คำถาม Money Management ตกลง valid หรือไม่ใน web นี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

คำถาม Money Management ตกลง valid หรือไม่ใน web นี้ครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นมีอยู่เต็มบอร์ดเลยครับ
บางส่วนมีบทความดีๆเรือ่ง money management อยู่ในห้อง เทคนิค แต่โดนลบไปแล้ว

จริงๆ money management ไม่ใช่เรื่องเทคนิคนะครับ
คำถามของผมก็คือ ตกลงเป็นคำถามที่ valid หรือเปล่าครับ ถ้าดูดีๆ ถามกันเต็มบอร์ดเลยครับ
"Hope is not a strategy"
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: คำถาม Money Management ตกลง valid หรือไม่ใน web นี้ครับ

โพสต์ที่ 2

จริงๆ แล้ว Money management แปลว่าอะไรเหรอครับพี่ Muffin?

พอดีไม่เคยศึกษาครับ... รบกวนขอความรู้หน่อยครับ...

ขอบคุณครับ...

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos

Re: คำถาม Money Management ตกลง valid หรือไม่ใน web นี้ครับ

โพสต์ที่ 3

ลอง search wikipedia ดูรู้สึกว่าความหมายจะกว้างมากเลยนะเนี่ย...

Money management is the process of managing money. It includes investment, budgeting, banking and taxes. It is also called investment management.

Money management is a strategic technique employed at making money yield the highest of interest-yielding value for any amount of it spent. Spending money to provide answers to all cravings (regardless of whether they are justifiable or not to be included in budget basket) is a natural human phenomenon. The idea of money management techniques is developed to plummet the amount individual, firm and institutions spends on items that add no significant value to its living standard, long-term portfolios and asset-basins. Warren Buffett, in one of his documentaries, admonished prospective investors to embrace his highly-esteemed "frugality" ideology. This is the basis of every sound money management formulas. The following are powerful techniques that can be employed in making every expense made to be worth it:

1. cutting your budget on social needs
2. avoid any snob-appealing expense
3. always go for the most cost-effective alternative (establishing small quality-variance bench-mark, if any)
4. increase expenses more on interest bearing item than any other thing
5. establish the expected benefits of every desired expense using the canon of plus/minus/nil to standard of living value system.

These techniques are investment-boosting and portfolio-multiplying.

Money management is used in Investment management and deals with the question of how much risk a decision maker should take in situations where uncertainty is present. More precisely what percentage or what part of the decision maker's wealth should be put into risk in order to maximize the decision maker's utility function.

Money management gives practical advice among others for gambling and for stock trading as well.

Money management can mean gaining greater control over outgoings and incomings, both in personal and business perspective. Greater money management can be achieved by establishing budgets and analysing costs and income etc.

In stock and futures trading, money management plays an important role in every success of a trading system. This is closely related with trading expectancy:

“Expectancy” which is the average amount you can expect to win or lose per dollar at risk. Mathematically:

Expectancy = (Trading system Winning probability * Average Win) – (Trading system losing probability * Average Loss)

So for example even if a trading system has 60% losing probability and only 40% winning of all trades, using money management a trader can set his average win substantially higher compared to his average loss in order to produce a profitable trading system. If he set his average win at around $400 per trade (this can be done using proper exit strategy) and managing/limiting the losses to around $100 per trade; the expectancy is around:

Expectancy = (Trading system Winning probability * Average Win) – (Trading system losing probability * Average Loss) Expectancy = (0.4 x 400) - (0.6 x 100)=$160 - $60 = $100 net average profit per trade (of course commissions are not included in the computations).

Therefore the key to successful money management is maximizing every winning trades and minimizing losses (regardless whether you have winning or losing trading system, such as %Loss probability > %Win probability).
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าไม่ valid นะ :mrgreen:
Impossible is Nothing
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 5

จริงๆ ก็เห็นมานาน

บางกระทู้ VI ยังแสดงความเห็นว่า บางครั้งก็ไม่ใช่เรื่องฉลาดที่จะถือหุ้น 100%

mod ไม่ตอบ...

