ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

มาช่วยแชร์ไอเดียเกี่ยวกับการลงทุนกันหน่อยครับว่าในภาวะแบบนี้ แต่ละท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้าง

สำหรับตัวผมเองนั้น รู้สึกว่าในภาวะแบบนี้มันแตกต่างจากเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมาราวฟ้ากับดิน ซึ่งเป็นช่วงตลาดขาขึ้น เลยอยากจะรู้ว่าเซียนๆทั้งหลายมีแนวคิดหรือกลยุทธการลงทุน หรือการเลือกหุ้นอย่างไรกันบ้าง
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ถือหุ้นที่ถึงติดดอยก็มีปันผลแล้วก็มีแนวโน้มที่โตจะได้ไม่ติดดอยนานๆ :D :D :D

Re: ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

KriangL เขียน:ถือหุ้นที่ถึงติดดอยก็มีปันผลแล้วก็มีแนวโน้มที่โตจะได้ไม่ติดดอยนานๆ :D :D :D
555 ผมก็มีตัวนึงครับแบบนี้ 555
Smsalert

โพสต์ที่ 4

Port ผมมี PL TICON TK SC HANA (พึ่งเอาKGI ออก) คิดว่า ok ไหมครับสำหรับปีนี้
ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Smsalert

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมครับ คือผ่านมาเกือบ2เดือนรู้สึกว่ามันน่าจะไม่หมูสำหรับปีนี้เลยหาหุ้น
1ผลประกอบการปีนี้มีโอกาสโตหรืออย่างน้อยก็เท่าเดิม
2มีข้อมูลจากผู้บริหาร
3ปันผลสูงพอสมควรและเครดิตภาษีได้ ผมไม่มีรายได้อื่น
อ่านงบไม่เป็นครับ
ขอบคุณครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

เหมือนๆเดิมครับ เลือกซื้อบ.ที่ดี ผู้บริหารที่ดี ในอุตสาหกรรมที่ดี
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

รอซื้อถูก รอขายแพง
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

กลยุทธ์ อยู่เฉยๆ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เหมือนขับรถตอนกลางวัน มาเจอตอนกลางคืน
ขับเร็วไม่ได้
ถ้าไม่ค่อยมั่นใจ จอดดูทางก่อนครับ ไม่เช่นนั้นอาจลงเหวได้ (เพราะตอนนี้อาจขับอยู่บนดอย :mrgreen: )
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 10

นอนรอมานานแล้วครับ ช่วงนี้ง่วงอ่ะครับ :8)
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 11

อ่านนิยายชุดยาว สักชุดแล้วค่อยมาว่ากันใหม่
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 12

สำหรับผมคงเป็นเข้าไพรรวมกำลัง...มั้ง
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 13

หาตัวที่เติบโตสูง มีความได้เปรียบในการแข่งขัน ผบหมีทีมงานที่แข็งแรง เข้าใจผู้ถือหุ้น และซื้อในราคาที่ถูก
ถ้าไม่เจอ ก็เก็บสะสมเงินก้อนใหม่ไปเรื่อยๆ จนกว่าเราจะเจอครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
tradtrae

โพสต์ที่ 14

ไม่ได้เป็นเซียน

ตอนนี้ลงทุนแบบ ตกปลาน้ำลึกครับ โดยเลือกหุ้นที่ผลประกอบการดี มีเงินปันผล แล้วตั้งราคาซื้อไว้ต่ำกว่าราคาตลาดมากๆ ครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 15

เพิ่มความระมัดระวังอย่างยิ่งยวดครับ...

พยายามมีสติ เวลามีโอกาสทางลงทุนที่เพื่อนๆ แนะนำเข้ามา... ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ แยกแยะให้ได้ว่ามันเป็นโอกาสในการลงทุน หรือว่าเป็นแค่การที่เราปรุงแต่งไปเองว่าเป็นโอกาสในการลงทุน

พยายามแยกแยะให้ได้ว่า โอกาสในการลงทุนที่เห็น เป็นไปตามอำนาจของกิเลส หรือว่า เป็นไปตามเหตุ-ปัจจัยจริงๆ

ผมเชื่อว่าขณะนี้เราอยู่ในสภาวะฟองสบู่... โดยเฉพาะฟองสบู่ของความโลภ... ซึ่งควรเพิ่มความระมัดระวังในการลงทุนเป็นอย่างยิ่ง อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่าการที่ออกจากตลาดในช่วงฟองสบู่เป็นการเสียโอกาสเป็นอย่างยิ่ง เพราะ ช่วงฟองสบู่เนี่ยแหละ เป็นช่วงที่สามารถทำกำไรให้กับเรามากที่สุด แต่การจะอยู่กับฟองสบู่ได้ต้องมีกลยุทธในการออกจากฟองสบู่ ไม่อย่างงั้นอาจสำลักฟองสบู่ตายได้...

