การจัดพอร์ทของ VI(ลูก) VS. Speculator(พ่อ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
porzilla
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การจัดพอร์ทของ VI(ลูก) VS. Speculator(พ่อ)

โพสต์ที่ 1

ปัญหาของผมที่ลงทุนในแนวทางVIก็คือ...ต้องลงทุน100เปอเซนต์อยู่ตลอดเวลา เพื่อเป้าหมายที่จะได้ผลตอบแทนเฉลี่ยแบบทบต้น10-15เปอเซนต์ต่อปีต่อเนื่องยาวนาน แต่สำหรับSpeculatorนั้นสามารถปรับพอร์ทได้ตลอดเวลา อย่างพ่อผมซึ่งเป็นSpeculatorมา30ปีแล้ว บางปีนั้นอาจลงทุนแค่20เปอเซนต์ของเงินที่สามารถนำมาซื้อลงทุนได้ บางปีก็ซื้อ50เปอเซนต์ บางปีก็100เปอเซนต์ อยู่ที่ว่าแกจะคิดว่าตลาดสามารถไปได้มั้ย ส่วนผลตอบแทน จากดูการจดบันทึกผลตอบแทนก็กำไรสลับกับขาดทุนมาตลอด แต่กำไรจะมากกว่า คำนวนแล้วกำไรเฉลี่ยประมาณ8-10เปอเซนต์ต่อปีแบบไม่ทบต้น ของเงินที่สามารถนำมาซื้อลงทุนได้ไม่ว่าตลาดขาขึ้น หรือ ตลาดขาลง แล้วผมก็จะเจอพ่อแซวตลอดว่าว่า...เป็นไงหนุ่มVIพอตลาดขาลงก็ทำไรไม่ได้ สู้พ่อก็ไม่ได้ซื้อๆขายๆได้ ปรับพอร์ทได้ โดนกดดันอยู่ทุกวันว่าไปซื้อทำไม100เปอเซนต์ ซื้อแค่20-30เปอเซนต์ก็พอ เผื่อว่าตลาดลงจะได้ซื้อเพิ่ม ซื้อของถูก ผมก็เลยถามกลับว่าอ้าวป๊าถ้าช่วงนี้เป็นช่วงที่หุ้นที่ผมซื้อไว้วิ่งไปหามูลค่าที่เหมาะสมล่ะ จะทำยังไงจากที่น่าจะได้20เปอเซนต์ของ100เปอเซนต์ แต่กลับได้แค่20ของ20 สัดส่วนมันเทียบกันไม่ได้เลยนะ เรื่องนี้เถียงกันมา3-4ปีแล้วตั้งแต่ผมลงทุนใหม่ๆ ปัจจุบันก็ยังหาคำตอบไม่ได้ โดยส่วนตัวผมคิดว่าการลงทุนแบบSpeculatorนั้นก็ได้ ผลดี....แต่ไม่สามารถสร้างความมั่งคั่งให้อย่างมีนัยสำคัญต่อชีวิตได้ (Speculatorในที่นี้หมายถึง Speculatorที่ใช้fundamental และเครื่องมือทางสถิติ มาใช้ในการตัดสินใจลงทุนนะครับ แต่ไม่รวมถึง...พวกที่เล่นตามข่าว เขาว่าดีก็ซื้อตาม เขาว่าแย่ก็ขายโดยไม่รู้อะไรเลยนะครับ) เมื่อเช้าก็โดนกดดันอีกให้จัดพอร์ทใหม่ ก็เลยมาเขียนในเวปเผื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆในเวปจะมีมองมองดีๆมุมมองที่แตกต่าง
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

Re: การจัดพอร์ทของ VI(ลูก) VS. Speculator(พ่อ)

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม คุณพ่อคุณจัดว่า เป็น VI ใน คำจำกัดความ ของผม
ท่านได้สร้าง Know-how จากความรู้ที่ได้สะสมมานาน
ท่านมีวินัยเหนืออารมณ์ของตลาด
ท่านมีความพอเพียงในแต่ระยะของช่วงเวลา

