กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ IHL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ IHL

โพสต์ที่ 1

- มีอะไรเชิญพูดคุย หรือ หาแนวทางดำเนินการกันที่นี่ครับ จะได้เป็นกิจลักษณะ

ใครจะรวบรวมรายชื่อร้องเรียนอะไรที่ไหนอย่างไร
จะดำเนินการกันเช่นไร เชิญพูดคุยกันที่นี่นะครับ กระทู้ IHL ใน ร้อยคนร้อยหุ้น จะได้ไม่เละไปด้วย

จบเรื่องแล้วจะไปปลดล๊อคที่โน่น แล้วคุยพื้นฐานกันต่อไปครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
แมงเม่าไฟ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 2

เม่าว่า ใครไม่พอใจ อยากจะฟ้องร้อง ร่วมลงชื่อกันเลยไหมครับ

หาตัวตั้ง ตัวตี สักคน อาจจะเป็น หมอ โค ก็ได้ เห็นมีคนรู้จัก ทางด้านนี้อยู่

ส่งชื่อ นาม สกุลจริง แล้วฟ้องกันไปเลย ให้รู้ซะมั่ง รายย่อย อย่างเรา นี่ พูดจริง ทำจริง ไม่ใช่ ทำได้แค่โวยวาย เป็นสิบหน้าที่กระทู้ครับ

สู้โว้ยยย
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 3

หากเป็นไปได้ ขอให้คุยกันในเรื่อง

- รวบรวมประเด็นที่คิดว่าต้องการร้องเรียน
- รวบรวมช่องทางร้องเรียน
- รวบรวมรายชื่อผู้ที่จะร้องเรียน

จัดการให้เป็นระบบเรียบร้อยครับ จบเรื่องจะได้ลงทุนอย่างสบายใจกันต่อไป
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
kokonoe
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมไม่มีหุ้นนะ
แต่จะบอกว่าจะทำอะไรก็รีบๆนะ คดีมันมีอายุความ
อย่าตายน้ำตื้น จากคดีคาดอายุความ
และระวังเรื่องฟ้องผิดศาล
ถ้าจะฟ้อง กลต ตลท ก็ฟ้องทั้ง 2 ศาลนะ ศาลปกครอง กะ ศาลอาญา
ถ้าจะเรียกค่าเสียหายก็พ่วงมันเข้าไปด้วย
jack5115

โพสต์ที่ 5

ผมอุตส่าพิมพ์ไปในห้องร้อยคนฯซะยาว มา Lock และเปลี่ยนกระทู้ซะงั้น เลยลืมหมดเลย

เอาเป็นว่าผมมาลงชื่อเป็นคนแรกครับ ตอนนี้ที่ต้องการคือแค่ไฟล์ภาพข้อมูลต่างๆ รวมถึงคลิปและบทสัมภาษณ์เท่าที่จะมากได้

ตอนนี้เรารวบรวมข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน ถ้าสถานการณ์ยังไม่ดีขึ้น ก็มาร่วมกันนัดวัน D-Day ต่อไป

ตอนนี้ผมได้ข้อมูลในขั้นตอนการฟ้องร้องและช่องทางต่างๆมาพอสมควรแล้ว เหลือแค่ตัดสินใจ

เมื่อวันนั้นมาถึง มีแนวร่วมประมาณ 5- 10 คนก็พอแล้วครับ

ปล. งานนี้ไม่มีค่าทนายและค่าธรรมเนียมศาลครับ
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
jack5115

โพสต์ที่ 6

ใช่ครับ ถ้าฟ้องกลต. และตลท.ด้วย จะกลายเป็นคดีที่เกี่ยวกับตัวรัฐธรรมนูญโดยตรงด้วย

ดังนั้นจึงฟ้องได้ทั้ง 2 ศาล คือศาลปกครองและศาลอาญา

ส่วนตัวผบห. ผมขออุบข้อมูลไว้ก่อน เกรงว่าจะมี 'spy'
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
apisit_da

โพสต์ที่ 7

ขอเสนอแนวทาง เพื่อป้องกัน ผบห. อื่นๆ ทำการแบบนี้ แล้ว กลต. ยังไม่มีแนวทางป้องกันหรือตรวจสอบจะ ๆว่า

1. ให้ ผบห. แจ้งเรื่องซื้อขายหุ้น ตามระยะเวลาในกติกาเดิม
2. เพิ่มให้ broker มีบทบาท โดยเป็นหน้าที่ ต้องแจ้งต่อ กลต. ในระยะเวลาเดียวกัน เพื่อทวนสอบ ผบห/เจ้าของอีกครั้ง ( ซึ่งต้องมี holder list เอาไว้ด้วยว่า ใครบ้างที่ต้องแจ้ง หรือทำเป็น account พิเศษ อะไรทำนองนั้นครับ )
3. เพิ่มบทลงโทษทั้ง ผบห./เจ้าของ และ broker กรณีไม่แจ้ง แจ้งช้ากว่ากำหนด etc.