...

กลยุทธที่เป็นรูปธรรมที่ผมใช้ในขณะนี้ ก็คือ พยายามคัดเลือกกิจการที่คุณภาพดีเยี่ยม มี DCA มีเสถียรภาพของรายได้และกำไรจริงๆ เก็บเอาไว้พิจารณา โดยตัดกิจการที่ได้รับผลประโยชน์ชั่วคราวจากการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ หรือ เหตุการณ์ หรือ รายการพิเศษ ออกไป แม้ว่าจะถูกขนาดไหนก็ตาม ... แล้วลงทุนกิจการที่มี DCA ในราคาที่สมเหตุผล ด้วยอัตราผลตอบแทนคาดหวังในระยะยาวที่ 10% ขึ้นไป

กลยุทธในทางการตอบสนองกับตลาด คือ ในระหว่างที่ราคาหุ้นยัง Undervalue จะยังไม่ให้ความสนใจกับราคาตลาดมากนัก แต่เมื่อราคาขึ้นไปถึงมูลค่ายุติธรรมกรณี Worst Case จะให้ความสำคัญกับตลาดมากขึ้น และให้ความสำคัญการสัญญาณทางเทคนิคมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อราคาไปถึง base case และถ้าราคาไปถึง best case จะให้ความสำคัญทางเทคนิคอย่างเดียว โดยพร้อมทิ้งทันทีหากเกิดเหตุอะไรขึ้นมา
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 16

ลงทุนด้วยวิธีเดิมครับ ไม่ว่าสภาพตลาดจะเป็นไง

จริงๆ set ที่หลัก 1000 มันก็เป็นเพียงแค่ตัวเลข นายตลาดอาจจะกลัวเลขนี้ เกิดอะไรขึ้นนิดหน่อยก็พากันหนีตาย แต่ในที่สุดแล้ว เงินมันไม่มีที่ลง ดอกเบี้ยเงินฝากยังต่ำติดดิน ยังไงก็ต้องกลับมาซื้อหุ้นครับ

หาหุ้น under value แล้วขายเมื่อเจอหุ้น under value กว่า ผมว่าใช้ได้ทุกสภาพตลาด
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
siebelize

โพสต์ที่ 17

picatos เขียน: กลยุทธในทางการตอบสนองกับตลาด คือ ในระหว่างที่ราคาหุ้นยัง Undervalue จะยังไม่ให้ความสนใจกับราคาตลาดมากนัก แต่เมื่อราคาขึ้นไปถึงมูลค่ายุติธรรมกรณี Worst Case จะให้ความสำคัญกับตลาดมากขึ้น และให้ความสำคัญการสัญญาณทางเทคนิคมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อราคาไปถึง base case และถ้าราคาไปถึง best case จะให้ความสำคัญทางเทคนิคอย่างเดียว โดยพร้อมทิ้งทันทีหากเกิดเหตุอะไรขึ้นมา
:shock: :shock: :shock:
ขอบคุณครับ
หมักเตา

โพสต์ที่ 18

^
^
ขอบคุณครับ โดนใจมาก
กลยุทธย่อหน้าสุดท้ายอาจฟังแปร่งหู แต่ผมว่านั่นคือสภาำพความเป็นจริงในตลาด
เจอสถานการณ์แบบเดิมซ้ำแล้วซ้ำเล่า จนบอกตัวเองว่า ถึงไม่รู้ ถึงไม่ถนัด ก็ต้องหัดฝึกฝน ติดไม้ติดมือเอาไว้กันเหนียว
บ่ายหน้าเข้าวัด ตามอ่านคัมภีร์เท่าที่หาได้ เสียดายหอคัมภีร์เก่าที่ถูกลั่นกุญแจ แต่ก็ต้องยอมรับและทำใจ

โพสต์ที่ 19

ในความรู้สึกของผู้ด้อยประสบการ์ณในการลงทุนของผมนั้น ผมมีความรู้สึกว่าตอนนี้ หาหุ้นที่มีมูลค่าถูกได้ยากมากขี้น และก่อนหน้านี้ที่เห็น volume trade ต่อวัน 4-5 หมื่นล้าน ยิ่งทำให้ผมคิดว่ามันได้เวลาของฟองสบู่หุ้นแล้วหรือ (เสี่ยงสูง)

