ฟัง ดร.นิเวศน์ ทาง 96.5 บอกว่าระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฟัง ดร.นิเวศน์ ทาง 96.5 บอกว่าระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา

Post no. 1

เมื่อตอน 10.30 ฟัง ดร.นิเวศน์ ทาง 96.5 อาจารย์ บอกว่า ระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา

อาจารย์ บอกว่า ระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา เพราะ q4/2553 เศรษกิจอเมริกา ดีขึ้น
และดอกเบี่ยอเมริกาก็ถูก

ถ้าเงินไหล กลับอเมริกา จริงๆ set ของไทยจะเหลือ 800 จุดไหมคับ
ขอบคุณครับ
cntclub
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ฟัง ดร.นิเวศน์ ทาง 96.5 บอกว่าระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา

Post no. 2

ท่าน ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ บอกว่ายังอีกสัก1-2ปีน่ะ เพราะหนี้สินยังเยอะอยู่ 96.5 ตอน17.00
งานนี้ไม่รู้ใครถูก
Power Of Thinking
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

Re: ฟัง ดร.นิเวศน์ ทาง 96.5 บอกว่าระวังเงินจะไหลกลับ อเมริกา

Post no. 3

เป็นVi ต้องสนใจเงินไหลเข้าไหลออกด้วยเหรอ :?:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Post no. 4

ในรายการไม่ได้พูดเฉพาะให้นักลงทุนแบบ VI ฟังครับ เป็นรายการพูดคุยเรื่องหุ้นธรรมดา สังเกตจากผู้ดำเนินรายการได้ คือสุนันท์ ซึ่งไม่ได้พูดเรื่อง VI เลย แต่บางที ดร ท่านก็เออออไปตามนั้น
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
blueplanet

Post no. 5

เมื่อดอกเบี้ยอเมริกายังถูก เงินก็จะไม่ไหลกลับ
เงินไม่มีทางไหลกลับอเมริกา(อย่างมีนัยยะสำคัญ)
ในระยะยาว ผมเชื่อว่า USD ก็ยังอ่อนค่าลงไปเรื่อยๆ
Blueplanet
cntclub

Post no. 6

nanchan เขียน:เป็นVi ต้องสนใจเงินไหลเข้าไหลออกด้วยเหรอ :?:

ลองคิดเล่นๆสิครับว่าตอนนี้บาทแข็งมีบางธุรกิจกำไรลดลงและราคาหุ้นตอนนี้ก็ถูกมาก เทียบกับ bv และfcf บางบริษัทมีเงินสดเยอะกว่าหนี้อีกตั้งหาก แต่ราคาหุ้นกับลดลงมาก ถ้าบาทอ่อนแล้วกำไรเพิ่มขึ้นราคาหุ้นก็จะมาบรรจบกันเหมือนกราฟ
นี้แหละครับถึงต้องสนใจถ้าอยากได้หุ้น 2-10เด้ง
Power Of Thinking
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 7

เข้าใจว่าตอนนี้เศรษฐกิจสหรัฐกำลังฟื้นตัวครับ แต่ยังไม่ถึงกับดี เพราะถ้าดี fed คง หยุด QE แต่ตอนนี้ยังไม่ข่าวว่าจะหยุดครับ เงินที่ล้นก็ยังคงต้องหาที่ไปอยู่ดี จะกลับไปสหรัฐหรือตลาดเกิดใหม่ก็คงต้องเฝ้าติดตามกันต่อไป เท่าที่ทราบตลาดหุ้นสหรัฐมี PE ที่ใกล้เคียงกับตลาดเกิดใหม่ในช่วงเวลานี้ ทำให้เงินทุนมีโอกาสไหลกลับไปลงทุนในบริษัทของสหรัฐที่อย่างไรก็ตามน่าจะมีความได้เปรียบและเข้มแข็งกว่า
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
densin

Post no. 8

nanchan เขียน:เป็นVi ต้องสนใจเงินไหลเข้าไหลออกด้วยเหรอ :?:
คงแล้วแต่ว่านักลงทุนแบบไหน Viระยะสั้นคงต้องสนใจเก็งกำไรพื้นฐานระยะสั้น :P
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
dollarcostaverage

Post no. 9

ผมว่าเข้าใจ fund flow มันก็ ทำให้เราสามารถ ลดความเสี่ยงได้นะครับ
If a business does well, the stock eventually follows.

erickiros

Post no. 10

การทำ QE ทั้ง 2 รอบ ทำให้เงินดอลล่าร์อ่อนค่าลงครับ อีกอย่างดอกเบี้ยในสหรัฐก็ต่ำมากๆด้วย
ถ้าลงทุนในต่างประเทศให้ดอกเบี้ยสูงกว่าและเงินดอลล่าร์มีแนวโน้มอ่อนค่า
ยังไงๆอเมริกันชนก็ไม่ลงทุนในประเทศครับเพราะลงทุนในต่างประเทศได้ผลประโยชน์ 2 เด้ง
เด้งแรกผลตอบแทนดอกเบี้ยมากกว่า เด้งที่สองได้เงินกลับไปมากกว่าเดิมเพราะดอลล่าร์อ่อนค่าครับ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
jo7393

Post no. 11

erickiros เขียน:การทำ QE ทั้ง 2 รอบ ทำให้เงินดอลล่าร์อ่อนค่าลงครับ อีกอย่างดอกเบี้ยในสหรัฐก็ต่ำมากๆด้วย
ถ้าลงทุนในต่างประเทศให้ดอกเบี้ยสูงกว่าและเงินดอลล่าร์มีแนวโน้มอ่อนค่า
ยังไงๆอเมริกันชนก็ไม่ลงทุนในประเทศครับเพราะลงทุนในต่างประเทศได้ผลประโยชน์ 2 เด้ง
เด้งแรกผลตอบแทนดอกเบี้ยมากกว่า เด้งที่สองได้เงินกลับไปมากกว่าเดิมเพราะดอลล่าร์อ่อนค่าครับ
ได้ยินมาว่า QE3 รออนุมัติอยู่นี่ครับ และ QE2 จะต้องใช้ให้หมดภายในกลางปีนี้ ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
wiwatwcom

Post no. 12

อาจารย์ พูดตั้งหลายเรื่อง ทำไมสนใจ แต่ประเด็นนี้นะครับ

"วางเดิมพันถูกที่ชนะหนึ่งครั้ง ติดตามถูกคนชนะตลอดชีวิต"
Totojeed

Post no. 13

ผมว่าคนที่ยังถือเงินสดอยู่ ยังไม่ได้ถือหุ้น ก็สมควรดูนิคับ

ต้องเข้าใจความรู้สึกมือใหม่ ยังจับหุ้นไม่ถูกตัวคับผม

ถ้าเกิดเป็นขึ้นมาจริงๆก็ได้หุ้นที่ถูกกว่า จะเป็น VI สั้นหรือยาวก็ ได้หุ้นที่ถูกกว่าเดิมอยู่ดี
PostPost