หากรอให้ คนขายแจ้งอย่างเดียว จะเจอแบบนี้กันอีกครับ

สำหรับกรณีของ IHL อยากให้ ผถห. ร่วมกันดำเนินคดี หรือ ออกสื่อให้มากที่สุด เพื่อจะได้แสดงให้ ผบห./เจ้าของบริษัทอื่น ทราบ และ
เป็นการปรามเอาไว้ และเพื่อให้นักลงทุนรายย่อย รับทราบพฤติกรรมเฉพาะบุคคล เพื่อไม่ให้ร่วมสังฆกรรม ครับ

ขอบคุณครับ :D
All we are is dust in the wind
credit : kmphol @ thaivi
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

จะช่วยเท่าที่ช่วยได้ครับ เด่วผมจะรวบรวมข้อมูลการให้สัมภาษย์มาให้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับ ผมเป็นพยานบุคคลจากกรณีคอมวิสิทได้

หมอโคจะเอายังไง ผมช่วยเต็มที่
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
cookclick
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

โอโห้กะว่าจะเข้าihl ตอนซัก8บาทแต่ตอนนี้ไม่กล้าแล้ว ตั้งแต่ลงทุนมาเพ่งเห็นโกงกันซึ่งๆหน้าขนาดนี้ :shock:
gongphop

โพสต์ที่ 11

เห็น 7 บาทต้นๆ เมื่อเช้ายังไม่กล้าเลยครับ :shock:
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 12

อ่าา ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะมาขวางเรือนะครับ จะดำเนินความอย่างไรก็ขอให้พิจารณาให้ดีนะครับ

เพียงแต่ลองคิดกลับกันนิดนึงนะครับ ผมลองเปลี่ยนสถานการณ์ให้
ว่าสมมุติตอนนี้ดันเป็นตอนที่หุ้นราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ ล่ะครับ
การที่เราเพิ่งมาทราบว่าผู้บริหารไม่ได้แจ้งว่าทำการซื้อขายกับ กลต นี้

ยังทำให้พี่ๆไม่พอใจอยู่หรือเปล่า
ถ้าคำตอบคือใช่ ผมขอให้พี่ดำเนินการต่อได้เลยครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 13

ก่อนอื่น อยากให้ผู้ที่ไม่ได้รู้ต้นตอของเรื่องนี้ทำความเข้าใจซะใหม่ก่อนครับ ว่ามันไม่ใช่แค่เรื่อง ผบห. ขายหุ้นเฉยๆ การขายทั่วไปแล้วเค้าเพิ่งมา report ผมเริ่มเห็น comment เยอะมากว่า ผบห. ขายหุ้นเกี่ยวอะไรกับพื้นฐานบริษัท ??????? .... ขอเลยนะครับ ผมโทรไปคุยกับ ตลท เค้าบอกว่าคุณองอาจถูกสอบและสารภาพออกมา ไม่ใช่ว่า ซื้อขายธรรมดาแล้วลืม report.............. ประเด็นนี้มันผ่านและจบไปแล้ว หลักฐานเป็น media file ก็มีแกพูดเองตัเวเป็นๆ หากอยากลง input แนะนำช่วยคิดหาวิธีนำความยุติธรรมมาให้กับนลท. ทั้งหลายดีกว่าครับ ...... ผมคิดว่าประเด็นเรื่องจรรยาบรรณและธรรมาภิบาลเป็นเรื่องหลัก ความเข้าใจผมเชื่อว่านลท. หลายๆท่านเข้าใจในสถานการณ์และสามารถแยกแยะพื้นฐานจากการกระทำของนายองอาจได้ ไม่ใช่กำลังตอบรับเพราะอารมณ์หรือไตร่ตรองไม่รอบคอบ case นี้จำเป็นต้องมีการจัดการ เพื่อเป็นแบบอย่างให้กับบริษัทอื่นๆ ขอให้เป็นครั้งสุดท้าย เพราะผมพูดไปหลายรอบและมันเริ่มยาวแล้ว ขอบคุณครับ
value trap
รูปภาพ
darinina