ผมว่า valid 555
thaloengsak

โพสต์ที่ 6

ผมเห็นว่าก้ำกึ่ง
ลงทุนเพื่อชีวิต
Muffin

โพสต์ที่ 7

งั้นผมถือว่า ไม่ valid แล้วกันครับ
ถ้าคุณ picatos อยากทราบ ก็ไปคุยกันที่อื่นแล้วกันครับ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

หลักการลงทุนทั้ง fundamental หรือ technical analysis เป็นเพียงส่วนหนึ่งของ stock selection
ซึ่ง Stock selection นักลงทุนจะให้ความสำคัญมาก
ฝนเชื่อว่าในตลาดแห่งนี้ stock selection อย่างเดียวอาจจะไม่เพียงพอ

องค์ความรู้ที่สำคัญไม่แพ้กันคือ money management และ risk management
ฝนยังไม่ค่อยเข้าใจและยังไม่สามารถประยุกต์ใช้ในเชิงปฏิบัติได้ค่ะ
เช่นการกระจายการถือครอง assets การจัดการความเสี่ยง ฝนยังทำไม่เป็น ^^"

ถ้าท่าน Muffin กรุณา ท่านอยู่แห่งหนตำบลใด จะขอตามไปเรียนค่ะ
เปิดโลกทัศน์การลงทุนของฝนให้กว้างขึ้นค่ะ :pray:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
กระทิงแดง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

อ้าวพี่ bank กำลังจะมาตอบอยู่พอดี เห็นมาตั้งแต่กลางวันแล้วครับ
ไม่ว่างจะมาคุยด้วยกันซักที นานๆเจอกันที คิดถึงเหมือนกันนะเนี่ยะ

ผมว่า money management นี้กว้างมากนะครับ ที่จะให้เป็นแนว VI หรือไม่ก็ได้

อาจหมายถึง การกระจายความเสี่ยง ที่จะจัดสรร port การลงทุน ในหุ้น ในตราสารหนี้ ในกองทุน ถือเงินสดบ้าง
อาจหมายถึง การ focus หุ้น 100% ในหุ้น 1-3 ตัวก็เป็นได้ เพื่อที่จะได้ผลตอบแทนที่สมน้ำสมเนื้อกับความเสี่ยง
สำหรับบางคน อาจหมายถึง ถึงหุ้นประมาณ 10 ตัวเพื่อกระจายความเสี่ยง ก็เป็นได้
อาจหมายถึง การถือเงินสด จนถึงจังหวะการลงทุนที่มี MOS มากๆ ก็น่าจะได้
อาจหมายถึง การ switch ตัวในหุ้น เมือเราหาหุ้นตัวใหม่ที่ มีความเป็นไปได้ที่จะให้ผลตอบแทนมากกว่า
อาจหมายถึง การขายหุ้นทิ้ง หรือ short against port ในจังหวะหุ้นที่มีความไม่แน่นอนสูง เพื่อหว้งไปซื้อถูกในอนาคต ก็ได้

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมว่า ทุกอย่าง ก็มุ่งสู่จุดหมายเดียวกัน คือ
พยายามบริหาร port ของตัวเองให้ไม่เครียด และเข้ากับ style การลงทุนของตัวเอง และ
พยายามรักษาเงินต้น เพื่อที่จะลงทุนต่อในอนาคต เมื่อเห็นโอกาส

เหมือนกับ buffett ที่บอกว่า กฎของเขาคือห้ามขาดทุน
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
picatos

โพสต์ที่ 10

ผมว่าที่ มด เค้าไม่มาตอบ เพราะ เค้าไม่เข้าใจเปล่าครับว่ามันหมายถึงอะไร รึเปล่าครับ หรือไม่ก็สอบถามผิดช่องทาง

ผมเข้าใจว่า สาเหตุที่ มด เค้าต้องตัดแนวทางการลงทุนแนวอื่นออกจากเว็บ เพราะ ทีมงานรู้แต่เรื่อง vi แล้วก็ไม่ค่อยได้เข้าไปทำการดูแลห้องอื่นๆ ครั้นพอมีปัญหาทะเลาะกันในการลงทุนสไตล์อื่น mod ก็งงไม่รู้จะดูแลยังไง