ถ้าคุณเปลี่ยนความคิดใหม่ ว่านี่เป็น VI ประเภทหนึ่ง พยายามเรียนรู้จากท่าน
และ ตกผลึกทางความคิดจากประสพการณ์ที่คุณมีมา
สร้าง Value ของตัวคุณขึ้นมาให้เหมาะสมกับอุปนิสัย Strength & Weakness ของคุณเอง

ผมรับรองได้ว่าคุณจะประสบความสำเร็จได้ไม่แพ้คุณพ่อคุณเมื่ออายุเท่าๆกัน :B
ไม่มีใครเรียนแบบใครได้ทั้งหมดครับ แต่เราสามารถมี Value เท่าคนอื่นได้ถ้าเรามีความเชื่อมั่น
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: การจัดพอร์ทของ VI(ลูก) VS. Speculator(พ่อ)

โพสต์ที่ 3

VI ไม่จำเป็นจะต้องถือหุ้น 100% ตลอดเวลานะครับ จริงๆต้อง 150% ตลอดเวลา ล้อเล่นนะครับ :wall: :wall:

จริงๆแล้ว VI ถือเงินสดก็ได้ ถ้า ณ ตอนนั้น หาหุ้นที่ under value ไม่ได้แล้ว หรือ mos น้อยเต็มที

ปล ข้างบนเป็นทฤษฎีนะครับ ในทางปฏิบัติ ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า ส่วน port ผม ไม่เคยมีเงินสดเหลือ มา 4 ปีแล้วครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เปรียบเหมือนพ่อลูก 2 คนนั่งรถไฟจากหาดใหญ่ไปเชียงใหม่
พ่อ - เห็นมีกระต่ายนอนทับราง กลัวรถตกราง...ตรูโดดเลย กลิ้งๆหมุนๆ
ลูก - นั่งเฉยๆ
แต่รถไฟไม่ตกราง พ่อเนื้อตัวถลอกหัวโน ต้องนั่งรอขึ้นรถไฟขบวนถัดไป...เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ
ทว่าก็บางครั้งอาจจะมี กล่องระเบิด(เปรียบเป็นตลาดแคลช) พ่อก็โดนตามเคย ลูกนั่งเฉยๆ
ปรากฏว่าเป็นระเบิดตูม รถไฟตกราง พ่อรอด..ตัวถลอกหัวโน แต่ลูกฟื้นโรงบาล
VS เจ็บน้อยแต่เจ็บบ่อยๆ
VI ไม่ค่อยเจ็บแต่เจ็บทีหนัก

ในชีวิตจริง ผมคิดว่าคนลูกจะถึงเชียงใหม่ก่อน
โอกาสเจอระเบิดมีน้อย ไม่ควรเป็นเรื่องที่ทำให้จิตตก
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
porzilla

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำตอบทุกคำตอบที่แบ่งปัน ผมคิดว่าผมได้คำตอบที่ผมต้องการแล้ว :P
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

ผมไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ท่านจขกท. สอบถาม คือ อะไรกันแน่? ระหว่างหาวิธีการลงทุนที่เหนือกว่า หรือว่า วิธีจัดการความขัดแย้งระหว่างพ่อกับลูก

แต่สำหรับผมแล้ว... ผมปัญหาของผมที่ประสบกับตนเองมักจะเป็นข้อหลังมากกว่า...

สำหรับผมแล้ว... มันเป็นหน้าที่ของลูก ที่ต้องน้อมฟังความเห็นของบิดามารดา แม้ว่าความเห็นดังกล่าวเราจะไม่เห็นด้วย... เชื่อหรือไม่ ก็เรื่องหนึ่ง... แต่ที่สำคัญ คือ เราควรที่จะเจริญรักษาสติให้แข็งแรงเข้าไว้ เมื่อเรามีความเห็นที่ขัดแย้งกับบิดามารดา... ระมัดระวังอย่ากล่าวล่วงเกินบิดามารดาจนทำให้ท่านต้องเสียใจ... หากความเห็นของท่านเป็นความเห็นของท่านเป็นความเห็นที่ผิด และนำไปสู่ทุกข์ภัยที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต ผมจะพยายามพูดคุยกับท่านอย่างระมัดระวังอย่างถึงที่สุด ด้วยความปรารถนาดีที่มีต่อตัวท่าน

