ทองคำ (Gold) ยังถือเป็น commodity อยู่หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kennyy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทองคำ (Gold) ยังถือเป็น commodity อยู่หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าดูราคาจากอดีตถึงปัจจุบัน ..

ถ้าดูจากการเพิ่มทองคำในทุนสำรองของประเทศ ..

ดูไม่ออกเลยว่าจะหมดรอบเมื่อไหร่ .. ?

หรือผมเข้าใจผิด :roll:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ทองคำ (Gold) ยังถือเป็น commodity อยู่หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

อดีตทองคำเป็นตัวที่ใช้ Backup ค่าเงิน
พัฒนาต่อมาเป็นตัวรักษาค่าเงิน
ต่อมาเป็นเครื่อประดับบ่งบอกถึงฐานะของคนสวมใส่
ทองคำยังใช้เป็นสินสอดทองหมั้นได้อีกด้วย

คำถามว่า Gold เป็น commodity หรือเปล่า
ลองไปดูที่ ตลาดลอนดอนทำไมถึงมีการตั้งราคาซื้อขายทองคำล่วงหน้าได้ล่ะ
เพราะในนั้นมีคนที่นำทองคำเป็นสินค้าอยู่ ต้องการ Log Position ของตัวเองว่า
ได้สินค้าที่ราคาไหน
ความต้องการของตลาดเป็นอย่างไง ทำให้ผลิตได้ถูกและแม่นยำมากขึ้น

ลองคิดดูหลายด้านแล้วเห็นภาพละครับ

ปล ตอนนี้ทองคำในความคิดของผมเป็น commodityละครับ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re: ทองคำ (Gold) ยังถือเป็น commodity อยู่หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

ที่สหรัฐผมจำไม่ได้สมัยประธานธิบดีคนไหน นานมากแล้ว
มีแนวคิดจะยกเลิกการใช้ทองคำเปลี่ยนมาใช้โลหะมีค่าแทนในประกันค่าเงิน
ยุคนั้นราคาทองก็รูดลงมาก, ขอหากราฟราคาทองย้อนหลัง100ปี มาดูนะครับ
จะมียุคที่ราคาทองตกต่ำลงแล้วลงอีกเกือบ30ปีต่อเนื่อง
ทองคำไม่ได้ขึ้นเยอะๆแบบนี้ตลอดไป ที่เห็นตอนนี้เป็นกระทิงทอง :mrgreen:
ผมคิดว่าทองเป็น commodity ครับ เหมือน สังกะสี, ซิลเวอร์ อื่นๆ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
kennyy

โพสต์ที่ 4

จากราคา 3x$ ในปี 1970
ก็ขึ้นไปที่ 6xx$ ในปี 1980 หลังจากนั้นก็ลดลงไปเรื่อยๆไปต่ำสุดที่ 2xx$ ในระหว่างปี 1998-2001
กว่าจะกลับมาที่เดิม (6xx$) ก็คือปี 2006 ..

หลังจากปี 2006 เป็นต้นมา ก็ยังไม่เคยลงไปต่ำกว่า 6xx$ อีกเลย

หลังจากปี 2006 เป็นต้นมา บางประเทศ ก็ได้นำทองคำเข้าเพิ่มเป็นทุนสำรองของประเทศ แทนเงินเหรียญสหรัฐ

ถ้ามันยังเป็น commodity อยู่?
ประเทศอย่าง อินเดีย รัสเซีย จะกล้าซื้อทองคำจำนวนมหาศาลจาก IMF ในราคา 10xx$ ไปเป็นทุนสำรองของประเทศ เหรอครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ยุคประมาณ 1970 ล่ะครับ
เพราะตอนนั้นจำได้ว่า ฝรั่งเศท เอาเงินดอลล่าร์ไปแลกกับทองคำ
โดยที่สหรัฐป้องกันว่า ดอลล่าร์ของตัวเองผูกกับทองคำไว้ค่าหนึ่ง

เจอแบบนี้ไม่ปล่อยให้ดอลล่าร์ลอยตัวก็ทุกประเทศทำตามฝรั่งเศทกัน
งานเข้าพี่อินทรีของเราซิครับ
kmphol

โพสต์ที่ 6

ทองเป็นเงินอีกสกุลหนึ่ง ที่เรียกว่าเงินสกุล ทอง
ซึ่งทองกับUSD แปรผกผันกันอยู่
ทองเป็นเงินสกุลเดียวที่มีการปรับค่าขึ้นตามเงินเฟ้อ แม้ว่ามันจะไม่ให้ดอกเบี้ย ปันผล ระหว่างที่ถือ แต่การถือทองคำแท่งในเมืองไทยมีข้อดีที่มีการhedge ความเสี่ยง ด้วยราคาทองเปนUSD กับฺ BAHT exchange rate ซึ่ง2ปัจจัยนี้มันแปรผกผันกันอยู๋ ทำให้ราคาทองเป็นบาทมีการป้องกันความเสี่ยงไม่ให้ขึ้นหรือลงมากเกินไป
kopoko

โพสต์ที่ 7

เป็นนะ ฝรั่งเค้าจัดไว้
silver, gold ทั้งคู่ มันขึ้นกับหลายอย่างอิๆ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
keeti

โพสต์ที่ 8

ลองอ่านบทความของคุณ Nexttonothing ดูนะครับ
แล้วใช้วิจารณญาณของคุณเองว่าทองควรเป็น commodity หรือไม่

ลองอ่านตั้งแต่ Article 3 ไปเรื่อยๆเลยนะครับ ทุกๆ article (จริง article ที่1-2 ด้วย)
อ้อ อย่าลืมกิน "ยาสีแดง" ด้วยนะครับ

ผมว่าบทความนี้อาจเปลี่ยนมุมมองของใครหลายๆคนได้

อ่านทุก article แล้ว share ความคิดกันครับ
สำหรับผม ผมต้องมีทองอยู่ใน port ด้วย
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
keeti

โพสต์ที่ 9

^
^
ขออภัย ลืมแปะ link

http://www.thaigold.info/Board/index.ph ... %E0%B8%94/
keeti

โพสต์ที่ 10

ผมชอบประโยคนี้มากๆ (อยู่ใน article 2 )

"ชาว Wall Street ส่วนใหญ่มองกันไม่ออกครับว่า ผลิตภัณฑ์ในตู้เย็นและตู้กับข้าว Outperform ตลาดหุ้น Dowjones"
duterian

โพสต์ที่ 11

keeti เขียน:ลองอ่านบทความของคุณ Nexttonothing ดูนะครับ
แล้วใช้วิจารณญาณของคุณเองว่าทองควรเป็น commodity หรือไม่

ลองอ่านตั้งแต่ Article 3 ไปเรื่อยๆเลยนะครับ ทุกๆ article (จริง article ที่1-2 ด้วย)
อ้อ อย่าลืมกิน "ยาสีแดง" ด้วยนะครับ

ผมว่าบทความนี้อาจเปลี่ยนมุมมองของใครหลายๆคนได้

อ่านทุก article แล้ว share ความคิดกันครับ
สำหรับผม ผมต้องมีทองอยู่ใน port ด้วย

ขอบคุณมากครับ อ่านเสร็จแล้วเหมือนนีโอที่ตื่นจากโลก matrix เลย
โพสต์โพสต์