โพสต์ที่ 14

เริ่มยังไงค่ะ
ขอร่วมเป็นพลังเสียงด้วยคนให้ลงชื่อ นามสกุลไว้นี้เหรอค่ะ
kokonoe

โพสต์ที่ 15

ผมว่าราคาขึ้นหรือลงไม่ใช่สาระ
สาระมันอยู่ที่
ผู้บริหารไม่ได้เปิดเผยข้อมูลตามเวลาที่กำหนด
และคนดูแลกฎ ก็ละเลย ไม่ดูแล ให้ผู้บริหารกระทำตามกฎ ที่ตัวเองเป็นคนกำหนดกฎ
AngBao

โพสต์ที่ 16

ผมเป็นอีกคนนึงที่เสียหายจากกรณี IHL นี้ครับ
คิดเป็นเงิน อาจจะไม่มากเท่าเพื่อนหลายๆคน
แต่จะให้ช่วยอะไรที่ผมทำได้ก็ยินดีครับ

ประเด็นสำคัญ ที่ผมอยากบอกเพื่อนๆ
เรื่องของ IHL มันเกิดขึ้นไปแล้ว คงแก้ไขสิ่งที่เกิดขึ้นมาแล้วไม่ได้
แต่ถ้าเรายอมๆไป คิดว่าแค่ซวย ปล่อยเรื่องจบๆไป ง่ายดี
ต่อไป ก็จะมีบริษัทอื่นทำซ้ำๆแบบนี้อีก
คิดซะว่าเราช่วยกันป้องกันอนาคตของเรา ป้องกันสิ่งเหล่านี้ไม่ให้ไปเกิดกับหุ้นตัวอื่นได้
เพราะเรายังคิดจะลงทุนกะตลาดหลักทรัพย์ไปอีกนานครับ
AngBao

โพสต์ที่ 17

zephyr เขียน:อ่าา ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะมาขวางเรือนะครับ จะดำเนินความอย่างไรก็ขอให้พิจารณาให้ดีนะครับ

เพียงแต่ลองคิดกลับกันนิดนึงนะครับ ผมลองเปลี่ยนสถานการณ์ให้
ว่าสมมุติตอนนี้ดันเป็นตอนที่หุ้นราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ ล่ะครับ
การที่เราเพิ่งมาทราบว่าผู้บริหารไม่ได้แจ้งว่าทำการซื้อขายกับ กลต นี้

ยังทำให้พี่ๆไม่พอใจอยู่หรือเปล่า
ถ้าคำตอบคือใช่ ผมขอให้พี่ดำเนินการต่อได้เลยครับ
มันคงลงตั้งแต่นาทีแรกที่คนรู้ครับ
แม้ว่านาทีก่อนหน้าหรือ อีกหลาย 100 หลายพันนาทีก่อนหน้า มันจะขึ้นก็ตาม
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 18

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ก่อนอื่น อยากให้ผู้ที่ไม่ได้รู้ต้นตอของเรื่องนี้ทำความเข้าใจซะใหม่ก่อนครับ ว่ามันไม่ใช่แค่เรื่อง ผบห. ขายหุ้นเฉยๆ การขายทั่วไปแล้วเค้าเพิ่งมา report ผมเริ่มเห็น comment เยอะมากว่า ผบห. ขายหุ้นเกี่ยวอะไรกับพื้นฐานบริษัท ??????? .... ขอเลยนะครับ ผมโทรไปคุยกับ ตลท เค้าบอกว่าคุณองอาจถูกสอบและสารภาพออกมา ไม่ใช่ว่า ซื้อขายธรรมดาแล้วลืม report.............. ประเด็นนี้มันผ่านและจบไปแล้ว หลักฐานเป็น media file ก็มีแกพูดเองตัเวเป็นๆ หากอยากลง input แนะนำช่วยคิดหาวิธีนำความยุติธรรมมาให้กับนลท. ทั้งหลายดีกว่าครับ ...... ผมคิดว่าประเด็นเรื่องจรรยาบรรณและธรรมาภิบาลเป็นเรื่องหลัก ความเข้าใจผมเชื่อว่านลท. หลายๆท่านเข้าใจในสถานการณ์และสามารถแยกแยะพื้นฐานจากการกระทำของนายองอาจได้ ไม่ใช่กำลังตอบรับเพราะอารมณ์หรือไตร่ตรองไม่รอบคอบ case นี้จำเป็นต้องมีการจัดการ เพื่อเป็นแบบอย่างให้กับบริษัทอื่นๆ ขอให้เป็นครั้งสุดท้าย เพราะผมพูดไปหลายรอบและมันเริ่มยาวแล้ว ขอบคุณครับ
ผมทราบเรื่องทั้งหมดครับ เพราะตามอ่านกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้นอยู่ครับ
ถ้าเจตนารมณ์คือเรื่องความไม่โปร่งใสและไม่มีเรื่องผลประโยชน์จากการลงทุนอยู่ด้วยแล้ว
ก็ขอให้ดำเนินการต่อได้เลยครับ จะได้เป็นเยี่ยงอย่างสำหรับผู้บริหารท่านอื่นครับ

