สอบถามเกี่ยวกับการจ่ายปันผลเป็นหุ้นหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผมจบ ป.4
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเกี่ยวกับการจ่ายปันผลเป็นหุ้นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อัตราการจ่ายเงินปันผล
อัตราการจ่ายเงินปันผลหุ้นสามัญ (บาท/หุ้น) : 0.0193
อัตราการจ่ายหุ้นปันผล(หุ้นเดิม :หุ้นปันผล) : 6 : 1
คิดเป็นอัตราการจ่ายหุ้นปันผล (บาทต่อหุ้น) : 0.1667
--------------------------------------------------------------------------------------

สมมติผมมีหุ้น HMPRO 50,000 หุ้น ที่ราคา 8.40 บาท (420,000 บาท)
พอถึงวันขึ้นเครื่องหมาย xd ผมจะได้หุ้นปันผลเพิ่ม 8,333 หุ้น
รวมเป็น 58,333 หุ้น
และได้เงินสด 965 บาท (คำนวณโดยไม่นับรวม 8,333 หุ้นที่เพิ่มมาใช่ไหมครับ?)

ดังนั้น ต้นทุนหลัง XD = (420,000-965)/58,333 = 7.18 บาท

ผมคิดอย่างนี้ ถูกต้องไหมครับ ?
แล้วถ้าหาก ณ วันที่ขึ้น XD ราคาหุ้นยังมากกว่า 7.18 แสดงว่าผมยังได้กำไรอยู่
แต่หากปรับตัวลดลงน้อยกว่า 7.18 นั่นคือผมขาดทุนใช่ไหมครับ

ที่ถามเพราะผมเป็นมือใหม่ และจะหาจังหวะซื้อเพิ่มอยู่
คิดไม่ตกว่าจะซื้อเพิ่มก่อนหรือหลัง xd ดี
เพราะ ณ วันนั้น เข้าใจว่าราคาคงต้อง dilute มากพอสมควร
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
o-bo-ja-ma

Re: สอบถามเกี่ยวกับการจ่ายปันผลเป็นหุ้นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

คิดตรง ๆ ใช่แล้วครับ ยินดีด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผมจบ ป.4

Re: สอบถามเกี่ยวกับการจ่ายปันผลเป็นหุ้นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

o-bo-ja-ma เขียน:คิดตรง ๆ ใช่แล้วครับ ยินดีด้วยครับ
ขอบคุณพี่ o-bo-ja-ma มากๆครับ
โพสต์โพสต์