ในกรณีของคุณ...​ ผมจะพยายามทำความเข้าใจกับพ่อว่า แนวทางการลงทุนมีหลายแนว... เหมาะกับจริตคนที่แตกต่างกันไป... โดยนิสัยเราอาจจะไม่เหมาะกับวิธีการของคุณพ่อ... แต่เราก็เคารพและเห็นด้วยกับวิธีการของท่าน เพียงแต่มันอาจจะไม่เหมาะกับนิสัยเรา... และคงจะพยายามหาจุดร่วมที่น่าพอทำร่วมกันได้เพื่อช่วยส่งเสริมกันและกันครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
porzilla

โพสต์ที่ 7

เรื่องการลงทุนที่เหนือกว่าน่ะครับ การขัดแย้งอย่างจริงจังคงไม่มีครับ เพราะพอร์ทคนล่ะพอร์ทกัน ต่างคนต่างดูแลพอร์ทของตัวเองไป(เหมือนประมาณว่าข้าวร้านนี้อร่อยนะ ทำไมถึงไปกินร้านโน้นล่ะ) สงสัยผมคงเรียบเรียงใจความให้เข้าใจยาก แล้วตอนสร้างกระทู้ก็ขายของไปด้วยคุยกับลูกค้าด้วย...เลยพิมงงไปงงมาพิมผิดพิมถูก 555* และขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 8

porzilla เขียน:เรื่องการลงทุนที่เหนือกว่าน่ะครับ การขัดแย้งอย่างจริงจังคงไม่มีครับ เพราะพอร์ทคนล่ะพอร์ทกัน ต่างคนต่างดูแลพอร์ทของตัวเองไป(เหมือนประมาณว่าข้าวร้านนี้อร่อยนะ ทำไมถึงไปกินร้านโน้นล่ะ) สงสัยผมคงเรียบเรียงใจความให้เข้าใจยาก แล้วตอนสร้างกระทู้ก็ขายของไปด้วยคุยกับลูกค้าด้วย...เลยพิมงงไปงงมาพิมผิดพิมถูก 555* และขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
ถ้าเอาเรื่องเหนือว่า... ลองหา Research ที่ทำการทดสอบการใช้ Technical Analysis ให้คุณพ่อดูเยอะๆ ก็ได้ครับ...

มีคนทำ Research เรื่องนี้เยอะเหมือนกัน... ซึ่งเข้าใจว่าข้อสรุปก็คือ Technical ใช้ไม่ได้ผลในระยะยาว...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
san

โพสต์ที่ 9

porzilla เขียน:ปัญหาของผมที่ลงทุนในแนวทางVIก็คือ...ต้องลงทุน100เปอเซนต์อยู่ตลอดเวลา เพื่อเป้าหมายที่จะได้ผลตอบแทนเฉลี่ยแบบทบต้น10-15เปอเซนต์ต่อปีต่อเนื่องยาวนาน แต่สำหรับSpeculatorนั้นสามารถปรับพอร์ทได้ตลอดเวลา อย่างพ่อผมซึ่งเป็นSpeculatorมา30ปีแล้ว บางปีนั้นอาจลงทุนแค่20เปอเซนต์ของเงินที่สามารถนำมาซื้อลงทุนได้ บางปีก็ซื้อ50เปอเซนต์ บางปีก็100เปอเซนต์ อยู่ที่ว่าแกจะคิดว่าตลาดสามารถไปได้มั้ย ส่วนผลตอบแทน จากดูการจดบันทึกผลตอบแทนก็กำไรสลับกับขาดทุนมาตลอด แต่กำไรจะมากกว่า คำนวนแล้วกำไรเฉลี่ยประมาณ8-10เปอเซนต์ต่อปีแบบไม่ทบต้น ของเงินที่สามารถนำมาซื้อลงทุนได้ไม่ว่าตลาดขาขึ้น หรือ ตลาดขาลง แล้วผมก็จะเจอพ่อแซวตลอดว่าว่า...เป็นไงหนุ่มVIพอตลาดขาลงก็ทำไรไม่ได้ สู้พ่อก็ไม่ได้ซื้อๆขายๆได้ ปรับพอร์ทได้ โดนกดดันอยู่ทุกวันว่าไปซื้อทำไม100เปอเซนต์ ซื้อแค่20-30เปอเซนต์ก็พอ เผื่อว่าตลาดลงจะได้ซื้อเพิ่ม ซื้อของถูก ผมก็เลยถามกลับว่าอ้าวป๊าถ้าช่วงนี้เป็นช่วงที่หุ้นที่ผมซื้อไว้วิ่งไปหามูลค่าที่เหมาะสมล่ะ จะทำยังไงจากที่น่าจะได้20เปอเซนต์ของ100เปอเซนต์ แต่กลับได้แค่20ของ20 สัดส่วนมันเทียบกันไม่ได้เลยนะ เรื่องนี้เถียงกันมา3-4ปีแล้วตั้งแต่ผมลงทุนใหม่ๆ ปัจจุบันก็ยังหาคำตอบไม่ได้ โดยส่วนตัวผมคิดว่าการลงทุนแบบSpeculatorนั้นก็ได้ ผลดี....แต่ไม่สามารถสร้างความมั่งคั่งให้อย่างมีนัยสำคัญต่อชีวิตได้ (Speculatorในที่นี้หมายถึง Speculatorที่ใช้fundamental และเครื่องมือทางสถิติ มาใช้ในการตัดสินใจลงทุนนะครับ แต่ไม่รวมถึง...พวกที่เล่นตามข่าว เขาว่าดีก็ซื้อตาม เขาว่าแย่ก็ขายโดยไม่รู้อะไรเลยนะครับ) เมื่อเช้าก็โดนกดดันอีกให้จัดพอร์ทใหม่ ก็เลยมาเขียนในเวปเผื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆในเวปจะมีมองมองดีๆมุมมองที่แตกต่าง
ท่านลองเปลี่ยนมุมมอง หรือ วิธีคิดสิครับว่า