เข้าใจว่า ที่ต้องตัดการลงทุนแนวอื่นๆ ออกไม่ใช่ว่าไม่เห็นด้วย น่าจะเป็นเพราะ ไม่มีปัญญาและทีมงานดูแล อีกทั้งจำนวนสมาชิกที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทำให้งานเยอะขึ้นเรื่อยๆ ยิ่ง มด ยาก เลยตัดปัญญาโดย ตัดสิ่งที่เกินออกจากวัตถุประสงค์ตั้งต้นของเว็บมั้ง

อย่างพี่bank ยกเรื่อง money management ขึ้นมา ผมยังงงว่ามันคืออะไร ผมว่า มด เค้าอาจจะต้องเรียกประชุมใหญ่ ให้คนมา present ถึงค่อยเข้าใจว่ามันคืออะไร ถึงจะตอบคำถามพี่ได้
:lol:
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

เอ่อ... ฝนเข้าใจว่าหลักการจัดการการเงิน money management เป็นภาพใหญ่

เหมือนเรามองโลก ลงมาเป็นประเทศ ลงมาเป็นจังหวัด และ อำเภอตามลำดับ
ภาพใหญ่คือ money management จัดการกับพอร์ตของเราอย่างไร
เช่น ณ.ความเสี่ยงที่หุ้นราคาสูง มันจะมี risk premium มากขึ้นเพราะตัวแปรหนึ่งในนั้นคือ bond yield
อาจจะแบ่งไปที่สินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงต่ำลง

ฝนเข้าใจว่า money management เป็นภาพใหญ่ของการบริหารพอร์ต
ส่วน stock selection ภาพเล็กเสี้ยวหนึ่งหากสินทรัพย์ที่เราเลือกคือหุ้นที่เราลงทุน

หลักการของ money management
คือ จัดการพอร์ต ให้ได้ผลตอบแทนพอประมาณ บนความเสี่ยงที่จำกัด

fundamental เป็นส่วนหนึ่งของ stock seletion
หากแต่ว่า ณ.ราคาหุ้นที่ overvalue และมี risk premium มากเราคงไม่จำเป็นต้องถือหุ้น 100% ตลอดเวลา
แล้วเราจะถือครองอะไร ด้วยความเสี่ยงไม่มากและผลตอบแทนพอสมควร
ตรงนี้คือหลักของ money management รึเปล่าคะ

รอพี่ๆมาให้ความรู้ ^^

ขอบคุณค่ะ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ผมว่าหัวข้อเรื่องการบริหารจัดการเงิน เป็นหัวข้อกว้าง ๆ ประเด็นสำคัญ ผมว่าไม่น่าจะติดใจในหัวข้อแต่เนื้อหาต่างหาก ที่เนื้อหาสาระอาจออกมาต่างกันได้มาก ซึ่งแม้ส่วนตัวผมเองก็ยังมีความเชื่อขัดแย้งกับกูรูทางการเงินหลายคน ดังนั้นถ้าบอกหลักการกว้าง ๆ และหลักเหตุผลน่าจะดี แต่ถ้าให้ยึดติดกับความเชื่อใด ๆ อาจสร้างความเชื่อที่ผิด ๆ ได้

ยังไงก็อยากให้วิจารณ์ในนี้ดูเลย ดีไหมครับ แล้วเดี๋ยว mod เขาคงตัดสินใจเองว่า ok ไหม
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

Pn3um0n1a เขียน:จริงๆ ก็เห็นมานาน

บางกระทู้ VI ยังแสดงความเห็นว่า บางครั้งก็ไม่ใช่เรื่องฉลาดที่จะถือหุ้น 100%

ทำไม mod ต้องตอบคะ เขาถาม mod โดยตรงหรือคะ แค่แสดงความเห็นไม่ใช่คำถามนี่นา
picatos

โพสต์ที่ 14

Fon^^ เขียน:เอ่อ... ฝนเข้าใจว่าหลักการจัดการการเงิน money management เป็นภาพใหญ่

เหมือนเรามองโลก ลงมาเป็นประเทศ ลงมาเป็นจังหวัด และ อำเภอตามลำดับ
ภาพใหญ่คือ money management จัดการกับพอร์ตของเราอย่างไร
เช่น ณ.ความเสี่ยงที่หุ้นราคาสูง มันจะมี risk premium มากขึ้นเพราะตัวแปรหนึ่งในนั้นคือ bond yield
อาจจะแบ่งไปที่สินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงต่ำลง

