดที่เป็นกำไรมาเป็นทุนเท่านั้นเอง............... จะกังวลก็แค่ปันผลมีคนมาหารเพิ่มขึ้น ต่อส่วนก็น้อยลงแค่นั้น
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
murder_doll

โพสต์ที่ 9

รับมาเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ :mrgreen:
โพสต์โพสต์