เงินสด ...... คือ หุ้น ประเภท นึง ที่มีปันผลเป็นดอกเบี้ย ในบางช่วงของเวลา หุ้นเงินสด ก็ดีนะครับ เพื่อรอเวลา.....ที่ดี

หวังว่าผมคงไม่ผิดนะครับ
: )
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 10

ไม่ว่าจะ ค้าหุ้น หรือว่า ลงทุน หุ้น
ถึงยังไงก็ดูบรรทัดสุดท้ายอยู่ดี ว่า กำไร หรือว่า ขาดทุน
เทียบกับตลาด แล้วเป็นไง

นอกนั้น ต่างคนต่างถนัด ไม่จำเป็นต้องเอาความคิดเราไปครอบงำใคร
ว่าแต่ เราทำอะไรที่ถนัด และได้ผล
อันนั้น สำคัญนะครับ

คนที่คิดว่าตัวเองเป็น VI เจ๊งเยอะแย่ะไป รวยก็เยอะแย่ะไป
คนที่คิดว่าตัวเองเป็น เทรดเดอร์ เจ๊งเยอะแย่ะไป รวยก็เยอะแย่ะไป

จริงๆแล้ว เราทำอะไรแล้วได้ผลดี ที่จับต้องกำไรได้จริงๆ ไม่ต้องฝัน เพ้อ
ตอบอันนี้ดีกว่านะครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อยู่ที่จริตคนมั้งครับ...

ไม่มีใครถูกผิด
chatree

โพสต์ที่ 12

1.ผมว่า VI ไม่จำเป็นต้องถือหุ้น 100% ถ้าไม่มีหุ้นที่มี mos มากๆให้ซื้อ

2.ลองเปรียบเทียบ return ว่าใครมากกว่ากัน

3.ชมป๊าไปเลยว่า ผมเป็นคนเก็งกำไรเค้าขาดทุนเต็มไปหมด มีป๊านี่แหละที่สามารถทำกำไรได้ ถ้าผมเก่งเท่าป๊าผมคงทำได้แบบป๊า แต่ผมไม่ไวเท่าป๊า ผมลงทุนแนวนี้จะปลอดภัยกว่าสำหรับผม
Chut53

โพสต์ที่ 13

การลงทุนแบบ VI นั้นยากในการเลือกหุ้นที่จะลงทุนได้ยาวๆ บางหุ้นมี MOS สูงแต่ลงทุนแล้ว 6 เดือนราคาก็ไม่ไปไหน หรือถือมาแล้ว 1 ปี ราคาที่ขึ้นมาสูงกลับลงไปที่เดิม ทำให้โอกาสเงินเติบโตลดลง