ฝนเข้าใจว่า money management เป็นภาพใหญ่ของการบริหารพอร์ต
ส่วน stock selection ภาพเล็กเสี้ยวหนึ่งหากสินทรัพย์ที่เราเลือกคือหุ้นที่เราลงทุน

คือ จัดการพอร์ต ให้ได้ผลตอบแทนพอประมาณ บนความเสี่ยงที่จำกัด

fundamental เป็นส่วนหนึ่งของ stock seletion
หากแต่ว่า ณ.ราคาหุ้นที่ overvalue และมี risk premium มากเราคงไม่จำเป็นต้องถือหุ้น 100% ตลอดเวลา
แล้วเราจะถือครองอะไร ด้วยความเสี่ยงไม่มากและผลตอบแทนพอสมควร
ตรงนี้คือหลักของ money management รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ
ปกติถ้าหุ้น Overvalue ผมว่า VI ส่วนใหญ่ก็คงจะขายหุ้นทิ้งกันนะ... ยกเว้นเสียแต่ว่า... ขนาดพอร์ตจะใหญ่มากๆ แบบ บัฟเฟต และกลยุทธขายทำกำไรใช้ไม่ได้ เลยถูกบังคับให้ถือหุ้นแบบไม่ขายซะ... แต่ที่ขายได้ก็ขายก็ขายมั้งครับ... เท่าที่เห็น...

ส่วนเรื่อง Risk Premium ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เป็นแนวคิดของพวกทฤษฎีการเงินสมัยใหม่ ที่เชื่อเรื่องตลาดมีประสิทธิภาพ CAPM, Beta, Alpha, Correlation, Systematic Risk, Random Walk, Martingale Property, Diffusion Equation, Stochastic Differential Equation bla bla bla ไปจนถึงภาษาอะไรบ้างอย่างที่เราฟังแล้วเราเข้าใจยากขึ้่นเรื่อยๆ มีแต่สมการคณิตศาสตร์ที่พวก Ph.D. ทางด้านฟิสิกส์ เข้าใจกัน...

ผมว่าแนวคิดดังกล่าวนี้ ช่างขัดแย้งกับ แนวคิดของ VI เหลือเกิน... เพราะ VI มองว่าความเสี่ยงง่ายๆ 2 เรื่อง (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) คือ 1. ความเสี่ยงจากการไม่รู้ไม่เข้าใจกิจการ 2. เมื่อ MOS ยิ่งสูงขึ้น ความเสี่ยงย่อมลดลง ในขณะที่อีกด้านเชื่อว่า ยิ่งความแปรปวนผันผวนสูงขึ้น ความเสี่ยงยิ่งมีมากขึ้น

ความขัดแย้งดังกล่าวจะทำให้เกิด dilemma ขึ้นตอนที่หุ้นตกว่า... ยิ่งหุ้นตกเร็วๆ แรงๆ VI จะมองว่าความเสี่ยงจะลดลงจาก MOS ที่สูงขึ้น และ Upside จะสูงขึ้นจากราคาที่ลดลง ส่งผลให้ Return over Risk สูงขึ้นเรื่อยๆ เป็นผลให้ VI มีแนวโน้มที่จะขายหุ้นตัวอื่น มาซื้อหุ้นตัวที่ตก

ในขณะที่ในสถานการณ์เดียวกัน พวก Efficient Market จะมองว่าหุ้นที่ตกเร็วและแรงจะทำให้ค่าความผันผวนสูงขึ้น ซึ่งหมายถึงความเสี่ยงที่สูงขึ้นตามมา จึงควรขายหุ้นดังกล่าว เพราะ ความเสี่ยงที่สูงขึ้น ทำให้อรรถประโยชน์ของนักลงทุนหลุดจากดุลยภาพ ต้องขายหุ้นที่ความเสี่ยงสูงขึ้นออกไป ปรับสินทรัพย์โดยรวมเพื่อ Maximize Utility ใหม่

สรุปจะว่ายังไงดีล่ะ... สมมติฐานมันไม่เหมือนกัน... สมการที่ derive ออกมาก็ไม่เหมือนกัน... ถ้าจะถกสุดท้ายก็กลับไปถกกันที่ความเชื่อในสมมติฐาน... ซึ่งเรื่องยาวแน่ๆ ครับ...

