มีใครยังคิดว่า ครึ่งปีหลัง ตลาดหุ้นจะเป็นขาขึ้นบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

มีใครยังคิดว่า ครึ่งปีหลัง ตลาดหุ้นจะเป็นขาขึ้นบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เมื่อปีที่แล้ว ครึ่งปีหลัง ตลาดวิ่งขึ้นม้วนเดียวจบ หุ้นเกือบทั้งตลาดขึ้นเกือบหมด ทั้ง VI ทั้ง หุ้นปั่น หุ้นเน่า ขึ้นเกือบหมด

เมื่อปลายปี ก็มีแต่ความหวัง january effect เศรษฐกิจขาขึ้น พอปีใหม่มา ตลาดก็ลงอย่างเดียวเลย

แต่ก็ยังเห็นบทวิเคราะห์ ตามที่ต่างๆ ยังหวังว่า ตลาดครึ่งปีหลังจะกลับมาสดใสเหมือนเดิม ผมว่าน่าจะมีหลายท่านคิดแบบนั้น รวมทั้งผมก็ยังหวังลึกๆว่า ครึ่งปีหลังน่าจะดีขึ้น

มีท่านใดคิดว่าครึ่งปีหลังจะขึ้นม้วนเดียวแบบคราวที่แล้วมั๊ยครับ

แล้วมีท่านใด คิดว่าตลาดหุ้นจะตกจนไปถึงสิ้นปีใหมครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

คิดว่าครึ่งปีหลังขึ้นแน่นอนครับ เหตุผลที่คิดแบบนั้น เพราะถ้าค่อยๆลง ไปถึงปลายปี ต่างชาติต้องค่อยๆทยอยขาย และหลอกล่อให้คนไทยซื้อ

แต่ดูเหมือนต่างชาติตั้งใจทุบ ทุบ ทุบ เพื่อให้ทุกคนเชื่อว่า ว่าจะต้องลงไปอีก ผลคือ เมื่อทุกคนเริ่มขายตาม

ก็จะเกิดแรงเหวี่ยงให้มีการขายมากขึ้น อย่างวันนี้ ต่างชาติ ขายแค่ 3 พันล้าน แต่ดัชนีลบกระฉูดเลย

ซึ่งเมื่อไปดูตัวที่มีผลต่อดัชนีแล้วแปลกใจมาก เพราะ 10 ตัวที่มีผลต่อดัชนี ทำให้ดัชนี ลบแค่ 6 - 7 จุด แต่ ดัชนีรวมลด เกือบ 30 จุด

แสดงว่า คนเริ่มเชื่อแล้วว่าลงต่อ ก็เลยขาย ทำให้หุ้นลบทั่วกระดาน

ช่วงนี้คงต้องลงไปอีกนิด

และเมื่อมีข่าวดี ซึ่งน่าจะตามหลังมาจากต่างชาติเข้าซื้อ โบรกเกอร์ก็จะไปขุดข่าวดีมาพูด แต่รายย่อยก็ยังไม่แน่ใจ

ถ้าจะให้ขึ้น ต่างชาติก็ไล่ต่อ ผลคือ รายย่อยเริ่มตาม

ปลายปี หุ้นก็ขึ้น

อิอิ
เพื่อนพูห์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมไม่หวังว่าจะเป็นขาขึ้นกระทิงดุเหมือนปีที่ผ่านมา เพราะ 10 ปี น่าจะมีแค่หนเดียว แต่คิดว่ายังไม่ใช่ขาลง แต่จะแกว่งขึ้นๆ ลงๆ ไปอีก 2-3 ปี
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอยกมือเชื่อว่าหุ้นจะขึ้นด้วยคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ

โพสต์ที่ 5

ขึ้นครับ แต่ไม่เหมือนปีที่แล้วครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

ถ้าจีนฟองสบ่แตก FED ต้องขึ้นดอกเบี้ยหลายครั้งเพื่อสกัดเงินเฟ้อ ราคาน้ำมันทรงตัวในระดับสงต่อเนื่อง เงินบาทอ่อนค่า เราคงได้เห็นห้นตกอย่างต่อเนื่องแน่ครับ

แต่ถ้าจีนสามารถลดอัตราการเติบโตได้ดี เงินเฟ้อที่สหรัฐไม่รนแรง ราคาน้ำมันลดลง ห้นคงปรับตัวขึ้นได้ครับ แต่คงไม่รนแรง

ทางที่ดีอย่าประมาทครับ ไม่ว่าห้นจะขึ้น หรือลง
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

พี่เชิดคับ ผมกลับคิดว่าจีนจะไม่เกิดฟองสบู่แตก นี่เป็นความเชื่อของผมเองนะคับ โปรดพิจารณา ผมคิดว่าจีนได้บทเรียนจากผู้อื่นแล้ว (คือไทยนั่นเอง) คงไม่ยอมให้เกิดฟองสบู่แบบเดียวกับไทยแน่นอน สังเกตเริ่มมีมาตรการออกมาแล้ว เพราะการเมืองของจีนไม่ใช่ประชาธิปไตย มาตรการต่างจะเร็วกว่าไทยและยิ่งเห็นบทเรียน การเกิดวิกฤติจากอสังหาริมทรัพย์ของไทยมาแล้วด้วย ผมว่าจีนต้องมีอีกหลายมาตรการออกมาแน่ แต่ว่าถึงจีนจะไม่เกิดวิกฤติ แต่ก็จะมีผลกระทบจากมาตรการที่จีนออกมาแน่ เพราะจีนตัวใหญ่ เคลื่อนไหวย่อมเสียงดังแน่นอน
ละอ่อนหัดวิเคราะห์
ล็อคหัวข้อ