ส่วน VS นั้นมักลงทุนในช่วงที่หุ้นกำลังขึ้นซึ่งไม่เสียโอกาสในการรอคอย และยิ่งดีอีกถ้าหุ้นตัวที่ตามอยู่นั้นตกลงไปมากจนราคาถูกทำให้การลงทุนเป็นแบบ VI

มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน

ผมคิดว่าไม่มีอะไรถูกอะไรผิดครับ ผมเป็น VI แต่หุ้นบางตัวผมเป็น VS ครับ (VS ประมาณ 20% ของพอร์ต) และหุ้นหลายตัวจาก VS ก็กลายเป็น VI ที่ถือยาวๆแล้วได้กำไรมากครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

ส่วน VS นั้นมักลงทุนในช่วงที่หุ้นกำลังขึ้นซึ่งไม่เสียโอกาสในการรอคอย
มันเป็นแบบนั้นจริงเหรอครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
porzilla

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ คำตอบที่ผมได้มันรับSuccessจริงๆครับ ประมาณว่าMore satisfaction ผมคิดเล่นๆว่าถ้าผมได้ผลตอบแทน20เปอเซนต์แบบทบต้นเป็นเวลาติดต่อกัน20ปี ผมพอร์ทจะประมาณ128ล้าน ถ้าทำได้ตามนี้นะครับ ผมจะแบ่งเงินซัก20เปอเซนต์มาสร้างโรงเรียนคนจนผู้ด้อยโอกาสที่บ้านนอก โดยชื่อตึกจะใส่ชื่อพี่ๆ ที่มาคอมเม้นให้นี่แหล่ะ...ว่าเป็นผู้บริจาค ปล.ถ้าทำได้นะครับ 555*
slalom

โพสต์ที่ 16

ท่านลองเปลี่ยนมุมมอง หรือ วิธีคิดสิครับว่า

เงินสด ...... คือ หุ้น ประเภท นึง ที่มีปันผลเป็นดอกเบี้ย ในบางช่วงของเวลา หุ้นเงินสด ก็ดีนะครับ เพื่อรอเวลา.....ที่ดี
อ่านตรงประโยคข้างบน "เงินสดคือหุ้นประเภทนึง" ทำให้ผมนึกถึงบทความที่เคยอ่านจากคุณสุมาอี้ มุมมองอาจจะแตกต่างจากด้านบน

"ถ้าคุณเลือกถือเงินสด เท่ากับว่าคุณกำลังถือหุ้น PE 50 เท่าอยู่ (กรณีผลตอบแทนดอกเบี้ยเท่ากับ 2 เปอร์เซนต์) " ประมาณนี้นะครับ
เลยคิดว่าถือหุ้นในตลาดดีกว่า เลือกหุ้นดีๆ PE ซัก 8-15 เท่า
slalom

โพสต์ที่ 17

เจอแล้วครับ แนวคิดของคุณสุมาอี้ ลองอ่านดูน่าจะได้ประโยชน์และเข้าใจว่าทำไมเราควรถึอหุ้น 100% ตลอดเวลา
“วันนี้มีหุ้นอยู่ตัวหนึ่งมาแนะนำกัน หุ้นตัวนี้ราคาไม่เคยขยับไปไหนตั้งแต่มีตลาดหุ้นมา มี P/E ราว 50-100 เท่าในปัจจุบัน
จ่ายปันผล 1-2% ทุกปี ราคาหุ้นนิ่งสนิทติดต่อกันยาวนานสิบๆปี ได้อ่านแล้วถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะซื้อหุ้นตัวนี้ไหม? ..
ผมว่า ถ้าหุ้นตัวนี้มีอยู่จริงในตลาดเรา คงไม่มีนักลงทุนคนไหนอยากซื้อเก็บไว้
แต่ทราบหรือไม่ว่า นักลงทุนทุกคน รวมทั้งตัวคุณด้วย ชอบซื้อตัวนี้แถมบางคนซื้อบ่อยด้วย !
ขอเฉลย....
หุ้นตัวนี้ มีตัวย่อว่า CASH เป็นหุ้นที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในตลาด ไม่มีนักลงทุนคนไหนไม่เคยซื้อ ทุกครั้งที่ขายหุ้นอะไรในพอร์ท นักลงทุนก็กำลังซื้อหุ้นที่ชื่อว่า CASH เข้ามาในพอร์ท

เจ้า CASH นี้ มันไม่เคยให้ Capital Gain เลย P/E ก็สูง (50-100 เท่า) แค่จ่ายปันผลทุกปี ในขณะที่หุ้นที่เราขายทิ้ง ให้ปันผลที่สูงกว่านี้ มี P/E น้อยกว่านี้ เราก็ยังตัดสินใจขายมันทิ้งไป ..