แต่ที่ผมรู้สึก คือ ถ้าเราเข้าใจต้นตอถึงแนวคิดของ VI กับพวก Modern Portfolio Theory แล้ว... เราจะเห็นได้ชัดครับ... ว่าแนวคิดมันช่างต่างกันแบบ สุดขั้วครับ... เถียงไป ร้อย ปี ก็ไม่จบครับ... คล้ายๆ กับปัญหาที่ถามว่า ไก่ กับ ไข่ อะไรเกิดก่อนกัน...
oatty

โพสต์ที่ 15

Muffin เขียน:เห็นมีอยู่เต็มบอร์ดเลยครับ
บางส่วนมีบทความดีๆเรือ่ง money management อยู่ในห้อง เทคนิค แต่โดนลบไปแล้ว

จริงๆ money management ไม่ใช่เรื่องเทคนิคนะครับ
คำถามของผมก็คือ ตกลงเป็นคำถามที่ valid หรือเปล่าครับ ถ้าดูดีๆ ถามกันเต็มบอร์ดเลยครับ
น้องแบงค์ครับ มันถูกลบเพราะมันไปอยู่ในห้องเทคนิค คงต้องถามคนตั้งกระทู้แล้วล่ะว่า ทำไมถึงไปตั้งในห้องนั้น หรือคนตั้งคิดว่ามันเป็นเทคนิคไปเอง
Pn3um0n1a เขียน:จริงๆ ก็เห็นมานาน

หมอกันต์ครับ mod ไม่ได้มีหน้าที่มาตอบคำถามตลอดเวลาหรอก 555 ต้องทำอย่างอื่นด้วย จะหาเวลาไปตีแบดยังไม่มีเลย
Muffin เขียน:งั้นผมถือว่า ไม่ valid แล้วกันครับ
ถ้าคุณ picatos อยากทราบ ก็ไปคุยกันที่อื่นแล้วกันครับ
อ้าว มาตั้งกระทู้ให้อยาก แล้วจากไปซะงั้น :D

ว่าง ๆ ก็มาตั้งกระทู้ใหม่แล้วกัน เอาสิ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
densin

โพสต์ที่ 16

ปัญหาเดิมๆของwebนี้ ไม่มีกฏบอกกล่าวชัดเจน
พอมีคนโพสก็ใช้วิธีลบ
คนโพสย่อมคิดว่าตัวเองไม่ผิดอะไร (ไม่งั้นคงไม่โพส) ก็จะงอนหายหน้าไป

ถ้าเฮียMuffin ทำใจได้ไม่แคร์สื่อ ไม่สนว่าจะโดนลบไหม ถึงโดนลบก็อย่าคิดมาก
ก็โพสไปเถอะครับ โพสแล้วมีผลดี คงไม่มีใครกล้าลบ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 17

Fon^^ เขียน:เอ่อ... ฝนเข้าใจว่าหลักการจัดการการเงิน money management เป็นภาพใหญ่

ขอบคุณค่ะ
ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยน่าจะดี :D

พี่คิดว่าหลักการลงทุนแบบ VI นี่ มันครอบคลุมสิ่งที่เราเรียกว่า risk ทั้งหมดแล้ว มันเป็นไงครับ

ก็ทาง vi เรามีสิ่งที่เรียกว่า MOS อยู่ บวกกับเราเลือกซื้อหุ้นที่เราเข้าใจดีมากๆแล้วเท่านั้น ดังนั้นพี่คิดว่าแค่หลักง่ายๆ 2 ข้อนี้ ก็ครอบคลุมความเสี่ยงทาง vi ได้ทั้งหมด

แต่ที่หมอฝนยังเป็นห่วงเรื่องความเสี่ยง พี่คิดว่ามันเป็นความเสี่ยงที่อยู่นอกกรอบของการลงทุนแบบ vi เช่นความเสี่ยงเกี่ยวกับสภาพเศรษฐกิจ ความเสี่ยงเกี่ยวกับสถานการณ์ทางการเมือง etc. ซึ่งความเสี่ยงต่างๆเหล่านี้ จะมีผลมากกับ"ราคา" ของหุ้นที่เราถือ แต่จะส่งผลน้อยกับ "มูลค่า" ของหุ้นที่เราถือ แต่ vi เรา focus เฉพาะมูลค่าของกิจการ ดังนั้นผลการขาดทุนทางบัญชีใน port ไม่ได้มีสาระสำคัญในทาง vi เราครับ