และทำให้ผมย้อนคิดกลับไปว่า การลงทุนนั้นมีความเสี่ยง ความคุ้มค่าของการลงทุนที่ดีนั้นประเมินจากผลตอบแทนที่คาดว่าจะได้รับเปรียบเทียบกับความเสี่ยง แต่ก็นั้นแหล่ะครับ ก็ต้องขี้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนด้วย (แต่ละคนประเมินสิ่งเดียวกันได้แตกต่างกัน) คนที่มีความเชี่ยวชาญมาก มีประสบการ์ณเยอะก็อาจจะมีความได้เปรียบในการเลือกวิธีการที่ดีในการลงทุน (เขาเลือกกิจการที่เสียงต่ำ ผลตอบแทนสูง หรือ พูดอีกอย่างคือมีโอกาสได้มากกว่าเสีย) แล้วเพื่อนท่านอื่นมีวิธีการอย่างไรมานำเสนอแลกเปลี่ยนความคิดกันบ้างครับเพื่อหลีกเลี่ยงกับความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น (ซึ่งไม่มีใครรู้จริงๆหรอกจนกว่ามันจะผ่านไปแล้ว)
siebelize

โพสต์ที่ 20

green-orange เขียน: และทำให้ผมย้อนคิดกลับไปว่า การลงทุนนั้นมีความเสี่ยง ความคุ้มค่าของการลงทุนที่ดีนั้นประเมินจากผลตอบแทนที่คาดว่าจะได้รับเปรียบเทียบกับความเสี่ยง แต่ก็นั้นแหล่ะครับ ก็ต้องขี้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนด้วย
นอกจากนั้นสิ่งที่สำคัญกว่า ที่อาจจะยังไม่ได้ยกมาพูดถึง คือความสำคัญของเงินทุนที่เรานำมาเสี่ยงครับ ว่าเงินก้อนนี้เป็นอะไรที่เราทนแรงกระแทกได้แค่ไหน ถ้าเกิดว่าการเสี่ยงของเราไม่ได้ทำให้เกิดผลลัพธ์อย่างที่คิด

อีกทั้งยังระยะเวลาที่เรารออยู่ในเกมส์นี้ได้อีก ที่จะเป็นปัจจัยในการประเมินสถานการณ์
ว่าเราเป็นพวกซื้อแล้วต้องขึ้นภายในห้านาที
หรือว่าเย็นเจี๊ยบขนาดถือรอได้ สิบยี่สิบปี ถ้าพื้นฐานบริษัทไม่เปลี่ยน (แต่ราคาอาจจะเปลี่ยนไปในทางลง)

555555555

อื่นๆอีกมากมายครับ :mrgreen:

แต่ที่อันตรายที่สุดคือ การคิดไปเองว่า วีไอแล้วไม่เีสี่ยง อันนี้อันตรายครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 21

naris เขียน:เหมือนๆเดิมครับ เลือกซื้อบ.ที่ดี ผู้บริหารที่ดี ในอุตสาหกรรมที่ดี
:cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
หมักเตา

โพสต์ที่ 22

แลกเปลี่ยนกันนะครับ เห็นต่างแย้งได้นะ นี่คือสิ่งที่ปรับในพอร์ทจากเมื่อต้นปี

ราคาเกินเป้าหมายในใจแล้ว ที่ผ่านมาได้ลองปล่อยให้มันวิ่งเล่น
--> ขายออกจากพอร์ท ได้มาขนาดนี้ก็พอใจแล้ว

ราคายังไม่ถึงเป้าในใจ แต่อัพไซด์เหลือน้อยกว่า 10% ขณะที่ดาวน์ไซด์อาจจะ 20-30% อาจเป็นพวกที่ตลาดให้พรีเมี่ยม ในภาวะตลาดระเริง ยังน่าจะได้พรีเมี่ยมมากกว่านี้
--> ตัดใจยอมขายหมู

