ปกติเวลาเขาประกาศงบออกมาแล้วแก้ไขกันบ่อยไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ปกติเวลาเขาประกาศงบออกมาแล้วแก้ไขกันบ่อยไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เอาตามนี้เลยครับ

ผมเห็นตัว gunkul ประกาศกำไร 50 ตัง แล้วราคาหุ้นก็เปิดกระโดดไปรับข่าว
จากนั้นก็ซึมลงๆ และก็ออกมาบอกว่า 30 ตังเท่านั้นนะ...

ปีก่อนเห็นมีคดี sicco เข้า เลยอยากรู้ว่า เราจะรับมือกับความผิดพลาดที่ไม่ควรผิดพลาดแบบนี้ได้อย่างไร

1. งบออกมาแล้วห้ามเชื่อจนกว่า ต้องรออีกอย่างน้อยกี่วัน (จนกว่าจะสอบทาน- อ้าวแล้วถ้ามีความผิดพลาดแบบนี้แล้วจะออกมาทำไมล่ะเนี่ย)
2. งบออกมาแล้ว ให้แกะงบ แล้วโทรไปถาม บ.ว่าจริงหรือไม่

ว่าแต่เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นบ่อยไหมครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
KGYF
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปกติเวลาเขาประกาศงบออกมาแล้วแก้ไขกันบ่อยไหมครับ

โพสต์ที่ 2

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ

:pray: :pray: :pray:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ปกติเวลาเขาประกาศงบออกมาแล้วแก้ไขกันบ่อยไหมครับ

โพสต์ที่ 3

จำได้เมื่อก่อนนี้มี CASE ที่น่ากว่านี้คือ TRUBB
ขายบริษัทลูกไปนานแล้วแต่ดันเอามารวมด้วย

CASE ต่อมาส่งงบผิด
คือ UTP เมื่อสองสามปีก่อน
จึงมีอาการทดสอบการส่งงบก่อนการส่งจริงอยู่หลายบริษัท

ส่วนที่แก้ไขนั้น ต้องเห็นใจผู้ตรวจสอบบัญชีด้วยว่า มีเวลาทำงานน้อย
จึงทำให้เกิดข้อผิดพลาดได้
ถ้ามองมุมกลับแล้วทำไมบริษัทถึงปล่อยให้เกิดแบบนี้ได้ล่ะ
ส่วนผู้ตรวจสอบก็ต้องถามว่า ทำไมคิดผิดได้มากถึงขนาดนั้นด้วย

แต่อย่างไงก็ตามถ้าหากมีข้อสงสัยก็ กลต มีมือดีในการตรวจสอบอยู่
คงไม่ปล่อยไว้หรอกล่ะครับ

ผมเห็นกลต สั่งให้บริษัทต่างๆที่จดทะเบียนแล้วมีปัญหา
สั่งให้เกิด Audit กรณีพิเศษอยู่หลายครั้ง

:)
:)
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้ามีเคสลักษณะนี้ทาง กลต น่าจะมีการตรวจสอบททั้งผู้บริหาร และสำนักบัญชีผู้ตรวจสอบ ซึ่งอาจจะเป็นการบกพร่องโดยสุจริตจริงหรือไม่

ก็ได้ เพราะความเสียหายมันมากเพราะว่าเป็นบริษัทในตลาด :evil:

ถ้าเิกิดขึ้นอย่างนี้ผมขอตั้งธงไว้ก่อนว่าเป็นเรื่องธรรมาภิบาล แล้วค่อยว่ากันต่อ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
โพสต์โพสต์