ถามเกี่ยวกับการใช้discount rate ในการคำนวนDCFครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

ถามเกี่ยวกับการใช้discount rate ในการคำนวนDCFครับ

โพสต์ที่ 1

อยากขอความรู้จากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับว่าเวลาคำนวนหา intrinsic value โดย DCF อยากทราบว่่าพวกพี่ใช้discount rateเท่าไหร่ครับในการคิด DCF หรือมีหลักการอย่างไรในเลือกใช้ discount rate ว่าควรประมาณเท่าไหร่ในแต่ละบริษัทหรือธุรกิจ พอดีผมลองคำนวนหามูลค่าของหุ้นโดยวิธีนี้โดยมีหลักการใช้ discount rate (เอามากจากหนังสือเล่มนึงของต่างประเทศ) 9% 12% 15% โดยพิจารณาทั้งด้านคุณภาพ และ ตัวเลข เลยอยากทราบว่า discount rate ประมาณนี้ถือว่าเป็นมาตรฐานที่เค้าใช้คิดกันหรือไม่ครับ แล้วพวกพี่ใช้discountเท่าไรกันครับ ขอบคุณครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเกี่ยวกับการใช้discount rate ในการคำนวนDCFครับ

โพสต์ที่ 2

ใช้มากกว่าหรือเท่ากับ WACC ของบริษัทครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
harikung

Re: ถามเกี่ยวกับการใช้discount rate ในการคำนวนDCFครับ

โพสต์ที่ 3

อยาหาว่าผมโง่เลยนะครับ WACC คือไรครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 4

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=46227
ต้นทุนทางการเงินของบริษัทครับ :mrgreen:
harikung

โพสต์ที่ 5

แล้วถ้าผลใช้ตัวเลขอย่างที่ผมใช้ 9-15% (เพิ่มตามความเสี่ยง) ถือว่าเหมาะสมมั้ยครับ ถ้าไม่ ควรมีrangeประมาณเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 6

คิดว่าได้นะครับ เอาง่ายๆว่ายิ่งอนุรักษ์นิยมแค่ไหน ก็ใช้ส่วนคิดลดมากขึ้นเท่านั้นครับ
harikung

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์