อัพไซด์สูง ขณะที่ดาวน์ไซด์ต่ำ เพราะราคาถูกกดดัน โดยมีเงื่อนไขว่า เห็นแนวโน้มชัดเจนว่าในอนาคตอย่างน้อยอีกหนึ่งปี จะมีเหตุการณ์อะไรมาเพิ่มกำไรให้บริษัทได้บ้าง ข่าวดียังมีมากเมื่อเทียบกับข่าวร้าย
--> ถ้าถือมากพอแล้วก็ถือต่อ ถ้าจะซื้อ ก็จะขอต่อราคา ไม่ถูกจริงไม่เอา ตกรถก็ยอม สมมติเกิดพลิกผัน ราคาหล่นจนถล่มทลายก็จะยอมติดหุ้น รอวันมันกลับมา

อัพไซด์สูง แต่ดาวน์ไซด์ก็สูงด้วย ประเภทคิดถูกก็เฮ คิดผิดก็จุก
--> ขายลดสัดส่วนในพอร์ทลง เหลือเท่าที่คิดว่าถ้ามันลง x% มูลค่าพอร์ทโดยรวมจะลดลงเท่าไหร่ แล้วยังพอกล้ำกลืนได้ ถ้าลงถึง x% จริงๆ ก็โยนทิ้งทั้งหมด

เห็นว่าขายออกซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ผมไม่ได้มองว่าตลาดมันแย่นะ แค่รู้สึกว่ามันยากขึ้น เพราะเดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง เอาแน่เอานอนไม่ได้ สรุปว่า ขอพยายามรักษามูลค่าพอร์ทเป็นหลักก่อน เสียดายตัวเลขครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 23

มอง dowside เป็นหลักเลยครับ
เป็นปีที่ต้องให้น้ำหนักกับคำว่า อย่าขาดทุน ให้มากๆ
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 24

ลงทุนกับตัวที่คิดว่าเวลาเรานอนหลับแล้วฝันดีอ่ะครับ
ไม่ฟุ่งซ้านกับราคา ยึดถือกับกิจการเป็นหลัก
มือใหม่น่ะครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

มองการลงทุนให้ยาวขึ้น
เลือกกิจการที่มีโอกาสเติบโตในระยะยาว และ มี DCA
ส่วนตัวมอง Technical ประกอบโดยดู Downside ในแง่ Technical ด้วย พวกสัญญาณเทคนิคเป็น Oversoldแล้วมี P/E ต่ำ มักทนทานสภาพตลาดปรับตัวลง หรือ Panic ได้ดี ยิ่งถ้ามี Story ด้านการเติบโตช่วยแบ็คอัพด้วยยิ่งดีใหญ่

เลือกตัวผู้เล่นที่เป็นได้ทั้ง DF และ Striker ครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
smallpunk

โพสต์ที่ 26

ใช้กลยุทธในการลงทุนที่อยู่ได้ทุกสภาวะตลาดครับ
คิดว่ากลยุทธของ Buffet น่าจะใช้ได้หากไม่เกิดสงครามโลกซะก่อน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 27

เป็นตอนนี้คือ
Wait and See
มองมหภาคเป็นหลักว่า ใครทำอะไรที่ไหนอย่างไงบ้าง
เอาความรู้ที่เรียนมาผนวกกับของจริงเลย
เหมือน เราเดินตามหลังผู้ที่ผ่านโลกมาก่อน
ดูว่าใช่ในสิ่งเหล่านั้นหรือเปล่า

ตอนนี้ความคิดบ้างครั้ง ต้องเปลี่ยนแปลงไปตามระยะเวลาบ้าง
เพราะ ได้ความรู้ ฉลาดมากขึ้น เปิดกว้างมากขึ้นกว่าเดิม

คนที่ผ่านวิกฤติ แฮมเบอร์เกอร์ ไครซิส แล้วกัดฟันถือหุ้น 100% ไม่ขายไม่ทำอะไร
แล้วผ่านมาได้ ถือว่าเยี่ยมมาก แต่วิกฤติมันเกิดได้เสมอ
เฝ้้ารอหาเพชรในตมของโคลนที่ดำสนิท ขอแ่ค่ปีละเม็ดก็เพียงพอแล้ว
:)
:)
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 28

อ่านกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้นทุกวัน
scan ชื่อเซียนดังๆ ว่าได้ post ความเห็นที่หุ้นตัวใดบ้าง แล้วจดชื่อนั้นเอาไว้

ผมกล้ารับประกัน ว่าร้อยละ 60 ทำแบบนี้กันทั้งนั้น
Warantact

โพสต์ที่ 29

ไปลงทุนที่อียิปต์แทนครับ
หุหุฮิฮิ55
poonpoon7

โพสต์ที่ 30

เน้นปันผลครับ :)
"Value has a value only if its value is valued"
โพสต์โพสต์