“ทุก ๆ ครั้งที่เราจะขายหุ้น ให้ลองมองเงินสดเป็นหุ้นตัวหนึ่งที่ชื่อว่า CASH แล้ววิเคราะห์เพื่อเปรียบเทียบดูว่าคุ้มค่าหรือไม่ อาจจะเป็นการยับยั้งชั่งใจก่อนที่เราจะขายหุ้นทิ้งไปได้” .. ข้อดีของ CASH คือ ราคาไม่เคยเปลี่ยนไม่ว่าตลาดจะขึ้นหรือลง .. แต่ข้อเสียก็คือจ่ายปันผลน้อย และไม่ได้ Capital Gain เช่นเดียวกัน .. ”
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 18

newbie_12 เขียน:
ส่วน VS นั้นมักลงทุนในช่วงที่หุ้นกำลังขึ้นซึ่งไม่เสียโอกาสในการรอคอย
จริงครับ
densin

โพสต์ที่ 19

ก้อนกรวด เขียน:
newbie_12 เขียน:
จริงครับ
ไม่จริง
เพราะVSต้องออกไปรอข้างสนามเวลาตลาดหมี ไปรับผลตอบแทนแค่ดอกเบี้ยเงินฝาก
ไม่ว่าวิธีไหนยังไงก็มีเวลาที่ต้องรอ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 20

ตลาดหมี short ไม่ได้หรือครับ?
aviruth

โพสต์ที่ 21

ลงทุนแบบ vs เหนื่อยกว่าครับ ต้องตามข่าว ตามหุ้น แทบเรียกได้ว่าเกาะติดตลอดเวลา จึงไม่สามารถเล่นหลายๆตัวพร้อมๆกันได้ เล่นทีละตัว ได้เยอะเสียแยะกำไรไม่ค่อยไปใหน คงที่ประสปความสำเร็จก็มีครับแต่ต้องมีวินัยมากๆ vi ไปช้าๆอย่างมั่นคงได้ปันผลตลอดทาง
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
Chut53

โพสต์ที่ 22

ตลอดเวลาไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นจะมีหุ้นที่ดี ที่ถูกมองข้าม ใครหาเจอก็ลงทุนได้ตลอด แม้แต่ช่วงที่ SET มากกว่า 1000 จุด ยังมีหุ้นที่ถูกให้เลือกซื้อเสมอ

ผมเลือกหุ้นที่ PE ต่ำ หรือ PE สูงหน่อยก็ได้ถ้า ROE สูง ขณะที่ราคายังต่ำ ทำให้มี MOS สูง

ขณะที่ไม่ลงทุนในหุ้นที่ PE ต่ำ แต่ราคาสูงแล้ว ซึ่งทำให้ MOS ต่ำ
ก้อนกรวด

โพสต์ที่ 23

PE ต่ำราคาสูงคือไรหรือครับ งง หรือหมายความว่าราคาสูงแล้วเมือเทียบกับ value?
KGYF

โพสต์ที่ 24

ก้อนกรวด เขียน:PE ต่ำราคาสูงคือไรหรือครับ งง หรือหมายความว่าราคาสูงแล้วเมือเทียบกับ value?

งงด้วยคนครับ ขอคำอธิบายนิดนึง

เพราะ พีกับอี ต้องสัมพันธ์ กันเสมอ

ยกเว้น พีอีปัจจุบัน กับ พีอี ที่คาดการณ์
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 25

ได้บรรยากาศเหมือนการคุยหลักการทำธุรกิจของพ่อค้าแม่ค้ากับเจ้าของธุรกิจเลย :8)
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
โพสต์โพสต์