ขอบคุณครับ :D
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 19

ท่านอื่นอาจจะแค่ขาดทุนกำไร

แต่ของผม ราคาลงซื้อเพิ่มๆ จนขาดทุนจริงๆเลย

ขอร่วมด้วยครับ

แต่ถ้าผมขายไปแล้วแบบขาดทุนเรียบร้อยแล้ว แล้วจะขอหลักฐานการซื้อขายจากโบรคเกอร์ได้ไหมที่เราเสียหาย

คือ ณ วินาทีนี้ไม่มีหุ้นตัวนี้แล้วครับ จะสามารถฟ้องร้องร่วมด้วยได้ไหมคับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 20

ผมกลัวบางอย่างอะครับ พี่หมอ reiter

กลัวโดนเก็บเหมือนกันครับ ในใจหนึ่งก็อยากฟ้องร้อง แต่จะได้อะไรคุ้มกลับมารึเปล่า
กลัวอันตรายใต้ดินถึงตัวครับ

หรือว่าจะอโหสิกรรมให้คนเลวๆดี ผม เสียเงินไปหกหลักครับ
เงินสุจริตแท้ๆ ถูกเอาไปโดยไม่สุจริต
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 21

ผมไม่ติดใจอะไรแล้วครับ ให้อภัยเค้าไปแล้ว เมื่อวานพยายามภาวนาจนรู้ทันอารมณ์ตัวเอง

เพียงแต่ผมเห็นหมอโคจะดำเนินการทางกฎหมาย ก็เลยคิดว่าอะไรที่พอจะช่วยได้ก็จะช่วย

แต่ถ้าคุณหมอให้อภัยได้เช่นกัน ผมก็ยินดีกับคุณหมอครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
myway

โพสต์ที่ 22

ขายหมดแล้ว เหลืออยู่้ 100 หุ้น เอาไว้ไปด่าผู้บริหารในวันประชุมผู้ถือหุ้น

แต่ใครจะฟ้องร้อง ผู้บริหาร เขียนบอกด้วย จะร่วมลงชื่อด้วย
kokonoe

โพสต์ที่ 23

ถ้าเคสนี้คุณไม่ฟ้อง กลต ตลท
กลต ตลท ก็จะละเลย มันก็จะเกิดขึ้นเรื่อยๆ
การฟ้องค่าเสียหายมันมี 2 ส่วน ส่วนที่เกิดขึ้นจริง (ซึ่งอาจประเมิณยาก
แต่คุณอาจสู้ด้วยประเด็นว่าถ้ามีการเปิดเผยข้อมูลนี้ คุณจะไม่ซื้อมัน ความเสียหายก็เท่ากับ ช่วงที่คุณซื้อจนคุณขาย ในช่วงปี 52 -54)
กะส่วนที่จะทำให้กลต กะ ตลท ไม่กล้าละเลยการปฏิบัติหน้าที่อีก ก็น่าจะเรียกเท่ากับค่าปรับที่กลต กำหนด
เป็นเคสๆ ไป เพราะมัน ซื้อขาย 1 วัน ก็ 1 กรรม 1 วาระ รู้สึกจะหลายกรรม หลายวาระ
kittycm