คิดไปคิดมา ที่ผมเขียนนี่ อาจจะสื่อความหมายได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อ่านไปอ่านมา ที่ picatos เขียน ตรงใจผมมากกว่าที่ผมเขียนเองซะอีก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 18

densin เขียน:ปัญหาเดิมๆของwebนี้ ไม่มีกฏบอกกล่าวชัดเจน
คนโพสย่อมคิดว่าตัวเองไม่ผิดอะไร (ไม่งั้นคงไม่โพส) ก็จะงอนหายหน้าไป

ถ้าเฮียMuffin ทำใจได้ไม่แคร์สื่อ ไม่สนว่าจะโดนลบไหม ถึงโดนลบก็อย่าคิดมาก
ก็โพสไปเถอะครับ โพสแล้วมีผลดี คงไม่มีใครกล้าลบ
ถ้าจะเอากันให้ชัดเจน เกรงว่าจะต้องเขียนกันยาว แปะกัน 10 หน้าก็ไม่จบ ที่สำคัญ แล้วใครจะเขียนครับ แทนที่จะแก้ที่เว็บ แก้ที่สมาชิกก่อนง่ายกว่ามั้ยครับ

การโพสแล้วโดนลบ เป็นเรื่องธรรมดา เป็นวิจารณญาณของ mod แต่ละคน โดนลบ ก็ลองโพสใหม่สิครับ จะไปงอนกันทำไม โตๆกันแล้วครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
densin

โพสต์ที่ 19

newbie_12 เขียน:
densin เขียน:ปัญหาเดิมๆของwebนี้ ไม่มีกฏบอกกล่าวชัดเจน

ถ้าจะเอากันให้ชัดเจน เกรงว่าจะต้องเขียนกันยาว แปะกัน 10 หน้าก็ไม่จบ ที่สำคัญ แล้วใครจะเขียนครับ แทนที่จะแก้ที่เว็บ แก้ที่สมาชิกก่อนง่ายกว่ามั้ยครับ

การโพสแล้วโดนลบ เป็นเรื่องธรรมดา เป็นวิจารณญาณของ mod แต่ละคน โดนลบ ก็ลองโพสใหม่สิครับ จะไปงอนกันทำไม โตๆกันแล้วครับ
แก้ที่สมาชิกยากกว่าครับ เพราะจำนวนมันเยอะกว่า
วิจารณญาณของ modมันไม่แน่ไม่นอน ลบแบบไม่บอกเหมือนยิงก่อนเตือน
สุดท้าย สร้างความเคืองใจหลายคนจนไปนินทาที่อื่น
อันนี้ที่เกิดขึ้นจริงๆ จะไปห้ามคนเหล่านั้นงอนยากนะ ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเรา

แต่ถ้ามีกฏแล้วยังทำ ก็ลบๆไป งอนก็ไม่ต้องสนเพราะเตือนแล้ว
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Muffin

โพสต์ที่ 20

ไม่ได้งอนครับ
แล้วก็ไม่ได้มีเหตุอะไรจะต้องงอนครับ

ผมถามดีๆครับ
ถ้าิคิดว่าไม่ใช่ก็ไม่ใช่ครับก็ไม่ได้ว่าอะไรเลยครับ
ไม่งั้นผมจะถามทำไมครับ

สำหรับเรื่องโตๆกันแล้ว....
ผมว่า...คงไม่ต้องพูดแล้วครับ

ก่อนที่จะพูดอะไรให้คิดดีๆนะครับ

คนเข้ามาแชร์ทุกคนเขาได้อะไรจากตรงนี้บ้างผมpostมาตั้งแต่ปี2004
มีอะไรก็ยินดีจะแชร์
อะไรที่หมิ่นเหม่ผมก็ถามด้วยมารยาทเสมอ
พี่ๆผมก็เคารพเสมอและน้องๆผมก็เคารพเสมอครับ
เล่นฟุตบอลในสนามก็ต้องเคารพกรรมการครับ
และสำหรับผู้เล่นก็ขอให้เคารพซึ่งกันและกันด้วย