โพสต์ที่ 24

โดยส่วนตัว ไม่ต้องการค่าเสียหายใดๆ แม้จะเสียหายไม่ใช้น้อย

แต่ อยากเห็นการดำเนินการกับผู้บริหารคนนี้จากฝ่ายที่รับผิดชอบดูแลบริษัทที่เข้ามาอยู่ในตลาดหลักทรัพย์
รวมทั้งยังสงสัยว่า ทำไม ตลาดฯ ได้ข้อมูลตั้งแต่ ต้นเดือน ม.ค. 54 แต่เพิ่งเผยแพร่ข้อมูล
ซึ่งช่วงเวลาหลังจากนั้นก็มีการซื้อขายเหมือนมีการปล่อยของโดยใช้ข้อมูลภายในจากตลาดฯ หรือเปล่า (เป็นข้อสงสัยส่วนตัว)

ถ้าจะมีการเข้าชื่อเพื่อร้องเรียนให้เอาผิดผู้บริหารคนนี้ ฐานหลอกลวง ไม่ปฏิบัติตามกฏ
จะขอร่วมด้วยค่ะ ยังอยากเห็นการถูกลงโทษไม่ว่าจะด้วยกฏหมาย หรือการถูกประนามโดยสังคม
ยิ่งอ่านเจอข้อมูลการให้สัมภาษณ์วันนี้ ยังรับไม่ได้กับการกระทำแบบนี้
jack5115

โพสต์ที่ 25

ตอนนี้ทุกท่านมาให้เห็นแต่ล๊อกอินก่อนก็พอครับ

เรื่องชื่อ-นามสกุลไว้ขั้นตอนท้ายๆก็ทันครับ

ผมไม่แน่ใจว่าหลังจากรวบรวมหลักฐานและส่งเรื่องไปที่ศาลแล้ว

ศาลจะดำเนินการได้ก่อนถึง Opp Day หรือไม่ ถ้าไม่ทัน ก็ต้องรอดูสถานการณ์ต่อไป

เพราะบางท่าน เหมือนยังลังเล และต้องการจะฟังจำเลยชี้แจงแบบเห็นหน้าอยู่

ส่วนเรื่องของใครที่ขายไปแล้ว มันก็มีบันทึกในบัญชี ว่าขาดทุนกันไปเท่าไร

แต่ที่สำคัญคือ ไม่ต้องไปคาดหวังมาก ว่าจะชนะคดี เพราะคู่ต่อสู้แบบนี้ ย่อมไม่ธรรมดา
ทั้งเล่ย์เหลี่ยมและเงินตรา และเท่าที่ผ่านมาตามสถิติ คดีผู้บริโภค มักทำอะไรจำเลยไม่

ขอแค่เราได้เคลื่อนไหวอะไรบ้าง ก็พอใจแล้ว
jack5115

โพสต์ที่ 26

เมื่อเช้า IR บอกจะโทรกลับ ป่านนี้ยังไม่โทร

โทรไปครั้งที่2 บอกว่าเจ้าหน้าที่ไม่อยู่

โทรไปครั้งที่3 ผมขอสายนาย อ. พนง. บอกว่านาย อ. ยังไม่มาที่โรงงาน

ส่อเจตนาแบบนี้ .............
mosudlor

โพสต์ที่ 27

ผมขอลงชื่อไว้ว่าเป็น 1 คนในการโดนกระทำแบบนี้ครับ

ณ ตอนนี้ยังตัดใจขายไม่ลงเลยครับ
ยังมีความหวังลึกๆ อยากฟังคำแก้ตัวกะงบการเงิน ให้ออกมาชี้แจงสักหน่อยก็ยังดี
Mp808

โพสต์ที่ 28

jack5115 เขียน:
โทรไปครั้งที่3 ผมขอสายนาย อ. พนง. บอกว่านาย อ. ยังไม่มาที่โรงงาน
He's interHIDING.
Winter is coming...
thehmmthehmm

โพสต์ที่ 29

ร่วมลงชื่อผู้เสียหายอีกคนครับ
Imagination is more important than knowledge. But Information is not knowledge.
-Albert Einstein
I don't look to jump over 7-foot bars: I look around for 1-foot bars that I can step over.
-Warren Buffett
CR[t]

โพสต์ที่ 30

ข่าวจาก IQ Stock

ผบห. บอกว่ายังถือกว่า 68% รายการที่ขายปี 52, 53 มาจากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม
Someone’s sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago - Warren Buffett
โพสต์โพสต์