ถ้าเห็นว่าการถามตรงๆแบบนี้เพราะเห็นว่ามีน้องๆที่น่าจะเสียตังค์อยู่เยอะเพราะไม่เข้าใจหลักการลงทุนและยังมีประสบการณ์น้อยมาุุถามกัน
แล้วผมถามว่าโพสต์ได้ไหมด้วยใจบริสุทธ์ครับ

ถ้าmodคิดว่ากระทู้นี้ผมทำอะไรผิดกฎตรงไหนก็ลบไปเลยครับ
รวมทั้งถ้าคิดว่าสร้างความแตกแยกก็ลบไปเลยครับ

เราคบกันเพราะหุ้น..มันเป็นเรื่องผลประโยชน์และหลายคนก็มีผลประโยชน์ทับซ้อน
ผมจึงหลีกเลี่ยงที่จะโพสต์ระบุตัวหุ้นมาตลอดโพยเฉพาะตัวที่ผมมีอยู่หรือดูอยู่
รวมทั้งพยายามใส่ความเห็นให้กระชับที่สุดเพื่อหลีกเลี่ยงการเข้าใจผิด

คนคบกันเป็นเพื่อนกันก็ผิดใจกันได้...คนเป็นพี่น้องกันก็ผิดใจกันได้
คนคบกันในวงหุ้นให้คุยกันนานๆ
ถ้าสิ่งที่ผมเคยเตือนไม่ว่าจะในวงนอกวง...มันสร้างศัตรูมากกว่ามิตรก็ขออภัยครับ
ตัวผมเองไม่ใช่แค่นักลงทุนแต่เป็นครูบาอาจารย์ด้วย
ขออภัยModและเพื่อนๆที่อาจจะไม่สบายใจเพราะกระทู้ครับ
ผมยินดีเรียนรู้ในความแตกต่างอยู่เสมอครับและเคารพความแตกต่างนั้นด้วย
Muffin

โพสต์ที่ 21

เอาเป็นว่าผมเอาสัมมนาดีๆมาฝากแล้วกันครับ

คนสอนมีคนหนึ่งเป็นคนไทยด้วยครับสอนอยูที่UofMemphisมาหลายปี
เรื่องเทรดเป็นวิชาการนะครับ
ขอให้เปิดกว้าง

ถ้าใครเห็นว่ามีประโยชน์ก็เห็นว่าควรไปครับ
อาจจะไม่ใช่เรื่องVIแต่ว่าเห็นว่ามีประโยชน์ครับ

ผมขออนุญาตจำศีลนะครับ
http://www.ntusgxcfe.ntu.edu.sg/images/ ... rading.pdf

สัมมนาที่สิงคโปร์นะครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 22

ผมคิดอยู่นาน ว่าจะตอบกระทู้พี่ muffin ยังไงดี
เพราะว่า ยังไม่เข้าใจเจตนาว่า พี่ถาม หมายถึง mod หรือว่า ถามหาความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับ

เพราะจริงๆแล้ว ในเรื่อง money management ผมว่าเป็นสิ่งที่น่าสนใจครับ

เพราะ เซียนที่ผมรู้จักนั้น บอกว่า การลงทุนนอกจากรู้พื้นฐานของหุ้นแล้ว
การรู้จัก fundflow ,asset allocation ก็ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน
ส่วนเทคนิคอลนั้น ขอไม่พูดถึงนะครับ เพราะเป็นข้อตกลงกันอยู่แล้ว

และในความเป็นจริงเรื่อง money management ก็ไม่ได้อยู่ในกฎข้อห้ามครับ

ผมนั้นเคารพพี่ muffin เสมอ โดยดูจากความที่เป็นผู้ใหญ่
นอกจากเป็นผู้ที่อาวุโสกว่าผม ทั้งความรู้ และความมีเหตุผลก็น่าเคารพอย่างแท้จริง
ขอบคุณที่พี่ช่วยเข้ามาชี้แนะนะครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Muffin

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณpicatosที่ชี้แจงครับ
ขอบคุณหมอเคด้วยครับหมอเคก็รู้จักผมดี..ก็รู้ว่าผมเป็นคนยังไง

ขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยมาเป็นกรรมการสนามนี้ให้แบบไม่ได้ค่าตัวกรรมการนะครับ
ส่วนผู้เล่นก็ให้มีน้ำใจนักกีฬากันมากๆนะครับ
อย่าชักปืนแบบทีมนครปฐมครับ

ขอให้โชคดีกับการลงทุนครับ
สัมมนาที่แปะไว้ตัวผมเองอยากไปมาก
แต่ติดงานใหญ่ครับไปไม่ได้
picatos

โพสต์ที่ 24

Muffin เขียน:...
คนคบกันเป็นเพื่อนกันก็ผิดใจกันได้...คนเป็นพี่น้องกันก็ผิดใจกันได้
คนคบกันในวงหุ้นให้คุยกันนานๆ
ถ้าสิ่งที่ผมเคยเตือนไม่ว่าจะในวงนอกวง...มันสร้างศัตรูมากกว่ามิตรก็ขออภัยครับ
ตัวผมเองไม่ใช่แค่นักลงทุนแต่เป็นครูบาอาจารย์ด้วย
ขออภัยModและเพื่อนๆที่อาจจะไม่สบายใจเพราะกระทู้ครับ
ผมยินดีเรียนรู้ในความแตกต่างอยู่เสมอครับและเคารพความแตกต่างนั้นด้วย
:cool: :cool: :cool:

พี่แบงค์นี่หล่อทั้งตัวจริง หล่อทั้งคำพูดมากๆ ครับ...

นับถือๆ...
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 25

kongkang เขียน:

ทำไม mod ต้องตอบคะ เขาถาม mod โดยตรงหรือคะ แค่แสดงความเห็นไม่ใช่คำถามนี่นา
ผมแบ่งประโยคผิดครับ ขอโทษนะฮ้าาาาวฟ

mod ไม่ตอบ... (กระทู้นี้) ผมว่า valid 555

ขออภัยอีกครั้งครับ คงพอช่วยให้ชัดเจนขึ้น
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 26

เอาอีกที กลัวโดนดุอีก ขอขยายความ

mod ไม่ตอบ... (กระทู้นี้ ซึ่งผมอนุมานจากหัวข้อว่าเป็นคำถามถึงผู้ดูแลระบบ) ผม(จึงคิด)ว่า(คำนี้) valid (ในเวบนี็) 555

ขออภัยอีกครั้งครับ
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 27

Pn3um0n1a เขียน:เอาอีกที กลัวโดนดุอีก ขอขยายความ

mod ไม่ตอบ... (กระทู้นี้ ซึ่งผมอนุมานจากหัวข้อว่าเป็นคำถามถึงผู้ดูแลระบบ) ผม(จึงคิด)ว่า(คำนี้) valid (ในเวบนี็) 555

ขออภัยอีกครั้งครับ
ถ้าจะกลัวโดนดุจริง... :lovl: :lovl: :lovl:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 28

ขอย้ายไปอยู่ในห้องการลงทุนอื่นๆนะครับ เพราะในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า แนวคิดของน้องแบงค์ เจ้าของกระทู้ไม่มีอะไร เพียงแต่ขอความชัดเจนในขอบเขตของการโพสท์เท่านั้นเอง
ส่วนทีมmodก็อย่างที่ตี่บอกว่าไม่มีความรอบรู้ในเรื่องนี้ และ เหมือนกับพี่กะละมังโพสท์ ว่าขอบเขตในเรื่องนี้มันกว้างมาก ไม่รูว่ากรอบมันอยู่ตรงไหน แต่เนื่องด้วยผมคิดว่า ประโยชน์ในกระทู้นี้มีพอสมควร จึงขอย้ายไปห้องเศรษฐศาสตร์ให้คนมีความรู้เรื่องนี้มาแลกเปลี่ยนความคิดกันนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 29

เดี๋ยวผมลองเขียนในทู้ที่ผมเขียนที่ห้องอื่นดูครับ
เกี่ยวกับ Money Management แบบต่างๆ
แต่เนื้อหาคงไม่ละเอียด หรืออาจมีความคิดแปลกๆหน่อย :mrgreen:

จะได้เช็คเรื่องนี้ไปด้วยในตัวครับ
โพสต์โพสต์